เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:20:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 159965 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #705 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:07:23 PM »

ขอแจ้งผลการแข่งอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ  พระอาจารย์

ไม่มีมิส ไม่มีประกัน โซนจัดว่าดี  แต่เวลาแย่มากครับ

ยิงได้จนจบครับ  ได้พี่เลี้ยงคือ พี่ทิม คุณท๊อป คุณหนุ่มครับ

และต้องขอขอบคุณ พระอาจารย์ และพี่ๆเพื่อนๆทีมPhoenix  ที่ช่วยสอน และฝึกซ้อมให้ครับ  Cheesy

ผมว่ายิงครั้งแรกได้แค่นี้ก็ดีแล้วครับเพราะเพิ่งเริ่มซ้อมได้แค่ไม่กี่ครั้ง ยิงเร็วขึ้นไม่ยากจนเกินไปที่จะฝึก อยู่ที่ความตั้งใจและความอยากครับ Grin Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #706 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 02:35:28 PM »

Grin Grin Grin Grin  อุอุ...อิอิ... สวัสดีคร๊าบ  Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked อุอุ..อิอิ..

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #707 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 05:00:15 PM »

ขอแจ้งผลการแข่งอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ พระอาจารย์

ไม่มีมิส ไม่มีประกัน โซนจัดว่าดี แต่เวลาแย่มากครับ

ยิงได้จนจบครับ ได้พี่เลี้ยงคือ พี่ทิม คุณท๊อป คุณหนุ่มครับ

และต้องขอขอบคุณ พระอาจารย์ และพี่ๆเพื่อนๆทีมPhoenix ที่ช่วยสอน และฝึกซ้อมให้ครับ Cheesy

ยินดีด้วยครับ....นับเป็นก้าวที่สำคัญครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #708 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 11:03:37 PM »

Grin Grinผมมาขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับเพราะที่ผ่านมาเคยมาแต่ด้อมๆ มองๆ Grin Grin

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #709 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 12:46:37 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

อุอุ.....อิอิ.....

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #710 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 12:58:17 PM »

Grin Grinผมมาขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับเพราะที่ผ่านมาเคยมาแต่ด้อมๆ มองๆ Grin Grin

แบบถ้ำมองหรือเปล่าครับ(ล้อเล่นนะครับ)..เชิญเลยครับกระทู้นี้เปิดให้เข้ามาอ่านและถามครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #711 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 01:20:33 PM »

Grin Grin ยิ้ม 2 ทีครับ ไปแระ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #712 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 01:54:31 PM »

