เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160031 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 09:39:58 AM »

ยินดีด้วยครับที่ลิงกังส์เข้ามาอ่านตรงนี้และหวังว่าจะเป็นนักกีฬาที่ดีและเป็นความหวังของสมาคมในรุ่นต่อไปครับ ท่องไว้ครับเราแพ้เพราะเราซ้อมน้อยหรือซ้อมผิด เราแพ้แล้วรอบนี้จะกลับไปพัฒนาใหม่ให้ดีกว่าเก่า เมื่อเราแพ้เราจะยอมรับว่าแพ้ไม่หาเหตุแก้ตัวอย่างอื่น นั่นครับ "ลูกผู้ชายตัวจริง"(เลียนแบบเจ้าลิงกังส์ที่ชอบเขียนประโยคนี้บ่อยๆ) Grin Grin Grin

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 04:37:13 PM »

ถ้าเป็นอ.นกไฟ ฝากปืนไว้ที่ผมแล้วรับรองผมจะถอดถ่านเก็บรักษาไว้ด้วยชีวิต กลัวว่าถ่านจะหมดซะก่อน เยาะเย้ย เยาะเย้ย สุดท้ายนี้ ผมจะขอน้อมรับคำสั่งสอน จุดมุ่งหมาย ขนบธรรมเนียม วัฒนธรรมประเพณีที่ดีงามของชาวไทย
เพื่อปฏิบัติต่อไป

น้องกัน เป็นเด็กที่มีมารยาทงาม ไหว้งามและ มีความตั้งใจดีด้วย ขยันซ้อม เยอะ แบ่งพี่ซ้อมมั่งก็ดีอิๆ ว่า แต่น้องกันจะเก็บถ่านพี่เค้าไว้นานๆ พี่ปืนจะพังก่อนนะนะสิแต่ถ่านใหม่เอื่ยม อิๆ
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 06:27:31 PM »

Wink Wink               ขอบคุณครับ   ขอความกรุณาโพสซัก2-3บรรทัดเพื่อเป็นการผ่อนคลาย
                    ขอบคุณพี่vq ที่กล่าวชมครับ  สำหรับผมแล้ว นอกจากจะฝึกวิธีการยิง ปืน จากพี่ๆแล้ว ยังได้รับการฝึกวิชาลมปราณเทพอสูรมังกรฟ้า จากบรรดาพี่ๆทั้งหลายจากหุบเขาคนโฉด(IPSC เชียงใหม่)ยิ่งถ้าอ.นกไฟมาเชียงใหม่แล้วผมขอแสดงความกตัญญู พาอ.นกไฟไปนวด ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ(บีบขาตัดกำลังก่อนแข่ง)นอกจากนั้นถ้าอ.ฝากปืนให้ดูแลเวลาไปกินข้าว ผมก็จะช่วยดูแลเอาน้ำมันพ่นดอทอาจารย์จะได้สงสัยว่าทำไมหมอกลงดูดอทไม่ค่อยเห็น (พูดเล่นคับ) เยาะเย้ย เยาะเย้ย นักกีฬาที่ดีไม่ควรทำแต่อย่าเผลอ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 07:37:50 PM »

ถ้าเป็นอ.นกไฟ ฝากปืนไว้ที่ผมแล้วรับรองผมจะถอดถ่านเก็บรักษาไว้ด้วยชีวิต กลัวว่าถ่านจะหมดซะก่อน เยาะเย้ย เยาะเย้ย สุดท้ายนี้ ผมจะขอน้อมรับคำสั่งสอน จุดมุ่งหมาย ขนบธรรมเนียม วัฒนธรรมประเพณีที่ดีงามของชาวไทย

น้องกัน เป็นเด็กที่มีมารยาทงาม ไหว้งามและ มีความตั้งใจดีด้วย ขยันซ้อม เยอะ แบ่งพี่ซ้อมมั่งก็ดีอิๆ ว่า แต่น้องกันจะเก็บถ่านพี่เค้าไว้นานๆ พี่ปืนจะพังก่อนนะนะสิแต่ถ่านใหม่เอื่ยม อิๆ

โอ๊ก..สบายดีนะครับ ไม่เจอเสียนานเลย....ช่วงนี้ได้อาจารย์ดีน่าจะไป M ในเร็ววันนี้แน่ๆ..แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยครับ... Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 07:40:43 PM »

