เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160026 ครั้ง)
pitchy
My heart...My Soul...My Gun
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #780 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:47:50 AM »

ขอบคุณครูนกไฟมากครับ ผมได้นำเอาวิชาความรู้ที่ได้ไป
ใช้ในการแข่งที่ภูเก็ตเมื่อวันที่ 25 กุมภา ผลน่าพอใจครับ เสียดาย
ว่าใน Division Standard มีสูงสุดแค่ Class A ที่ลงมาแข่งทำให้อด
ปรับ Class แต่ไม่เป็นไรครับจะนำวิชาความรู้ไปพัฒนาตัวเองต่อครับ
...อยากเจอครูนกไฟครับ ยังไงขอเชิญที่สนามพัทลุงวันที่ 17-17 มีนาครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #781 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:23:16 PM »

ขอบคุณครูนกไฟมากครับ ผมได้นำเอาวิชาความรู้ที่ได้ไป
ใช้ในการแข่งที่ภูเก็ตเมื่อวันที่ 25 กุมภา ผลน่าพอใจครับ เสียดาย
ว่าใน Division Standard มีสูงสุดแค่ Class A ที่ลงมาแข่งทำให้อด
ปรับ Class แต่ไม่เป็นไรครับจะนำวิชาความรู้ไปพัฒนาตัวเองต่อครับ
...อยากเจอครูนกไฟครับ ยังไงขอเชิญที่สนามพัทลุงวันที่ 17-17 มีนาครับ

ขอบคุณนะครับที่ชวน แต่ผมยังไม่มีโอกาสลงมาทางใต้เลยครับส่วน 17 มีนา คงจะอยู่แถวภาคกลางนะครับ ถ้ามีโอกาสลงมาใต้ผมต้องแวะเยี่ยมแน่นอนครับ

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #782 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:28:19 PM »

ตามมาอ่านขอความรู้เช่นเคยครับพี่...

รบกวนถามครับหากต้องเดินทางแล้วไม่ได้นำปืนติดตัวไปด้วยนี่พอจะซ้อมอะไรเพื่อพํฒนาได้บ้างครับ... นอกจากวิ่ง

ขอบคุณครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #783 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:39:18 PM »

ตามมาอ่านขอความรู้เช่นเคยครับพี่...

รบกวนถามครับหากต้องเดินทางแล้วไม่ได้นำปืนติดตัวไปด้วยนี่พอจะซ้อมอะไรเพื่อพํฒนาได้บ้างครับ... นอกจากวิ่ง

ขอบคุณครับ

หัดวาดสายตาให้เร็วครับ ซ้ายไปขวาใกล้ ขวาไปซ้ายใกล้ ซ้ายไปขวาไกล ขวาไปซ้ายไกล บนลงล่าง ล่างขึ้นบน
วิธีหัดนะครับ ตักสติกเกอร์ขนาดวง 1 นิ้วสีดำ 2 วงและสีขาว 0.5นิ้ว 2 วง นำวงขาวมาติดไว้ตรงกลางของวงดำ จะทำให้ได้สติกเกอร์มา 2 วงโดยมีขาวอยู่ตรงกลางของวงดำ
ขั้นแรกเอาสติกเกอร์ติดห่างกัน 1 เมตร นั่งอยู่ตรงกลางห่างเท่าไหร่ตามสะดวกครับ
ทีนี้ตามองจุดขาวของวงหนึ่ง มองสีขาวให้ชัด โดยไม่หันหน้ากรอกแต่ตาไปมองสีขาวของอีกวง มองให้ชัดเหมือนกัน
ทำอย่างงี้สลับไปมาสักพักใหญ่ๆจะรู้สึกปวดตามึนหัว ก็หยุดพัก สะดวกเมื่อไหร่ก็เริ่มใหม่ จะทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้นครับ
พอเก่งแล้วก็ติดให้ห่างกันมากๆทำเหมือนเดิม แต่ทีนี้หันหน้าก่อนตาจะเหลือบมา(เพราะมันห่างเกินระยะตาที่เห็น) นี่สำหรับเป้าที่ติดห่างกันมากๆ
บนลงล่าง ล่างขึ้นบนก็ทำแบบเดียวกัน ทุกอย่างฝึกได้หมดครับ

มือถืออะไรก็ได้ วิ่งแล้วหยุดโดยให้ยอดของสิ่งที่ถืออยู่ในเป้าที่กำหนดโดยไม่แกว่งไปมา ถ้าเจอกันจะอธิบายได้ง่ายหน่อยครับ พรุ่งนี้เจอกันที่เดิมครับ

Triple 6 เป็นไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้วครับ... Grin Grin Grin Grin

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #784 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:53:02 PM »

