เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:24:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160097 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 07:14:09 PM »

เอาภาพนี้ไปก่อนนะครับหาไม่ทัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

..ดูรูปแล้ว..เอาไปปรับใช้กับรุ่นโอเพ่นได้ไหมครับ

ผมมาแทรกหลักการดันปืนสำหรับปืนโอเพ่นให้ด้วยเลยเพราะเมื่อถามมาอย่างน้อยก็แสดงว่ามีคนสนใจอยู่ครับ
รูปที่คุณวรกฤษลงมันไม่ถูกใจผมครับ เดี๋ยวจะให้เปลี่ยนรูปใหม่ครับ เพราะรูปนั้นไม่เหมาะสำหรับเริ่มต้นครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grin Grin Grin Grin เปลี่ยนให้แล้วครับ Grin Grin Grin Grin Grin

จากรูปนี้ในภาพที่ 2 ถ้าคุณสังเกตุจะเห็นว่าเขาเอาศูนย์หน้ามาเป็นจุดอ้างอิงในการดันปืนเข้าไปหาเป้า ดังนั้นเขาจะต้องยกปืนขึ้นมาสูงหน่อยครับ
สำหรับปืนโอเพ่นที่ใช้ด๊อท จะเห็นว่ากล้องนั้นจะอยู่สูงขึ้นมากพอสมควร ดังนั้นจุดแรกที่ต้องแก้ก็คือแนวปืนที่ยกขึ้นจะต้องต่ำกว่าศูนย์เปิดครับ สิ่งที่เราต้องการหาคือจุดอ้างอิงซึ่งถ้าเป็นกล้องที่มีปุ่มปรับอยู่ข้างบนกล้อง คุณก็อาศัยปุ่มปรับนั้นดันเข้าไปหาเป้าพร้อมทั้งสไลด์มือขึ้นเล็กน้อยเช่นกันครับ คุณจะเห็นว่าจุดแดงภายในกล้องจะพาดจากด้านบนลงล่างทุกๆครั้งครับ สมัยผมหัดยิงใหม่ๆไม่มีใครสอนผมยิงปืนแบบนี้ ผมเคยลองด้วยการดันปืนไปข้างหน้าแล้วยกปืนขึ้นมาหาจุดแดงในกล้อง หลายๆครั้งที่หาไม่เจอและต้องหมุนปืนหาอยู่ตั้งนานเพราะบางครั้งจุดแดงไปอยู่ซ้ายบ้างขวาบ้างสูงไปหรือต่ำไปตลอด ผมเคยพยายามประคองจุดแดงไปที่เป้าเพราะคิดว่าจะเร็วที่ไหนได้ผมเห็นจุดแดงเลื้อยไปมาเป็นงูแถมช้ามากๆเลยสุดแขนแล้วหาจุดแดงไม่เจอต้องมาหมุนหาอีก จนผมเจอวิธีที่ผมบอกจากการดูฝรั่งที่เขาสอน เดี๋ยวนี้เลยง่ายขึ้นและเร็วขึ้นครับ ถ้าลองทำอย่างที่บอกคุณจะเห็นความสม่ำเสมอว่าจุดแดงจะพาดจากบนลงล่างทุกครั้งโดยไม่เอียงซ้ายขวา เพียงแต่คุณต้องกริปปืนให้ดีแล้วมันจะมาอยู่กลางกล้องคุณเสมอครับ ฝึกไม่ยากเลยถ้าเข้าใจเทคนิกของมัน
ทีนี้ถ้าคุณใช้กล้องยอดนิยมในบ้านเราคือ C more คุณสามารถอาศัยปุ่มหมุนปิดเปิดเป็นตัวอ้างอิงเหมือนกันครับ เพียงแต่คุณต้องปรับตำแหน่งความสูงของปืนนิดหน่อยเพราะกล้อง C-more นั้นปุ่มปรับจะอยู่ต่ำกว่ากล้องครับ ลองดูครับว่าที่ผมเขียนมานั้นจะช่วยคุณได้บ้างหรือเปล่า
ข้อควรระวังคืออย่ากดลำกล้องนะครับ ดันปืนพร้อมสไลด์แขนขึ้นเล็กน้อยด้านท้ายปืนก็จะล็อกขึ้นมาเองและวจุดแดงจะพาดลงมาด้วยตัวมันเองครับ
ถ้าลองแล้วได้ผลก็ช่วยบอกด้วย ถ้าไม่ได้ผลไว้นัดเจอกันครับแล้วจะอธิบายและให้คุณแสดงเองเพื่อคุณจะได้ทำได้แล้วนำไปฝึกซ้อมด้วยตนเองครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 08:17:14 PM »

เจอแต่รูปโชว์จักกะแร้....

