เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:28:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160217 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #900 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:34:22 PM »

วันนี้มาเขียนเรื่องตากันนะครับตามที่ค้างไว้.
ในการยิง IPSC นั้นนอกจากการยืน การกริปปืนและการลั่นไกแล้ว สิ่งที่สำคัญในความคิดผมก็คือการมองเห็นครับ นักกีฬาใหม่ๆที่ร่วมฝึกซ้อมกันส่วนใหญ่จะไม่เห็นเวลายิงปืนไปแล้ว สาเหตุที่ไม่เห็นเนื่องจากอาการสะดุ้งจากการยิงปืนเช่น เสียง รีคอยล์และหรืออื่นๆทำให้กระพริบตาหรือบางครั้งไปมองในสิ่งไม่จำเป็นเช่น สไลด์ถอย ปลอกกระสุนลอย ดังนั้นผมอยากแนะนำนักกีฬาใหม่ทุกท่านต้องพยายามฝึกยิงโดยการมองเห็น พยายามฝืนตาให้เห็นให้ได้ครับ เมื่อคุณเห็นแล้วคุณอาจจะแปลกใจมากเลยว่าคุณสามารถเห็นแม้กระทั่งหัวกระสุนวิ่งออกไปโดยเฉพาะยิงลูกซ้อม .45 คุณจะสามารถเห็นลูกกระสุนวิ่งจนกระทบเป้าด้วยซ้ำ แล้วคุณจะสงสัยว่าดวงตามนุษย์นั้นวิเศษขนาดไหน....อะๆ...ผมรู้นะว่าจะถามอะไรต่อไป   ...ถ้ากำลังจะถามว่าแล้วฝึกอย่างไรถึงจะเห็นละก็คำตอบอยู่ตรงนี้ครับ

1. เริ่มต้นด้วยการโหลดกระสุนให้เต็มแม็กกาซีนแล้วไปหาสถานที่ๆมีฉากที่ปลอดภัยนะครับ ต้องแน่ใจนะว่าฉากนั้นปลอดภัยแน่นอนเวลาเรายืนใกล้ๆห่างสัก 2-3 เมตรไม่มีกระสุนกระเด็นกลับมาครับ
2. โหลดปืนแล้วยิงใส่กองดินให้เร็วที่สุดเท่าที่นิ้วคุณจะทำงานได้ อย่าลืมกริปปืนให้ดี ยืนให้ดี แล้วเหนี่ยวไกปืนให้เร็วที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้...ผมย้ำว่าเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้จนหมดแม็กกาซีนนะครับ อย่าหยุดนะครับ ถ้าคุณหยุดก่อนหมดแม็ก คุณจะเสียกระสุนฟรีๆ คุณยิงช้าก็เสียฟรีอีกเหมือนกัน

ข้อสำคัญที่ต้องทำระหว่างการฝึกและเวลายิงเพื่อที่จะเข้าใจคำว่ามองเห็นศูนย์ปืน
1. ไม่มีเป้าเพราะมีแต่กองดินเท่านั้น ดังนั้นไม่ต้องมองเป้านะครับ มองแต่ศูนย์ปืนคุณอย่างเดียว สมาธิทั้งหมดอยู่ที่ศูนย์หน้าเท่านั้น
2. เหนี่ยวไกไปให้เร็วที่สุดจนหมดแม็กกาซีน(อย่าเสียดาย) ลงทุนครั้งนี้คุ้มแน่นอน. อย่าหยุดระหว่างครึ่งทาง
3. นัด 1 หรือ 2 ไม่เห็นไม่เป็นไรแต่คุณจะเริ่มเห็นศูนย์ปืนคุณเต้นในนัดต่อๆไปอย่างแน่นอน.
ถ้ามีเพื่อนช่วยถ่าย VDO ให้และถ้าคุณกริปดี ยืนดี คุณจะแปลกใจมากว่าคุณยิงอย่างไรทำไมกลุ่มมันดีขนาดนั้น ทั้งยังเห็นศูนย์เต้นขึ้นลงจริงๆเวลาที่คุณยิงเร็วสุดความสามารถแล้ว...คุณจะลืมคำว่า Double tapp ไปเลยเพราะในเมื่อคุณยิงเร็วที่สุดเท่าที่คุณทำได้แล้วยังเห็นศูนย์ แล้วจะแท๊ปไปทำไม 

ผมให้ข้อมูลคร่าวๆแค่นี้ไปฝึกก่อนนะครับ ถ้าได้ลองแล้วผมจะให้บทต่อไปกับคนที่ลองเพื่อพัฒนาต่อครับ ขอให้ไปลองก่อนแล้วค่อยคุยกันอีกทีครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #901 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:35:48 PM »

คำถาม..........

