เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:25:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160138 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2006, 08:37:41 PM »

มารายคัวด้วยครับอาจารย์

ด้วยความยินดีครับคุณโอ... Grin Grin Grin

...ขออนุญาต จขกท. ที่จะ save และ print มาค่อย ๆ อ่านทำความเข้าใจ นะครับ...

เชิญเลยครับ....ถ้าอ่านแล้วสงสัยเชิญถามได้เลยนะครับ...ต้องคอยเซฟอีกมากเลยครับเพราะนี่เพิ่งจะเริ่มต้นเท่านั้นครับ..... Grin Grin Grin

ขอบคุณท่านอาจารย์นกไฟมากๆเลยครับสำหรับความรู้ดีๆแบบนี้.... IPSC นั้นผมสนใจมากครับแต่ติดที่เวลาไม่ค่อยมีเพราะรับราชการอยู่ ไม่มีเวลาไปซ้อมบ่อยๆเหมือนคนอื่นๆเขา Smiley

คุณเทพ...ถ้าสนใจก็ซ้อมแห้งก่อนครับแล้วค่อยไปลองจริงที่สนามครับ.... Grin Grin Grin

Cheesy ตอนนี้ก็ค่อยซื้ออุปกรณ์ IPSC มาไว้เกือบครบแล้วขาดแต่ซองแม็กฯ 3 ชุด ก็ครบแล้วรอเก็บตังค์อีกซักหน่อย พอมีเวลาก็ลองทบทวนอยู่หน้ากระจกตามที่พี่นกไฟเคยสอนไว้อยู่ครับ เจอพี่นกไฟคราวต่อไปอย่าลืมสอนบทเรียนดี ๆ ให้น้องอีกน่ะครับ ด้วยความเครพ Cheesy

ดีครับ...เดี๋ยวเจอกันจะขอลองสอบดูว่าซ้อมแห้งถึงไหนแล้ว... Grin Grin Grin

ทำศูนย์หน้าเอชเคหักมีคัยรู้จักร้านซ่อมบ้างครับ

ผมเขียนเรื่องการยิงครับ การซ่อมไม่เป็นครับ... Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2006, 09:08:06 PM »

รูปที่คุณวรกฤษลงมันไม่ถูกใจผมครับ เดี๋ยวจะให้เปลี่ยนรูปใหม่ครับ เพราะรูปนั้นไม่เหมาะสำหรับเริ่มต้นครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2006, 09:44:55 PM »

รูปที่คุณวรกฤษลงมันไม่ถูกใจผมครับ เดี๋ยวจะให้เปลี่ยนรูปใหม่ครับ เพราะรูปนั้นไม่เหมาะสำหรับเริ่มต้นครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin  Grin  Grin  Grin  Grin เปลี่ยนให้แล้วครับ  Grin   Grin   Grin  Grin  Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
กิตติชัย
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 12:23:33 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin เปลี่ยนให้แล้วครับ Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนในรูปนั้นคือ SIG SAUER P226 ถือว่าเป็นปืนสุดยอดในเมกาและหลายๆประเทศ จัดว่าเป็นปืนระดับต่อสู้ขั้นสุดยอด ประจำการในหน่วยเฉพาะกิจหลายหน่วยด้วยกัน แม่นยำสูง ระบบความปลอดภัยดีเยี่ยม แม่นยำ ความสมดุลจัดถนัด เทียบกับ P228 บ้านเขานิยม P226 มากกว่า ไม่เหมือนบ้านเรา.......แต่....เอ๊ะ....นอริงโก้ P22 นี่หว่า...แป่ววววววววว....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2006, 01:09:50 PM โดย Kittichai » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2006, 08:19:19 PM »

กลายเป็นทายรูปปืนไปแล้ว Undecided Undecided Undecided  เนื้อหาความรู้ถูกคั่นไปเรื่อยๆ ..........เฮ้อ

ไม่เป็นไรครับ...ยังไงๆก็ความรู้เหมือนกัน Grin Grin Grin พอดีไปลองซ้อมดูว่ายิงได้แค่ไหนเลยไม่ได้เขียน เดี๋ยวพรุ่งนี้มีเวลาจะมาเขียนต่อครับ....

