เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:10:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการท่องป่าครับ  (อ่าน 9619 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:18:56 PM »

ผมก็ชอบไปนอนเล่นในป่า ที่ไปบ่อยก็ ใน อช.เขาใหญ่แหละครับ  มีเส้นทางเดินป่ายาวๆ หลายเส้นทาง   แบบ 3วันบ้าง 4วันบ้าง
เดินไปเจอสัตว์ป่า แบบจะๆ ก็เคยมี เจอทั้ง กระทิง,  หมี , หมูป่า  โดยการเดินป่าจะมีเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า ของ อช. เป็นคนนำทางและ
คอยคุ้มกันดูแล ความปลอดภัยจากสัตว์ป่า และคน ( พวกพราน และ คนหาของป่า)
 เข้าป่ามาประจำ กว่าสิปปี เจอเรื่องตื่นเต้นพอสมควร  บางคร้้งนอนๆอยู่ เจอโขลงช้าง จะเข้ามากวนบ้าง  เจอหมี มากวนบ้าง หรือ บางทีเจอฝูงหมาไนมาล้อมบ้าง
เลยต้องหาทางเอาปืนเข้าป่าไปด้วย

สำหรับการนำปืนเข้าไปในป่า ตาม พรบ.ป่าไม้ ไม่สามรถนำเข้าไปได้   แต่พวกผมมีทางออก เพราะไปเที่ยวกับประจำจนสนิทกับ จนท.เป็นอย่างดี
จึงไหว้วานให้ จนทใเอาปืนไปเผื่อ  และทางผมเอากระสุนไปให้    ( ปืน จนท. เป็นลูกซอง 5 นัด ส่วนมาก)  
   เรื่องยิงสัตว์ ไม่เคย  มีแต่ใช้ปืนยิง เป้า ก้อนหินเล่น เพราะ บ้างครั้ง จุดพักเป็น ทางผ่านของสัตว์ใหญ่ พวก ช้าง หรือ กระทิง  
พอตอนเย็น ตั้ง แคมป์เสร็จ ก็จะ เอา ปืนมายิงเป้าเล่นกัน เพื่อ เอาเสียง ปืน เป็นตัวไล่ ไม่ให้ สัตว์ป่า มากวนคอยกลางคืน ตอนที่เรานอนกันอยู่

พอกลับออกมา กระสุนที่เหลือก็ยกให้ จนท.ไว้ใช้งาน เพราะ หลวงท่านจ่ายกระสุน ให้แค่ติดปืน  อยู่ กี่ปีกีชาติ ก็ไม่มีการจ่ายกระสุนใหม่ให้
กระสุนราชการ ไม่มีวันเสื่อม หรือ หมดอายุการใช้งาน

ขอบคุณครับเกิดความสงสัยว่าlแล้วถ้าคนที่มีใบพกพา ป.๑๒ ละครับ ต้องห้ามหรือเปล่า  

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:21:57 PM »

เอาแบบเตรียมกระสุนไปเอง หรือ ให้เตรียมกระสุนให้ก็ได้นะ ต้องการพรานนำทางหรือเปล่าก็ได้

เรื่องของเรื่องมันเล่าในที่นี้ไม่ได้นิสิ .... 61_73

คือรหัสอะไรหรือครับ สงสัย  Cheesy

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 02:45:55 PM »

ผมปั่นจักรยานทัวริ่ง
รอนแรมไปทเรื่อยเปื่อย  ส่วนใหญ่ก็จะนอน
ตามอุทยานครับ  เลือกทำเลค้างแรมห่างไกลผู้คน
พาเครื่องยังชีพทุกอย่าง  ก็สนุกดี ครับ 

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 03:19:39 PM »

เอาแบบเตรียมกระสุนไปเอง หรือ ให้เตรียมกระสุนให้ก็ได้นะ ต้องการพรานนำทางหรือเปล่าก็ได้