ขอสอบถามครับว่าปืนopenถ้าลำกล้อง 5 นิ้วแบบไฮบริด(ไม่มีคอม)กับไม่ใช่ไฮบริดแต่มีคอมมีช่องพอร์ตซึ่งรวมลำกล้องแล้วยาวกว่า6นิ้วให้ความนิ่งและความเร็วต่างกันมากแค่ไหน

คำตอบ..........

คุณปริญญา ถามปืน Open แต่ใช้ไฮบริดไม่มีคอมพ์เลยงงครับ
ผมตอบทั่วไปก่อนนะครับ...ลำไฮบริด(ไม่มีคอมพ์)ปรกติจะไม่ใส่ใน Open ครับแต่จะใส่ลำแบบไทรบริดแทนซึ่งมีคอมพ์ในตัว ความยาวทั้งตัว 6 นิ้วครับ ถ้ายิงเทียบกับลำแบบ STI แต่ติดคอมพ์ ความเร็วของกระสุนในลำ STI ติดคอมพ์สูงกว่าไม่น้อยครับ
ความนิ่งในที่นี้คงหมายถึงอาการของปืนหรือรีคอยล์เวลายิงนะครับ 2 แบบนี้จะต่างกันครับ ของ STI จะรู้สึกเตะ แต่ไทรบริดจะกระแทกมากกว่าแต่เรียบกว่าครับ
ข้อมูลนี้จากการที่ได้ยิงมาทั้ง 2 แบบและยืนยันว่านี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ส่วนความเร็วนี่ยืนยันแน่นอนครับ เพราะใช้เครื่องวัด..

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #902 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:36:45 PM »

ผมเขียนมาตั้งนานแต่ไม่เคยเขียนวิธีการซ้อมแห้งเลย ทั้งๆที่การซ้อมแห้งนั้นสำคัญมากๆสำหรับนักกีฬา IPSC วันนี้รู้สึกมันเบื่อๆซึมๆ ก็เลยจะมาเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้ไว้เป็นแนวทาง สำหรับผู้ที่สนใจครับ

การยิง IPSC นั้นนักกีฬาใหม่หลายคนเข้าใจว่าต้องไปสนามและยิงกับยิงเท่านั้นเพื่อที่จะให้เก่ง แต่ในความเป็นจริงแล้วการไปสนามยิงปืนนั้นจริงๆแล้วเราไปเรียนรู้ใน 3 เรื่องเป็นหลักเท่านั้นครับ
1. การมองศูนย์ปืน
2. การลั่นไก
3. ความรู้สึกของรีคอยล์ของปืน
อย่างต่อมาที่เราทำในสนามก็คือ...การทดสอบ....สิ่งที่เราทำการบ้านมาคือการซ้อมแห้ง
เหตุผลที่ผมเขียนอย่างงั้นเพราะ การซ้อมชักปืนและเริ่มต้นทุกท่าทั้ง Condition 2และ3 การเปลี่ยนแม็กกาซีน การเคลื่อนไหว การวาดเป้าและอื่นๆ สามารถเรียนรู้มาจากการยิงแห้งทั้งสิ้น ขอเพียงเราพอมีพื้นที่ๆลับตาคนหน่อย(เดี๋ยวเขาจะหาว่าบ้าครับ )และที่สำคัญที่สุดคือมีใจจะทำ เท่านั้นเอง ดังนั้นการซ้อมแห้งนั้นจะทำให้คุณประหยัดเงินและเวลาในการขับรถไปที่สนามได้มากๆเลย