Wink Wink               ขอบคุณครับ   ขอความกรุณาโพสซัก2-3บรรทัดเพื่อเป็นการผ่อนคลาย
                    ขอบคุณพี่vq ที่กล่าวชมครับ  สำหรับผมแล้ว นอกจากจะฝึกวิธีการยิง ปืน จากพี่ๆแล้ว ยังได้รับการฝึกวิชาลมปราณเทพอสูรมังกรฟ้า จากบรรดาพี่ๆทั้งหลายจากหุบเขาคนโฉด(IPSC เชียงใหม่)ยิ่งถ้าอ.นกไฟมาเชียงใหม่แล้วผมขอแสดงความกตัญญู พาอ.นกไฟไปนวด ผ่อนคลายกล้ามเนื้อ(บีบขาตัดกำลังก่อนแข่ง)นอกจากนั้นถ้าอ.ฝากปืนให้ดูแลเวลาไปกินข้าว ผมก็จะช่วยดูแลเอาน้ำมันพ่นดอทอาจารย์จะได้สงสัยว่าทำไมหมอกลงดูดอทไม่ค่อยเห็น (พูดเล่นคับ) เยาะเย้ย เยาะเย้ย นักกีฬาที่ดีไม่ควรทำแต่อย่าเผลอ

ไม่อยากคบแกแล้ว...วางยาบ่อยๆ..คราวที่แล้วเอาไปปล่อยเกาะไว้ยังจำได้นะครับ...หน๋อยจะมาชวนอีก Angry Grin Grin....แกไม่ต้องทำอะไรกับปืนฉันเลย เพราะแค่นี้มันก็ติดโน่นขัดนี่อยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว แมทชืสุดท้ายนี่ 8 สนามเลยละ...เพิ่งซ่อมเสร็จ...จะเอาไปทำพังอีกแล้วหรือ... Angry Angry Grin Grin หลงรัก หลงรัก

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 08:00:39 PM »

โอ๊ก..สบายดีนะครับ ไม่เจอเสียนานเลย....ช่วงนี้ได้อาจารย์ดีน่าจะไป M ในเร็ววันนี้แน่ๆ..แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยครับ... Grin Grin Grin
  ช่วงนี้น้ำท่วมแม่ริม สูงเมตรกว่า หน้าบ้านพายเรือเลยวันก่อนเข้าบ้านไม่ได้ต้องนอนรร. เลย แต่บายดีคับพี่   ยิงไปตามสภาพคับ  ถ้าเข่าไม่เจ็บเสียก่อน  ถ้าปวดคงได้พึ่งยาย อีก (ถ้ายายยังไม่จากไปเสียก่อน)  ไม่งั้นคงให้เจ้ากันพาไปนวดที่อื่นพร้อมพี่แล้วละ อิๆ  เรื่องคลาส ก็เรื่อยๆตาม เวลามันครับพร้อมเมื่อไรก็ไป ถ้ายัง ก็ไม่เป็นไรครับ  ยิงเพื่อความสนุกไม่เน้นอะไรมาก  แต่ถ้าได้ก็ขอบคุณครับ สาธุ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 08:03:00 PM โดย vq » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 08:05:15 PM »