เรื่องของเรื่องมันเล่าในที่นี้ไม่ได้นิสิ .... 61_73

คือรหัสอะไรหรือครับ สงสัย  Cheesy
ผมเองก็ชอบครับการไปเที่ยวแบบที่ท่านว่าและก็ไปอยู่บ่อยๆ ส่วนการนำปืนกับกระสุนเข้าไปด้วยนั้นผิดระเบียบของอุทยานของประเทศไทยครับ แต่ผมก็นำปืนพกติดไปเสมอในกรณีที่ไปพักผ่อนที่หน่วยอุทยานซึ่รู้จักกับเจ้าหน้าที่ทั้งที่รู้ว่าผิดและปืนกับกระสุนที่นำไปก็เอาให้เจ้าหน้าที่ซ้อมมือแลกเปลี่ยนความรู้ร่วมกับเราแบบมีเดิมพันเป็นน้ำสีอำพันประกอบการสนทนาบางครั้งได้ช่วยซ่อมบำรุงอาวุธและแนะนำเจ้าหน้าที่ด้วยเท่าที่ความรู้แค่หางกบจะมีอยู่บางเรื่องก็เอามาขยายในนี้ไม่ได้เช่นกันครับ  และบางครั้งผมเข้าป่านอกประเทศพร้อมอาวุธเต็มอัตราและมีคนท้องถิ่นนำทางด้วยตื่นเต้นและได้บรรยากาศดีทีเดียวครับ
ว.61 QRU73 ขอคุณและสวัสดีครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 04:24:02 PM »

ป่าบ้านเราปัจจุบันนี้ ยังเปิดให้ผู้คนที่ชอบท่องป่าเข้าไปใช้ชีวิต
กิน_นอน_ท่องธรรมชาติได้อยู่หรือเปล่า/_และเป็นในรูปแบบใด
เช่น ไปสองคนสามคนจะเอาเต้นท์ไปนอนในป่าได้หรือไม่
เอาปืน   กระสุน. มีด. เข้าไปได้ไหม
มีป่าที่ใดบ้างครับที่เปิดโอกาสให้ผู้ชอบสันโดษชอบธรรมชาติเข้าไปสัมผัสได้บ้าง
ขอสอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ใครเคยสัมผัสบรรยากาศป่าๆ อยู่แบบธรรมชาติเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

ปัจุบันไม่ทราบครับ แต่เมื่อ 17 ปีที่แล้ว ผมไปเป็นหมู่คณะใช้วิธีการทำหนังสือถึงกองอุทยานฯเป็นลายลักษณ์อักษร จั่วหัวว่าขออนุญาตเข้าศึกษาธรรมชาติในเขตอุทยานฯ ทางอุทยานฯจัดเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่าในการเดินทางพร้อมกับการตรวจป่าประจำปีพร้อมกันครับ

สมัยก่อนผมร่วมเดินป่าทีไม่ต่ำกว่า 9 วัน ก่อนเข้าพี่ป่าไม้ก็วางแผนกำหนดเส้นทาง  ใช้รถ 4*4 กองอุทยานฯ ส่งลงจุดเดินเท้าและสำรวจป่า เดินเท้าล้วนๆ ไม่มีลูกหาบ ในทีมแบ่งน้ำหนักสัมภาระซึ่งส่วนใหญ่เป็นเรื่องอาหาร เหน็บกระติกน้ำทหาร น้ำดื่มก็อาศัยน้ำดื่มตามแหล่งน้ำธรรมชาติครับ ของเหลวที่พกไปก็เหล้า 40 ดีกรีเป็นข้าวยา  ส่วนเรื่องการนอนผมก็ไม่เคยนอนเต๊นท์ซักที ทุกครั้งจะนอนเปลแล้วผูกผ้าใบกันน้ำฝนด้านบน ส่วนเรื่องปืนผาหน้าไม้ทาง จนท.เขามี HK33 กับลูกซองปั๊ม ส่วนพวกผมก็เอาปืนสั้นใส่ซองปิดด้ามพกไว้ป้องกันตัวจากสัตว์และพราน ร้อยเข็มขัดสนามแค่นี้ก็หนักแย่แล้วครับ 

ส่วนคำถามที่ตั้งกระทู้มา ขออนุญาตแนะนำว่าอย่าแอบเข้าไปเองเลยครับ จะโดนบุกรุกป่าเอา ถ้านอนเล่นๆชิวๆแบบนักท่องเที่ยวชายป่ายังพอไหว แต่ถ้าเข้าเขตป่าลึกต่อให้มี GPS ถ้าไม่มีประสบการณ์อาจจะเจอสถานการณ์เข้าขั้นกระอักครับ
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 06:23:36 PM »

ทรมานครับ ต้องนอนบนต้นไม้ ยุงก็แยะ เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:08:24 PM »

