เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:18:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการท่องป่าครับ  (อ่าน 9674 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:29:08 PM »

ป่าบ้านเราปัจจุบันนี้ ยังเปิดให้ผู้คนที่ชอบท่องป่าเข้าไปใช้ชีวิต
กิน_นอน_ท่องธรรมชาติได้อยู่หรือเปล่า/_และเป็นในรูปแบบใด
เช่น ไปสองคนสามคนจะเอาเต้นท์ไปนอนในป่าได้หรือไม่
เอาปืน   กระสุน. มีด. เข้าไปได้ไหม
มีป่าที่ใดบ้างครับที่เปิดโอกาสให้ผู้ชอบสันโดษชอบธรรมชาติเข้าไปสัมผัสได้บ้าง
ขอสอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ใครเคยสัมผัสบรรยากาศป่าๆ อยู่แบบธรรมชาติเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:08:43 PM »

มีอุทยานแห่งชาติหลายแห่งครับ ให้ติดต่อขอเข้าไปพักแรมในลักษณณะแค็มปิ้งเชิงอนุรักษ์ ผมเคยเข้าไปเป็นประจำเมื่อก่อนเข้าไปทุกปี มีที่น่าเข้าไปกางเต็นท์นอนหลายแห่ง เข่าไปแล้วเหมือนยาเสพติดครับ ต้องหาเวลาเข้าไปทุกที อยู่ในเมืองนาน ๆจะอึดอัด ถ้าพอมีเวลาต้องนัดพรรคพวกเข้าไปทำกับข้าวกินเหล้าคุยกัน และระหว่างทางอาจมีเรื่องตื่นเต้นให้มาเล่ากันไม่รู้จักจบ ในเวลาเกิดเหตุจะน่ากลัวและตื่นเต้นมาก แต่พอผ่านไปแล้วจะเป็นเรื่องตลกขบขันในกริยาอาการของแต่ละคนเป็นที่สนุกสนานให้เล่ากันได้ตลอด แต่การจะเข้าป่าต้องเตรียมให้พร้อมทั้งการติดต่อ อุปกรณ์เครื่องใช้ เสื้อผ้า อาหาร หยูกยา และสำคัญที่สุดร่างกายต้องพร้อม พูดแล้วก็อยากเข้าป่าขึ้นมาทันที แต่เดี๋ยวนี้งานเยอะ พรรกพวกก็หมดสภาพที่จะเดินในป่าแรมวันแรมคืนกัหลายคนครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:11:09 PM »

ถ้าจะเอาประสบการณ์เข้าป่ามาเล่าสู่กันฟัง ยาวครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:43:47 PM »

เรื่องพักแรมในป่า ยังทำได้สบายมาก อุทยานแห่งชาตินี่แหละ ไม่ต้องเดินเข้าป่าลึก ตั้งเต๊นท์ข้างที่ทำการอุทยานนั่นแหละ
ส่วนการจะนำพาปืนเข้าไป ไม่แนะนำ ยกเว้นเข้าป่าที่ไม่ใช่อุทยานแห่งชาติ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:46:04 PM »

อยากฟังครับท่านยุทธการ+1แต้มให้ก่อนเลย
และอยากฟังจากท่านอื่นหากมีด้วยครับ

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:49:18 PM »

เรื่องพักแรมในป่า ยังทำได้สบายมาก อุทยานแห่งชาตินี่แหละ ไม่ต้องเดินเข้าป่าลึก ตั้งเต๊นท์ข้างที่ทำการอุทยานนั่นแหละ
ส่วนการจะนำพาปืนเข้าไป ไม่แนะนำ ยกเว้นเข้าป่าที่ไม่ใช่อุทยานแห่งชาติ

+1แต้มให้

ถ้าห้ามเอาปืนไปด้วยคงหมดแรงจูงใจและความตื่นเต้นลดลงไปเลยครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 10:52:37 PM »

+1แต้มให้

ถ้าห้ามเอาปืนไปด้วยคงหมดแรงจูงใจและความตื่นเต้นลดลงไปเลยครับ
เข้าป่าเขต อุทยาน เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า เขตป่าสงวน ห้ามนำอาวุธปืนเข้าไป จะเข้าไปต้องแจ้ง จนท ว่าจะเข้าไปทำอะไร ไปเส้นทางไหน ห้ามออกนอกเส้นทาง มีจุดที่ห้ามไป  สุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไปเจอ จนท เดินเท้าเข้า เรื่องยาวครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:28:28 PM »