มาอ่านต่อเลยครับเผื่ออาทิตย์จะได้มีเรื่องไปลองดูครับ...ติดไว้คือข้ 3 นี้ครับ

เรื่องตานั้นผมละไว้เขียนตอนหลังนะครับ เอาเรื่องมือกับปืนก่อนครับ

ผมได้มีโอกาสฝึกให้นักกีฬาใหม่ๆหลายคนและที่เห็นเกือบทุกคนจะมีปัญหาเรื่องนิ้วที่เหนี่ยวไกปืนนะครับ ทุกคนจะพยายามแหย่นิ้วเข้าไปในไกปืนให้ลึก(ไกปืนนะครับ Grin Grin)ที่สุดจนนิ้วสัมผัสโครงปืน ซึ่งมันผิดและมีผลต่อการยิงมากๆเลย ลองนึกภาพดูนะครับว่าถ้านิ้วที่เหนี่ยวไกปืนคุณสัมผัสกับโครงปืน เวลาคุณเหนี่ยวไกปืนทุกครั้ง คุณก็จะผลักปืนคุณไปทางซ้าย(สำหรับคนถนัดขวา)ทุกครั้ง ยิ่งถ้าคุณเหนี่ยวไกเร็วๆ มันยิ่งผลักใหญ่เลย เพราะหลายๆคนผสมกันระหว่างเร็วแถมแรงไปด้วยกัน ดังนั้นควรจะใช้หน้าสัมผัสของนิ้วที่เรียกว่าลายก้นหอยของนิ้วเหนี่ยวไกปืนครับ สังเกตุง่ายๆว่าเมื่อคุณเหนี่ยวไกปืนเข้ามาแล้ว คุณจะต้องเห็นช่องแสงระหว่างนิ้วกับปืน ไม่จำเป็นต้องมากครับแต่ต้องมีช่องแสงนี้ ถ้ามีแล้วแสดงว่านิ้วคุณไม่สัมผัสกับโครงปืน เวลาเหนี่ยวไกให้เหนี่ยวเข้ามาตรงๆโดยอาศัยการงอนิ้วข้อที่ 2 ครับไม่ใช่ทั้งนิ้วหรือข้อช่วงที่ติดกับฝ่ามือ. ผมหวังว่าเข้าใจนะครับ ถ้าไม่เข้าใจก็ถามใหม่ก็แล้วกัน คนที่ฝึกกับผมน่าจะเข้าใจแน่นอน Grin Grin Grin...ถ้าใครมีรูปช่วยขึ้นให้ด้วยก็ได้ครับ

ทีนี้มาว่าเรื่องปืนและการยิงกันบ้าง...จากที่เห็นเหมือนกัน นักกีฬาหลายคนไม่มีฐานของการยิงปืนที่ดีพอ ผมบอกไว้ก่อนเลยครับว่าคนที่ยิง IPSC ควรมีพื้นฐานที่ดีของปืนสั้นชาวบ้านมาก่อน(การยิงปั้นX)แล้วจะง่ายอีกมากครับ หลายๆคนให้ลองยิงเพลท 10 นิ้วที่ระยะ 15-20 เมตร ถ้าไม่มีฐานการยิงปืนสั้นชาวบ้านมาก่อนจะยิงถูกเป้าต่ำกว่า 75% หลายๆคนเข้าใจและสงสัยว่า..เอ...เราเล็งปืนไม่ดีหรือเปล่า เล็งไม่เป็นหรือเปล่า เพราะมือสั่นหรือเพราะเหตุผลต่างๆมากมาย...ผมยืนยันได้เลยว่าไม่ใช่ครับ ผมแทบจะบอกได้ว่า 99% เล็งปืนเป็น แต่ที่ยิงไม่ถูกเพราะ....เดินไก...ย้ำครับว่า..เดินไก...ไม่เป็น ผมเคยให้หลายคนลองคือให้เขาถือปืนและเล็ง ผมช่วยเดินไกให้ ส่วนใหญ่จะยิงถูกเพลทขนาด 10 นิ้วทั้งนั้น ผมถึงกล้าฟันธงว่าสาเหตุหลักมาจากการเดินไกเกือบทั้งสิ้น.

ในการยิงปืนนั้นส่วนที่ยากที่สุดคือ..การเดินไกอย่างไรไม่ให้รบกวนศูนย์ปืน...ครับจุดนี้เป็นจุดที่ยากที่สุด ผมขอแทรกเรื่องนี้นิดหนึ่งนะครับว่า ผมอ่านเจอในเวปนี้หลายกระทู้ถามเรื่อง ยิงปืนไม่แม่น ถือปืนไม่นิ่ง เดินไกไม่เนียนและอื่นๆ...ถ้าตอบแบบสนุก(อย่าโกรธนะล้อกันเล่นๆ Grin Grin)อย่างเพื่อนฝูง ก็ต้องตอบว่า วิธีแก้การยิงไม่แม่นก็คือยิงให้แม่น ถือปืนไม่นิ่งก็ถือให้นิ่งซะ... Grin Grin Grin
จริงๆแล้วถามนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านได้ทุกท่านครับว่า เขาถือปืนได้นิ่งหรือไม่ ตอบได้เลยว่าไม่มีใครถือปืนนิ่งได้สนิทหรอกครับ เอาง่ายๆครับแค่ชีพจรเราเต้นมันก็ทำให้ปืนไม่นิ่งแล้ว หรือแค่เรายืนตรงๆธรรมดาให้นิ่งๆยังไม่ได้เลยครับ เพราะเรายังมีชีวิตอยู่. คำถามตามมาคือ..อ้าวถ้าอย่างงั้นเขายิง 100 คะแนนเต็ม 20..อุ้ยขอโทษ Grin Grin....9X,10X ที่ระยะ 25 เมตรได้ตั้ง 3 ชุด 5 ชุด เขาทำได้อย่างไรกัน...ขอโทษครับ...ขอหยุดไว้ก่อน...เจ้านายมาตามไปอ่านหนังสือให้ฟังก่อนนอนแล้วครับ..กำลังมันส์อยู่เลย Grin Grin Grin

