เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:25:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถึง มานี มานะ ปิติ ชูใจ  (อ่าน 16545 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 04:42:11 AM »

Grin คิดถึงจริง ๆ ครับ เอาภาพตัวอย่างมาให้ดู ได้มาจาก http://www.ee43.com/photodetail.php?photo_id=182 และ http://www.isan.clubs.chula.ac.th/webboard/view.php?category=isanchula&wb_id=46 คลิกดูเพิ่มเติมได้ครับ Grin

ยังจำ \"วัยเด็ก\" ของเราได้ไหม

ความสนุกสนาน ที่มีอยู่ในโลกอันไร้ขอบเขตแห่งจินตนาการ

ความบริสุทธิ์ไร้เดียงสาที่ไม่ต้องอาศัยการปั้นแต่ง สิ่งเหล่านั้นทั้งหมดกลายมาเป็น \"ความทรงจำ\" อันแสนสุขที่เดินทางแวะเวียนมาให้รางวัลกับเราทุกครั้งเมื่อยามคิดถึงวันเวลาในอดีต

มานะ มานี ปิติ ชูใจ

ตัวละครเก่า ๆ ในแบบเรียนภาษาไทยยุคก่อน ก็เป็นอีกหนึ่งความทรงจำที่เปรียบเสมือนเป็นชิ้นส่วนของอดีตชิ้นเล็ก ๆ ที่ทำให้ใครหลายคนอมยิ้มได้อยู่เสมอ

มานะ มานี ปิติ ชูใจ เพื่อนเก่าในวัยเด็กของคนในยุคปี พ.ศ. 2521 ถึง 2537 คือตัวละครที่มาทักทายสร้างความรู้จักกับพวกเราตั้งแต่ แรกเข้าเรียนประถม 1 จนกระทั่งเรียนจบชั้นประถมศึกษา

ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ความรักความผูกพัน ที่เกิดขึ้นระหว่างตัวละครเหล่านั้น ช่วยเติมแต่งจินตนาการให้พวกเขากลายมาเป็น \"เพื่อน\" สมัยประถมของเด็กนับล้านคน

พวกเขาเติบโตขึ้นตามวัยทุกปีพร้อม ๆ กับเรา เรื่องราวสนุกสนานที่ได้อ่าน กลายเป็นความทรงจำอันแสนประทับใจที่ยากจะลืมเลือน

หลายสิบปีผ่านไป อยากรู้ไหมว่า เพื่อนเก่าของพวกเราเติบโตเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง

มานะ มานี ยังคงน่ารัก มองโลกในแง่ดี หรือจะกลายเป็นหนุ่มสาวยุคใหม่ผู้แคล่วคล่อง

เจ้าโต และสีเทา จะยังมีชีวิตอยู่หรือจากลาพวกเราไปแล้วตามกาลเวลา

วันนี้... พวกเขาเดินทางกลับมาเยี่ยมเยียนและบอกสารทุกข์สุขดิบให้เพื่อนเก่าอย่างพวกเราได้หายสงสัยและหายคิดถึงกันเสียที กับหนังสือเล่มใหม่ที่ชื่อว่า \"ทางช้างเผือก\"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2006, 04:47:55 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 05:26:04 AM »

Grin อีกครับ "เด็กชายใหม่ รักหมู่ เป็นเด็กดี........" ชอบมากเล่มนี้ เพราะเป็นหนังสือเรียนเล่มแรกของผมที่ได้เป็นของตัวเองครับ (ปกที่ 2) Grin
 Grin แบบเรียนเร็วใหม่ เล่ม 1 ตอนกลาง ชั้นประถมปีที่ 2 แบบเรียนชุดนี้แต่งโดย นายฉันท์ ขำวิไล กับ หลวงดรุณกิจวิทูร (ชด เมนะโพธิ) กระทรวงธรรมการซื้อลิขสิทธิ์และจัดพิมพ์ประกาศใช้เป็นหนังสือแบบเรียนสำหรับเด็ก ป.๑ ทั่วประเทศตั้งแต่ปีการศึกษา ๒๔๘๐ เป็นต้นมา พิมพ์ครั้งที่ 48 พ.ศ.2520 ปกกระดาษราคาเล่มละ 2.50 บาท Grin