เอาแบบเตรียมกระสุนไปเอง หรือ ให้เตรียมกระสุนให้ก็ได้นะ ต้องการพรานนำทางหรือเปล่าก็ได้

เรื่องของเรื่องมันเล่าในที่นี้ไม่ได้นิสิ .... 61_73

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 11:35:47 PM »

อยากฟังครับท่านยุทธการ+1แต้มให้ก่อนเลย
และอยากฟังจากท่านอื่นหากมีด้วยครับ

ครับ ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:00:29 AM »

ที่เคยก้อตามนี้แหละครับ กลางคืนบางทีมีกวางเข้ามาใกล้ๆที่พักด้วยครับ ชอบเวลาเช้าตื่นนอนมาอากาศดีจริงๆครับ  Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:56:49 AM »

เมื่อหลายสิบปีก่อนผมก็ชอบเข้าป่าเหมือนกันครับ   ป่าทางภาคเหนือ  ทางภาคใต้  เข้ามาหลายที่  กินอยู่กันในป่าเป็นอาทิตย์ๆ  สนุกครับสิ่งไหนไม่เคยเห็นก็ได้เห็นสิ่งไหนไม่เคยเจอก็ได้เจอ....
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:28:59 AM »

...ถ้าอยากเข้าป่าและเอาปืนไปด้วยได้ผจญภัยอย่างตื่นเต้น...แนะนำที่เทือกเขาบูโดครับ...อิอิ(ล้อเล่นครับ)

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:24:39 AM »

เอาปืนไปด้วยนี่...เริ่มตื่นเต้นตั้งแต่พ้นรั้วบ้านเลยครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

canman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:56:54 AM »

ผมก็ชอบไปนอนเล่นในป่า ที่ไปบ่อยก็ ใน อช.เขาใหญ่แหละครับ  มีเส้นทางเดินป่ายาวๆ หลายเส้นทาง   แบบ 3วันบ้าง 4วันบ้าง
เดินไปเจอสัตว์ป่า แบบจะๆ ก็เคยมี เจอทั้ง กระทิง,  หมี , หมูป่า  โดยการเดินป่าจะมีเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า ของ อช. เป็นคนนำทางและ
คอยคุ้มกันดูแล ความปลอดภัยจากสัตว์ป่า และคน ( พวกพราน และ คนหาของป่า)
 เข้าป่ามาประจำ กว่าสิปปี เจอเรื่องตื่นเต้นพอสมควร  บางคร้้งนอนๆอยู่ เจอโขลงช้าง จะเข้ามากวนบ้าง  เจอหมี มากวนบ้าง หรือ บางทีเจอฝูงหมาไนมาล้อมบ้าง
เลยต้องหาทางเอาปืนเข้าป่าไปด้วย

สำหรับการนำปืนเข้าไปในป่า ตาม พรบ.ป่าไม้ ไม่สามรถนำเข้าไปได้   แต่พวกผมมีทางออก เพราะไปเที่ยวกับประจำจนสนิทกับ จนท.เป็นอย่างดี
จึงไหว้วานให้ จนทใเอาปืนไปเผื่อ  และทางผมเอากระสุนไปให้    ( ปืน จนท. เป็นลูกซอง 5 นัด ส่วนมาก) 
   เรื่องยิงสัตว์ ไม่เคย  มีแต่ใช้ปืนยิง เป้า ก้อนหินเล่น เพราะ บ้างครั้ง จุดพักเป็น ทางผ่านของสัตว์ใหญ่ พวก ช้าง หรือ กระทิง 
พอตอนเย็น ตั้ง แคมป์เสร็จ ก็จะ เอา ปืนมายิงเป้าเล่นกัน เพื่อ เอาเสียง ปืน เป็นตัวไล่ ไม่ให้ สัตว์ป่า มากวนคอยกลางคืน ตอนที่เรานอนกันอยู่

พอกลับออกมา กระสุนที่เหลือก็ยกให้ จนท.ไว้ใช้งาน เพราะ หลวงท่านจ่ายกระสุน ให้แค่ติดปืน  อยู่ กี่ปีกีชาติ ก็ไม่มีการจ่ายกระสุนใหม่ให้
กระสุนราชการ ไม่มีวันเสื่อม หรือ หมดอายุการใช้งาน
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:16:48 PM »

...ถ้าอยากเข้าป่าและเอาปืนไปด้วยได้ผจญภัยอย่างตื่นเต้น...แนะนำที่เทือกเขาบูโดครับ...อิอิ(ล้อเล่นครับ)

ตกใจ Grin Grin

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์