เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:24:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160106 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 12:51:17 PM »

Quote:    ก็ผมมีเมียเเล้วอ่ะ  เลยวิ่งไม่ไวยิงไม่เเม่น  ตาไม่คม  ไม่มีตังค์ซ้อมจ่ายค่าเทอมน้องๆหมด...   

จะกล้าเหรอ??? เท่าที่ผมเห็น อยู่ต่อหน้าภริยาทำด๋าเด๋อ  Grin Cheesy

วรกฤษ โทษที ที่สะกดชื่อผิด  Grin
บอกแล้ว ว่ามีเมียแล้วจำทำให้สมองไม่ดี  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2006, 12:58:01 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 01:05:03 PM »

Quote:    ก็ผมมีเมียเเล้วอ่ะ  เลยวิ่งไม่ไวยิงไม่เเม่น  ตาไม่คม  ไม่มีตังค์ซ้อมจ่ายค่าเทอมน้องๆหมด...   

จะกล้าเหรอ??? เท่าที่ผมเห็น อยู่ต่อหน้าภริยาทำด๋าเด๋อ  Grin Cheesy

วรกฤษ โทษที ที่สะกดชื่อผิด  Grin
บอกแล้ว ว่ามีเมียแล้วจำทำให้สมองไม่ดี  Cheesy

แห๋ม....พี่พิมุข รักขนา..บ..นี่ละก็..โทษเมียลูกเดียวเลย...เปลี่ยนเป็นโทษแม่ของลูกเราบ้างครับ.... Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 01:29:55 PM »

ฟังสองท่านคุยกันได้ข้อคิดดีๆหลายประการครับ

สองท่านที่กล่าวถึงนี้คือพระฤาษีนกไฟกับคุณใหม่

พระฤาษีนั้นผมรู้จักครับ   แต่กับคุณใหม่ผมบอกตรงๆว่ายังไม่รู้จักอย่างเป็นทางการเพราะผมเพิ่งเข้ามาวงการนี้  แต่ก็ได้ยินชื่อเสียงมาว่าเป็นยอดฝีอีกคนหนึ่งของวงการไอพี

สองท่านนี้คุยกันข้อคิดที่ผมได้ก็คือ
1.ความเห็น   ...ไม่มีถูกหรือผิด   ดังนั้นคนเราควรกล้าที่จะออกความเห็น(ไม่ต้องกลัวหน้าแตก)   เพื่อที่จะได้แชร์ความคิดกันได้  ทำให้อะไรต่างๆมันพัฒนาไปได้เร็วขึ้น
2.การช้ภาษาพูดจาสื่อสารกัน  อ่านฟังแล้วรู้สึกดีครับ      ผมเชื่อว่าถ้าเด็กหรือเยาวชนเข้ามาอ่านจะเป็นตัวอย่างที่ดีได้ครับ   ก็ลองอ่านดูซิครับ  ความเห็นแย้งกันแต่เขาคุยกันได้อย่างสุภาพและลื่นไหลมาก     แบบนี้กระมังครับที่ชี้ให้เห็นว่า..มีทั้งการศึกษาอบรม...ซึ่งสมัยนี้ส่วนมากที่เจอในสังคมทั่วไปนั้น  มักจะมีแต่การศึกษาน่ะครับ แต่ขาดการอบรม......

ผมชอบคนสุภาพและมีมารยาทครับ(แต่ก็ไม่รังเกียจคนห่ามๆนะ)  เมื่อเจอคนสุภาพๆต้องขออนุญาตชื่นชมเสียหน่อย   อย่าถือสาสว.อย่างผมนะครับ...(ขออำลาเว็บไปอีกหลายวันครับ)

พี่เสือครับ อ.ใหม่เป็นมือดีของเชียงใหม่คลาส GM ครับ
ความเห็นที่แตกต่างไม่ใช่จะไม่ดีครับพี่ ความเห็นที่แตกต่างทำให้เราคิด พอคิดแล้วก็จะเกิดปัญญาครับ ไม่มีใครถูกใครผิดแตกต่างกันทางความคิด ไม่ได้หมายถึงแตกแยกกันครับ ผมเห็นหลายครั้งบนเวปแค่มีความคิดที่แตกต่างก็โกรธกันแล้ว ซึ่งผมไม่เห็นด้วย การถกกันด้วยเหตุและผลเป็นประโยชน์เสมอครับ ยกเว้นถกกันด้วยอารมณ์
เขาพูดกันสนุกๆว่าถ้าคนไทย 1 คนกับต่างชาติ 1 คนๆไทยไม่แพ้ชาติไหนครับ แต่ถ้าคนไทย 10 คนต่างชาติ 10 คนๆไทยไม่เคยชนะชาติไหน.......ก็เพราะเหตุผลนี้แหละครับ