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 12:37:52 PM »

ผมสมมุติว่าคุณยืนและกริปปืนได้แล้ว สิ่งแรกที่คนอยากยิง IPSC ควรฝึกหัดคือการดันปืนครับ เพราะการดันปืนเป็นพื้นฐานของหลายๆอย่างครับ ชักปืนจากซอง เปลี่ยนแม็กกาซีน วิ่งเข้าโซนยิงเป้าแรกไม่ว่าคุกเข่หรือนอน สิ่งที่คุณต้องทำคือดันปืนเข้าสู่เป้า เพราะฉนั้นอยากให้ซ้อมการดันปืนครับ
วิธีฝึกหัดการดันปืน
1. ยกปืนให้สูงให้ศูนย์หน้าอยู่ระหว่างตาและเป้าครับ ฝรั่งเรียก High Ready
2. ดันศูนย์หน้าเข้าไปที่เป้าพร้อมกับสไลด์มือขึ้นเล็กน้อย ประคองศูนย์ไปเรื่อยๆจนอยู่ในระยะสุดช่วงยิง(ข้อศอกงอเล็กน้อย) คุณจะสังเกตุเห็นว่ายอดศูนย์หลังจะขึ้นมารับพอดีกับยอดศูนย์หน้าเองโดยคุณไม่ต้องจัดอะไรเลย ในข้อแม้ว่าคุณกริปปืนถูกหลักนะครับ ทุกอย่างจะเป็นไปเองโดยอัตโนมัติคือ ยอดศูนย์หน้าเท่ายอดศูนย์หลังและอยู่กึ่งกลางของศูนย์หลัง(ไม่เป๊ะเหมือนปั้น X นะครับ)
ข้อควรระวังคืออย่ากดศูนย์หน้าลงนะครับ ถ้าคุณกดศูนย์หน้าลงสุดท้ายคุณจะไม่เห็นศูนย์หน้า ใช้วิธีผลักออกไปเรื่อยๆศูนย์หลังจะล็อกขึ้นมาเองครับ
ถ้ามีข้อสงสัยเชิญถามได้นะครับจะได้ทำได้ถูกต้อง

วิธีฝึกซ้อม
เอาเป้ากระดาษหนึ่งใบเริ่มติดที่ระยะ 6 เมตร
ปืนบรรจุลูกขึ้นลำให้พร้อม พอได้รับสัญญาณให้ดันปืนไปที่เป้า พอสุดแขนแล้วให้เหนี่ยวไกดูว่ากระสุนเข้าไปตกที่ตำแหน่งไหน ถ้าทำถูกคุณจะแปลกใจว่ามันเข้าตรงตำแหน่งที่คุณมองเลยละครับ โดยที่คุณก็ไม่ได้ทำอะไรมากมายเลย อย่าลืมครับว่าอย่ากดศูนย์หน้าลง ให้ดันปืนออกไปเฉยๆครับ

ซ้อมขั้นตอนที่1นี้ หมั่นซ้อมแห้งบ่อยๆที่บ้านแล้วคุณจะยิงนัดแรกได้เร็วขึ้นครับ ผมยังไม่ได้ให้บันทึกเวลาเพราะต้องการให้คุณทำให้ถูกเสียก่อนครับ เดี๋ยวให้คนหารูปมาแปะไว้ให้ดูครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้นครับ

