เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:26:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพก สรรพาวุธ  (อ่าน 12848 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 10:29:08 AM »

Huh สมาชิกท่านใดมีรูป 1911 Made in Thailand ส่งรูปมาให้ดูเป็นบุญตา...หน่อยครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
WTM49
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 10:45:47 AM »

Shockedอยากเห็นเป็นบุญตาสักครั้งครับ...ฝีมือคนไทยระดับมาตรฐานโลก Shocked
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 11:04:36 AM »

ไม่ต้องเซ็งหรอกคุณวัยรุ่น หนังสือยี่ห้อนั้นฉบับหน้าจะลงทดสอบ ปืนกระบอกนี้ ... แต่ฉบับนี้ซิ อวป. ยังไม่มีเลย สงขลาสงสัยจะมายังไม่ถึง
 หลงรักบ้านผม..ก็ยังมาไม่ถึงครับ หลงรัก
ขับรถร้อยกว่ากิโลเข้ากรุงเทพเมื่อวานไปซื้อมา กลัวเพื่อนๆในเวปเล่าเรื่องสไนเปอร์ เดี๋ยวไม่ลุ้น Grin Grin Grin

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 11:08:19 AM »

โฮ ร้อยก่าโลยังต้องขับรถเข้ากทม.ไปซื้อ นี่ผมเดินไปร้านหนังสือแถวตลาด 5-6 วันแล้วยังไม่วางแผงเลย  ไกลกทม.ตั้ง 600 ก่าโลแนะ แย่จัง

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 11:16:57 AM »

ขับรถร้อยกว่ากิโลเข้ากรุงเทพเมื่อวานไปซื้อมา กลัวเพื่อนๆในเวปเล่าเรื่องสไนเปอร์ เดี๋ยวไม่ลุ้น Grin Grin Grin
อ้างถึง

... Shocked แฟนพันธุ์แท้ อวป....อีกคน....เอ...อย่างนี้แล้ว "บัว สีน้ำเงิน" ยังจะทำใจแข็ง อยู่หรือเปล่าหนอ.... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 12:57:44 PM »

ผมไปเห็นตัวจริง ๆ มาครับ เก่าคร่ำคร่ามาก แต่ยังบอกได้ว่า เห็นแววสวยในวันสาวอยู่เลย...
ขอเขาถ่ายรูปมา ก็เกรงใจ  กลัวเขาว่าเอา  (แต่ยังไม่เคยขอ ถ้าขอได้ จะเอารูปมาฝาก)
ถ้าอยากดูตัวจริง  ไปดูได้ที่สนามยิงปืน กรมสารวัตรทหาร ถนนโยธี  อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ  แค่นี้เอง จะลองยิงก็ได้
ติดต่อสนาม จ่ามณี หรือจ่าภักดี..ก็ได้  เป้นกันเองมาก..ก
บางวันกระบอกที่ว่านี้  ยังเอาไปเข้าเวรด้วยเลย...แต่ไม่เคยใช้ยิงสักเป้ง..เพราะเหตุการณ์ปกติ   มายิงในสนามเท่านั้น

เกือบลืม...สนามนี้ผมไปยิงบ่อยมาก ขาดไป 2 ปีเท่านั้น ...ทุกอย่างเหมือนเดิม....ราคเป้า-กระสุน ก็เป็นกันเอง..

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 01:42:47 PM »

.............. Grin...เคยลงทดสอบในนิตยสาร "กันแมกฯ" ประมาณปี 46 ครับ..จำเล่มไม่ได้.. Huh  แต่ดูๆไปแล้วสวยดีครับ  อยากได้เก็บไว้ดูงานฝีมือคนไทยซักตัว......  หัวเราะร่าน้ำตาริน...

ลำกล้องปืนรุ่นนั้น ทำเกลียวลำกล้องในเมืองไทย เป็นเครื่องครูดเกลียวครั้งละ 4 ลำกล้องพร้อม ๆ กัน  เครื่องโตขนาดตู้เย็น 8 คิว  ใช้มาตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2
เจ็ดแปดปีก่อน กรมสรรพาวุธทำ 5 ส.  แล้วโล๊ะเครื่องนี้ โยนทิ้งไป    ทุกวันนี้ เวลาผมเจอเพื่อนคนที่ทิ้งเครื่อง  ยังด่ามันไม่เลิก   มันก็ด่ากลับว่าคนงานคนสุดท้ายที่ใช้เครื่องเป็น เกษียณไปสิบกว่าปีแล้ว