ผมจะลองอธิบายการลั่นไกแบบง่ายๆและรวบรัดให้คร่าวๆก่อนนะครับ แต่คงจะไม่ลงลึกมากๆในรายละเอียดและจะพูดถึงปืนออโต้เท่านั้น

โดยปรกติการลั่นไกปืนออโต้นั้นจะแยกได้เป็น 4 ส่วนดังนี้
1. จังหวะฟรี
2. จังหวะลั่นไก
3. จังหวะเบรก
4. จังหวะรีเซทของไก
1. เวลาจะหัดลั่นไกแบบ IPSC ผมอยากจะให้ถือปืนเล็งไปที่เป้าแล้วลองเดินไกแค่จังหวะที่ 1 เท่านั้นคือให้เดินไกเข้ามาแค่ถึงจังหวะเบรกแล้วคืนไกออกไป ตอนเริ่มต้นใหม่ๆทำช้าๆให้ได้ความรู้สึกหลายๆครั้งไม่ต้องรีบครับ ตอนคืนไกอย่าจากออกไปทันที ค่อยๆคืนไกออกไปให้นิ้วสัมผัสหน้าไกตลอดเวลา
2. พอรู้สึกดีแล้วทีนี้พอมาแตะที่จังหวะเบรกให้ค่อยๆเพิ่มน้ำหนักไกทีละนิดจนปืนลั่นออกไป..ช่วงนี้แหละครับที่จะยากสำหรับคนไม่เคย ส่วนใหญ่จะต้องการให้มันลั่นออกไปหรือบังคับให้ลั่นออกไป จริงๆแล้วควรจะเพิ่มน้ำหนักจนมันลั่นออกไปเองโดยไม่รู้ตัว...เทคนิกคือ..ใจเราครับ..เมื่อไหร่คุณเพิ่มน้ำหนักจนมันลั่นไปเอง คุณจะยิงถูกเป้าครับ ถ้าคุณนึกว่าปืนกำลังจะลั่นหรือบังคับให้มันลั่น คุณจะยิงไม่ถูกเป้าครับ....ลองดูนะครับ
3. พอลั่นแล้วปืนคุณจะมาอยู่ที่จังหวะเบรก ตรงนี้จะหยุดโดย Trigger stop หรือไม่ก็สุดแล้วแต่ปืนเรา อุบไกไว้ก่อนครับอย่าเพิ่งคืนไกทันที
4. มาที่จังหวะสุดท้าย พอคุณเริ่มคืนไกช้าๆ คุณจะได้ยินเสียงดัง กริ๊ก เบาๆ นั่นแหละครับจังหวะคืนไก ตรงจุดนี้ที่คุณสามารถลั่นไกได้ใหม่แล้ว...เวลาคืนไกจำไว้ว่าให้นิ้วสัมผัสอยู่กับไกปืนตลอดเวลา อย่าดีดออกไปทันที บางท่านเรียกว่าเลี้ยงหน้าไก คือนิ้วสัมผัสหน้าไกตลอดเวลา เพื่อที่ยิงนัดต่อไปจะไม่ตบไกเข้ามาทำให้เกิดอาการกระตุกไกปืน
นี่เป็นวิธีหัดคร่าวๆนะครับ ยิงปืนสั้นชาวบ้านก็เหมือนกัน เพิ่มน้ำหนักไกเหมือนกัน ที่แตกต่างกันก็คือท่ายิงการล๊อกร่างกาย การหายใจเข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ยืนยันได้ว่าทุกคนศูนย์ไม่ได้นิ่ง 100% แต่เขาจะรู้ว่าตรงไหนที่ยอมรับได้ โดยเฉพาะคือการลั่นไกโดยไม่ไปกระทบศูนย์ปืนที่จัดไว้...ผมถึงบอกว่าการยิงปืนที่ยากที่สุดคือ....ลั่นไกอย่างไรไม่ให้ไปกระทบกับศูนย์ที่จัดไว้
ลองดูครับเผื่อจะช่วยได้...ขอหยุดก่อนครับมีธุระอีกแล้ว Grin Grin Grin

