เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160187 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #765 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 07:24:51 PM »

ปืนโอเพ่น...ยิงเพราะสายตาก็มี   แถมด้วย..ยิงมันส์กว่ากันเยอะ  ก็มี

ถ้าสายตามองใกล้ไม่ค่อยดี มองใกลก้ไม่ค่อยชัวร์..(สายตาเป็นทั้งสั้น/ยาว/)   แถมมีเอียงเล็กน้อย  .. ..ทำอย่างไรดีล่ะครับ Grin Grin หลงรัก

ตาผมก็สั้นเอียง 1 ข้าง และยาว 1 ข้างครับ....เลยยิงดี Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #766 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2007, 09:33:29 PM »

thanks krup.
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #767 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:45:13 AM »

ผมเขียนมาตั้งนานแต่ไม่เคยเขียนวิธีการซ้อมแห้งเลย ทั้งๆที่การซ้อมแห้งนั้นสำคัญมากๆสำหรับนักกีฬา IPSC วันนี้รู้สึกมันเบื่อๆซึมๆ ก็เลยจะมาเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้ไว้เป็นแนวทาง สำหรับผู้ที่สนใจครับ

การยิง IPSC นั้นนักกีฬาใหม่หลายคนเข้าใจว่าต้องไปสนามและยิงกับยิงเท่านั้นเพื่อที่จะให้เก่ง แต่ในความเป็นจริงแล้วการไปสนามยิงปืนนั้นจริงๆแล้วเราไปเรียนรู้ใน 3 เรื่องเป็นหลักเท่านั้นครับ
1. การมองศูนย์ปืน
2. การลั่นไก
3. ความรู้สึกของรีคอยล์ของปืน
อย่างต่อมาที่เราทำในสนามก็คือ...การทดสอบ....สิ่งที่เราทำการบ้านมาคือการซ้อมแห้ง
เหตุผลที่ผมเขียนอย่างงั้นเพราะ การซ้อมชักปืนและเริ่มต้นทุกท่าทั้ง Condition 2และ3 การเปลี่ยนแม็กกาซีน การเคลื่อนไหว การวาดเป้าและอื่นๆ สามารถเรียนรู้มาจากการยิงแห้งทั้งสิ้น ขอเพียงเราพอมีพื้นที่ๆลับตาคนหน่อย(เดี๋ยวเขาจะหาว่าบ้าครับ Grin)และที่สำคัญที่สุดคือมีใจจะทำ เท่านั้นเอง ดังนั้นการซ้อมแห้งนั้นจะทำให้คุณประหยัดเงินและเวลาในการขับรถไปที่สนามได้มากๆเลย

คุณมั่นใจได้ 100 % เลยว่านักกีฬา IPSC ทุกคนที่เก่งนั้นผ่านการซ้อมแห้งชนิดที่คนไม่เข้าใจเห็นเข้าเรียกว่าคนบ้ากันมาแล้วทุกคน ดังนั้นผมจึงจะมาเริ่มเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้นำไปฝึกหัดกัน บอกไว้ก่อนนะครับว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ผมคิด แต่มาจากการที่ชอบศึกษาแล้วบางทีก็นำมาประยุกต์ใช้กับตนเอง ไม่ใช่สูตรสำเร็จ ซึ่งแต่ละคนสามารถนำไปดัดแปลงแก้ไขและเพิ่มเติมกัน แต่นี่เป็นแนวทางให้สำหรับนักกีฬาใหม่ที่ไม่มีข้อมูลเท่านั้นครับ

ก่อนที่จะเริ่มขอให้เข้าใจก่อนนะครับว่า ถ้าคุณเริ่มต้นได้ถูกทาง คุณจะประหยัดเวลาไปมากเลยแต่ถ้าคุณเริ่มผิดถึงเวลาจะมาแก้ไขมันกินเวลามากๆเลย ยกตัวอย่างเช่นสูตรคูณ ตอนคุณท่องใหม่ๆมันก็ยากนะ เดี๋ยวท่องแล้วก็ลืม แต่สิ่งที่ยากกว่าคือ หลังจากคุณท่องบ่อยๆจนจำได้ดีแล้วและต้องการจะลืมมัน นี่สิยากกว่าการจะท่องเสียอีก ไม่เชื่อลองดูครับว่าคุณจะทำอย่างไรให้ลืมสูตรคูณที่คุณท่องได้แล้ว... Grin Grin Grin