เรามาพูดถึงการชักปืนจากท่ามือเหนือหัวไหล่กันบ้างครับ เวลาเขาบอกมือเหนือหัวไหล่นั้น ผมเห็นนักกีฬาบางท่านยกมือในท่ายอมแพ้สูงมากเลย การที่ยกมือสูงเท่าไหร่ก็จะใช้เวลามากขึ้นเท่านั้นครับ เวลามีท่านี้ลองสังเกตุพวกมือเก่าดูบ้างนะครับเพื่อจะลดเวลาลงได้บ้าง เวลาในไอพีนี่สำคัญครับ ประหยัดได้เป็นจุดของวินาทีก็มีค่าครับ..อย่าลืมนะครับ
ทีนี้เรามาพูดต่อไปถึงการชักท่านี้บ้างนะครับ การชักปืนในท่านี้มีอยู่ 2 ลักษณะผมจะอธิบายทีละท่าส่วนคุณเป็นผู้เลือกใช้ตามที่คุณคิดว่าเหมาะกับตัวคุณก็แล้วกันครับ แต่มันมีเทคนิกเล็กน้อยในการเริ่มต้นขยับมือนะครับ
หลักการที่1 คือมือทั้ง 2 ข้างต้องทำงานพร้อมกันเหมือนคุณกำลังชักปืน 2 กระบอกในเวลาเดียวกันครับ
หลักข้อที่ 2 คือ อย่าบังคับมือ(เกร็งมือ)ในการปล่อยมือมากริปปืน ลองปล่อยให้มือตกลงมาเอง วิธีคือคุณยกมือทั้ง 2 ข้างในท่าเตรียมพร้อมทีนี้ลองทำท่าคุณหมดแรงโดยทิ้งมือทั้ง 2 ข้างลงมานั่นแหละครับที่ต้องการ ปล่อยมือให้ร่วงลงมาจะเร้วกว่าที่คุณบังคับมือให้ลงมา..ไปลองดูนะครับ Grin Grin Grin..อย่างงี้ต้องลอง.... Grin Grin Grin
ทีนี้เรามาพูดถึงเวลาเราเอื้อมมือไปที่ปืนละ อย่างที่เกิ่นไว้ทีแรกมันมี 2 ท่าเลือกเอาครับ
ท่าที่1 คือคุณปล่อยให้มือตกลงมาที่ปืนเลยกริปแล้วดึงปืนขึ้นพยายามอย่าหยุดมือเวลาทำ พยายามทำให้ต่อเนื่องกันครับ เวลาที่มือขวาไปจับปืนมือซ้ายที่ตกลงมาพร้อมกันก็ดัดข้อมือคอยที่จะมาประกบกับปืนที่เราจับขึ้นมาแล้วก็มาอยู่ในท่าดันปืน หลังจากนั้นก็เข้าสู่ท่าดันปืนที่ได้เขียนก่อนกน้านี้ครับ......ผมหวังว่าจะเข้าใจกันนะครับ... Grin Grin Grin
ท่าที่2 ในการชักปืนนั้นจะคล้ายท่าแรกแต่คุณจะปล่อยให้มือขวาคุณตกลงต่ำกว่าปืน(เข้าสู่ท่าชักปืนในท่าแขนข้างลำตัว)แล้วเกี่ยวมันขึ้นมาในลักษณะวงกลม ในการเกี่ยวปืนนั้นคุณจะใช้นิ้ว3นิ้วคือนิ้วกลาง นาง ก้อยเกี่ยวปืนครับ พอเกี่ยวติดนิ้วโป้งมือขวาคุณจะลงไปคล่อมลงเหมือนคุณจับปืนปรกติครับ วิธีนี้คุณจะเห็นแบบง่ายๆเลยว่ามือคุณจะหมุนเป็นวงกลมโดยไม่หยุด จะต่อเนื่องกันไปเลยครับ เสียดายว่าผมไม่สามารถทำรูปเคลื่อนไหวมาให้ดู ถ้าคุณเห็นจะเข้าใจได้ดีขึ้นมากว่า...คำว่าลื่นไหลโดยไม่หยุดในการชักปืนเป็นอย่างไง
ลองฝึกดูนะครับ...หรือถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็เขียนถามมาแล้วผมจะได้ตอบได้ถูกที่ครับ..ผมขอจบเรื่องการชักปืนก็แล้วกัน ยกเว้นมีคำถาม ในตอนต่อไปเราจะพูดถึงการซ้อมยิงบ้างนะครับ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะถูกใจหลายๆคนที่อยากหัดยิงเร็ว ว่ายิงยังไงถึงจะถูกเป้า....แล้วพบกันในบทยิงปืนครับ Grin Grin

NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:47:25 PM »

ผมอยากเรียนเสนอพี่นกไฟ ว่าน่าจะทำเป็นหนังสือ"การยิง IPSC เบื้องต้น"ออกมาจำหน่ายเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่สนใจในศาตร์และศิลปฺแขนงนี้ อาจจะไม่วางขายตามแผงหนังสือทั่วไป แต่หากว่าท่านใดสนใจให้ติดต่อโดยตรง ค่าใช้จ่ายในการพิมพ์พวกเราสมาชิกเวปก็ช่วยๆกันออกตามกำลังศรัทธา ส่วนรายได้อาจจะมอบเพื่อการกุศลตามแต่ที่จะเห็นควร ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นๆมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ ?
jim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:03:11 PM »

เห็นด้วยทำเป็นหนังสือ
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:03:21 PM »

ผมเห็นด้วย 1 เสียง เพราะตอนนี้กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 06:52:26 AM »

ผมอยากเรียนเสนอพี่นกไฟ ว่าน่าจะทำเป็นหนังสือ"การยิง IPSC เบื้องต้น"ออกมาจำหน่ายเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่สนใจในศาตร์และศิลปฺแขนงนี้ อาจจะไม่วางขายตามแผงหนังสือทั่วไป แต่หากว่าท่านใดสนใจให้ติดต่อโดยตรง ค่าใช้จ่ายในการพิมพ์พวกเราสมาชิกเวปก็ช่วยๆกันออกตามกำลังศรัทธา ส่วนรายได้อาจจะมอบเพื่อการกุศลตามแต่ที่จะเห็นควร ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นๆมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ ?
ถ้าเพื่อนๆสมาชิกจะติดตามแล้วรวบรวมทำเป็นรูปเล่มไว้เพื่อศึกษา พี่นกไฟคงไม่ว่าอะไรหรอกครับแต่ถ้าให้ พี่นกไฟทำจำหน่ายผมว่าไม่ใช่นิสัยของพี่นกไฟแน่นอนครับ   และอีกอย่างพี่นกไฟคงไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่หรอกครับเวลากินไม่ได้นอนเวลานอนไม่ได้กิน Grin Grin
ไพรัช..
.....ครอบครัวมาก่อน ปืน..นิ้ดเดียวจ๊า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 08:30:10 AM »

...ขอบคุณมากครับอาจาร์ย...ลองทำแล้วครับได้ผลครับตอนนี้ยกปืนเห็นจุดแดงเร็วขึ้นมากเลยครับแต่คงมีปัญหาเรื่องกริปปืนเพราะจุดแดงไปซ้ายทีขวาทีครับ....

