เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:19:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ..ลูกซองสั้นตัวนี้..ใช้ลูกขนาดไหนครับ  (อ่าน 6456 ครั้ง)
Noi-17
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 06:17:41 PM »

พอดีเพื่อนผม เค้าได้มรดกมาจากตาครับ...เป็นลูกซองสั้น....แต่ไม่รู้ใช้ลูกขนาดไหนครับ...มีทะเบียนปี 19

ผมเห็น และสัมผัสดู ด้านในลำกล้อง จะมีตะเข็บ เป็นรอยเชื่อม สัมผัสรู้เลยครับ...มันจะเป็นอันตราย ตอนยิงหรือเปล่าครับ
Noi-17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 06:24:08 PM »

อีกมุมครับ... นกมันแข็งสุดๆครับ...ล้างน้ำมันแล้วหลายรอบ ก็ยังแข็ง..ง้างนกที..มือปวดเลยครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 06:27:35 PM »

Grin วัดความกว้างรังเพลิงให้หน่อยสิครับ ดูจากรูปไม่รู้ความกว้างบอกไม่ได้ เพราะกระสุนลูกซองมีหลายขนาดครับ Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 06:38:09 PM »

โต  ๆ อย่างนี้ น่าจะเป็น ขนาด 12 นะครับ
แต่ ก็ ต้อง ลองหาลูก มาใส่ ดูก่อน จะดีกว่าครับ
เพราะว่า แน่นอน กว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 07:41:26 PM »

:VOVผมชอบปืนพวกนี้มากเลยครับ  มันแสดงถึงความคิดและจิตวิญญาน  ของช่างพื้นบ้าน หลงรัก

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 08:22:52 PM »

อย่าง้างนกโดยไม่ได้เปิดรังเพลิง  แม้คิดว่าแค่ถ่ายรูปก็อย่าประมาท
ตรวจดูทุกครั้ง  แล้วก็ลดนกกลับคืนทุกครั้ง
เรื่องเศร้าที่ยิ่งใหญ่ มักเกิดเพราะคิดว่า "ไม่เป็นไร"

ขออภัย  หากทำให้ไม่สบอารมณ์

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 08:54:36 PM »

เห็นเขาว่ามือฉีกมือแตกเลือดซิบๆ เป็นปืนแบบนี้หรือเปล่าครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:08:12 PM »

เวลายิงหาที่กำบังให้ดีนะครับ ระวังนะครับ

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
therdsak
ฮะต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:09:45 PM »

ต้องระวังนะครับ อันตราย

ตั้งสติและทำวันนี้ให้ดีที่สุด
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:18:50 PM »

ในใบป.4จะระบุขนาดไว้ครับ ผมว่าลำกล้องมันสั้นเวลายิงดินปืนยังเผาไหม้ไม่เต็มที่ลูกปืนก็วิ่งพ้นลำกล้องไปแล้วแรงดันเลยไม่น่ามากนะครับ  ที่ปืนลำกล้องแตกเพราะมันฝืดมีสิ่งสกปรกออกไม่ได้เลยแตก แต่ลูกซองลูกมันเล็กกว่าลำกล้องไม่น่าแตกง่ายๆรอยเชื่อมในลำกล้องจึงไม่น่ามีปัญหาครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 09:38:49 PM »