Saul Kirsch เขียนไว้ในหนังสือว่า การฝึกไม่ได้ทำให้คุณสมบูรณ์แบบ แต่การฝึกทำให้มันมั่นคงถาวร

เรามาเริ่มกันเลยครับ สิ่งแรกที่คุณต้องการก็คือ เป้า IPSC, Pro Timer และอุปกรณ์ที่คุณใช้ หาพื้นที่ในบ้านคุณสักแห่งที่ปลอดภัย..ย้ำนะครับว่าต้อง ปลอดภัย จริงๆ ถ้าพื้นที่น้อยก็ลองทำเป้า IPSC ขนาดย่อส่วนเอานะครับ

บทที่ 1 การยืนยันศูนย์ปืน ครับ
ติดเป้าไว้ที่ผนัง ยืนห่างจากเป้าสัก 6 เมตร เริ่มที่ใกล้ก่อนครับ ไม่ต้องตั้งเวลานะครับ เราต้องการแค่สัญญาณเสียงเท่านั้น

ขั้นที่ 1
หลังจากได้ยินสัญญาณให้ชักปืนเล็งไปที่เป้า ไม่ต้องเหนี่ยวไกใดๆทั้งสิ้น ใช้เวลาเท่าที่ต้องการ ชักแล้วลองเช็กดูว่าทุกอย่างถูกต้อง ทำอย่างงี้สัก 10-20 ครั้ง อย่าลืมนะครับว่าไม่ต้องการเร็วแต่ต้องการให้มันลื่น ลื่นแล้วจะเร็วครับ เร็วแต่ไม่ลื่นมันจะช้าครับ

ขั้นที่ 2
ลองตั้งเวลาครั้งแรกสัก 2 วินาทีดูครับ ทำทุกอย่างเหมือนขั้นต้น แต่ทีนี้ทำในเวลาที่จำกัด ลองทำสัก 10 ครั้งครับ ถ้าอยู่และถูกต้องหมดทุกครั้งก็ลดเวลาลงทีละ 0.10 วิ ทุกๆครั้งที่ลดเวลาลงให้ลองสัก 10 ครั้งและทุกครั้งต้องสมบูรณ์แบบคือ ศูนย์หน้าหลังได้และอยู่ในโซน A เท่านั้น

ขั้นที่ 3
เมื่อคุณลดเวลาลงจนคุณมีสักครั้งหรือ 2 ครั้งที่ทำไม่ได้ ให้ถอยกลับไป 0.1วิ อีก หลังจากคุณถอยไปแล้วคุณทำได้ทุกครั้ง นั่นแหละครับ Par Time ของคุณ(อธิบายง่ายว่า ความสามารถที่มั่นใจในขณะนั้น) ตอนนี้คุณจะรู้ Par Time ของคุณเรียบร้อย บันทึกไว้นะครับ

วันแรกเอาแค่นี้ก่อนครับ เฉพาะตอนนี้คุณได้ชักปืนไปแล้วหลายๆครั้งแล้ว เพราะถ้าคุณทำตามที่ผมบอก สมมุติว่า Par Time คุณอยู่ที่ 1.5 วิ คุณก็ชักปืนไปแล้วร่วม 70 ครั้งเป็นอย่างน้อย.

ขอตัวไปทำธุระก่อนครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อไปให้ครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 11:55:40 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #768 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:14:35 PM »

ขออนุญาต ถามหน่อยนะครับ พระอาจารย์ . . . ที่จริงอยากได้ กล็อก 17 แต่พอดีตอนนี้กำลังจะได้ กล็อก 19 มา ไม่ทราบว่า หากเราใช้กล็อก 19 ลงแข่งไอพีเอสซี จะได้เปรียบ - เสียเปรียบ เทียบกับ กล็อก 17 อย่างไรบ้างครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #769 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 01:44:25 PM »

ขออนุญาต ถามหน่อยนะครับ พระอาจารย์ . . . ที่จริงอยากได้ กล็อก 17 แต่พอดีตอนนี้กำลังจะได้ กล็อก 19 มา ไม่ทราบว่า หากเราใช้กล็อก 19 ลงแข่งไอพีเอสซี จะได้เปรียบ - เสียเปรียบ เทียบกับ กล็อก 17 อย่างไรบ้างครับ . . .