วันนี้มาเขียนเรื่องตากันนะครับตามที่ค้างไว้.
ในการยิง IPSC นั้นนอกจากการยืน การกริปปืนและการลั่นไกแล้ว สิ่งที่สำคัญในความคิดผมก็คือการมองเห็นครับ นักกีฬาใหม่ๆที่ร่วมฝึกซ้อมกันส่วนใหญ่จะไม่เห็นเวลายิงปืนไปแล้ว สาเหตุที่ไม่เห็นเนื่องจากอาการสะดุ้งจากการยิงปืนเช่น เสียง รีคอยล์และหรืออื่นๆทำให้กระพริบตาหรือบางครั้งไปมองในสิ่งไม่จำเป็นเช่น สไลด์ถอย ปลอกกระสุนลอย ดังนั้นผมอยากแนะนำนักกีฬาใหม่ทุกท่านต้องพยายามฝึกยิงโดยการมองเห็น พยายามฝืนตาให้เห็นให้ได้ครับ เมื่อคุณเห็นแล้วคุณอาจจะแปลกใจมากเลยว่าคุณสามารถเห็นแม้กระทั่งหัวกระสุนวิ่งออกไปโดยเฉพาะยิงลูกซ้อม .45 คุณจะสามารถเห็นลูกกระสุนวิ่งจนกระทบเป้าด้วยซ้ำ แล้วคุณจะสงสัยว่าดวงตามนุษย์นั้นวิเศษขนาดไหน....อะๆ...ผมรู้นะว่าจะถามอะไรต่อไป Grin Grin Grin...ถ้ากำลังจะถามว่าแล้วฝึกอย่างไรถึงจะเห็นละก็คำตอบอยู่ตรงนี้ครับ

1. เริ่มต้นด้วยการโหลดกระสุนให้เต็มแม็กกาซีนแล้วไปหาสถานที่ๆมีฉากที่ปลอดภัยนะครับ ต้องแน่ใจนะว่าฉากนั้นปลอดภัยแน่นอนเวลาเรายืนใกล้ๆห่างสัก 2-3 เมตรไม่มีกระสุนกระเด็นกลับมาครับ
2. โหลดปืนแล้วยิงใส่กองดินให้เร็วที่สุดเท่าที่นิ้วคุณจะทำงานได้ อย่าลืมกริปปืนให้ดี ยืนให้ดี แล้วเหนี่ยวไกปืนให้เร็วที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้...ผมย้ำว่าเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้จนหมดแม็กกาซีนนะครับ อย่าหยุดนะครับ ถ้าคุณหยุดก่อนหมดแม็ก คุณจะเสียกระสุนฟรีๆ คุณยิงช้าก็เสียฟรีอีกเหมือนกัน

