เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:21:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160005 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 12:16:27 PM »

Grin Grin  โอกาสดีๆแบบนี้หายากครับ ท่านที่สนใจเชิญเลยครับ

มาเรียนรู้พื้นฐานเบื้องต้นแล้วจะทำให้เล่นกีฬาได้อย่างสนุกและปลอดภัยครับ

หลังเเมทช์ 2-3 ธันวาคม จะนัดวันอบรมอีกครั้งครับ

ช่วงนี้ลงชื่อ+อาชีพ+ปืนที่ใช้ กันก่อนครับ รับได้ไม่เกิน 10 ท่านจะได้ดูแลได้อย่างใกล้ชิดครับ

ค่าใช้จ่ายก็มีแต่ค่าน้ำดื่มอาหาร...ค่าเป้ากับสติ๊กเกอร์ซ่อมเป้า และ กระสุนของท่านเองเท่านั้นครับ อย่างอื่นไม่ต้องจ่าย

ทีมฟินิกซ์ ยินดีต้อนรับทุกๆท่านที่สนใจกีฬา ไอพีเอสซี ครับ.......

1. George   อาชีพ รับราชการ 

2.1911A1 (เอก) อาชีพ  วิศวกร ปืนกล็อค 21

3. G. BKK  อาชีพ Club, DJ

4. Pramong  (คุณ  เพิ่มเกียรติ)  อาชีพ พนักงานเอกชน/Airfreight   ปืนกล็อค 17
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:49:12 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #316 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 12:48:46 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 10:47:03 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 02:55:15 PM »

พี่ ครับ เรื่อง ปืนที่ใช้ที่เหมาะ กับ IPSC ยังไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ก็มีแต่ G21แม็ก 2 ตัว แต่ เข็มขัด ซองใส่กระสุน และอุปกรณ์ อื่นๆ ไม่มีเลยครับ ขอคำแนะนำด้วย หรือ ถ้า พี่ๆ พอจะมีให้ยืม ได้มั้ย ครับ แล้วก็วัน อบรม พอจะจัดเป็นเสาร์ หรือ อาทิตย์ ได้มั้ยครับ  แต่ผมเข้าอบรมแน่นอน ครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากขอเข้าทีมด้วยครับ  Grin   Grin  แบบว่าชอบ สัญลักษณ์ ทีม อ่ะครับ เท่ห์ มากๆ ทีม PHONIX นกไฟ อู๊ยยยย  เท่ห์มากๆ  อยากได้ อ่ะครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #318 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 03:54:34 PM »

ในฐานะศิษย์รุ่นที่ 2 ขอกล่าวอะไรสักเล็กน้อย Grin Grin Grin

ผมได้เข้ามายิงไอพีก็ด้วยความเมตตาของพระอาจารย์ฤาษีนกไฟ จนเดี๋ยวก็เกาะติดไม่ยอมห่าง ไม่รู้จะรำคาญหรือเปล่า?55

ผมขอบอกท่านที่สนใจจะเข้าอบรมว่า  โอกาสดีๆแบบนี้ มีไม่บ่อยนะครับ    ...รีบลงชื่อสมัครกันเข้ามาและต้องมาได้ชัวร์ๆด้วยเพราะจำนวนจำกัด  ไม่งั้นคนอื่นจะเสียโอกาสครับ

พระฤาษีนกไฟนั้น  ผมเปรียบเทียบให้เห็นง่ายๆว่าถ้าในวงการมวยก็เหมือนๆครูตุ้ยหรือโกฮง  ถ้าผู้สมัครเข้ามายังหนุ่มยังแน่นมีความตั้งใจฝึกซ้อมกับพระฤาษีจริงๆจังๆ ไม่นาน มาสเตอร์ไม่ไปไหนแน่นอน...เป็นเรื่องที่ผ่านการพิสูจน์มาแล้วครับ! ก็มาสเตอร์วรกฤษนี่แหละครับ....เชื่อว่าเร็วๆนี้ก็จะมีอีกคนสองคน  ไม่เชื่อโปรดติดตามครับ!