....เปรียบเทียบกับ G17 แล้ว G19 เสียเปรียบครับ
ทั้งความจุกระสุนจุน้อยกว่า และความยาวลำกล้องสั้นกว่า ซึ่งจะมีผลในตอนสเตทวัดกระสุนครับ....

หากใช้เล่น IPSC รุ่น PD แนะให้เลือก G17 หรือ CZ - SP01 ไปเลยครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #770 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 02:21:32 PM »

บางท่านมีpro timer Grin Grinแต่ใช้ไม่ค่อยเป็น เผลอๆ อ.นกไฟต้องสอนวิธีใชัpro timerด้วยแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #771 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 02:39:38 PM »

บางท่านมีpro timer Grin Grinแต่ใช้ไม่ค่อยเป็น เผลอๆ อ.นกไฟต้องสอนวิธีใชัpro timerด้วยแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องจริงครับ...ผมเห็นหลายคนมี Pro Timer แต่ใช้แค่เป็นสัญญาณเริ่มต้นเท่านั้นจริงๆครับ...น่าเสียดาย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #772 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 02:43:42 PM »

....เปรียบเทียบกับ G17 แล้ว G19 เสียเปรียบครับ
ทั้งความจุกระสุนจุน้อยกว่า และความยาวลำกล้องสั้นกว่า ซึ่งจะมีผลในตอนสเตทวัดกระสุนครับ....

หากใช้เล่น IPSC รุ่น PD แนะให้เลือก G17 หรือ CZ - SP01 ไปเลยครับ...

เสียเปรียบจริงตามที่พี่นาจาว่า...แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือฝีมือครับ Grin Grin Grin
พี่ณรงค์ศักดิ์ใช้ Glock เดิมๆของแก แต่แกก็ชนะได้ทั้งๆที่ไม่ใช่มือ Production อาชีพ Grin Grin Grin... ทั้งๆที่หลายท่านบอกว่า SP-01 ได้เปรียบ Glock ดังนั้นหัวใจสำคัญที่สุดคือฝีมือจริงๆ Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #773 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 02:51:28 PM »

แหม๋...พูดถึงการใช้โปรไทเม่อร์แล้วสะดุ้งโหยงเลยครับ   ผมบอกตรงๆ.. beep! ปัง หรือ ปังๆ....แล้วก้มดูเวลา   หรือตั้งไว้กดตอนซ้อมแห้ง     ราคาหลายพันใช้แค่250บาทเองครับ555 Grin Grin Grin

นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #774 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 04:57:22 PM »

เรื่องโปร ผมก็ยังตั้งไม่เป็นเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ใช้อย่างเดียวเลย  เพื่อนมาให้ไม่มีคู่มือด้วย  beep! ปัง  แค่นั้นจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #775 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 12:49:10 AM »

Grin Grin Grin       หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก     Shocked Shocked Shocked Shocked

อุอุ...อิอิ...

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #776 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 08:51:21 AM »

รูปน้อยไปนิดนะครับ ตื่นเช้ามาอยากดูรูปเยอะๆ เพลินดีครับ    Grin
ขอบคุณมากครับ  Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #777 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 02:33:38 PM »

ขั้นที่ 3
เมื่อคุณลดเวลาลงจนคุณมีสักครั้งหรือ 2 ครั้งที่ทำไม่ได้ ให้ถอยกลับไป 0.1วิ อีก หลังจากคุณถอยไปแล้วคุณทำได้ทุกครั้ง นั่นแหละครับ Par Time ของคุณ(อธิบายง่ายว่า ความสามารถที่มั่นใจในขณะนั้น) ตอนนี้คุณจะรู้ Par Time ของคุณเรียบร้อย บันทึกไว้นะครับ

วันแรกเอาแค่นี้ก่อนครับ เฉพาะตอนนี้คุณได้ชักปืนไปแล้วหลายๆครั้งแล้ว เพราะถ้าคุณทำตามที่ผมบอก สมมุติว่า Par Time คุณอยู่ที่ 1.5 วิ คุณก็ชักปืนไปแล้วร่วม 70 ครั้งเป็นอย่างน้อย.