Grin เด็กชายใหม่ รักหมู่ เป็นเด็กดี ตื่นนอนแต่เช้าทุกวัน พอลุกขึ้น เขาก็จัดและปัดที่นอนให้เรียบร้อย แล้วจึงไปล้างหน้าล้างตา รีบมาทำหน้าที่ช่วยเหลือพ่อแม่ เช่น เช็ดถูเรือน เป็นต้น แล้วอาบน้ำ หวีผม จนสะอาดเรียบร้อย จึงมากินข้าว อิ่มแล้วรีบแต่งตัว เมื่อไหว้พ่อแม่แล้ว รีบกระวีกระวาดไปโรงเรียน ให้ทันเวลาโรงเรียนเข้า เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรียน เมื่อเข้าห้องเรียน

ก็ตั้งใจฟังคำสอน ฟังแล้วก็คิดดูให้เข้าใจ ถ้ายังไม่เข้าใจก็ไต่ถาม เมื่อเข้าใจแล้วก็จดจำไว้ให้แม่น

เมื่อเวลาเด็กชายใหม่ รักหมู่ เลิกจากโรงเรียนมาถึงบ้าน เขาก็เข้าไปไหว้พ่อแม่ แล้วถอดกางเกงออกผึ่งแดด รีบไปอาบน้ำใช้สบู่ถูเหงื่อซึ่งไหลเหนอะหนะที่หน้า บ่าและไหล่ และตามร่างกายทั่วไป จนสะอาดดีแล้วก็เช็ดตัว หวีผม สวมเสื้อกางเกงชุดใหม่แล้วจึงรีบไปช่วยพ่อแม่พี่น้องทำงาน

พ่อแม่ของเขาช่างรอบคอบดีนัก ดูแลให้ลูกฝึกหัดทำงานแต่พอเหมาะแก่กำลังเพื่ออบรมให้เอาใจใส่ต่องาน ถ้ามีเวลาว่างก็เล่นกับพี่ๆ น้องๆ ที่ลานบ้าน หรือในเหย้าเรือน สุดแท้แต่ที่ไหนจะเหมาะและสะดวก เขาเล่นกันอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย น่าชมเชย เมื่ออาบน้ำแล้วก็เข้าไปนั่งร่วมสำรับกินข้าวกับพ่อแม่และพี่ๆ น้องๆ กินกันจนอิ่มหนำแล้วก็ช่วยกันล้างถ้วยล้างชามจนกระทั่งหม้อข้าวขัดถูสะอาด น่าดู น่าใช้

เวลาค่ำก่อนเข้านอน เขาอ่าน คัด เขียน ท่อง บ่น และดูวิชาต่างๆ ที่เล่าเรียนมา เพื่อฝึกฝนตนเองในเวลาว่าง ถ้าไม่เข้าใจหรือสงสัยที่ไหนเขาก็ไต่ถามนายหร่ำ รักหมู่ พี่ชายของเขาเมื่อจะนอน ก็ถูฟันบ้วนปากจนสะอาดแล้วไหว้ระลึกถึงผู้เลี้ยงดูตนเองมา และผู้ที่ได้ทำดีให้แก่บ้านเกิดเมืองนอนของตนเอง

แบบฝึกหัดเรื่อง นาฬิกาอีก 4 ตอนที่ท้ายเล่ม โดย มีกลอนกล่าวว่า
     จงเปรียบ เทียบเอาว่า
     เราเป็นนา- ฬิกาเอง
     เข็มบ่ง ชี้ตรงเผง
     พึงเพ่งไว้ ให้ทุกวัน..."
 Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2006, 05:27:49 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 05:36:44 AM »

Grin บทอาขยาน สมัยเราเด็ก ๆ Grin
 Grin ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.olddreamz.com/alldreamz/recitation.html Grin