ก่อนออกเดินทาง   มาอ่านที่สองบรรทัดสุดท้านของคุณชัย  ทำให้ผมนึกได้ว่าตอนที่เมืองไทยเริ่มเปิดศึกแยกออกเป็นสองกลุ่มเมื่อเร็วๆนี้และยืดเยื้อมาจนวันนี้   มีโจ๊คฝรั่งหรือญี่ปุ่นเล่ากันสนุกๆดังนี้ครับ(โจ๊คนะครับ อย่าซีเรียส)

เขาเล่าเมื่อพระเจ้าสร้างโลกเสร็จใหม่  ก็เหาะมาพร้อมถุงสมบัติต่างๆเหน็บมาข้างเอวเป็นถุงๆอยู่รอบเอว เหาะผ่านไปทางทะเลทรายก็โยนถุงที่เป็นน้ำมันลงไป   เหาะผ่านไปทางอัฟริกาก็โยนถุงทองและเพชรพลอยลงไป เหาะไกโยนถุงสมบัติต่างๆลงไป เพื่อจะได้เป็นทรัพยากรของดินแดนนั้นๆต่อไป    ..แต่เมื่อเหาะไปโยนถุงลงไปยังได้ไม่ทันไรก็เหาะผ่านดินแดนแผ่นดินไทยแล้วบังเอิญพระเจ้าขยับเข็มขัดหรืออย่างไรนี่แหละ  ทำให้ถุงสมบัติที่เหลืออีกมากทั้งหมดหล่นโตรมลงมาบนแผ่นดินไทย

พระเจ้าตกใจทำไงดี? สมบัติตั้งมากมากองอยู่ที่ประเทศนี้แห่งเดียว  ต่อไปก็จะทำให้เจริญล้ำหน้าทิ้งห่างประเทศอื่นมากจนเกินไป.....ติ๊กต๊อกๆ พระเจ้าคิด   ....

ในที่สุดประเจ้าก็คิดหาทางแก้ปัญหาได้ครับ   พระเจ้าบอกว่าอย่ากระนั้นเลย ที่ๆมีทรัพยากรอุดมสมบูรณ์ๆแบบนี้เราจะต้องส่งคนไทยไปเกิดที่นั้นดีกว่าแล้วทุกอย่างก็จะเรียบร้อยยยยย 5555(พระเจ้าหัวเราะ)

หมายเหตุ...ขอเรียนว่าพระเจ้าที่กล่าวถึงนี้ไม่เกี่ยวข้องกับศาสนาใดๆนะครับ และ ยืนยันว่าเป็นแค่เรื่องโจ๊คคุยกันสนุกๆเท่านั้น
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 02:19:56 PM »

พี่เสือ เป็นพระเจ้าแห่งโจ๊ก...  มุกเยอะ  Grin

ท่านอาจารย์นกไฟ... ไม่งั้นก็ต้องโทษ ย่าหรือยายของหลาน  Grin
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 02:45:22 PM »