ผมดึงมาต่อให้นะครับจะได้อ่านต่อเลย.........จะได้อ่านง่าย Grin Grin Grin
หลังจากที่คุณดันปืนจนคล่องแล้ว การชักปืนจากซองจะง่ายมากครับ สำหรับผมการชักปืนจากซองเพื่อยิงนัดแรกนั้น คือการหยิบปืนจากซองขึ้นมาสู่ท่าดันปืนเพียงแต่เป็นการกระทำต่อเนื่องเท่านั้นครับ เดี๋ยวผมจะหารูปมาให้ดูเป็นตอนๆเพื่อง่ายที่จะเข้าใจแต่ผมจะแนะหลักคร่าวๆก่อนในระหว่างที่ผมจะหารูปมาให้
การชักปืนที่เร็วนั้นหลักแรกคืออย่าเร่งรีบครับ...ไม่ผิดครับอย่าเร่งรีบ....เพียงแต่ทำให้ลื่นไหลอย่าชะงักหรือหยุดสะดุดคุณก็จะชักปืนได้เร็วระดับหนึ่งแล้ว.......คำว่าลื่นไหลคือไม่ใช่เอามือไปจับปืนแล้วหยุดเพื่อกำปืนให้แน่นแล้วค่อยชัก มันควรจะทำงานต่อเนื่องกันคือมือทำงานโดยไม่หยุดเช่นมือยกไปจับปืนแล้วยกขึ้นต่อเนื่องกันโดยไม่หยุดนิ่ง ต้องเคลื่อนไหวต่อเนื่องกันตลอดเวลาครับ
หลักข้อต่อไปคือ มือขวาขยับเมื่อไหร่ มือซ้ายต้องทำงานเมื่อนั้น เพื่อความเข้าใจง่ายลองอย่างงี้ครับ ปล่อยมือทั้ง 2 ข้างๆลำตัว พอได้ยินเสียงสัญญาณให้คุณตบมือให้เร็ว สิ่งที่คุณทำคือยกมือขึ้นทั้ง 2 ข้างพร้อมกันแล้วมาบรรจบกันที่กลางตัวคุณ คุณลองสังเกตุนะครับจะเห็นว่ามือทั้ง 2 ข้างของคุณจะพบกันที่กลางตัวคุณ ไม่เยื้องทั้งซ้ายและขวา คุณจะทำไปโดยไม่รู้ตัวแต่จะเกิดโดยธรรมชาติ นั่นแหละครับคือสิ่งที่คุณต้องทำในการชักปืน อย่าลืมครับมือขวาขยับมือซ้ายก็จะขยับพร้อมกัน
ผมขอหยุดก่อนนะครับมีงานเข้ามาพอดี.......เดี๋ยวผมจะมาเขียนต่อครับ Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 12:46:08 PM »

เอาภาพนี้ไปก่อนนะครับหาไม่ทัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 04:39:00 PM »