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 05:40:04 AM »

Grin นกกางเขน Grin
 Grin เล่มนี้ผมไม่แน่ใจว่าทันหรือเปล่า แต่คลับคล้ายคลับคลาว่าทัน Grin

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 06:20:54 AM »

:Smiley อืมม์...  :Smiley  อยู่ๆนายใหม่ก็คิดถึงความหลัง...  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 06:22:27 AM »

Cool แก่แล้วก็อย่างนี้ .........  กินขม  ชมสาว  เล่าความหลัง.... Cool

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 07:45:11 AM »

Cool แก่แล้วก็อย่างนี้ ......... กินขม ชมสาว เล่าความหลัง.... Cool

อุ้ย.......ที่พี่เสือพูดมาอาการแบบนี้ผมก็เป็นนะครับ  แต่ขอยืนยันว่าผมยังไม่แก่  อิอิอิ   มานี  มานะ  ปีตี  ชูใจ  ผมเรียนไม่ทันรุ่นผมใช้กระดานหินชนวน

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:06:29 AM »

ผมเรียนเป็นรุ่นสุดท้ายครับ พอเรียนจบกระทรวงเปลี่ยนตำราใหม่ครับ
jupiter
"ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

คิดดี + พูดดี + ทำดี = ชีวิตมีแต่เจริญ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:23:10 AM »

ไม่ทราบว่าสำนักพิมพ์ไหนพิมพ์ครับ อยากมีเก็บไว้สักชุด หรือสมาชิกท่านใดเจอก็ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ

"คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" - หลวงพ่อปัญญานันทะภิกขุ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:46:29 AM »

ทุกวันนี้สอนให้ลูกอ่านหนังสือ......ก็ทำให้คิดถึงครับ.....รู้สึกว่า...แบบเรียนชุดเก่าที่เราเคยได้เรียนมานั้น จะช่วยสร้างให้เกิดจินตนาการได้มากกว่า....แบบเรียนทุกวันนี้...มันเหมือนกับยัดเยียดให้เด็กมากกว่า.....ผมชอบที่สุดในแบบเรียนชุดเก่าคือ "เจ้าโต" เพราะลูกสุนัขที่ผมเคยเลี้ยงมีลำตัวอ้วน ๆ ผมก็ตั้งชื่อตามด้วย...และที่ขาดไม่ได้คือ "เจ้าจ๋อ" และ "เจ้าแก่"   ทำให้เด็ก ทั่วไป..เข้าใจถึงสภาพเด็กบ้านนอกที่เติบโต มากับท้องไร่ท้องนา...ซึ่งเปรียบเสมือนห้องเรียนห้องใหญ่  ที่  เด็กในกรุง ไม่ค่อยได้มีโอกาสมาสัมผัสเลย  แต่เขาสัมผัสได้จากแบบเรียนชุดนี้............ขอบคุณพี่นายใหม่มากครับ.. Wink
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:46:58 AM »

เมื่อคืนใหม่เปิดทีวี มีเพลง "เด็กดี" ออกอากาศหลายรอบเลย นึกถึงความหลังมายกนึงแล้ว วันนี้เจออีกของคุณนายใหม่อีกยกนึง

เวลานึกถึงความหลังใหม่จะมีความรู้สึกปนๆกันระหว่างสุขกับเศร้า สุขกับสิ่งดีๆที่ผ่านมาในชีวิต เศร้าเพราะโหยหาความรู้สึกเหล่านั้น
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:53:55 AM »

ตอนนี้ อนุบาล เรียน เป็น ดรุณศึกษา ........... การสะกดก็ไม่เหมือนก่อน หรือว่าผมสะกดเสียงผิดก็ไม่รู้ 
       เช่น  เงาะ   -  ทางโรงเรียนสอนให้สะกด  --เอ -- งอ-- อา -- อะ------ เงาะ

ตอนสอนลูกใหม่ ๆงงมาก เราก็สอน งอ------ เอาะ ------- เงาะ  ลูกฟังก็งง จนสุดท้ายโทรไปถามครูว่าที่โรงเรียนสอนอย่างไร ถึงรู้วาเขาสอน  แบบนี้
                   --เอ -- งอ-- อา -- อะ------ เงาะ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 08:57:48 AM »

ขอบคุณมากครับ...