มีเวลาอยู่หน่อยผมเอาวิธีการฝึกซ้อมอีกอย่างมาให้ไปตั้งเพื่อซ้อมมือนะครับ
เป้า2ตัวมีเพลท 8 นิ้วไว้ตรงกลางห่างกันประมาณ 1 ฟุตนะครับ ยืนยิงห่างจากเป้าประมาณ 10 เมตร
ยิงเป้า2นัด เพลท 1 นัดและเป้าอีก 2 นัด
สิ่งที่ได้จากการฝึกแบบนี้คือ การยิงเป้าใหญ่แล้วเปลี่ยนมาเป้าเล็กแล้วกลับไปเป้าใหญ่ ฝึกในการวาดปืนจากใหญ่ไปเล็กและไปใหญ่ ถ้ายิงถูกหลักวาดจากใหญ่ไปเล็กจะช้านิดหนึ่งพอเล็กไปใหญ่จะเร็วขึ้นอีกหน่อย
ข้อควรจำและทำครับ เวลาไปซ้อมให้พยายามยิงให้ได้โซน A ครับอย่ายิงเอามันส์ เพราะถ้าเราซ้อมเร็วไม่ได้โซนเวลาไปแข่งจะยิ่งไม่ได้ใหญ่เลย
วิธีทำคือ ยิงชุดแรกช้าๆก่อนยิงให้สมบูรณ์แบบทุกอย่างคือ ปืนเข้าแนวโซน A ลั่นไกทุกนัดให้เห็นศูนย์หรือด๊อท วาดเป้าไปโดยให้ตานำศูนย์หรือด๊อทก่อนหลักคือ เป้า ศูนย์ ลั่นไก ทำทุกอย่างให้ถูกต้อง พอจบชุดแรก เริ่มยิงชุดที่สองก็ยิงให้เร็วขึ้นอีกนิด ชุดต่อๆไปก็เร็วขึ้นเรื่อยๆ พอเริ่มจะผิดหรือไม่ดีให้ถอยความเร็วลงมาที่สุดท้ายที่ทำได้สัก 2-3 ชุดถ้าดีหมดนั่นเป็นเวลาที่เราควรนำมาใช้ในการแข่งเพราะนั่นคือ Par Time ของเราครับ ซ้อมบ่อยๆบันทึกเวลาไว้แล้วนานกลับมาทำใหม่เปรียบเทียบถึงความเปลี่ยนแปลงว่าดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้าแย่ลงตรงไหนที่แย่ วาดเป้าหรือลั่นไก ถ้าวาดเป้ามันเกิดตอนไหนจากใหญ่ไปเล็กหรือเล็กไปใหญ่ ถ้ารู้เราก็ฝึกตรงที่แย่จนมันดีขึ้น แก้ปัญหาไปทีละอย่างแล้วจับมารวมกันอีกที

โดยส่วนตัวผมชอบซ้อมพื้นฐานมากกว่าจัดสเตจยิง เพราะจัดสเตจยิงเปลืองมากแถมเรียนไม่ค่อยได้มาก ยุ่งยากวุ่นวายเสียเวลาจัด แต่พอยิงเบสิกไประดับหนึ่งผมจะจัดสเตจที่ซ้อมเบสิกมาๆรวมกันเพื่อทดสอบดู นี่เป็นสิ่งที่ผมทำกับทีม Phoenix ทุกคนซ้อมเบสิกให้ดีและประมาณ1เดือนจัดสเตจซ้อมกันเพื่อดูว่าทำได้แค่ไหน ไม่ได้ก็ซ่อมกันเป็นเรื่องๆไปเพราะพวกผมงบน้อย ต้องซ้อมอย่างประหยัดครับ เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจว่าถูกหรือผิดหรือเหมาะหรือไม่กับคนอื่นก็ลองพิจารณาความพร้อมของตนเองก้แล้วกันครับ ถ้าพร้อมมากอาจจะจัดอาทิตย์ละครั้งก็ไม่ผิดครับ

ผมยกตัวอย่างให้ดูเช่น
1.รอบนี้เราซ้อมนั่งและวางปืนบนโต๊ะ โหลดแล้วยิง
2.วาดเป้าใกล้ กลาง ไกล
สมมุติไว้แค่ 2 อย่างสเตจที่จัดก็จะมุ่งมาที่ 2 เรื่องนี้คือ ท่าเริ่มต้น นั่งบนเก้าอี้หลังพิง ส่วนวาดเป้าก็จะให้วาดแค่ 2 โซนๆละ3เป้า ถ้ามีซ้อมท่าย่อเข่ายิงก็จะจัดยืนยิง 1 โซนย่อเข่ายิง 1 โซนเป็นต้น

ผมสมมุติให้ดูเพื่อคนที่จะนำไปซ้อมยังนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไงดี แต่ถ้ามีวิธีอื่นอยู่แล้วก็ไม่ต้องสนใจหัวข้อนี้ครับ แล้วเจอกันตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 08:13:12 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

THANAPOL
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 02:46:10 AM »

โห.....ผมซ้อมแบบนี้เหมือนกัน ทุกวันหลังอาหารและก่อนนอน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 09:29:24 AM »