คุณมั่นใจได้ 100 % เลยว่านักกีฬา IPSC ทุกคนที่เก่งนั้นผ่านการซ้อมแห้งชนิดที่คนไม่เข้าใจเห็นเข้าเรียกว่าคนบ้ากันมาแล้วทุกคน ดังนั้นผมจึงจะมาเริ่มเขียนวิธีการซ้อมแห้งให้นำไปฝึกหัดกัน บอกไว้ก่อนนะครับว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ผมคิด แต่มาจากการที่ชอบศึกษาแล้วบางทีก็นำมาประยุกต์ใช้กับตนเอง ไม่ใช่สูตรสำเร็จ ซึ่งแต่ละคนสามารถนำไปดัดแปลงแก้ไขและเพิ่มเติมกัน แต่นี่เป็นแนวทางให้สำหรับนักกีฬาใหม่ที่ไม่มีข้อมูลเท่านั้นครับ

ก่อนที่จะเริ่มขอให้เข้าใจก่อนนะครับว่า ถ้าคุณเริ่มต้นได้ถูกทาง คุณจะประหยัดเวลาไปมากเลยแต่ถ้าคุณเริ่มผิดถึงเวลาจะมาแก้ไขมันกินเวลามากๆเลย ยกตัวอย่างเช่นสูตรคูณ ตอนคุณท่องใหม่ๆมันก็ยากนะ เดี๋ยวท่องแล้วก็ลืม แต่สิ่งที่ยากกว่าคือ หลังจากคุณท่องบ่อยๆจนจำได้ดีแล้วและต้องการจะลืมมัน นี่สิยากกว่าการจะท่องเสียอีก ไม่เชื่อลองดูครับว่าคุณจะทำอย่างไรให้ลืมสูตรคูณที่คุณท่องได้แล้ว...   

Saul Kirsch เขียนไว้ในหนังสือว่า การฝึกไม่ได้ทำให้คุณสมบูรณ์แบบ แต่การฝึกทำให้มันมั่นคงถาวร

เรามาเริ่มกันเลยครับ สิ่งแรกที่คุณต้องการก็คือ เป้า IPSC, Pro Timer และอุปกรณ์ที่คุณใช้ หาพื้นที่ในบ้านคุณสักแห่งที่ปลอดภัย..ย้ำนะครับว่าต้อง ปลอดภัย จริงๆ ถ้าพื้นที่น้อยก็ลองทำเป้า IPSC ขนาดย่อส่วนเอานะครับ

บทที่ 1 การยืนยันศูนย์ปืน ครับ
ติดเป้าไว้ที่ผนัง ยืนห่างจากเป้าสัก 6 เมตร เริ่มที่ใกล้ก่อนครับ ไม่ต้องตั้งเวลานะครับ เราต้องการแค่สัญญาณเสียงเท่านั้น

ขั้นที่ 1
หลังจากได้ยินสัญญาณให้ชักปืนเล็งไปที่เป้า ไม่ต้องเหนี่ยวไกใดๆทั้งสิ้น ใช้เวลาเท่าที่ต้องการ ชักแล้วลองเช็กดูว่าทุกอย่างถูกต้อง ทำอย่างงี้สัก 10-20 ครั้ง อย่าลืมนะครับว่าไม่ต้องการเร็วแต่ต้องการให้มันลื่น ลื่นแล้วจะเร็วครับ เร็วแต่ไม่ลื่นมันจะช้าครับ

ขั้นที่ 2
ลองตั้งเวลาครั้งแรกสัก 2 วินาทีดูครับ ทำทุกอย่างเหมือนขั้นต้น แต่ทีนี้ทำในเวลาที่จำกัด ลองทำสัก 10 ครั้งครับ ถ้าอยู่และถูกต้องหมดทุกครั้งก็ลดเวลาลงทีละ 0.10 วิ ทุกๆครั้งที่ลดเวลาลงให้ลองสัก 10 ครั้งและทุกครั้งต้องสมบูรณ์แบบคือ ศูนย์หน้าหลังได้และอยู่ในโซน A เท่านั้น

ขั้นที่ 3
เมื่อคุณลดเวลาลงจนคุณมีสักครั้งหรือ 2 ครั้งที่ทำไม่ได้ ให้ถอยกลับไป 0.1วิ อีก หลังจากคุณถอยไปแล้วคุณทำได้ทุกครั้ง นั่นแหละครับ Par Time ของคุณ(อธิบายง่ายว่า ความสามารถที่มั่นใจในขณะนั้น) ตอนนี้คุณจะรู้ Par Time ของคุณเรียบร้อย บันทึกไว้นะครับ