Grin  Grin  Grin  Grin  Grin เปลี่ยนให้แล้วครับ  Grin   Grin   Grin  Grin  Grin

เอาภาพนี้ไปก่อนนะครับหาไม่ทัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมอยากให้พิจารณาภาพการชักปืน 2 ชุดนี้ครับ มันมีความแตกต่างกันอยู่เล็กน้อย ผมจะแยกเป็นช่วงนะครับ
ภาพการชักปืนของ Jerry Barnhart นั้นบางท่านบอกเป็นแบบเก่ามันช้าเพราะมัวแต่ยกปืนขึ้นมาแล้วดันปืนออกไปสู้แบบใหม่ไม่ได้ นั่นหมายถึงว่าปฏิบัติแต่ไม่พิจารณาให้ท่องแท้หรือฟังที่พูดไม่หมดหรือไม่เข้าใจครับ(เขียนตรงๆครับ Grin
การชักปืนและดันปืนแบบนี้ข้อดีคือ คุณมีเวลาจัดศูนย์ปืนมากเพราะคุณยกปืนขึ้นมาให้เห็นศูนย์ปืน(ภาพที่2)ทาบลงบนเป้าแล้วดันส่งเข้าไปเมื่อสุดช่วงแขน(ภาพที่3)คุณสามารถลั่นไกได้เลยเพราะคุณจัดแนวศูนย์ปืนคุณไปตลอดทาง แบบนี้การฝึกจะง่ายกว่าและค่อนข้างจะแน่นอนเหมาะสำหรับคนที่เริ่มหัดชักปืนจากซองครับ มีหลักให้ฝึกเพราะเห็นอยู่ตลอดเวลาว่าศูนย์อยู่ในเป้าที่คุณจะยิงเมื่อไหร่ที่คุณทำผิดศูนย์จะหลุดจากเป้าหรือถ้าคุณกดศูนย์หน้าลงโดยไม่ดันปืน สุดช่วงแขนศูนย์หน้าจะหายไป ถ้าทำถูกคุณจะเห็นว่าศูนย์หน้าจะอยู่ในร่องบากของศูนย์หลังพอดี(ในข้อแม้ว่าคุณกริปปืนถูกต้อง)
ข้อเสียคือมันจะใช้เวลาเพิ่มมากขึ้นอีกเล็กน้อยเพราะคุณต้องยกปืนขึ้นมาให้เห็นก่อนจะดันปืนออกไป นี่คือส่วนที่คนเข้าใจ แต่ Jerry บอกต่อไปว่าถ้าคุณจะยิงให้เร็วขึ้นแน่นอนว่าคุณต้องทำการตัดมุมออกไป(ยกปืนขึ้น) โดยการทำมุมโค้งไปด้านหน้าแต่วิธีนี้คุณจะศูนย์เสียโอกาสในการเห็นศูนย์แต่เนิ่นๆ ทำให้การยิงเข้าสู่เป้ามีโอกาสผิดพลาดมากขึ้นครับ จุดนี้แหละที่คนไม่ค่อยจะเข้าใจ
ส่วนภาพต่อมาคือ ผลฝรั่งที่ชื่อ วรกฤษ Grin Grin ผมให้สังเกตุภาพที่3และ4ก่อน(จากซ้ายมือ) จะสังเกตุเห็นว่าภาพที่3นั้นมือซ้าย(สังเกตุจากนิ้วโป้ง)ของเขาขึ้นมาคอยมือขวาแล้วส่วนภาพที่4มือทั้ง2ประกบกันและกริปปืนจบแล้ว ตรงนี้คือความแตกต่างที่ผมบอกว่าเขาไม่ยกปืนขึ้นเหมือน Jerry เพื่อตัดเวลาลงคือปาดมุมไปข้างหน้า แต่ภาพที่5 เขาจะเริ่มกลับสู่ขั้นตอนของ Jerry คือยกศูนย์ปืนขึ้นมาให้เห็นว่าอยู่ในเป้าและสังเกตุว่าปืนเขาจะอยู่ในสภาพเดียวกับของ Jerry ในภาพที่2เลยคือขนานพื้นและอยู่ในแนวแล้ว ส่วนภาพสุดท้ายคือดันปืนส่งออกไปข้างหน้าซึ่งเป็นภาพจบ
ข้อดีของแบบผลฝรั่งคือเร็วกว่าแบบฝรั่งแท้(ซึ่งเขาบอกไว้แล้วให้ลบมุม)
ข้อเสียคือโอกาสพลาดจะสูงกว่าเพราะช่วงที่คุณจะจัดศูนย์ปืนนั้นสั้นมาก ยกเว้นว่าคุณซ้อมชักและชักเป็นพันเป็นหมื่นครั้ง ผมไม่ได้พูดเล่นครับ ซ้อมชักกันเป็นพันหรือหลายพันจนถึงหมื่นครับ ชักจนกล้ามเนื้อคุณจำได้แต่โอกาสพลาดก็ยังสูงครับหรือไม่คุณก็ต้องเสียเวลาในการจัดศูนย์อีกครั้งที่ข้างหน้า ตอนผมซ้อมชักปืนมากๆจำได้ว่าผมเคยยิง Popper ที่วางไว้ประมาณ10-12 เมตรในเวลา 0.75 วินาทีถัวเฉลี่ยที่ประมาณ 0.85 วินาทีโดนมากกว่า 90% ครับ เดี๋ยวนี้เวลาอยู่ประมาณ 1.05 วินาทีครับซึ่งผมเห็นบางครั้งวรกฤษทำได้ที่ .90เศษ
ขอยืนยันครับว่าที่เขียนทั้งหมดคุณก็สามารถทำได้และนักกีฬา IPSC หลายๆท่านก็ทำได้อยู่ที่ความตั้งใจว่าต้องการแค่ไหน นี่แค่ภาพ 2 ภาพที่ชักไม่เหมือนกันผมก็เขียนได้เป็นคุ้งเป็นแคว จริงๆในภาพยังมีสิ่งที่น่าสังเกตุแต่หัวใจหลักผมเชื่อว่าเขียนหมดแล้วเดี๋ยวจะเบื่อเสียก่อน เดี๋ยวไว้ต่อเรื่องการชักปืนต่อไปนะครับนี่เป็นส่วนเดียวเพราะการชักปืนนั้นมันมีทั้งมือข้างลำตัวและเหนือไหล่ เอาที่ละอย่างแต่ทั้งหลายทั้งปวงหลักการชักปืนคือหยิบปืนออกจากซองมาอยู่ในท่า ดันปืน High Ready ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2006, 08:57:28 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2006, 09:01:15 PM »

ผมไม่ทราบว่าใครมีท่าชักปืนโดยมืออยู่เหนือไหล่บ้างครับ..ถ้ามีรบกวนนิดครับ ถ้าไม่มีผมหานายแบบอยู่ครับ Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:52:39 PM »

เจอแต่รูปโชว์จักกะแร้....