โห.....ผมซ้อมแบบนี้เหมือนกัน ทุกวันหลังอาหารและก่อนนอน

ก็ซ้อมอย่างงี้ไง เขาถึงเรียกกันว่า Eric ณ. บบท..... Grin Grin Grin Grin
อีกอย่างเราซ้อมเหมือนกัน...เวลาแข่งปืนถึงพังเหมือนกันเลยใช่ไหม..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 11:35:41 AM »

วันนี้มาเขียนอีกรูปแบบหนึ่งของการซ้อมที่นักกีฬา IPSC ชอบวางกันบ่อยๆนะครับ
เป้า 3 ตัววางตัวที่ 1 ที่ระยะ 6 เมตร ตัวที่ 2 ประมาณ 10 เมตรและตัวที่ 3 ประมาณ 15 เมตร จะวางในรูปแบบไหนก็ได้เช่นเรียงกันลงไปหรือวาง6,15,10 ก็ได้นะครับตามสะดวก สิ่งที่ต้องการเรียนจากเป้าในลักษณะนี้คือความเร็วในการยิงที่ควรจะแตกต่างกันเช่น ใกล้เร็ว ไกลช้า นักกีฬาใหม่ส่วนใหญ่จะยิงในจังหวะที่เท่ากันซึ่งผิดครับ อีกอย่างทีทำได้จากวิธีการฝึกนี้เช่น ก้าวไปข้างหน้าหรือทิศใดก็ได้แล้วค่อยยิงหรือปืนไม่โหลด เป็นต้น นึกอะไรที่เราเจอในสนามแข่งออกก็ฝึกไปเลยครับ มือเดียวถนัด มือเดียวไม่ถนัด หรือปิดตัวประกันเพิ่มก็ได้ ทำบ่อยๆเดี๋ยวเก่งเองครับ Grin Grin
สังเกตุไหมว่าทำไมส่วนใหญ่ถึงซ้อมกัน 3 เป้าบ่อยๆคำตอบคือ
1. 3เป้านั้นสามารถทำให้เรามีการปรับเปลี่ยนจังหวะการยิงของเราครบคือ เร็ว กลางและช้า หรือกลาง ช้าแล้วเร็ว นี่เป็นประโยชน์ข้อแรก
2. ในการแข่ง IPSC นั้นในแต่ละโซนปรกติจะยิงเป้ากระดาษไม่เกิน 3 เป้าแต่จะมีเหล็กและหรืออื่นๆเข้ามาแซม แต่โดยมากจะเป็น 3 เป้ากระดาษครับ

มีอีกวิธีที่ผมอยากให้ทำทุกครั้งที่ไปสนามมันจะเปลืองกระสุนมากหน่อย แต่มันจะสอนคุณในการยืน มองศูนย์ ลั่นไก โดยเฉพาะนิ้วที่เกล็งและอื่นๆ ฝรั่งเรียกวิธีการนี้ว่า Triple Six Drill วิธีคือ
เป้า 1 ตัวที่ระยะ 6 เมตร หลังสัญญาณยิงให้เร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ 6 นัดที่เป้าเดียวสิ่งที่ต้องการคือทุกนัดต้องอยู่ในโซน A เท่านั้น นี่คือระยะแรก
เป้า 1 ตัวที่ระยะ 10-11 เมตรยิงเหมือนชุดแรกแต่ต่างกันที่ระยะ
เป้า 1 ตัวที่ระยะ 15 เมตรยิงเหมือนกันอีก
ผมดัดแปลงนิดหนึ่งเพราะฝรั่งจะทำกันที่ 6-15-25 เมตรเลย เมื่อไหร่ที่เก่งขึ้นก็พัฒนากันเองตามสบายครับ บอกได้เลยว่าไม่ง่ายที่จะยิงให้อยู่ใน A ทั้งหมด 18 นัดครับ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้สังเกตุเวลายิงว่าเกิดอะไรขึ้นกับศูนย์ปืนเช่น ศูนย์ขึ้นลงเอียงหรือไม่ กลับสู่ตำแหน่งเดิมหรือเปล่า เราเห็นศูนย์ในการยิงทุกนัดไหม เรายืนดีหรือไม่ เราเดินไกเป็นอย่างไรเป็นต้น ลองดูครับวิธีนี้สอนเราได้มากๆเลย เคล็ดของการยิงวิธีการนี้คืออย่าเกร็งเป็นอันขาด ถ้าคุณเกล็งกล้ามเมื่อไหร่นิ้วคุณจะไม่รักดีคือไม่ฟังคำสั่งครับ
บทต่อไปเราจะไปฝึกยิงหลังที่กำบัง(ฉาก)และหรืออื่นๆแล้ว เพราะรูปแบบการฝึกผมเชื่อว่าคงจะจินตนาการขึ้นมาได้เองนะครับ...แล้วพบกันในบทใหม่ครับ Grin Grin Grin