วันแรกเอาแค่นี้ก่อนครับ เฉพาะตอนนี้คุณได้ชักปืนไปแล้วหลายๆครั้งแล้ว เพราะถ้าคุณทำตามที่ผมบอก สมมุติว่า Par Time คุณอยู่ที่ 1.5 วิ คุณก็ชักปืนไปแล้วร่วม 70 ครั้งเป็นอย่างน้อย.

ขอตัวไปทำธุระก่อนครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อไปให้ครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #903 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:37:11 PM »

ครั้งที่แล้วผมจบไว้ตรงที่คุณรู้ Par Time ของตัวเองแล้ว

เมื่อไหร่หรือวันต่อๆไปที่คุณเริ่มต้นใหม่ก็จะเริ่มแบบนี้นะครับ

เริ่มจากการชักซองโดยไม่จำกัดเวลา 10 ครั้งและทุกๆครั้งจะต้องอยู่ในโซน A นะครับ พอเข้าที่เข้าทางดีแล้ว
ตั้งเวลา Pro timer ของคุณให้สูงกว่า Par Time ของคุณที่ทำได้ 0.1 วิ และเริ่มชักจากซองอีก 10 ครั้ง
ต่อมาตั้งเวลาให้เท่ากับ Par Time ของคุณแล้วชักปืนจากซองอีก 10 ครั้ง
ขั้นสุดท้ายคือ ลดเวลาลงจาก Par Time ของคุณ 0.1 วิอีก 10 ครั้ง เมื่อคุณทำในขั้นนี้คุณชักปืนอาจจะได้หรือไม่ได้โซน A อาจจะกริปปืนไม่ได้ดี ก็ไม่ใช่ปัญหา(เพราะไม่ใช่Par Timeของคุณ) ทำไปเรื่อยๆแล้วคุณจะทันมันอย่างแน่นอน
แต่ต้องจำไว้ว่าในเวลา Par Time ของคุณต้องได้โซน A เท่านั้นและกริปปืนต้องถูกต้องด้วย

เมื่อคุณทำไปบ่อยๆเวลา Par Time ของคุณก็จะลดลงเรื่อยๆ พอลดลงคุณก็เริ่มลดตามลงมาและทำเหมือนขั้นตอนที่บอกไว้ขั้นต้น ถ้าคุณทำทุกวันทำสัก 1 เดือนคุณจะเห็นว่าคุณลดเวลาลงไปได้เท่าไหร่ ถ้าคุณจดบันทึกไว้ตั้งแต่ครั้งแรก

ขอยืนยันครับว่า ผมใช้วิธีนี้ลดเวลาของคนที่ชักปืนเป็นแล้วยิงเป้าที่ระยะ 6 เมตรจากยิงได้โซน A ในเวลา 1.6 วิจนเหลือแค่ 1.10 วิกว่าๆ ในเวลา 10 นาทีเท่านั้นครับและยืนยันว่ามันสามารถลดเวลาให้ทุกคนได้ครับ

นี่แค่ขั้นต้นไม่ได้ลั่นไก แค่ยืนยันว่าคุณชักปืนแล้วศูนย์ปืนคุณจะอยู่ในโซน A กริปปืนต้องถูกต้องนะครับ มันยังมีอีกมากมายเลยที่ต้องค่อยๆฝึก แต่แบบนี้คุณประหยัดเงินได้แน่นอน พอครบอาทิตย์ก็ไปเสียเงินที่สนามสัก 100 กว่าบาทหรือกระสุน 10 นัดดูว่าที่ทำมา เวลามาสอบจริงจะเป็นอย่างไรบ้าง
สิ่งที่ต้องทำใจคือว่ามันไม่ได้ยิงมันไม่สนุก แต่คุณจะพัฒนาได้เร็วขึ้นสิ่งที่คุณได้และก็สนุกคือดูว่าเมื่อไหร่คุณจะชนะเวลาเดิมของคุณครับ

ลองให้สนุกนะครับ ถ้าทำได้แบบที่ผมเขียนแล้วคุณยังไม่สามารถพัฒนาความเร็วในการชักจากซองละก็ เลิกอ่านสิ่งที่ผมเขียนได้เลย แสดงว่าที่ผมเขียนมาไร้สาระแน่นอนครับ...ลองดูครับ...