ผมก็ชอบไปนอนเล่นในป่า ที่ไปบ่อยก็ ใน อช.เขาใหญ่แหละครับ  มีเส้นทางเดินป่ายาวๆ หลายเส้นทาง   แบบ 3วันบ้าง 4วันบ้าง
เดินไปเจอสัตว์ป่า แบบจะๆ ก็เคยมี เจอทั้ง กระทิง,  หมี , หมูป่า  โดยการเดินป่าจะมีเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า ของ อช. เป็นคนนำทางและ
คอยคุ้มกันดูแล ความปลอดภัยจากสัตว์ป่า และคน ( พวกพราน และ คนหาของป่า)
 เข้าป่ามาประจำ กว่าสิปปี เจอเรื่องตื่นเต้นพอสมควร  บางคร้้งนอนๆอยู่ เจอโขลงช้าง จะเข้ามากวนบ้าง  เจอหมี มากวนบ้าง หรือ บางทีเจอฝูงหมาไนมาล้อมบ้าง
เลยต้องหาทางเอาปืนเข้าป่าไปด้วย

สำหรับการนำปืนเข้าไปในป่า ตาม พรบ.ป่าไม้ ไม่สามรถนำเข้าไปได้    แต่พวกผมมีทางออก เพราะไปเที่ยวกับประจำจนสนิทกับ จนท.เป็นอย่างดี
จึงไหว้วานให้ จนทใเอาปืนไปเผื่อ  และทางผมเอากระสุนไปให้    ( ปืน จนท. เป็นลูกซอง 5 นัด ส่วนมาก) 
   เรื่องยิงสัตว์ ไม่เคย  มีแต่ใช้ปืนยิง เป้า ก้อนหินเล่น เพราะ บ้างครั้ง จุดพักเป็น ทางผ่านของสัตว์ใหญ่ พวก ช้าง หรือ กระทิง 
พอตอนเย็น ตั้ง แคมป์เสร็จ ก็จะ เอา ปืนมายิงเป้าเล่นกัน เพื่อ เอาเสียง ปืน เป็นตัวไล่ ไม่ให้ สัตว์ป่า มากวนคอยกลางคืน ตอนที่เรานอนกันอยู่

พอกลับออกมา กระสุนที่เหลือก็ยกให้ จนท.ไว้ใช้งาน เพราะ หลวงท่านจ่ายกระสุน ให้แค่ติดปืน  อยู่ กี่ปีกีชาติ ก็ไม่มีการจ่ายกระสุนใหม่ให้
กระสุนราชการ ไม่มีวันเสื่อม หรือ หมดอายุการใช้งาน

ขอบคุณครับเกิดความสงสัยว่าlแล้วถ้าคนที่มีใบพกพา ป.๑๒ ละครับ ต้องห้ามหรือเปล่า 

ห้ามตาม พ.ร.บ.อุทยาน ฯ ครับ ไม่ใช่ป่าไม้
ปืนยาวห้ามเด็ดขาด ส่วนปืนสั้นให้อยู่ในดุลพินิจของ จนท.ป่าไม้ ไม่ว่าจะมี ป.12 หรือไม่ก็ตาม
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:11:02 PM »

นักวิทยุในนี้เยอะเหมือนกันนะเนี่ย

QRU 73 ครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:38:21 PM »

ป่าบ้านเราปัจจุบันนี้ ยังเปิดให้ผู้คนที่ชอบท่องป่าเข้าไปใช้ชีวิต
กิน_นอน_ท่องธรรมชาติได้อยู่หรือเปล่า/_และเป็นในรูปแบบใด
เช่น ไปสองคนสามคนจะเอาเต้นท์ไปนอนในป่าได้หรือไม่
เอาปืน   กระสุน. มีด. เข้าไปได้ไหม
มีป่าที่ใดบ้างครับที่เปิดโอกาสให้ผู้ชอบสันโดษชอบธรรมชาติเข้าไปสัมผัสได้บ้าง
ขอสอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ใครเคยสัมผัสบรรยากาศป่าๆ อยู่แบบธรรมชาติเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