ลูกผู้ชายจะยิ่งใหญ่ไม่ได้ถ้าไม่รักลูกรักเมีย...
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 08:45:30 AM »

ผมว่ารวบรวมเอง ตามสะดวกดีกว่า อย่าถึงขนาดทำเป็นหนังสือเลย ความยุ่งยากจะตามมาอีกเยอะครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 09:23:48 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ....ไม่ไหวครับ....ขอผ่านครับ......เท่าที่ผมทราบรู้สึกพี่ตุ้มมีทำหนังสือไอพีอยู่...ลองขอพี่เขาดูครับ....พี่เขารูปก็หล่อ...ใจก็ดีครับ.... Grin Grin Grin

ผมขอแจ้งให้ทุกท่านทราบก่อนนะครับว่า....ผมไม่ได้เก่งกาจหนักหนา ที่ผมมาเขียนเพราะอยากจะแนะนักกีฬาใหม่ที่สนใจแต่หาคนแนะนำยังไม่ได้หรืออยู่ ตจว ขาดซึ่งข้อมูลเหมือนตอนผมเริ่ม ถ้าเทียบชั้นผมก็คงเป็นได้แค่ครูอนุบาลครับ หลังจากที่แนะนำกันไปก็ต้องไปขวนขวายหาความรู้ต่อจากครูประถม มัธยม และ มหาวิทยาลัย ไป ทุกวันนี้ที่เขียนอยู่นี่ก็แบบเขียนสดเลย ไม่มีร่างอะไรเอาไว้ ส่วนการเขียนหนังสือมันคนละเรื่องครับ....ดังนั้นผมยืนยันนอนยันเลยครับว่าทำไม่ได้และทำไม่ไหวครับ...เอาเป็นว่าคอยอ่านไปเลื่อยๆก็แล้วกันนะครับ... Grin Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 11:42:11 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ....ไม่ไหวครับ....ขอผ่านครับ......เท่าที่ผมทราบรู้สึกพี่ตุ้มมีทำหนังสือไอพีอยู่...ลองขอพี่เขาดูครับ....พี่เขารูปก็หล่อ...ใจก็ดีครับ.... Grin Grin Grin

ผมขอแจ้งให้ทุกท่านทราบก่อนนะครับว่า....ผมไม่ได้เก่งกาจหนักหนา ที่ผมมาเขียนเพราะอยากจะแนะนักกีฬาใหม่ที่สนใจแต่หาคนแนะนำยังไม่ได้หรืออยู่ ตจว ขาดซึ่งข้อมูลเหมือนตอนผมเริ่ม ถ้าเทียบชั้นผมก็คงเป็นได้แค่ครูอนุบาลครับ หลังจากที่แนะนำกันไปก็ต้องไปขวนขวายหาความรู้ต่อจากครูประถม มัธยม และ มหาวิทยาลัย ไป ทุกวันนี้ที่เขียนอยู่นี่ก็แบบเขียนสดเลย ไม่มีร่างอะไรเอาไว้ ส่วนการเขียนหนังสือมันคนละเรื่องครับ....ดังนั้นผมยืนยันนอนยันเลยครับว่าทำไม่ได้และทำไม่ไหวครับ...เอาเป็นว่าคอยอ่านไปเลื่อยๆก็แล้วกันนะครับ... Grin Grin Grin Grin

อย่างน้อยๆอาจาร์ยก็กำลัง "ปั้นดินให้เป็นดาว" อยู่นะครับ Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 12:20:28 PM »

อย่างน้อยๆอาจาร์ยก็กำลัง "ปั้นดินให้เป็นดาว" อยู่นะครับ Grin Grin Grin Grin

มันเหมือนการไปโรงเรียนๆหนังสือครับ...ครูสอนและแนะนำให้เท่านั้น ส่วนที่เหลือคือตัวนักเรียนเองครับ..นักเรียนอยู่โรงเรียนตั้งใจเรียน กลับบ้านหมั่นทบทวนและขยันซ้อม ผลการสอบก็จะดี.....ดังนั้นครูเป็นเพียงส่วนหนึ่งในองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ หัวใจก็อยู่ที่ตัวนักเรียนเอง...ในชั้นเรียนมีคนสอบที่ 1 และคนสอบได้ที่ 30 ทั้งๆที่เรียนเหมือนกัน ดังนั้นอยู่ที่ตัวเราเท่านั้น