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #904 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:38:04 PM »

คำถาม.........

ตามมาอ่านขอความรู้เช่นเคยครับพี่...

รบกวนถามครับหากต้องเดินทางแล้วไม่ได้นำปืนติดตัวไปด้วยนี่พอจะซ้อมอะไรเพื่อพํฒนาได้บ้างครับ... นอกจากวิ่ง

ขอบคุณครับ

คำตอบ......

หัดวาดสายตาให้เร็วครับ ซ้ายไปขวาใกล้ ขวาไปซ้ายใกล้ ซ้ายไปขวาไกล ขวาไปซ้ายไกล บนลงล่าง ล่างขึ้นบน
วิธีหัดนะครับ ตักสติกเกอร์ขนาดวง 1 นิ้วสีดำ 2 วงและสีขาว 0.5นิ้ว 2 วง นำวงขาวมาติดไว้ตรงกลางของวงดำ จะทำให้ได้สติกเกอร์มา 2 วงโดยมีขาวอยู่ตรงกลางของวงดำ
ขั้นแรกเอาสติกเกอร์ติดห่างกัน 1 เมตร นั่งอยู่ตรงกลางห่างเท่าไหร่ตามสะดวกครับ
ทีนี้ตามองจุดขาวของวงหนึ่ง มองสีขาวให้ชัด โดยไม่หันหน้ากรอกแต่ตาไปมองสีขาวของอีกวง มองให้ชัดเหมือนกัน
ทำอย่างงี้สลับไปมาสักพักใหญ่ๆจะรู้สึกปวดตามึนหัว ก็หยุดพัก สะดวกเมื่อไหร่ก็เริ่มใหม่ จะทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้นครับ
พอเก่งแล้วก็ติดให้ห่างกันมากๆทำเหมือนเดิม แต่ทีนี้หันหน้าก่อนตาจะเหลือบมา(เพราะมันห่างเกินระยะตาที่เห็น) นี่สำหรับเป้าที่ติดห่างกันมากๆ
บนลงล่าง ล่างขึ้นบนก็ทำแบบเดียวกัน ทุกอย่างฝึกได้หมดครับ

มือถืออะไรก็ได้ วิ่งแล้วหยุดโดยให้ยอดของสิ่งที่ถืออยู่ในเป้าที่กำหนดโดยไม่แกว่งไปมา ถ้าเจอกันจะอธิบายได้ง่ายหน่อยครับ พรุ่งนี้เจอกันที่เดิมครับ

Triple 6 เป็นไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้วครับ...

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #905 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:44:12 PM »

รูปแรกมือข้างถนัดจับปืนครับ สังเกตุว่าแนวปืนและแขนเป็นแนวตรงกัน นิ้วที่เหนี่ยวไกปืนมีช่องไฟอยู่เวลาเหนี่ยวไกปืนจะได้ไม่ผลักปืนไปอีกฝั่งและกริปปืนสูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

รูปที่ 2 (ผิดขนาดแก้ไม่เป็น )..สังเกตุว่านิ้วชี้มือซ้ายชิดใต้โกร่งไก นิ้วโป้งเหยียดไปข้างหน้า ข้อมือเลยบิดไปข้างหน้าตามธรรมชาติ หลังมือซ้ายชนกันกับมือขวาพอดี

ถ้ากริปปืนถูกเวลากางมือซ้ายออกมันจะทำมุมประมาณ 45 องศากับพื้นครับ

ข้อศอกหย่อนเล็กน้อยเพื่อเป็นจุดรับแรงรีคอยล์ก่อนที่จะมาถึงไหล่ครับ

หน้าก้มเล็กน้อยเพื่อให้ตัวโน้มไปข้างหน้า ดังนั้นเวลาตัดแว่นยิงปืนจุดโฟกัสครวอยู่สูงกว่าปรกติหน่อยครับ

