เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:23:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอใบ ป.3 ขนาด .45  (อ่าน 6304 ครั้ง)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:25:55 PM »

...เมื่อปีที่แล้ว ...ทำเรื่องโอน .38 ให้พี่ชาย ใช้เวลานานเกินไป ..คุยโทรศัพท์ เรียกว่าทะเลาะกันก็ยังได้ ...กับ จนท. ที่ศูนย์ฯ อยู่หลายวัน เขาบอกว่า  " ถ้าอยากได้เร็ว..ก็ไปให้ร้านทำให้ซิ.. "  ตอนนั่นผมหล่ะ.. หน้าร้อนเลย.....     หลังจากปรึกษาและได้รับความอนุเคราะห์จากผู้การสุพินท์...ชวนผมไปเยี่ยมที่ศูนย์ฯ...เรียบร้อยครับ.... Cheesy

ในความคิดเห็นผม ผมว่าเรื่องให้ทางร้าน  ทำใบ ป.3 ให้ / ที่ไหนหล่อลื่นเท่าไหร่  ..ถ้าเป็นไปได้ ชื่อที่เอยถึง ...ผมคิดว่า หลังไมค์ จะดีกว่านะครับ..... ถึงแม้จะเป็นเรื่องที่หลายที่ เขาทำกันก็ตามที..

ป.ล. เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ปัจจุบันไม่ได้ติดต่อที่ศูนย์ บริการประชาชน แล้วครับ...และคิดว่าเหตุการณ์คงจะเปลี่ยนไปแล้วครับ...

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:29:33 PM »

ยินดีด้วย... น้ำมันหล่อลื่นยี่ห้อนี้ดีจัง
ส่วนต่างจังหวัดเป็นอย่างไรบ้าง ใครมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังหน่อย!!

"Sound Mind in Sound Body"
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 07:01:16 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคุณpaisan2
ผมกำลังเหนื่อยใจว่าขอป.3ได้ช้า กลัวปืนเข้าแต่ป.3ไม่ออก ก็เลยไม่กล้าจอง
พอป.3ออก..... ร้านที่สั่งก็มียอดจองเต็มโควต้าแล้ว
กรรม...... Cry

ผมว่าคุณธำรงน่าจะดำเนินการทุกอย่างไปพร้อมๆกันก็น่าจะดีนะครับมัวแต่รอแล้วเมื่อไหร่ความฝันจะเป็นจริง
ก่อนอื่นผมว่าไปสมัครสมาชิกสนามยิงปืนไว้ก่อนเพราะก่วาจะได้บัตรและใบรับรองก็คง 3 เดือนก่วา จากนั้น
คุณก็ไปร้านปืนจองปืนรุ่นที่ต้องการไว้และคุยกับทางร้านแสดงความจำนงว่าเราต้องการซื้อปืนจริงๆโดย
มัดจำค่าปืนไว้ก่อนและขอให้ทางร้านรอป.3 (เพราะก่วาจะได้ปืนก็คง 5 เดือน) จากนั้นก็รอจนก่วาจะได้ใบรับรอง
พอได้ใบรับรองแล้วก็นำไปประกอบเป็นหลักฐานขอ ป.3 ก่วาจะได้ใบ ป.3 ก็ประมาณ 2 เดือนก็เป็นจังหวะที่
ปืนเราจองไว้มาพอดีหรือถ้าป.3 ยังไม่ออกทางร้านเขาก็น่าจะให้เวลาเราครับแต่ถ้า ป.3 ออกเร็วก็รอปืนอย่าง
เดียว อย่าเหนื่อยใจอย่าท้อและอย่ากลัวทำตามที่บอกรับรองคุณได้.45 มาครองแน่แต่ถ้ากลัวตั้งแต่ยังไม่ได้
ทำอะไรรับรองชาตินี้คงได้แต่ฝัน (เป็นกำลังใจให้นะครับ Grin)

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 08:53:29 PM »

ใช้ใบรับรองของสนามไหนครับ ผมจะได้ไปเป็นสมาชิกบ้าง Wink
ก่อนนี้ฟังมาว่าทางจนท.วังไชยาเกี่ยงว่าต้องเป็นสนามที่มีการขึ้นทะเบียนแล้วเท่านั้น  Smiley

อย่างพี่ ยังต้องใช้ใบรับรองฯอีกหรือครับ.....5555
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 09:16:31 AM »

คุณเสก-โชกุน มีแซวแฮะ....ผมขาดต่อสถานะภาพสมาชิกสนาม..ไม่มีใบรับรอง...แต่มีผลการแข่งขัน...ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่า Wink

ขอบคุณคุณpaisan2 สำหรับคำแนะนำครับ เผอิญผมไปตกเคสว่ามี45ในครอบครองอยู่แล้ว จะขอใหม่ก็กลัวป.3ออกช้า Smiley

ผมอ่านต้นเรื่องของคุณ141414จขกท.ว่าเป็นการซื้อปืนโดยเลือกปืนสั่งจองมัดจำกันไว้ก่อนเลย เสียแพงหน่อย
ให้ทางร้านดำเนินการติดตามเรื่องใบอนุญาตได้รวดเร็วทันใจ

มาดูเปรียบเทียบกับการไปขอป.3 ให้ได้ก่อน แล้วมาซื้อปืน เคยมีผู้ไปขอแล้วถูกเรียกให้แสดงหลักฐานที่เกี่ยวเนื่องกับสนามและการแข่งขันมากมายหลายรอบ จนต้องฟ้องถึงศาลปกครอง จึงได้ป.3ออกมา และในวันนี้ถ้าเจาะจงปืนที่ต้องการก็อาจซื้อปืนที่ต้องการไม่ได้ เพราะมีคนจองจนโควต้าร้านเต็มแล้ว