ขอบคุณครับ

หัดวาดสายตาให้เร็วครับ ซ้ายไปขวาใกล้ ขวาไปซ้ายใกล้ ซ้ายไปขวาไกล ขวาไปซ้ายไกล บนลงล่าง ล่างขึ้นบน
วิธีหัดนะครับ ตักสติกเกอร์ขนาดวง 1 นิ้วสีดำ 2 วงและสีขาว 0.5นิ้ว 2 วง นำวงขาวมาติดไว้ตรงกลางของวงดำ จะทำให้ได้สติกเกอร์มา 2 วงโดยมีขาวอยู่ตรงกลางของวงดำ
ขั้นแรกเอาสติกเกอร์ติดห่างกัน 1 เมตร นั่งอยู่ตรงกลางห่างเท่าไหร่ตามสะดวกครับ
ทีนี้ตามองจุดขาวของวงหนึ่ง มองสีขาวให้ชัด โดยไม่หันหน้ากรอกแต่ตาไปมองสีขาวของอีกวง มองให้ชัดเหมือนกัน
ทำอย่างงี้สลับไปมาสักพักใหญ่ๆจะรู้สึกปวดตามึนหัว ก็หยุดพัก สะดวกเมื่อไหร่ก็เริ่มใหม่ จะทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้นครับ
พอเก่งแล้วก็ติดให้ห่างกันมากๆทำเหมือนเดิม แต่ทีนี้หันหน้าก่อนตาจะเหลือบมา(เพราะมันห่างเกินระยะตาที่เห็น) นี่สำหรับเป้าที่ติดห่างกันมากๆ
บนลงล่าง ล่างขึ้นบนก็ทำแบบเดียวกัน ทุกอย่างฝึกได้หมดครับ

มือถืออะไรก็ได้ วิ่งแล้วหยุดโดยให้ยอดของสิ่งที่ถืออยู่ในเป้าที่กำหนดโดยไม่แกว่งไปมา ถ้าเจอกันจะอธิบายได้ง่ายหน่อยครับ พรุ่งนี้เจอกันที่เดิมครับ

Triple 6 เป็นไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้วครับ... Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณมากครับพี่ที่เข้ามาให้ความรู้... พรุ่งนี้อดครับ... ผมจะกลับไทยคืนวันที่ ๗ ครับ

Tripple Six ที่ ๑๕ หลา ผมยังมีห้อยขอบ A อยู่หนึ่งนัดครับ... split ที่เฉลี่ย ๑.๐๐ - ๑.๐๕ วินาที  ครับ

วันก่อนก็ลองมือเดียวบ้าง ไม่ได้เรื่องครับ ไปไม่เป็นเลย... งงตัวเองตั้งแต่ท่ายิงมือเดียว... ไม่เคยหัดเลย... แต่ก็แปลกดีที่ซ้ายยิงได้ดีกว่าขวา ทั้งที่ถนัดขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2007, 09:54:33 PM โดย จินตา <ALittleWicked> » บันทึกการเข้า
man_guns
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #785 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 04:11:07 PM »

:-*         การที่จะเริ่มต้องหาคนที่เก่งจิงๆๆไม่งั้นอันตรายได้คับ[/glow][/shadow][/color]   หลงรัก  :-*
jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #786 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 09:06:59 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับเรื่อง  IPSC

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #787 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:29:28 PM »

ขอขอบคุณมากครับ

อรินทราช 26
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #788 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:58:03 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับเรื่อง  IPSC

ขอขอบคุณมากครับ

ด้วยความยินดีครับ.. Grin Grin Grin
ผมอยากย้ำนิดนะครับว่า IPSC เป็นแค่เกมส์กีฬายิงปืนเหมือนกับปืนสั้นชาวบ้าน, 5นัด 6 วิ หรือเกมส์อื่นๆเท่านั้นนะครับ Grin Grin Grin

George
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #789 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 04:02:02 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปร่วมฝึกซ้อมด้วยเลยครับ

ภาระกิจรัดตัวครับ  ตอนนี้ไม่ได้เกียสร์ว่างแล้ว

เข้าเกียร์สี่เดินหน้าเต็มตัวเลยครับ  Grin

คาดว่าอีกสัก 2-3อาทิตย์อาจได้เข้าไปร่วม เคาะสนิมด้วยคนครับ

แต่ยังฝึก ชักจากซอง ตามที่ท่านอาจารย์บอกอยู่ครับ

และเพิ่มการเปลี่ยนแม็กด้วย  Wink
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #790 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 08:21:24 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปร่วมฝึกซ้อมด้วยเลยครับ

ภาระกิจรัดตัวครับ ตอนนี้ไม่ได้เกียสร์ว่างแล้ว

เข้าเกียร์สี่เดินหน้าเต็มตัวเลยครับ Grin

คาดว่าอีกสัก 2-3อาทิตย์อาจได้เข้าไปร่วม เคาะสนิมด้วยคนครับ

แต่ยังฝึก ชักจากซอง ตามที่ท่านอาจารย์บอกอยู่ครับ

และเพิ่มการเปลี่ยนแม็กด้วย Wink

ว่างๆ ก่อนค่อยเจอกันครับ.... Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
pitchy
My heart...My Soul...My Gun
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #791 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 02:14:22 PM »

ขอยืนยันครับว่าฝึกตามที่ครูนกไฟบอก....แล้วจะได้ผลครับ
เพราะที่1 ClassC....ที่พัทลุงเมื่อ 17-18 มีนา ผมเข้าที่ 1 ครับ หลงรัก
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #792 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 02:58:52 PM »

ยินดีด้วยครับ น้องตั๊บ Wink Grin หลงรัก น้ำลายหก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #793 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:26:53 PM »

ขอยืนยันครับว่าฝึกตามที่ครูนกไฟบอก....แล้วจะได้ผลครับ
เพราะที่1 ClassC....ที่พัทลุงเมื่อ 17-18 มีนา ผมเข้าที่ 1 ครับ หลงรัก

ขอบคุณที่ชมและยินดีด้วยครับที่ได้ที่1 C Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #794 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 05:15:43 PM »

ขอบคุณที่ชมและยินดีด้วยครับที่ได้ที่1 C Grin Grin Grin

ยินดีด้วยครับ... Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 62
  พิมพ์