อีกอย่าง หลายท่านอาจจะสนใจ  แต่กังวลเรื่องค่าใช้จ่าย  จริงๆมันก็ไม่ได้มากมายดังที่คิดหรอกครับ   บอกไม่ถูกเหมือนกัน ..ไม่ลองไม่รู้ เข้ามาซิครับแล้วจะรู้ วิถีไอพีมันจะบอกท่านเองครับ......ต่อเมื่อรู้แล้วถ้าไม่ไหว ค่อยถอยก็ยังไม่สาย  แต่ผมทายว่าถอยยากเพราะติดครับ(สังเกต ผมไม่ใช้คำว่า เลิก  แต่ใช้คำว่า ถอย)

โอกาสดีๆไม่เคาะประตูบ้านใครเป็นครั้งที่สองครับ(ภาษิตฝรั่ง) Grin Grin Grin

หมายเหตุ: ถ้าเป็นไปได้นะครับ ..กำหนดวัน/เวลา ไว้เลยก็จะดีครับ  ตามประสบการณ์ของผมที่เคยมาเรียนนั้นพบว่า  ถ้าได้รู้วันเวลาล่วงหน้า  จะทำให้เคลียร์งาน/ธุระส่วนตัวต่างๆได้  ทำให้ตัดสินใจได้สะดวกมากขึ้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2006, 04:02:49 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 05:13:40 PM »

Wink ขอลงชื่อด้วยคนครับ Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #320 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 08:01:38 PM »

Wink ขอลงชื่อด้วยคนครับ Grin Grin

ขออาชีพด้วยครับ

JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 10:51:33 PM »

พี่ ครับ เรื่อง ปืนที่ใช้ที่เหมาะ กับ IPSC ยังไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ก็มีแต่ G21แม็ก 2 ตัว แต่ เข็มขัด ซองใส่กระสุน และอุปกรณ์ อื่นๆ ไม่มีเลยครับ ขอคำแนะนำด้วย หรือ ถ้า พี่ๆ พอจะมีให้ยืม ได้มั้ย ครับ แล้วก็วัน อบรม พอจะจัดเป็นเสาร์ หรือ อาทิตย์ ได้มั้ยครับ แต่ผมเข้าอบรมแน่นอน ครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากขอเข้าทีมด้วยครับ Grin Grin แบบว่าชอบ สัญลักษณ์ ทีม อ่ะครับ เท่ห์ มากๆ ทีม PHONIX นกไฟ อู๊ยยยย เท่ห์มากๆ อยากได้ อ่ะครับ

เรื่องอุปกรณ์เช่น ซองปืน ถ้าคิดว่าจะใช้กล็อกยิง อนาคต อาจเปลี่ยนเป็นกล็อก 17 ก็สั่งซองไอพีของกล็อกมาใช้ครับ
หากยังไม่แน่ใจใช้ซองที่มีอยู่มาใช้ก่อนครับ
ซองแม็กซ์ ใช้แบบที่มีอยู่มาใช้ก่อน หากคิดว่าเอาจริงค่อยลงทุนซื้อซองแม็กซ์
ส่วนเรื่องวันเวลาในการฝึกซ้อม ปรึกษาท่านอาจารย์ครับ
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #322 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 05:00:35 AM »

ขออาชีพด้วยครับ

Club, DJ.ครับ Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #323 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 03:38:21 PM »

มาติดตาม กำหนดการครับ ขอขคุณ คุณ Joe.LB ครับ ก็คาดว่า อนาคต ต้องหา G17 มายิงอ่ะนะครับ แต่ตอนนี้ ยังไม่มี ก็ถ้าตามพี่ แนะนำก็ จะลองดูน่ะครับ แต่ซองปืน ก็ยังไม่มี ซองแมก ก็ยังไม่มี เลยครับ เพราะหาที่ถูกใจไม่ค่อยได้ ถ้าแนะนำ ซื้อทีเดียว แบบ ใช้ จริงได้เลยก็ดีครับ ยังไง เข้าร่วมแน่นอนครับ
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #324 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:41:23 PM »

ลงชื่อ ครับ

login           :    pramong 
ชื่อ              :   เพิ่มเกียรติ
อาชีพ          :   พนักงานเอกชน/ Airfreight
ปืน              :   Glock 17

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:46:52 PM โดย Pramong » บันทึกการเข้า

Safety  First
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #325 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 04:48:04 PM »

อ้าว พี่ ประมง เด๊ว เราก็คงเจอกันซินะครับ  ยังไง ตามดูกระทู้ ละกันนะครับ ผมตอบให้แล้ว เรื่องฝนขอรั้ง กล็อค อ่ะครับ แต่ถ้า ซ้อมยิง IPSC คงไม่ต้องฝนแล้ว เพราะเดี๋ยว มันคงสึกไปเยอะครับ ไม่ทันต้องฝนหรอก  5 5 55  Grin
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #326 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 09:45:22 AM »