คิดๆดูก็ไม่แปลกที่เราๆยอมจ่ายให้กับความสะดวก
แต่ถ้าคนที่เดินตรงตามกฎหมาย ถูกแกล้วถ่วงให้ล่าช้า
แถมมาถึงก็ตกรถ รอเที่ยวหน้าใบอนุญาตก็ขาดอายุ กลายเป็นผีถึงป่าช้า
มีอะไรก็ต้องเอา หรือไม่ก็ไปขอแก้ขอเปลี่ยนป.3กันอีกรอบ
บังคับให้ต้องใช้วิธีผ่านร้านปืน....มีราคาเครื่องเซ่นไหว้อีกหน่อย

ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปเราก็คงเดินเข้าวงจรอุบาทว์กันอีกครั้ง Angry

มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:28:08 PM »

---เมื่อ 4 ก.ค. 49 ผมไปขอ ป.3 ขนาด .45 โดยมีหลักฐาน คือ
1.สำเนา บัตร ปชช.+ทะเบียนบ้าน
2.สำเนาหลักฐานการมีทรัพย์สิน.บ้าน,รถ,บช.เงินฝาก.
3.สำเนาบัตรสมาชิก สนามยิงปืน+ ใบรับรองของนายสนาม ( หลังจากเป็นสมาชิกไม่ต่ำกว่า 60 วัน)
4. สำเนาหลักฐานการเป็นทหาร ( เคยเป็น..เพิ่มเติม)
5.สำเนาบัตรผู้สื่อข่าว นสพ.( เพิ่มเติม)
6.ใบรับรองความประพฤติจาก ผู้ใหญ่บ้านและกำนัน
7.สำเนาหลักฐานการทำงานปัจจุบัน
      ตอนยื่น. ท่าน.ป.ก็ถามหลายอย่าง เช่นจะซื้อไปทำไมปืนขนาดนี้ ผมตอบ ซื้อไปแข่ง. ถามต่อ. ใช้ยิงแข่งทำไมต้องเป็นปืนร้ายแรง. ขนาด .22 หรือ 9 ก็พอ. ผมตอบ ทางสนามเขามีแข่งยิงปืนขนาด .45 ด้วยและผมชอบครับ.  นโยบายของนายเขาสั่งมาชัดเจนเลยนะว่าไม่อนุญาตให้ปชช. ธรรมดา ใช้ปืนร้ายแรงขนาดนี้. ผมเงียบ. แต่เมื่อมีหลักฐานครบอย่างนี้แล้ว ผมจะเรียนปรึกษานายก่อนนะ. ครับ ผมก็กลับ
----เมื่อวันที่ 21 ก.ค. ผม โทรฯไปถามความคืบหน้า ปรากฏว่า เรื่องของผมอนุมัติแล้วครับ และผมก็ไปรับมาลูบคลำเล่นแล้ว รวมเวลา จนท.ดำเนินการ 12 วันทำการ ผมจ่ายไป 6 บาทครับ
-----สรุป ว่าขนาด .45 ก็ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ถ้ามีหลักฐานครบตามที่ จนท.เขาต้องการ.
.............ใกล้ๆ กทม.ครับ

tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 08:50:12 PM »

Grin Grin Grinถ้าท่านใดขอ .45 ไม่ได้แน่นอนแล้ว แต่ยังอยากได้อยู่ ลองย้ายมาอยู่ เชียงใหม่ สัก 6 เดือนแล้วขอซื้อผ่านร้านได้ครับ เขาบอกไม่เกิน 1 อาทิตย์ (ตั้งแต่จองปืนจนถึงรับปืน) Grin Grin Grin เพื่อนผมได้มาแล้วครับ....แต่ราคา G 21 = 97000 ครับ รวม ป3 แล้วครับ
เพื่อนรุ่นน้อง ซื้อ G 19  ไปจ่ายเงินจอง ไม่ถึง 24 ชม. ได้รับของครับ ราคา 72000 ครับบบ Grin Grin Grin  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:39:31 PM »

ตอนนี้...อำเภอผมงดออกครับ....ขนาด .๔๕ และ. .๓๕๗  เขาอ้างว่า...เป็นคำสั่งจากกระทรวงมหาดไทย...ผมก็ถามหาหนังสือตัวนั้น...แต่เขากลับบ่ายเบี่ยง....ไม่ให้ดูครับ...เดี๋ยวจะตามตื้อขอดูให้ได้.....
Bin407
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:48:11 PM »

โคล์ทคอมมานเดอร์ตัวนี้เพื่อนผมซื้อมากลางปีก็๗๘๐๐๐ ครับ  เฮ้อ!!!ต่างคนต่างความคิดครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ    (ผมมี ๑๙๑๑และซิก ๒๒๘ อยู่อย่างละ ๑แต่ละกระบอก เสียแค่ ๕๐๖ บ.เท่านั้น แบ่งเป็นค่าเขียนคำร้อง๖ บ. และ ป.๔ อีก ๕๐๐ บ.)   สำหรับผมนะครับรอนานไม่เป็นไรแต่นานแล้วไม่ได้นี่ ฟ้องครับ!!!!!!!   ราคาของเจ้าของกระทู้ ถ้า....พึ่งศาลปกครอง...เหลือเงิน ซื้อ กล๊อก ๑๙ ได้อีกกระบอกครับ   

1
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:55:26 PM »

..............ดีใจด้วยนะครับผม...................

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 11:56:00 PM »

ปืนซื้อมาแล้ว ไม่มีคำแพงหรอกครับ
 ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว ใช้งานและรักษาให้มัน ให้คุ้มกับค่าเงินที่จ่ายไปนะครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์