ส่วนในหน้าที่ผม ผมมั่นใจว่าสิ่งที่ผมแนะนำนั้นถูกต้องในปัจจุบัน(อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลง) แก้ไขให้โดยมีหลักการที่มีคำตอบ ถ้าจะมีคนถามว่าทำไมและเพราะอะไรจึงทำแบบนี้...ถ้าไม่ทราบผมก็พร้อมที่จะหาคำตอบให้จากผู้รู้ นั่นเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมบางครั้งผมถึงหาคนอื่นที่เก่งกว่าผมมาสอนและแนะนำให้พวกเราทุกคน...ผมก็ยังเรียนรู้อยู่ทุกวัน ค้นหาหลักการดีๆมาทดลองเพื่อจะนำมาแนะนำทุกท่านครับ ก็ขอบอกไว้ก่อนครับว่าที่ผมแนะนำนั้น ผมได้นำมาทดลองก่อนแล้ว ถ้ารู้สึกว่าดีและถูกต้องผมจะนำมาถ่ายทอดต่อครับ

ด้วยความรักที่จะพัฒนานักกีฬาและสมาคม IPSC ครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:34:58 PM »

ผทสลับฉากมาให้ก่อนเพื่อกันคนเบื่อเพราะเรื่องชักซองเรื่องเทคนิกบางครั้งมันน่าเบื่อ แต่ผมว่ามันจำเป็นมากที่จะทำให้คุณยิงปืนได้ถูกทางและประหยัดที่สุดถ้าเทียบกับจำนวนเงินที่จะเสียไปครับ

เริ่มต้นการยิง IPSC นั้นผมว่าควรจะเริ่มต้นจากฐานการยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนจะดีที่สุดเพราะคุณจะเข้าใจวิธีเดินไกปืน จัดศูนย์ ซึ่งผมจะสมมุติว่าคนที่จะมาหัดนี้สามารถยิงปืนสั้นชาวบ้านได้ดีระดับหนึ่งก็แล้วกันนะครับ....ไม่เหมือนกลุ่ม Phoenix ที่บางคนไม่เคยยิงปืนมาก่อนเลย.. Grin Grin Grin
ผมมีส่วนหนึ่งที่เขียนไว้แล้วในครั้งก่อนที่คุณสามารถนำไปฝึกได้ ควรจะย้อนไปดูด้วยนะครับ
วิธีฝึกยิงขั้นแรกนี้ผมเริ่มต้นเหมือนกับที่ผมเคยทำมาถือเป็นการถ่ายทอดประสพการณ์ผมก็แล้วกันนะครับ
วางเป้า1ตัวไว้ที่ระยะ 6 เมตร
เมื่อได้รับสัญญาณให้ดันปืนออกไปโดยการประคองศูนย์อย่างที่บอกไว้ในตอนต้น เมื่อไหร่ที่คุณเหยียดแขนสุดตำแหน่งแล้วให้ลั่นไกปืน(จัดศูนย์ระหว่างดันปืน) 1 นัด ต้องการให้ยิงถูกโซน A เท่านั้น ลองสัก 25 นัดต่อการไปสนามยิงปืน1ครั้ง(อย่าลืมซ้อมแห้งที่บ้านด้วยนะครับ) ลองบันทึกเวลาไว้เพื่อเราจะตามดูผลการพัฒนาของเราว่าดีขึ้นหรือไม่ด้วยครับ ในช่วงนัดแรกๆดันไปช้าๆก่อนอย่าเร่งครับ ทำให้ลื่นๆ พอเริ่มเข้าดีแล้วค่อยเร่งความเร็วทีละนิด ถ้าเริ่มผิดก็ช้าลงในระดับที่ทำได้ทุกครั้ง นั่นจะเป็นเวลาที่คุณทำได้ในรอบนี้ ฝรั่งเรียกว่า Par Time ของเราครับ ครั้งต่อไปหลังจากนี้เมื่อคุณมาที่สนามก็มาทำใหม่เรื่อยๆ ถ้าคุณจดบันทึกไว้คุณก็จะเห็นการพัฒนาการของคุณว่าดีขึ้นไปเรื่อยๆหรือไม่........ใช้กระสุนไป 25 นัด