รูปในท่ายิงที่เห็นได้ครบครับ

คิดว่าคงจะชัดเจนดีนะครับ ถ้าสงสัยก็ลองถามมาครับ ตอบได้จะตอบเลย ถ้าไม่ได้จะถามหาคำตอบมาให้ครับ...ไม่อายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2007, 11:50:26 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #906 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:52:35 PM »

หลายคนถามมาว่าทำไมเวลากริปปืนมันไม่ได้ตำแหน่งเดิมทุกครั้ง มือซ้ายบางครั้งมันไปหน้า บางครั้งมันมาหลัง ไม่ได้ตำแหน่งประจำเลย..สาเหตุเพราะเราหงายมือเพื่อกริปปืนในระหว่างนั้นปืนก็กำลังไปข้างหน้าตำแหน่งเลยได้ไม่เหมือนกัน ลองแบบในรูปนี่ดูครับแล้วจะได้กริปปืนที่เหมือนกันทุกครั้งครับ

รูปแรกคว่ำมือครับ

มือซ้ายเข้าที่ตำแหน่งนี้ทุกครั้ง

ตอนนี้กำลังจะกริปพร้อมดันปืนไปด้วย

มือซ้ายเริ่มบิดตามปืนที่ส่งออกไปครับ

รูปสุดท้ายมืออยู่ในตำแหน่งพร้อมยิงและกริปปืนเรียบร้อยครับ

ถ้าทำแบบนี้มือซ้ายจะเหมือนกันทุกครั้งที่กริปปืน ลองดูครับสำหรับคนที่ชักปืนแล้วมือซ้ายไม่อยู่กับที่เดิมทุกครั้ง ภาพที่ 1 และ 2 คือตัวกำหนดนะครับ...จบแค่นี้ก่อนครับภาพหมดแล้ว 
ลืมไป..ขอขอบคุณนายแบบด้วยครับ คราวหน้าจะเปลี่ยนเป็นนางแบบดาราบ้างครับ

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #907 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:57:54 PM »

เรียนท่านที่ต้องการศึกษาหาความรู้จากบทความ ที่อาจารย์ นกไฟ ได้เขียนถ่ายทอดไว้นั้น

ขอแนะนำให้ท่านเปิดอ่านศึกษาได้ที่หน้ากระทู้ตั้งแต่หน้า 57 เป็นต้นไป

กราบขอบพระคุณ อาจารย์นกไฟ ที่ได้เสียสละเวลา เพื่อกีฬา IPSC

เนื้อหาทั้งหมดอ่านแล้วปฏิบัติตามจนครบท่านจะยิงกีฬา IPSC นี้ได้อย่างถูกต้องและปลอดภัยครับ

ส่วนเนื้อหาความรู้ลำดับต่อไป เชิญ อาจารย์นกไฟ ถ่ายทอดต่อ ครับ Grin Grin Grin

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #908 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:03:57 AM »

มีข้อคิดเห็นอย่างนึงครับ

กระทู้นี้เริ่มยาวมากขึ้นเรื่อยๆ โดยที่มีข้อความที่ไม่ควรจะต้องเก็บไว้(เช่นอันที่ผมกำลังโพสตอนนี้) หรือมีข้อความที่อ้างถึงซ้ำๆ หรือข้อความที่เป็นการพูดคุยโดยไม่เกี่ยวกับเนื้อหาวิชาการการยิงปืน

ที่ดีมากก็คือที่วรกฤษกำลังทำอยู่คือรวบรวมตัดต่อเนื้อหา และคำถามคำตอบ แต่ที่ควรทำเพิ่มคือตัดโพสเก่าๆที่ซ้ำๆหรือไม่เกี่ยวกับเนื้อหาวิชาการการยิงปืนออก กระทู้จะได้สั้นๆอ่านได้ง่ายสำหรับผู้สนใจต่อไป อ้อถ้าไม่เสียเวลามากนักอย่าลืมให้เครดิตผู้เขียนด้วยนะครับว่าใครเขียนบทความนี้ และเขียนเมื่อใด ผู้ที่เข้ามาอ่านจะได้เห็นประวัติศาตร์ การพัฒนาการครับ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #909 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:11:20 PM »

