เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:39:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีงี้ด้วย! กรมทางหลวง จับ รถเครนการไฟฟ้า ข้อหาหมั่นไส้  (อ่าน 5432 ครั้ง)
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:17:21 AM »

เครนตัวนี้น้ำหนักตัวเกิน 25 ตันเลยหรือครับ ไม่ใช่เครนใหญ่ยักษ์อะไรเสียหน่อย
 รถปั้นจั่น(ภาษาราชการ)  หรือรถเครน ที่เห็นตามคลิปนั้น น.น.รวมตามเสปคผู้ผลิต คือ 23,700 kg ครับ ถ้าทางผู้ใช้ ใส่อุปกรณ์ช่วยยก อย่างมากก็ไม่เกิน 1000 kg  ถ้าตามประกาศกรมทางหลวงปี 48 ให้รถ 10ล้อ นน.รวมบรรทุกได้ไม่เกิน 25,000 kg    ยังไงๆ ก็ไม่ผิดครับ   แต่อาจผิดที่ข้อหา หมั่นไส้ นั่นล่ัะครับ

อันนี้ ขออนุญาตบ่น นิดนึงครับ
  คือ เครื่องจักรประเภทนี้  ส่วนมาก ได้รับการจดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายเเล้ว  แต่เวลา่นำมาวิ่งบนถนนหลวง เสร็จทุกรายครับ  คำชี้แจงของเจ้าหน้าที่ ที่ทำการจับกุมก็คือ น.น เกิน   ประมาณว่า ถูกกฏหมายของกรมการขนส่งทางบก(ต่อทะเบียน,ตรวจสภาพถูกต้อง) แต่ผิดกฏมายของกรมทางหลวง (น.น.เกิน)เป็นแบบนี้ มานานมากเเล้ว  
    ทั้งๆที่ เจ้าของเครื่องจักรประเภทนี้ ทำถูกต้องเพราะไม่อยากโดนรีด โดนไถ แต่ก็หนีไม่พ้น ยอมถึงขนาดที่ว่า อยากจ่ายภาษีต่อปีแพงขึ้นตาม เพื่อจะได้ทำงานได้อย่างถูกต้อง ไปไหนมาไหน ได้อย่างสะดวก
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:19:58 AM »

เครนตัวนี้น้ำหนักตัวเกิน 25 ตันเลยหรือครับ ไม่ใช่เครนใหญ่ยักษ์อะไรเสียหน่อย
  รถปั้นจั่น(ภาษาราชการ)  หรือรถเครน ที่เห็นตามคลิปนั้น น.น.รวมตามเสปคผู้ผลิต คือ 23,700 kg ครับ ถ้าทางผู้ใช้ ใส่อุปกรณ์ช่วยยก อย่างมากก็ไม่เกิน 1000 kg  ถ้าตามประกาศกรมทางหลวงปี 48 ให้รถ 10ล้อ นน.รวมบรรทุกได้ไม่เกิน 25,000 kg    ยังไงๆ ก็ไม่ผิดครับ   แต่อาจผิดที่ข้อหา หมั่นไส้ นั่นล่ัะครับ

คือ เครื่องจักรประเภทนี้  ส่วนมาก ได้รับการจดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายเเล้ว  แต่เวลา่นำมาวิ่งบนถนนหลวง เสร็จทุกรายครับ  คำชี้แจงของเจ้าหน้าที่ ที่ทำการจับกุมก็คือ น.น เกิน   ประมาณว่า ถูกกฏหมายของกรมการขนส่งทางบก(ต่อทะเบียน,ตรวจสภาพถูกต้อง) แต่ผิดกฏมายของกรมทางหลวง (น.น.เกิน)เป็นแบบนี้ มานานมากเเล้ว 
    ทั้งๆที่ เจ้าของเครื่องจักรประเภทนี้ ทำถูกต้องเพราะไม่อยากโดนรีด โดนไถ แต่ก็หนีไม่พ้น ยอมถึงขนาดที่ว่า อยากจ่ายภาษีต่อปีแพงขึ้นตาม เพื่อจะได้ทำงานได้อย่างถูกต้อง ไปไหนมาไหน ได้อย่างสะดวก

แล้วไม่มีใครคิดจะแก้ไขตรงนี้เลยหรือครับ เพราะมันก็เป็นช่องโหว่ให้สามารถรีดไถกันได้ ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่
บ่าวเซียงข้อง+รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:21:12 AM »

This is Thailand .You dont think more OK! Grin คิก คิก

..ค่าของคน อยู่ที่คนของใคร..
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:55:48 AM »

รถปั้นจั่น(ภาษาราชการ)  หรือรถเครน ที่เห็นตามคลิปนั้น น.น.รวมตามเสปคผู้ผลิต คือ 23,700 kg ครับ ถ้าทางผู้ใช้ ใส่อุปกรณ์ช่วยยก อย่างมากก็ไม่เกิน 1000 kg  ถ้าตามประกาศกรมทางหลวงปี 48 ให้รถ 10ล้อ นน.รวมบรรทุกได้ไม่เกิน 25,000 kg    ยังไงๆ ก็ไม่ผิดครับ   แต่อาจผิดที่ข้อหา หมั่นไส้ นั่นล่ัะครับ