รับทราบ ครับ คุณ 1911A1 โอกาสดีๆ อย่างนี้หายาก ครับ รอมานานแล้ว
ซื้อ Glock 17  ก็ เพื่อ งานนี้ โดยเฉพาะครับ   
ขอขอบคุณ ...ทีมงานล่วงหน้า ครับ

เมื่อวานผมยิงลูกซ้อม bullet  ประมาณ 2  ใน 17  นัด เข้าหน้าครับ  กะว่า
จะรอสักช่วง แล้วค่อยทำครับ   ( แต่ก็ยังกังวล เป็นช่วงๆ เพราะ ปลอกกระสุน ลอยเข้าไป
เหนือคิ้วขวา แล้วก็ล่วงเข้าไปในแว่น ยังพองไม่หายเลยครับ  )   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2006, 01:11:43 PM โดย Pramong » บันทึกการเข้า

Safety  First
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #327 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 11:10:39 AM »

Grin Grin Grin พี่ๆ ที่สนใจมาร่วมสนุกกับกีฬา ipsc อย่าลืมทบทวนความรู้ที่ท่านพี่ฤาษีนกไฟได้เขียนไว้นะครับ เวลามาฝึกด้วยกันจะได้สนุกและปลอดภัยครับ  เรื่องอุปกรณ์ไว้ทีหลังครับไม่ต้องรีบร้อนครับ พระอาจารย์บอกว่ามีอะไรก็ใช้อย่างนั้นไปก่อนครับ เน้นความปลอดภัยครับ สิ่งที่ต้องมี แว่นตา ที่ป้องกันเสียง       พี่ๆควรมีกฏและกฏิกา ipsc ครับ ดาวน์โหลดได้ที่เวปสมาคมครับ หรือเป็นเล่มพกพาสะดวกเปิดดูได้ง่ายซื้อได้ที่สมาคมครับ ร้อยเดียวครับ www.thpsa.com  ได้มาแล้วลองอ่านดูครับ    ไว้พบกันครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก ขอไปร่วมฝึกด้วยนะครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #328 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:30:30 PM »

ผมยังไม่พร้อมไปด้วยครับ แต่ขอเป็นกำลังใจ และติดตามผลงานทีม Phoenix ครับ
อนาคตต้องได้ไปฝากตัวเป็นศิษย์แน่ๆครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #329 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:35:58 PM »

มาติดตาม กำหนดการครับ ขอขคุณ คุณ Joe.LB ครับ ก็คาดว่า อนาคต ต้องหา G17 มายิงอ่ะนะครับ แต่ตอนนี้ ยังไม่มี ก็ถ้าตามพี่ แนะนำก็ จะลองดูน่ะครับ แต่ซองปืน ก็ยังไม่มี ซองแมก ก็ยังไม่มี เลยครับ เพราะหาที่ถูกใจไม่ค่อยได้ ถ้าแนะนำ ซื้อทีเดียว แบบ ใช้ จริงได้เลยก็ดีครับ ยังไง เข้าร่วมแน่นอนครับ

ความเห็นของผมคือ อย่าพึ่งซื้ออะไรที่มีราคาสูง ซองแมก ซองปืน เข็มขัด ก็ให้ใช้ของที่มีเช่นเข็มหนังที่ค่อนข้างแข็งหรือซองของไทยถูกๆไปก่อน เพราะเมื่อยิงไปซักระยะอาจพบว่า ไม่อยากใช้ Glock 21 อีกต่อไป ถึงเวลานั้นอาจชอบปืนรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่น ซึ่งของที่ซื้อตอนนี้อาจใช้ร่วมกันไม่ได้เลยกลายเป็นขยะรกบ้าน

คำแนะนำต่างๆที่จะได้จากคนยิง IPSC มานานๆเช่นเรื่องยี่ห้อหรือรุ่นของซอง เข็มขัด แว่นตา ๆลๆ ก็เป็นจากประสบการณ์ของท่านนั้นๆ ซึ่งก็จะไม่ตรงกันหากถามจากท่านอื่นๆ ถ้าเรายิงไปซักพักเราจะมีข้อมูลของตัวเราเองและสามารถประมวลคำแนะนำต่างๆได้ว่าอะไรที่เหมาะกับเรา

ผมแนะนำว่า ตอนเริ่มต้นเอา กระสุน, ปืน, อุปกรณ์ ที่มีอยู่แล้วมาก็พอ

อ้อ! และที่สำคัญที่สุดเอาหัวใจดวงโตๆมาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:41:10 PM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 62
  พิมพ์