เยี่ยมเลย วรกฤษแยกส่วนวิชาการไปเปิดกระทู้ใหม่

มีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมดังนี้ครับ

เพี่อรักษาให้กระทู้ใหม่นี้สั้นอยู่เสมอ บุคคลทั่วไปไม่ควรสามารถโพสเข้าไปในกระทู้ใหม่ได้  ดังนั้นถ้าจะมีการตั้งคำถามหรือโพสคุยกันในกระทู้ใหม่ ให้โยงไปขึ้นที่ กระทู้ IPSC today โดยอัตโนมัติ(ทำได้หรือไม่คงต้องขอความช่วยเหลือจากคุณผองพัฒ)  ไม่จำเป็นต้องเป็น IPSC today ก็ได้นะครับตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาก็ได้ หรือจะเป็นกระทู้นี้ก็ได้ เมื่อมีคำถามที่แปลกใหม่ เป็นประเด็นใหม่ๆ ค่อยก๊อปไปไว้ที่กระทู้ใหม่

ส่วนกระทู้นี้ก็เปลี่ยนเป็นกระทู้ทั่วไปไม่ต้องล๊อคไว้ที่หน้าแรกอีกต่อไป ถ้าไม่มีการใช้งานก็ให้ค่อยๆหายไปด้วยตัวของมันเอง
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #910 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:11:35 PM »

มีข้อคิดเห็นอย่างนึงครับ

กระทู้นี้เริ่มยาวมากขึ้นเรื่อยๆ โดยที่มีข้อความที่ไม่ควรจะต้องเก็บไว้(เช่นอันที่ผมกำลังโพสตอนนี้) หรือมีข้อความที่อ้างถึงซ้ำๆ หรือข้อความที่เป็นการพูดคุยโดยไม่เกี่ยวกับเนื้อหาวิชาการการยิงปืน

ที่ดีมากก็คือที่วรกฤษกำลังทำอยู่คือรวบรวมตัดต่อเนื้อหา และคำถามคำตอบ แต่ที่ควรทำเพิ่มคือตัดโพสเก่าๆที่ซ้ำๆหรือไม่เกี่ยวกับเนื้อหาวิชาการการยิงปืนออก กระทู้จะได้สั้นๆอ่านได้ง่ายสำหรับผู้สนใจต่อไป อ้อถ้าไม่เสียเวลามากนักอย่าลืมให้เครดิตผู้เขียนด้วยนะครับว่าใครเขียนบทความนี้ และเขียนเมื่อใด ผู้ที่เข้ามาอ่านจะได้เห็นประวัติศาตร์ การพัฒนาการครับ

รับทราบครับ อาจารย์ใหม่  เด๋วกระทู้นี้จะถูกลบทิ้งนะครับ เอากระทู้ใหม่มาปักหมุดแทนที่ครับ จัดทำเรียบร้อยแล้ว

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #911 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:16:14 PM »

ถ้าทำได้ขออีกนิดนึงนะวรกฤษ ตามนี้เลยครับ

เยี่ยมเลย วรกฤษแยกส่วนวิชาการไปเปิดกระทู้ใหม่

มีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมดังนี้ครับ

เพี่อรักษาให้กระทู้ใหม่นี้สั้นอยู่เสมอ บุคคลทั่วไปไม่ควรสามารถโพสเข้าไปในกระทู้ใหม่ได้ ดังนั้นถ้าจะมีการตั้งคำถามหรือโพสคุยกันในกระทู้ใหม่ ให้โยงไปขึ้นที่ กระทู้ IPSC today โดยอัตโนมัติ(ทำได้หรือไม่คงต้องขอความช่วยเหลือจากคุณผองพัฒ) ไม่จำเป็นต้องเป็น IPSC today ก็ได้นะครับตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาก็ได้ หรือจะเป็นกระทู้นี้ก็ได้ เมื่อมีคำถามที่แปลกใหม่ เป็นประเด็นใหม่ๆ ค่อยก๊อปไปไว้ที่กระทู้ใหม่

ส่วนกระทู้นี้ก็เปลี่ยนเป็นกระทู้ทั่วไปไม่ต้องล๊อคไว้ที่หน้าแรกอีกต่อไป ถ้าไม่มีการใช้งานก็ให้ค่อยๆหายไปด้วยตัวของมันเอง