คือ เครื่องจักรประเภทนี้  ส่วนมาก ได้รับการจดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายเเล้ว  แต่เวลา่นำมาวิ่งบนถนนหลวง เสร็จทุกรายครับ  คำชี้แจงของเจ้าหน้าที่ ที่ทำการจับกุมก็คือ น.น เกิน   ประมาณว่า ถูกกฏหมายของกรมการขนส่งทางบก(ต่อทะเบียน,ตรวจสภาพถูกต้อง) แต่ผิดกฏมายของกรมทางหลวง (น.น.เกิน)เป็นแบบนี้ มานานมากเเล้ว 

แล้วไม่มีใครคิดจะแก้ไขตรงนี้เลยหรือครับ เพราะมันก็เป็นช่องโหว่ให้สามารถรีดไถกันได้ ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่
ทางสมาคมผู้ประกอบการรถเครน ประชุมกันหลายครั้งเพื่อหาทางออกอันอยู่ ครับ แต่ยังหาข้อสรุปไม่ได้  คือจริงๆเเล้ว ถ้า จดทะเบียนรถประเภทนี้ ให้เป็นรถบรรทุกเฉพาะกิจ เสียภาษีต่อปี แพงๆกว่ารถบรรทุกทั่วไป (ตัวอย่างเช่น ปกติจ่ายค่าพรบ. + ภาษี  1หมื่นบาท  เก็บมันเพิ่ม อีก จาก 1หมื่น เป็น15,000 หรือ 20,000/ปี) ผมคิดว่า ทางผู้ประกอบการ ยินดีจ่ายครับ เเลกกับ การที่ไม่ต้องเสียค่าเดินทาง รายเที่ยว  ที่ไม่มีใบเสร็จ ครับ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:10:59 AM »

มันบ้าครับ  อยากดัง  ทำงานไม่ใช้สมอง  ไหว้

เมื่อหลายปีก่อนหมอนี่ก็เคยจับรถบรรทุกเสาของการไฟฟ้า ทีนี้ก็เลยกลายเป็นปัญหา ไฟมีปัญหาเขาก็ไม่มาดูแล ก็จ้องเล่นเอาเถิดกันแบบนี้       บู่ บู่ บู่

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:22:29 AM »

มันบ้าครับ  อยากดัง  ทำงานไม่ใช้สมอง  ไหว้

เมื่อหลายปีก่อนหมอนี่ก็เคยจับรถบรรทุกเสาของการไฟฟ้า ทีนี้ก็เลยกลายเป็นปัญหา ไฟมีปัญหาเขาก็ไม่มาดูแล ก็จ้องเล่นเอาเถิดกันแบบนี้       บู่ บู่ บู่

ดูข่าวตอนแรกนึกว่าด่านที่ผมเคยเอาปิคอัพวิ่งขึ้นตาชั่งซะอีก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อะฟิ่วววววววว... ไหว้

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:25:21 AM »

ดูข่าวตอนแรกนึกว่าด่านที่ผมเคยเอาปิคอัพวิ่งขึ้นตาชั่งซะอีก... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อะฟิ่วววววววว... ไหว้

ด่านที่ว่า จับแต่เจ้าของรถที่เมาไม่ชวนครับ อิอิ   คิก คิก

Double Tap^
เขาเรียกผมว่า....Hot Shot !
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:24:44 PM »

เกิน............................................
..................................................
.................................................
..................................เยียวยา....

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:28:54 PM »

บ้าที่สุด นายคงให้หลายขั้นแน่ปีนี้  Huh ขั้นแรก ย้ายก่อน ขั้นสองแป๊ก ขั้นสามไม่อยากเล่า .....สงสาร

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:29:10 PM »

แป๋งจะหัวเราะเป็นภาษาอะไรดีว่ะตาจักร ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:35:13 PM »

สงสัยไม่ค่อยมีรถหนักผ่านด่านมั้งครับ...เลยเรียกขึ้นชั่งแก้เซ็ง Grin

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:45:15 PM »

สงสัยไม่ค่อยมีรถหนักผ่านด่านมั้งครับ...เลยเรียกขึ้นชั่งแก้เซ็ง Grin

พูดไปก็จะว่าขายพวก ไม่มีใครยอมไปอยู่กะแกน่ะครับ นอกจากจะบังคับกัน เขาถึงจะไปอยู่ด้วย แกก็อยู่ของแกได้คนเดียว กะลูกจ้างชั่วคราว อาศัยว่าเป็นหมวดฯอยู่แถวนั้น เลยเฝ้าอยู่นั่น ไม่ไปไหน   แต่คราวนี้อาจจะได้ไป   คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:50:27 PM »

ผู้บังคับให้คนอื่นปฏิบัติตามกฎหมาย... แต่ตัวเองละเมิดกฎหมาย

ไปเจอมาในเฟสบุ๊ค   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:55:51 PM »

ผู้บังคับให้คนอื่นปฏิบัติตามกฎหมาย... แต่ตัวเองละเมิดกฎหมาย

ไปเจอมาในเฟสบุ๊ค   คิก คิก

รถจอดหรือเปล่าครับ ไม่ชัดเจน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 02:11:07 PM »

ไปเจอมาในเฟสบุ๊ค   คิก คิก

รถจอดหรือเปล่าครับ ไม่ชัดเจน

จอด ขาว-แดง  ชัด ๆ เลยครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์