สวัสดีครับ  เนื่องจากผมเคยได้รับความกรุณาสั่งสอนจากอ.นกไฟ และ อ.ใหม่ ทั้ง2ท่านคือผู้ทรงคุณวุฒิของวงการ IPSC  ผมคิดว่า การสั่งสอน ที่ทั้ง2ท่าน ได้คอยแนะนำสั่งสอนลูกศิษย์ ในส่วนตัวผมคิดว่า เป็นประโยชน์อย่างยิ่งแต่การฝึกซ้อมนั้นขึ้นอยู่กับ ความพร้อม ของอุปกรณ์ เวลา ตัวนักกีฬา ซึ่ง ตัวนักกีฬาจะรู้ถึงสภาพความพร้อมของตัวเอง ว่าจะดำเนินวิธีการซ้อมแบบไหน ซึ่งจะก้าวหน้าได้รวดเร็วจะต้องอยู่ในการดูแล และ ได้รับการถ่ายทอดจากอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิ  บางครั้งการฝึกซ้อมดี อุปกรณ์ดี แต่ตัวนักกีฬาไม่พร้อม ก็เป็นเหตุให้ยิงไม่ดีได้คับ เนื่องจากนักกีฬาไม่มีความอยากหรือต้องการที่จะยิง เวลายิงก็จะนึกถึงเรื่องอื่นทำให้ไม่มีสมาธิในการยิง สิ่งสำคัญที่สุด นอกจากการฝึกซ้อมอย่างหนัก ประสบการณ์ การแก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้าสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ       (หัวใจที่ไม่เคยยอมแพ้คับ)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 08:10:42 PM »

สวัสดีครับ  เนื่องจากผมเคยได้รับความกรุณาสั่งสอนจากอ.นกไฟ และ อ.ใหม่ ทั้ง2ท่านคือผู้ทรงคุณวุฒิของวงการ IPSC  ผมคิดว่า การสั่งสอน ที่ทั้ง2ท่าน ได้คอยแนะนำสั่งสอนลูกศิษย์ ในส่วนตัวผมคิดว่า เป็นประโยชน์อย่างยิ่งแต่การฝึกซ้อมนั้นขึ้นอยู่กับ ความพร้อม ของอุปกรณ์ เวลา ตัวนักกีฬา ซึ่ง ตัวนักกีฬาจะรู้ถึงสภาพความพร้อมของตัวเอง ว่าจะดำเนินวิธีการซ้อมแบบไหน ซึ่งจะก้าวหน้าได้รวดเร็วจะต้องอยู่ในการดูแล และ ได้รับการถ่ายทอดจากอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิ  บางครั้งการฝึกซ้อมดี อุปกรณ์ดี แต่ตัวนักกีฬาไม่พร้อม ก็เป็นเหตุให้ยิงไม่ดีได้คับ เนื่องจากนักกีฬาไม่มีความอยากหรือต้องการที่จะยิง เวลายิงก็จะนึกถึงเรื่องอื่นทำให้ไม่มีสมาธิในการยิง สิ่งสำคัญที่สุด นอกจากการฝึกซ้อมอย่างหนัก ประสบการณ์ การแก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้าสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ       (หัวใจที่ไม่เคยยอมแพ้คับ)

อย่างที่ผมบอกอยู่เสมอ(ลองอ่านๆดูจะเจอบ่อยๆ)....ว่าอยู่ที่ความอยาก...อยากแค่ไหนได้แค่นั้น...อยากมาก ได้มาก....อยากน้อย ได้น้อย....ถ้าอยากมาก ความพร้อมจะมาก...อยากน้อย ความพร้อมจะน้อย.....อยากมาก เวลาไม่มีก็หาจนได้....อยากน้อย...เวลามากมายก็ไม่ว่างเสมอครับ......อยากมากยังไงก็ไม่ยอม....อยากน้อย อุปสรรคนิดเดียวบอกเลิกดีกว่า....... Grin Grin Grin Grin Grin Grin....สงสัยจัง แต่ละคนเป็นแบบไหนครับ เลือกเอาเอง........ Grin Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:42:04 PM »

...เดี๋ยวนี้อยากน้อยครับ :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
jim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:56:51 PM »

อยู่ที่ความต้องการของคนเรา
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 09:00:07 AM »

ผมเป็นปลายๆแถว GM ที่คงไม่มีโอกาสได้ถ้วยรางวัลครับ ยิงปืนไม่เยอะเท่าไหร่ภรรยาให้งบน้อย แต่อาศัยดรายไฟร์กับอ่านเยอะเลยพอจะมีเรื่องมาพูดคุยกันได้บ้าง อีกไม่นานคงมีโอกาสได้คาราวะพี่เสือครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 07:41:41 PM »