ข้อสำคัญที่ต้องทำระหว่างการฝึกและเวลายิงเพื่อที่จะเข้าใจคำว่ามองเห็นศูนย์ปืน
1. ไม่มีเป้าเพราะมีแต่กองดินเท่านั้น ดังนั้นไม่ต้องมองเป้านะครับ มองแต่ศูนย์ปืนคุณอย่างเดียว สมาธิทั้งหมดอยู่ที่ศูนย์หน้าเท่านั้น
2. เหนี่ยวไกไปให้เร็วที่สุดจนหมดแม็กกาซีน(อย่าเสียดาย) ลงทุนครั้งนี้คุ้มแน่นอน. อย่าหยุดระหว่างครึ่งทาง
3. นัด 1 หรือ 2 ไม่เห็นไม่เป็นไรแต่คุณจะเริ่มเห็นศูนย์ปืนคุณเต้นในนัดต่อๆไปอย่างแน่นอน.
ถ้ามีเพื่อนช่วยถ่าย VDO ให้และถ้าคุณกริปดี ยืนดี คุณจะแปลกใจมากว่าคุณยิงอย่างไรทำไมกลุ่มมันดีขนาดนั้น ทั้งยังเห็นศูนย์เต้นขึ้นลงจริงๆเวลาที่คุณยิงเร็วสุดความสามารถแล้ว...คุณจะลืมคำว่า Double tapp ไปเลยเพราะในเมื่อคุณยิงเร็วที่สุดเท่าที่คุณทำได้แล้วยังเห็นศูนย์ แล้วจะแท๊ปไปทำไม Huh Huh

ผมให้ข้อมูลคร่าวๆแค่นี้ไปฝึกก่อนนะครับ ถ้าได้ลองแล้วผมจะให้บทต่อไปกับคนที่ลองเพื่อพัฒนาต่อครับ ขอให้ไปลองก่อนแล้วค่อยคุยกันอีกทีครับ
.

pitchy
My heart...My Soul...My Gun
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #713 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 02:21:58 PM »

ขอบพระคุณ คุณครูมากครับ ผมไปฝึกการเหนี่ยวไก แล้วครับรู้สึกดีขึ้น การจับจังหวะไกแม่นยำขึ้นครับ
เสาร์อาทิตย์นี้คงต้องไปทบทวนและต่อด้วยการฝึกสายตาครับ  หลงรัก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #714 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 02:36:56 PM »

ขอบพระคุณ คุณครูมากครับ ผมไปฝึกการเหนี่ยวไก แล้วครับรู้สึกดีขึ้น การจับจังหวะไกแม่นยำขึ้นครับ
เสาร์อาทิตย์นี้คงต้องไปทบทวนและต่อด้วยการฝึกสายตาครับ  หลงรัก

ถ้าคำตอบผมและเรื่องที่ผมเขียนช่วยในการยิง IPSC ของคุณได้ ผมก็ดีใจแล้วครับ Grin Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #715 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 07:27:55 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก ใครไปลองยิงกองดินมาแล้วบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #716 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:06:38 PM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก ใครไปลองยิงกองดินมาแล้วบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ว่าจะไปหาลองเหมือนกันครับ... ไว้กลับไปจะขอลองซะหน่อย... ที่คิดว่าแต่แท้จริงอาจจะไม่เห็นก็ได้... ขอไปลองตามวิธีพี่ Pheonix ให้หายคาใจครับ Grin Grin
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #717 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:21:10 PM »

Grin Grin สวัสดีครับ ต้องลองครับ สอง สาม แม๊ก แต่ขอบอกว่า คุ้มครับ แล้วจะเห็นว่าศูนย์มันเต้นอย่างไร แนวไหน ตรงหรือไม่ ที่สําคัญกลับมาที่เดิมหรือเปล่าครับ  Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #718 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:03:26 PM »

Grin Grin Grin Grin   good morning krub  Shocked Shocked Shocked Shocked

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 05:02:04 PM »

Grin Grin Grin Grin   good morning krub  Shocked Shocked Shocked Shocked

Good afternoon และต่อด้วย Good evening เลยครับ Grin Grin หลงรัก หลงรัก
ตอนนี้อยู่ประเทศไหนครับ... Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 62
  พิมพ์