ชุดที่ 2 คือวางเป้า 3 ตัวที่ระยะ 6 เมตรห่างกันตัวละ 1 ฟุต
ให้ดันปืนออกไปยิงที่เป้ากระดาษเป้าละ 2 นัดยิงจากซ้ายไปขวา ครั้งต่อไปก็ดันปืนแล้วยิงกลับทางโดยยิงจากขวามาซ้ายชุดละ 6 นัด เท่ากับเรายิงชุดละ 12 นัด อย่าเร่งจนเกินไปนะครับ ยิงให้อยู่ในโซน A เท่านั้นครั้งแรกช้าๆแล้วค่อยเร่งความเร็วขึ้นทีละนิด
สิ่งที่คุณเรียนจากชุดนี้คือการลั่นไก การวาดเป้าที่มีระยะเท่ากันเรียงกันไปเป็นลำดับ
หมายเหตุนะครับ......เราส่วนใหญ่จะถนัดยิงเป้าจากซ้ายไปขวาเพราะเราเคยชินอย่างงั้นสาเหตุเกิดจากเราอ่านหนังสือหรือเขียนหนังสือเราเขียนจากซ้ายไปขวา ทำให้ตาเราเคยชินกับการมองจากซ้ายไปขวา แต่ IPSC นั้นต้องยิงทั้ง 2 ทางดังนั้นเราต้องการพัฒนาการยิงจากขวาไปซ้ายด้วยครับ ลองบันทึกเวลาดูครับว่าคุณยิงทางไหนได้ดีกว่ากันครับ
การยิงแบบนี้ควรจะซ้อมอย่างน้อย 10 ชุดด้วยกัน.......ใช้กระสุนไป 120 นัด

ชุดที่ 3 คือวางเป้า 3 เป้าที่ระยะเดิมห่างกันเท่าเดิม
ให้ดันปืนออกไปยิงที่เป้าๆละ 2 นัดโดยเริ่มยิงเป้า กลาง ซ้าย ขวา ครั้งต่อไปก็เปลี่ยนเป็นยิง กลาง ขวา ซ้าย แบบละ 6 นัดรวมไปกลับชุดละ 12 นัด อย่าเร่งเกินไปนะครับ ท่องไว้ว่าเราต้องการโซน A เท่านั้น
สิ่งที่คุณเรียนได้คือ การลั่นไกและศูนย์ ส่วนการวาดเป้านั้นคุณจะได้รับการฝึกการวาดเป้าที่มีระยะไม่เท่ากันเพราะ กลางไปซ้ายจะสั้นกว่าซ้ายไปขวา ถ้าคุณวาดปืนแล้วหยุดไม่ดีคุณก็จะยิงหลุดจากโซน A ที่ต้องการ ดังนั้นจับจังหวะหยุดให้ดีครับ เดี๋ยวเทคนิกในการยิงผมจะมาเขียนทีหลัง ลองยิงดูก่อนครับ
การยิงแบบนี้ควรจะฝึกยิงอย่างน้อย 10 ชุดด้วยกัน.........ใช้กระสุนอีก 120 นัด

รวมกระสุนในการฝึกนี้ 265 นัดครับ แค่นี้ก็เพียงพอแล้วสำหรับการฝึกครั้งที่ 1 ถ้าคิดนัดละ 10 บาทคุณก็จ่ายเงินในครั้งแรกนี้ 2650 บาทแล้ว ที่ผมเขียนค่าใช้จ่ายให้เห็นก็เพื่อคุณจะได้จำไว้ว่ากระสุนทุกนัดมีค่า อย่ายิงเอามันส์ ยิงทุกนัดให้เกิดประโยชน์เรียนจากมันให้มากครับ อีกอย่างคือถ้าคุณซ้อมแห้งให้ดี คุณจะประหยัดเงินได้มากครับ
ไปสนามทุกครั้งควรจะนึกว่าคุณต้องการเรียนอะไรวันนี้ แล้วกำหนดจำนวนกระสุนที่จะเอาไป เพราะถ้าไม่เช่นนั้นคุณจะยิงจนหมดที่คุณเอาไปไม่ว่ามากหรือน้อย ข้อสำคัญอย่าเรียนหลายๆอย่างในวันเดียว ผมคิดว่าไม่เกิน 3 อย่างก็เพียงพอแล้วครับ ตั้งเป้าหมายที่เราต้องการ ตั้งเวลาที่เราต้องการ บังคับไม่ให้ยิงมากกว่าที่กำหนด ชุดหลังๆพยายามยิงให้ดี พอได้สิ่งที่ต้องการแล้วเช่นจะยิงให้จบ 3 เป้าในเวลา 5 วินาทีโซน A ทุกนัดพอทำได้แล้ว ให้เลิกเลย...ใช่ผมว่าให้เลิกเลยในแบบยิงนั้น....เพราะเราจบลงขนาดที่ทำได้ดี ทำให้เราอยากยิงอีก แต่เมื่อเราหยุดแค่นี้คราวหน้ามาเราก็มีกำลังใจที่จะทำและถ้าทำได้แสดงว่าเราดีขึ้นอีกระดับหนึ่ง ต่อไปเราก็ปรับเวลาลงอีกนิดและอีกนิดไปเรื่อยๆ....พยายามเลิกตอนเราทำได้ดี จะทำให้เรามุมานะและกระหายจะยิงมากขึ้น.
ผมขอจบช่วงนี้ไว้แค่นี้ก่อนนะครับ ถ้ามีเวลาผมจะมาเขียนต่อไปอีก