ชีวิตสมัยเด็ก มีความสุขมาก... กิน เล่น เรียน... ไม่ต้องสนใจใครอีก...

ทุกผู้คนรอบข้างล้วนให้อภัยเรา... โดนใครรังแกก็กลับมาฟ้องพ่อแม่ได้ด้วย...

พอโตแล้วชีวิตไม่เหมือนเดิมครับ... ทุกก้าวย่างต้องระวังตัว...

จ๋องเมื่อไหร่โดนข่ม แล้วเราเผลอก้าวร้าวเมื่อไหร่ ก็จะโดนหมาเลียปาก... ไม่มีใครให้อภัยเรา...

เผลอเมื่อไหร่เป็นโดนเอาเปรียบ โดนใครรังแกไปฟ้องศาลก็ไม่แน่ว่าจะได้ความยุติธรรมจริง... มันแล้วแต่ฝีมือทนาย และกำลังทรัพย์พอจ้างทนายฝีมือดีหรือไม่...

สมัยหนุ่มๆ นายสมชายถือดีรับราชการมีหลวงคุ้มหัวให้ ทำงานแรง ศัตรูแยะตามรายทาง... มันก็ได้สิ่งที่ต้องการ แต่ในที่สุดพบว่ารีบลงหลังเสือในเมื่อมีโอกาส จะดีที่สุด...

ตอนนี้เวลาทำงานส่วนตัวและเหนื่อย นอกจากจะใช้วิธีหยิบม้าแก่กรำศึกมายิงแห้งเล่นนึกถึงความหลัง... นายสมชายได้อาขยานสมัยเด็กมาอ่านเพลินเพิ่มพลังอีกแล้วครับ...

ขอบคุณคุณนายใหม่มาก...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 09:06:55 AM »

Cool แก่แล้วก็อย่างนี้ ......... กินขม ชมสาว เล่าความหลัง.... Cool
รู้แบบผู้มีประสพการณ์ Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2006, 09:07:14 AM »

เด็กชายใหม่ รักหมู่ เป็นเด็กดี ตื่นนอนแต่เช้าทุกวัน พอลุกขึ้น เขาก็จัดและปัดที่นอนให้เรียบร้อย แล้วจึงไปล้างหน้าล้างตา รีบมาทำหน้าที่ช่วยเหลือพ่อแม่ เช่น เช็ดถูเรือน เป็นต้น แล้วอาบน้ำ หวีผม จนสะอาดเรียบร้อย จึงมากินข้าว อิ่มแล้วรีบแต่งตัว เมื่อไหว้พ่อแม่แล้ว รีบกระวีกระวาดไปโรงเรียน ให้ทันเวลาโรงเรียนเข้า..
--------------------------------------------------------------------------------------------------
ปัจจุบันคงไม่ทันแน่ครับ เด็กชายใหม่ Grin Grin Grin Grin ก ถึง ฮ สมัยเด็กๆอ่านง่ายจำง่ายมากกว่า
รุ่นพี่ผมสอนลูกให้ท่อง ก ถึง ฮ แบบเก่า  กอ เอ๋ย กอ ไก่  ขอ ไข่ในเล้า ขอขวด ของรอง...ครูให้ตก
ไปว่าครูถึงโรงเรียน..ครูที่สอนหลักสูตรใหม่ต้องท่องอีกอย่าง  คุยกันตั้งนานกว่าจะยอม
เรื่องหนังสือก็เหมือนกันสมัยก่อนของพี่โอนมาให้น้องได้....แต่สมัยนี้หนังอะไรก็ไม่รู้เยอะไปหมด
หนังสือหลักก็โอนให้น้องไม่ได้เดือดร้อนพ่อแม่ต้องซื้อใหม่ตลอด....เวรกรรม กับระบบการศึกษาไทย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์