พี่เสือ เป็นพระเจ้าแห่งโจ๊ก... มุกเยอะ Grin

อย่าถึงขั้นพระเจ้าเลยน้องเอ๋ยยยยยยยยย :Smiley :Smiley Grin

ผมเป็นปลายๆแถว GM ที่คงไม่มีโอกาสได้ถ้วยรางวัลครับ ยิงปืนไม่เยอะเท่าไหร่ภรรยาให้งบน้อย แต่อาศัยดรายไฟร์กับอ่านเยอะเลยพอจะมีเรื่องมาพูดคุยกันได้บ้าง อีกไม่นานคงมีโอกาสได้คาราวะพี่เสือครับ

ยินดีครับที่จะได้มีโอกาสคารวะอ.ใหม่  Grin Grin Grin    ผมเองก็แค่ปลายแถวคลาสซีน่ะครับ  ยิงปืนไม่เยอะเพราะกะตังส์มีน้อย(ที่เขาว่ามากนั้นไม่ทราบว่าเท่าไรจึงเรียกว่ามากเหมือนกัน กะไม่ถูกเลยเอาว่าน้อยไว้ก่อนครับ)  แต่อาศัยดรายไฟร์กับชอบหาอ่านอยู่บ้างเหมือนกันน่ะครับ  จึงพอจะมีเรื่องมาถามบ้างมาให้อ่านกันเล่นๆบ้างครับ....แต่ช่วงหลังไม่ค่อยว่างจึงเข้าอวป.น้อยลง   วันนี้พอมีเวลามานั่งหยอดกระสุนเสร็จจึงมาดูเสียหน่อย  จึงขอถือโอกาสมาทักทายในตอนนี้ด้วยครับผม Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 08:39:31 PM »

พอดีช่วงนี้ยุ่งหน่อยนะครับ เลยไม่ได้เข้ามาเขียน เดี๋ยวจัดแจงงานแล้วจะเข้ามาเขียนต่อครับ
วันนี้ผมขอเขียนข้อเตือนใจนักกีฬาใหม่ที่จะเข้ามายิงนะครับว่า ก่อนถึงแมทช์วันแข่งขันอยากให้ทุกท่านเช็กปืนว่าทำงานได้ดีหรือไม่ เพราะผม พี่นาจาและเจ้าลิงกังส์ แมทช์นี้พังแบบไม่เป็นท่าทั้งสามคนเพราะปัญหาเรื่องปืนแท้ๆครับ สนามแข่ง 10 สนาม ผมยิงแก้ปัญหาปืนเช่น กระสุนสับไม่แตกและปืนขัดไป 8 สนามรอดมาได้แค่ 2 สนามซึ่งมันไม่คุ้มเลยครับเพราะต้องเสียค่าสมัครเอย เสียเวลาและที่สำคัญที่สุดเสียอารมณ์ไปด้วย ดังนั้นมันเป็นบทเรียนอีก 1 บทสำหรับนักกีฬาใหม่ที่พวกผมได้มาจากประสพการณ์จริงๆเลยครับ เลยขอฝากบทเรียนนี้ไว้เพื่อนักกีฬาใหม่จะได้ไม่ต้องมาเสียอารมณ์เหมือนเพื่อนผมบางคนถึงขนาดเฟี้ยงแม็ทช์ลงพื้นด้วยความหัวเสียในตนเอง.. Grin Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:19:31 PM »

Grin Grin Grin  เคล็ดลับ การแก้ไขอุปกรณ์นะครับ  Shocked Shocked Shocked

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:56:26 PM »

Grin Grin Grin เคล็ดลับ การแก้ไขอุปกรณ์นะครับ Shocked Shocked Shocked

อย่าเอาอย่าง...ตอนทำต้องแอบๆ ทำ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:02:58 PM »

สวัสดีครับเพิ่งกลับจากกรุงเทพ และขอแสดงความยินดีกับพี่ๆทุกท่านด้วยครับ สำหรับที่อ.นกไฟพูด IPSC จะสามารถเกิดอะไรขึ้นก็ได้ สำหรับแมชนี้การฝึกซ้อมดี การเตรียมตัวดี เตรียมอุปกรณ์ดี แต่อะไรก็สามารถเกิดขึ้นก็ได้ ในการแข่งครับ  หลงรัก หลงรัก เมื่อเกิดความผิดพลาด ก็ต้องนำมาแก้ไข แล้วสู้ต่อไป(ลูกผู้ชายตัวจริงกระทิงแดงคับ) Grin Grin 

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 12:11:17 PM »