เล่าให้ฟังอีกทีเพื่อนผมพกที่เอวหล่นในขณะที่ลงรถมอไซ หงอนนกกระแทกพื้นลั่นตูมเข้าขาอ่อนเกือบพิการ รักษาตัวหลายปีดีๆหายๆ หมดไปร่วมแสน 10กว่าปีแล้วยังมีชีวิตอยู่ เคยเห็นอีกคนเห็นในขณะที่กำลังหามมาจากน้ำตกใกล้ๆบ้าน(ผู้หญิง) ที่ขาอ่อนขาวๆมีเลือดใหลเต็ม ขาหักห้อยมีรูลูกปืนพรุน ถ้าเดาคิดว่าคงเอาปืนขู่เพื่อจะทำเสียวปัดไปมาลั่นตูม(ตามข่าว) อีกคนเอาลูก 2 แรงครึ่ง ยิงไก่ป่า ตูมเดียวฟันหน้าหัก 2 ซี ไก่บินไปเฉยเลย ตั้งแต่นั้นมามันไม่เอาอีกแล้วอีโบ๊ะ (ขออภัยชอบใช้คำนี้) ตัวเองเคยลอง 2แรงครึ่ง(ภาษาชาวบ้านอีกแล้ว) 3 นัดติดๆด้วยความที่เคยเห็นตัวอย่างเละๆมาเลยมือและปากไม่เป็นใร แค่สั่นระริกแดงเถือกตรงง่ามมือ ถ้าจับไม่ดีหรือไม่เป็นง่ามฉีก (เรื่องจริงขอบอก) ขนาด 12 เกจ เป็นขนาดที่อันตรายที่สุด อยากเล่นชอบจริงๆอยากเสี่ยงเอาเบอร์ 20 ไม่อ่อนไม่แรงกำลังดี แล้วอย่าลืมระบบเซฟตี้ไม่ดีส่วนใหญ่เข็มยาวเฟื้อยเกินพอ ตกเมื่อไหร่เป็นลั่นเมือนั้น เอาไว้หลอกพวกปืนยืมลูกขอดี ทีเดียวร้องไห้.  ตกใจ อย่าไปยุ่งกับมันเลยด้วยความหวังดี
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:40:19 PM »

ปืนลูกซองสั้นที่คุณ ลงรูป ผมเคยได้มา เป็นทะเบียนร้อยเอ็ด เหมือนของคุณ ยังกับแกะ  Grinคิดว่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน เป็น ขนาดเบอร์ 12 ชัวร์ ครับ ในทะเบียนที่ได้มาก็บอกชัดเจน แต่ไม่กล้ายิง สุดท้ายเลยขายต่อเพื่อนไป 5บาท แก้เคล็ด ครับ ถ้าจะยิงจริงๆ ใช้ลูกฐานต่ำ ครับอย่าใช้ลูกแรงสูง ไม่งั้นต้องโดนเย็บง่ามมือแน่ๆ เพราะเพื่อนผม เย็บมาแล้ว บอกไม่ฟัง ปืนไม่เป็นไร แต่คนยิงมือแหก ผมว่าทางที่ดี ไปโรงกลึง ทำอแดปเตอร์ใส่ขนาดที่เล็กลงกว่านี้ดีกว่าครับ เห็นแล้วเสียวแทน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:57:05 PM »

บางคนก็ว่าไม่น่าจะเป็นอะไรบางคนก็พูดจนน่ากลัวมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับ  น้องผมก็มี จะเอาให้ฟรีๆผมยังคิดอยู่เลยครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 02:30:08 AM »

บางคนก็ว่าไม่น่าจะเป็นอะไรบางคนก็พูดจนน่ากลัวมันเป็นอย่างไรกันแน่ครับ น้องผมก็มี จะเอาให้ฟรีๆผมยังคิดอยู่เลยครับ

คืองี้ครับ ถ้า ยิงลูกแรงต่ำ หรือลูกฐานต่ำ ไม่ค่อยจะเป็นไรครับ แต่จะสะท้านง่ามมือ ข้อมือหน้าดูเหมือนกัน อันนี้แล้วแต่ลักษณะ ของด้ามปืนด้วย

แต่ถ้าเป็นลูก2แรง2 1/2 แรงนี่โอกาศ มือฉีกสูงมากๆ ครับ โอกาศ ปืนตีเข้าหน้าก็มีเหมือนกันเพราะที่เคยๆ ยิงมาปืนมันจะถอยกลับมาตรงๆแปลกใจเหมือนกัน ผมเคยเห้นคนยิงปืนพวกนี้มือแหก มาหลายคนโดยเฉพาะเบอร์ 12 เนี่ย เพราะโดยปรกติลูก 1แรงก็ถีบหนักอยุ่แล้ว พวก2แรง 2 1/2 แรงนี่ ผมอย่าเสี่ยงเลยไม่คุ้มเจ็บตัวหรอกครับส่วนเบอร์ 410กับ20 ยังไม่เคยเห็นใครมีแหกครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 07:41:29 AM »

น่าจะเป็นขนาด 12 ใช้ลูกแรงเดียวฐานเตี้ยก็พอครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์