ครั้งที่แล้วผมจบไว้ตรงที่คุณรู้ Par Time ของตัวเองแล้ว

เมื่อไหร่หรือวันต่อๆไปที่คุณเริ่มต้นใหม่ก็จะเริ่มแบบนี้นะครับ

เริ่มจากการชักซองโดยไม่จำกัดเวลา 10 ครั้งและทุกๆครั้งจะต้องอยู่ในโซน A นะครับ พอเข้าที่เข้าทางดีแล้ว
ตั้งเวลา Pro timer ของคุณให้สูงกว่า Par Time ของคุณที่ทำได้ 0.1 วิ และเริ่มชักจากซองอีก 10 ครั้ง
ต่อมาตั้งเวลาให้เท่ากับ Par Time ของคุณแล้วชักปืนจากซองอีก 10 ครั้ง
ขั้นสุดท้ายคือ ลดเวลาลงจาก Par Time ของคุณ 0.1 วิอีก 10 ครั้ง เมื่อคุณทำในขั้นนี้คุณชักปืนอาจจะได้หรือไม่ได้โซน A อาจจะกริปปืนไม่ได้ดี ก็ไม่ใช่ปัญหา(เพราะไม่ใช่Par Timeของคุณ) ทำไปเรื่อยๆแล้วคุณจะทันมันอย่างแน่นอน
แต่ต้องจำไว้ว่าในเวลา Par Time ของคุณต้องได้โซน A เท่านั้นและกริปปืนต้องถูกต้องด้วย

เมื่อคุณทำไปบ่อยๆเวลา Par Time ของคุณก็จะลดลงเรื่อยๆ พอลดลงคุณก็เริ่มลดตามลงมาและทำเหมือนขั้นตอนที่บอกไว้ขั้นต้น ถ้าคุณทำทุกวันทำสัก 1 เดือนคุณจะเห็นว่าคุณลดเวลาลงไปได้เท่าไหร่ ถ้าคุณจดบันทึกไว้ตั้งแต่ครั้งแรก

ขอยืนยันครับว่า ผมใช้วิธีนี้ลดเวลาของคนที่ชักปืนเป็นแล้วยิงเป้าที่ระยะ 6 เมตรจากยิงได้โซน A ในเวลา 1.6 วิจนเหลือแค่ 1.10 วิกว่าๆ ในเวลา 10 นาทีเท่านั้นครับและยืนยันว่ามันสามารถลดเวลาให้ทุกคนได้ครับ

นี่แค่ขั้นต้นไม่ได้ลั่นไก แค่ยืนยันว่าคุณชักปืนแล้วศูนย์ปืนคุณจะอยู่ในโซน A กริปปืนต้องถูกต้องนะครับ มันยังมีอีกมากมายเลยที่ต้องค่อยๆฝึก แต่แบบนี้คุณประหยัดเงินได้แน่นอน พอครบอาทิตย์ก็ไปเสียเงินที่สนามสัก 100 กว่าบาทหรือกระสุน 10 นัดดูว่าที่ทำมา เวลามาสอบจริงจะเป็นอย่างไรบ้าง
สิ่งที่ต้องทำใจคือว่ามันไม่ได้ยิงมันไม่สนุก แต่คุณจะพัฒนาได้เร็วขึ้นสิ่งที่คุณได้และก็สนุกคือดูว่าเมื่อไหร่คุณจะชนะเวลาเดิมของคุณครับ

ลองให้สนุกนะครับ ถ้าทำได้แบบที่ผมเขียนแล้วคุณยังไม่สามารถพัฒนาความเร็วในการชักจากซองละก็ เลิกอ่านสิ่งที่ผมเขียนได้เลย แสดงว่าที่ผมเขียนมาไร้สาระแน่นอนครับ...ลองดูครับ... Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2007, 02:42:17 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #778 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 03:04:14 PM »

ยังไงก็ไม่เลิกอ่านครับ.......... Grin Grin Grin

รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา  อาจช่วยพาอัพคลาสพลาดได้ไง.......ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #779 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:00:01 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin sawadee krub  Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked  ou ou....ei ei

หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 62
  พิมพ์