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #912 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:23:05 PM »

ถ้าทำได้ขออีกนิดนึงนะวรกฤษ ตามนี้เลยครับ

เพี่อรักษาให้กระทู้ใหม่นี้สั้นอยู่เสมอ บุคคลทั่วไปไม่ควรสามารถโพสเข้าไปในกระทู้ใหม่ได้ ดังนั้นถ้าจะมีการตั้งคำถามหรือโพสคุยกันในกระทู้ใหม่ ให้โยงไปขึ้นที่ กระทู้ IPSC today โดยอัตโนมัติ(ทำได้หรือไม่คงต้องขอความช่วยเหลือจากคุณผองพัฒ) ไม่จำเป็นต้องเป็น IPSC today ก็ได้นะครับตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาก็ได้ หรือจะเป็นกระทู้นี้ก็ได้ เมื่อมีคำถามที่แปลกใหม่ เป็นประเด็นใหม่ๆ ค่อยก๊อปไปไว้ที่กระทู้ใหม่

ทราบครับ ไม่ลบแล้วครับ ปล่อยตกหน้าไปเอง

ส่วนกระทู้ที่ผมตั้งใหม่นั้น จะให้ล็อคไม่ให้โพสต์ ก็ได้ครับ บอกพี่ปิ๊กคงทำได้

แล้วทำลิงค์ให้ไปถามที่กระทู้  IPSC today   พอได้เนื้อหา ผมก็ก๊อป มาวางในกระทู้ที่ล็อคไว้ อีกที

ถูกต้องมั๊ย ครับ Grin Grin Grin

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #913 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:42:21 AM »

ความเห็นของผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่ดีครับ เพื่อนๆร่วมเวปท่านอื่นๆมีความเห็นหรือข้อแนะนำอย่างไร ก็ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

วรกฤษช่วยถามจากเพื่อนๆ พี่ๆ เพิ่มเติมด้วยก็แล้วกันว่า วิธีใดที่จะรวบรวมความรู้เนื้อหาวิชาการไว้ให้อ่านได้ง่ายๆและเป็นที่น่าสนใจ

อย่างที่พี่นกเขียนไว้ถ้าเอามาตกแต่งเสียหน่อย เพิ่มอะไรต่ออะไรอีกนิดหน่อย พิมพ์เป็นหนังสือได้เลยนะ พี่นกไม่สนใจที่จะทำต่อหรือครับไหนๆก็เหนื่อยมาแล้วตั้งเยอะ เอาอีกซักฮึดนึง หรือร่วมกับ อวป. ทำเสียเลยก็ไม่เลวนา
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #914 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:54:04 AM »

ความเห็นของผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่ดีครับ เพื่อนๆร่วมเวปท่านอื่นๆมีความเห็นหรือข้อแนะนำอย่างไร ก็ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

วรกฤษช่วยถามจากเพื่อนๆ พี่ๆ เพิ่มเติมด้วยก็แล้วกันว่า วิธีใดที่จะรวบรวมความรู้เนื้อหาวิชาการไว้ให้อ่านได้ง่ายๆและเป็นที่น่าสนใจ

อย่างที่พี่นกเขียนไว้ถ้าเอามาตกแต่งเสียหน่อย เพิ่มอะไรต่ออะไรอีกนิดหน่อย พิมพ์เป็นหนังสือได้เลยนะ พี่นกไม่สนใจที่จะทำต่อหรือครับไหนๆก็เหนื่อยมาแล้วตั้งเยอะ เอาอีกซักฮึดนึง หรือร่วมกับ อวป. ทำเสียเลยก็ไม่เลวนา

ขอบคุณครับ อ.ใหม่
ที่ผมหยุดเขียนเพราะ....เบื่อ....ครับ...เสียงนกกามันมากเลยหยุดเขียน.
จริงๆแล้วมีคนให้ผมช่วยเขียนและเรียงลำดับพร้อมทั้งแก้ไขและเพิ่มเติมต่อแล้วจะทำเป็นหนังสือออกมาจำหน่ายแล้วเอาเงินที่ได้ไปทำสาธารณะกุศลครับ...ผมไม่กล้าคิดครับเพราะความสามรถไม่เพียงพอ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62
  พิมพ์