อันเนื่องมาจากกระทู้ถามตอบ IPSC ที่อาจารย์ใหม่เขียนไว้ว่า Positive Push และ/หรือ Positive Tension และ Natural Grip ผมจะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่ายที่สุดที่จะทำได้นะครับ
การกริปปืนนั้นผมได้เขียนส่วนหนึ่งไว้แล้วเชื่อว่าคนที่ถามคงได้อ่านมาแล้ว แต่ในเวลาเดียวกันกับที่เรากริปปืน เราไม่ได้แค่บีบมือซ้าย(สำหรับคนถนัดขวา)เฉยๆ เราจะมีแรงกระทำอีกส่วนหนึ่งคือดัน (Push)ไปข้างหน้าด้วย(องศาของแรงบีบ) ทีนี้เวลาคนกริปปืนสูงและหักข้อมือนั้นฝ่ามือของเรา(ด้านหลัง)จะแนบอยู่กับประกับด้ามปืนด้วย อุ้งเนื้อส่วนหนึ่ง(บริเวณอุ้งมือแถวนิ้วโป้งซ้าย)นั้นจะอยู่บริเวณปลายนิ้วของมือขวา ถ้าอุ้งนี้ทับอยู่บนนิ้วของมือขวา เวลาเรากริป(บีบ)ปืนและดันไปข้างหน้าโอกาสที่มือซ้ายจะเลื่อนหลุดไปข้างหน้าเพราะทิศทางของแรงกระทำ(ไปด้านหน้า) ความลื่นทั้งจากเหงื่อหรือไขมันบนมือเรามันจะมาก ถ้าคนมีปัญหานี้ลองดูว่า ถ้าปล่อยให้ปลายนิ้วมือขวาลอยขึ้นแล้วให้อุ้งมือซ้ายนี้โดนจิกโดยปลายนิ้วของมือขวาดู จะทำให้การลื่นหลุดน้อยลงเพราะเรากดปลายนิ้วเข้าไปในเนื้อเวลาเราผลักไปด้านหน้าครับ ถ้าเราไม่ใช้ปลายนิ้วขวาเข้าช่วยเราจะอาศัยความสากของด้ามปืนกับอุ้งมือเท่านั้นครับ วิธีลองให้เข้าใจง่ายกับ Positive Push คือมือทั้ง 2 ข้างประกบกันโดยไม่ต้องมีปืนแล้วเอามือทั้ง 2 ไปดันกับกำแพงโดยผลักมือทั้ง2ไปข้างหน้านั่นคือผลัก(Push)แล้วถ้าคุณอยากจะรู้สึกว่ามันจะหลุดอย่างไรในข้อที่อาจารย์ใหม่พูดถึงวิธีคือ คุณกริปมือเปล่าโดยไม่มีปืน(กริปแบบไอพี)โดยกำมือขวาเป็นลักษณะของหมัด(เพราะเราไม่มีปืนในมือ) ทีนี้ลองบีบมือซ้ายมือเดียวให้แน่นๆ คุณจะเห็นมือซ้ายคุณค่อยๆลื่นไปข้างหน้า นี่ขนาดไม่มีรีคอยล์แล้วลองนึกว่าถ้ามีแรงรีคอยล์เข้ามาด้วย พอยิงทีมือจะหลุดทีครับ
ส่วนNatural Grip คืออย่าบิดข้อมือซ้ายมากนัก ปล่อยข้อมือซ้ายตามสบายแล้วคุณลองบีบดูเหมือนครั้งแรก คุณจะเห็นว่ามือซ้ายคุณจะอยู่กับที่สาเหตุคือองศาของแรงบีบจะเปลี่ยนไปโดยไม่ผลักไปข้างหน้าแต่จะเข้าสู่อุ้งมือขวาแทน นั่นเป็นเหตุผลที่มือไม่ลื่นหลุด ข้อเสียคือแรงที่จะกดปืนในการยิงนัดต่อไปจะไม่มี ปืนจะเตะขึ้นมากกว่าการกริปแบบไอพีครับ

ผมรีบเขียนและมีธุระแล้ว ถ้ายังไงหากมีข้อสงสัยฝากคำถามไว้ครับ เดี๋ยวจะมาตอบให้ครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 62
  พิมพ์