ขออนุญาตครับ
โยนทิ้งไปนี่ โยนเข้ากรุใช่ไหมครับ
(แต่ก็ยังเสียดาย....เก่าแค่ไหน ยังทำงานได้น่าเอาไว้ ตำราการใช้เครื่องก็น่าจะมีอยู่มั่ง)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 05:30:26 PM »

ลำกล้องปืนรุ่นนั้น ทำเกลียวลำกล้องในเมืองไทย เป็นเครื่องครูดเกลียวครั้งละ 4 ลำกล้องพร้อม ๆ กัน  เครื่องโตขนาดตู้เย็น 8 คิว  ใช้มาตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2
เจ็ดแปดปีก่อน กรมสรรพาวุธทำ 5 ส.  แล้วโล๊ะเครื่องนี้ โยนทิ้งไป ทุกวันนี้ เวลาผมเจอเพื่อนคนที่ทิ้งเครื่อง  ยังด่ามันไม่เลิก   มันก็ด่ากลับว่าคนงานคนสุดท้ายที่ใช้เครื่องเป็น เกษียณไปสิบกว่าปีแล้ว
ขออนุญาตครับ
โยนทิ้งไปนี่ โยนเข้ากรุใช่ไหมครับ
(แต่ก็ยังเสียดาย....เก่าแค่ไหน ยังทำงานได้น่าเอาไว้ ตำราการใช้เครื่องก็น่าจะมีอยู่มั่ง)
อ้างถึง
โยนทิ้งไปเลย   ตำราไม่ต้องใช้ก็ได้  คำนวณค่า tan เป็นก็ใช้ได้แล้ว  ผมก็เคยทำลำกล้อง.44-40 ด้วยเครื่องนี้
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2005, 06:55:48 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เสียดายของครับ

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
LittleHitMan
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 09:58:58 AM »

พูดตรงๆนะครับ งานการผลิตอาวุธปืนเป็นงานศาสตร์และศิลป์ ซึ่งสามารถผลิตได้ทั้งแบบ MassและCustom made ซึ่งงานจำพวกนี้เป็นงานที่คนไทยเราถนัดครับ สิ่งที่เราขาดหายไปอย่างเดียวคือขั้นตอนในการ"ขออนุมัติ"เพื่อการจัดตั้งโรงงานผลิต ขาดหายไปจิงๆครับ ความจริงถ้าเรามีหน่วยงานที่สามารถผลิตได้ ไม่ว่าจะใช้ของเอกชน หรือร่วมทุนหรือของรัฐบาล ป่านนี้เราคงไม่ต้องง้ออาวุธต่างชาติแล้วกระมั้งครับ เราคงได้มีปืน ถูกๆ ดีๆใช้กันเต็มเมือง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 10:34:30 AM »

โฮ ร้อยก่าโลยังต้องขับรถเข้ากทม.ไปซื้อ นี่ผมเดินไปร้านหนังสือแถวตลาด 5-6 วันแล้วยังไม่วางแผงเลย  ไกลกทม.ตั้ง 600 ก่าโลแนะ แย่จัง

Huh สงขลากี่กีโลหว่า ก็ยังไม่มีมาวางแผงเหมือนกัน เมื่อวานเพิ่งไปดูมาแล้ว  :Smiley
binla
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 10:45:33 AM »

Huh สงขลากี่กีโลหว่า ก็ยังไม่มีมาวางแผงเหมือนกัน เมื่อวานเพิ่งไปดูมาแล้ว :Smiley
Coolถ้าอย่างนั้นปัตตานีไม่ต้องพูดถึง
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 09:49:14 PM »

Huh สมาชิกท่านใดมีรูป 1911 Made in Thailand ส่งรูปมาให้ดูเป็นบุญตา...หน่อยครับ... Wink

.................... Grin..มีแต่รูปนี้ได้ไหมครับ 1911  Made in Thailand โดยโรงงานช่างแสงชายป่า บ้านอีเติ่ง.  อุทัยธานีครับ..

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 09:51:11 PM »

........ หลงรัก  ดูการแกะตัวอักษร ...โย้เย้ไปบ้างก็ยังอ่านได้.. Cheesy

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 06, 2005, 09:53:21 PM »

............... Grin.. 1911 โคนล์..หลังสะพาน ช่างไทยนี้เลียนแบบ ทังโคนล์และ ลาม่า ไปในตัวเลย.... Cheesy

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์