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 03:50:38 PM »

ซ้อมแต่ละครั้ง 265 นัด...   

ท่านพระอาจารย์ฤาษีนกไฟ...  ก่อนแข่ง ผมได้ซ้อมแค่ครั้งเดียว ราวๆ 30-50 นัดครับ ช่วงไหนมีเวลา+ตังค์ ก็ประมาณไม่เกิน 3 กล่อง 
(ส่วนพี่แก้วบอกว่ายิงแห้งลูกเดียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน)   

น่าจะจัดคลาสดีให้ผมหน่อย จะได้ยิงแล้วไม่ตกชั้น  Angry :Smiley Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2006, 03:53:56 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:01:21 PM »

ซ้อมแต่ละครั้ง 265 นัด...   

ท่านพระอาจารย์ฤาษีนกไฟ...  ก่อนแข่ง ผมได้ซ้อมแค่ครั้งเดียวละ 30-50 นัดครับ ช่วงไหนมีเวลา+ตังค์ ก็ประมาณไม่เกิน 3 กล่อง  ส่วนพี่แก้วบอกว่ายิงแห้งลูกเดียว   หัวเราะร่าน้ำตาริน   น่าจะจัดคลาสดีให้ผมหน่อย จะได้ยิงแล้วไม่ตกชั้น  Angry :Smiley Grin Grin

อย่างที่ผมเขียนเสมอครับ...อยากแค่ไหน ได้แค่นั้นครับ...ถ้าพี่คิดแค่ยิงสนุกเฮฮาก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าพี่คิดจะยิงให้ปรับคลาสและยิงแค่นี้ ผมคิดว่าพี่ต้องใช้เวลามากพอสมควรครับ.. Grin Grin Grin...ยิง IPSC ไม่มีฟลุ๊ก ไม่มีถ้า ไม่มีแต่ ครับ
ส่วนคลาสดีนี่พี่ต้องไปอเมริกาครับ รู้สึกที่นั่นจะมีคลาสนี้อยู่......... Grin Grin Grin

ใหม่ๆนักกีฬาที่เพิ่งเข้ามายิงต้องการกระสุนซ้อมมากครับ....เมื่อไหร่ที่เก่งแล้วการใช้กระสุนจะน้อยลงครับ...ที่ผมเขียนนี่สำหรับมือใหม่ๆนะครับ.......แต่พวกเก่าๆเวลาถึงแมทช์สำคัญงี้ ผมเห็นยิงกัน 400-500 นัดเลยครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2006, 04:06:11 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:10:49 PM »

Quote "ยิง IPSC ไม่มีฟลุ๊ก ไม่มีถ้า ไม่มีแต่ ครับ"

ถูกต้องนะคร๊าบ.... ชอบใจคำนี้จริงๆ Smiley

ก็เคยเห็น USPSA มีคลาสดีนะพี่ก็เลยถามดู  ส่วนผมจะพยายามร่วมสนุกเท่าที่เหตุปัจจัยเอื้ออำนวยครับ

อ้อ... ผมว่า ไม่มีคำว่ายังไม่พร้อมด้วย -- อยากกระตุ้น ท่านที่คิดจะร่วมแข่ง แต่ไม่ยอมมาซักที
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 62
  พิมพ์