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:55:47 PM »

หรือไม่ก็ดูแบบนี้ไปเลย

http://grauffel.free.fr/video/El_Presidente_front.mpg

ไพรัช..
.....ครอบครัวมาก่อน ปืน..นิ้ดเดียวจ๊า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 08:20:29 AM »

..ดูรูปแล้ว..เอาไปปรับใช้กับรุ่นโอเพ่นได้ไหมครับ

ลูกผู้ชายจะยิ่งใหญ่ไม่ได้ถ้าไม่รักลูกรักเมีย...
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:51:43 AM »

..ดูรูปแล้ว..เอาไปปรับใช้กับรุ่นโอเพ่นได้ไหมครับ

ใช้ได้ครับแต่ต้องมีการปรับครับ เพราะศูนย์เปิดจะมีจุดอ้างอิงคือศูนย์แต่ด๊อทนั้นต้องใช้วิธีการอื่นในการอ้างอิงครับ...ผมไม่ได้คิดถึงคนยิงโอเพ่นเลยไม่ได้เขียนไว้ เนื่องจากคนที่ยิงโอเพ่นส่วนใหญ่แล้วจะยิงปืนอื่นมาก่อน เดี๋ยวมีโอกาสจะสลับเอาหลักการบางอย่างมาแนะนำให้ครับ Grin Grin Grin

เจอแต่รูปโชว์จักกะแร้....

ขอบคุณครับพี่อ๋อง... Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 01:53:36 PM »

ไหงๆก็มีถามมาเรื่องโอเพ่น..ขอฝากเคล็ดสั้นๆให้นักกีฬาที่ยิงโอเพ่นที่ยังไม่รู้เคล็ดนี้นะครับ
โดยปรกติคุณจะมีซองแม็ก 1 ตัวอยู่ข้างหน้าแถวท้อง พยายามเอาแม็กตัวแรกนี้เป็นตัวกำหนดตำแหน่งในการคาดปืนทุกครั้งเพื่อให้ตำแหน่งปืนและอุปกรณ์อยู่ที่เดิมตลอดเวลาครับ เช่นตัวแรกเราวางตำแหน่งไว้ที่ตะขอกางเกงหรือที่ซิป ทุกครั้งที่เริ่มคาดใหม่ก็เอาไว้ตำแหน่งนี้คุณจะได้ตำแหน่งการชักปืนและตำแหน่งแม็กเหมือนเดิมเสมอครับ
ส่วนProduction หรือ Standard นั้นต้องนับจากกระดูกเชิงกรานก็อาศัยแม็กเหมือนกันครับ ว่าจุดไหนเป็นจุดกำหนดแล้วคาดจากฝั่งแม็กก่อน เพราะซองปืนจะใหญ่ทำให้กำหนดลำบากกว่า อย่านึกว่าขยับไปนิดเดียวนะครับ เพราะนิดเดียวก็มีผลต่อการชักปืนเปลี่ยนแม็กแล้วครับ Grin Grin Grin
เรื่องชักปืนมือเหนือไหล่เดี๋ยวมีเวลามากหน่อยค่อยเข้ามาเขียนครับ ถ้าเป็นไปได้จะหาแบบรูปเป็นระยะๆไปมาให้ดูครับ

ไพรัช..
.....ครอบครัวมาก่อน ปืน..นิ้ดเดียวจ๊า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 07:05:04 PM »

.....ขอบคุณมากๆครับ....แล้วจะติดตามอ่านเทคนิคใหม่ๆนะครับ :Smiley :Smiley

ลูกผู้ชายจะยิ่งใหญ่ไม่ได้ถ้าไม่รักลูกรักเมีย...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 62
  พิมพ์