ชมพูภูคา
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 11:45:32 AM »

อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว...เริ่มสนใจและอยากเล่น IPSC มากขึ้นๆๆ........ถ้ามีเวลาและโอกาศคงได้ไปขอความรู้จากพี่ๆทางเชียงใหม่ครับ.....ปัจจุบันก็ทำเป้าเพลทและขาตั้งเป้ากระดาษไว้หัดเอง....อาศัยบทความจากกระทู้นี้เป็นแนวทางในการฝึกหัดครับ.....ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ไม่มีแผ่นดินใดสุขใจเท่าแผ่นดินแม่
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 02:18:29 PM »

อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว...เริ่มสนใจและอยากเล่น IPSC มากขึ้นๆๆ........ถ้ามีเวลาและโอกาศคงได้ไปขอความรู้จากพี่ๆทางเชียงใหม่ครับ.....ปัจจุบันก็ทำเป้าเพลทและขาตั้งเป้ากระดาษไว้หัดเอง....อาศัยบทความจากกระทู้นี้เป็นแนวทางในการฝึกหัดครับ.....ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ยินดีที่กระทู้นี้ให้ประโยชน์และทำให้คุณเกิดความสนใจลองยิง IPSC บอกไว้ก่อนว่าควรฉีดยาป้องกันนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวถอนตัวไม่ขึ้นแล้วห้ามโทษผมครับ.... Grin Grin Grin
แสดงว่าอยู่ทางภาคเหนือ....ลองติดต่อตามที่อยู่ที่ให้ไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:40:02 PM »

ผมก็เคยอ่านผ่านๆที่ไหนจำไม่ได้พบว่าทาน TGO เป็นผู้ค้นพบการเหนี่ยวไกแบบพอโป้งแล้วให้ดีดนิ้วชี้ไปกระทบโกร่งไกด้านหน้าแล้วเหนี่ยวกลับมาให้เร็วที่สุด ซึ่งจะทำให้ยิงได้เร็วกว่า รู้สึก THE GREAT ONE จะเรียกวิธีคุมไกนี้ว่าtrigger bounceน่ะครับ....ผมชอบอ่านมั่วแต่ยิงไม่เก่ง   ..ไม่แน่ใจว่าจะจำมาผิดหรือเปล่า? Grin Grin Grin
คงไม่ผิดครับ ตรวจสอบได้อีกครั้งเพื่อความแน่นอน ใน อวป.ฉบับเดือนตุลาคม 2548 ครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:49:48 PM »

หลงรัก
ผมเพิ่งเข้ามาติดตามได้ไม่นานครับ ไม่แน่ใจว่าคำถามของผมจะมีคำตอบอยู่แล้วหรือไม่ เพราะผมยังหาไม่เจอ แต่ที่ติดตามอ่านการเริ่มต้น การยิง IPSC จากพี่ "นกไฟ" มีข้อสงสัยอยู่นิดหน่อย รบกวนพี่นกไฟช่วยขยาย นิดหนึ่ง เกี่ยวกับ คลาสต่างๆ ที่พี่นกไฟเอ่ยถึงบ่อยๆ ความหมายของแต่ละคลาส และการที่จะได้มา การเลื่อนคลาส ต่างๆเหล่านี้ เพื่อที่ผมจะได้อ่านบทความของพี่นกไฟได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น
ขอบคุณครับ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 07:21:19 PM »

ปวดหัวกะตัวเอง...การบ้านก็ไม่ค่อยได้ทำ  Lips Sealed    Embarrassed
จะขึ้นบทใหม่...ยังไงล่ะเนี่ย....

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 62
  พิมพ์