ปัจุบันไม่ทราบครับ แต่เมื่อ 17 ปีที่แล้ว ผมไปเป็นหมู่คณะใช้วิธีการทำหนังสือถึงกองอุทยานฯเป็นลายลักษณ์อักษร จั่วหัวว่าขออนุญาตเข้าศึกษาธรรมชาติในเขตอุทยานฯ ทางอุทยานฯจัดเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่าในการเดินทางพร้อมกับการตรวจป่าประจำปีพร้อมกันครับ

สมัยก่อนผมร่วมเดินป่าทีไม่ต่ำกว่า 9 วัน ก่อนเข้าพี่ป่าไม้ก็วางแผนกำหนดเส้นทาง  ใช้รถ 4*4 กองอุทยานฯ ส่งลงจุดเดินเท้าและสำรวจป่า เดินเท้าล้วนๆ ไม่มีลูกหาบ ในทีมแบ่งน้ำหนักสัมภาระซึ่งส่วนใหญ่เป็นเรื่องอาหาร เหน็บกระติกน้ำทหาร น้ำดื่มก็อาศัยน้ำดื่มตามแหล่งน้ำธรรมชาติครับ ของเหลวที่พกไปก็เหล้า 40 ดีกรีเป็นข้าวยา  ส่วนเรื่องการนอนผมก็ไม่เคยนอนเต๊นท์ซักที ทุกครั้งจะนอนเปลแล้วผูกผ้าใบกันน้ำฝนด้านบน ส่วนเรื่องปืนผาหน้าไม้ทาง จนท.เขามี HK33 กับลูกซองปั๊ม ส่วนพวกผมก็เอาปืนสั้นใส่ซองปิดด้ามพกไว้ป้องกันตัวจากสัตว์และพราน ร้อยเข็มขัดสนามแค่นี้ก็หนักแย่แล้วครับ 

ส่วนคำถามที่ตั้งกระทู้มา ขออนุญาตแนะนำว่าอย่าแอบเข้าไปเองเลยครับ จะโดนบุกรุกป่าเอา ถ้านอนเล่นๆชิวๆแบบนักท่องเที่ยวชายป่ายังพอไหว แต่ถ้าเข้าเขตป่าลึกต่อให้มี GPS ถ้าไม่มีประสบการณ์อาจจะเจอสถานการณ์เข้าขั้นกระอักครับ

ขอบคุณครับ ถ้าไปคงต้องขออนุญาตอย่างเป็นทางการแหละครับ เอาแบบปลอดภัยไว้ก่อนด้วย

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:39:58 PM »

ผมก็ชอบไปนอนเล่นในป่า ที่ไปบ่อยก็ ใน อช.เขาใหญ่แหละครับ  มีเส้นทางเดินป่ายาวๆ หลายเส้นทาง   แบบ 3วันบ้าง 4วันบ้าง
เดินไปเจอสัตว์ป่า แบบจะๆ ก็เคยมี เจอทั้ง กระทิง,  หมี , หมูป่า  โดยการเดินป่าจะมีเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า ของ อช. เป็นคนนำทางและ
 เข้าป่ามาประจำ กว่าสิปปี เจอเรื่องตื่นเต้นพอสมควร  บางคร้้งนอนๆอยู่ เจอโขลงช้าง จะเข้ามากวนบ้าง  เจอหมี มากวนบ้าง หรือ บางทีเจอฝูงหมาไนมาล้อมบ้าง

สำหรับการนำปืนเข้าไปในป่า ตาม พรบ.ป่าไม้ ไม่สามรถนำเข้าไปได้   แต่พวกผมมีทางออก เพราะไปเที่ยวกับประจำจนสนิทกับ จนท.เป็นอย่างดี
จึงไหว้วานให้ จนทใเอาปืนไปเผื่อ  และทางผมเอากระสุนไปให้    ( ปืน จนท. เป็นลูกซอง 5 นัด ส่วนมาก)  
   เรื่องยิงสัตว์ ไม่เคย  มีแต่ใช้ปืนยิง เป้า ก้อนหินเล่น เพราะ บ้างครั้ง จุดพักเป็น ทางผ่านของสัตว์ใหญ่ พวก ช้าง หรือ กระทิง  

พอกลับออกมา กระสุนที่เหลือก็ยกให้ จนท.ไว้ใช้งาน เพราะ หลวงท่านจ่ายกระสุน ให้แค่ติดปืน  อยู่ กี่ปีกีชาติ ก็ไม่มีการจ่ายกระสุนใหม่ให้

ห้ามตาม พ.ร.บ.อุทยาน ฯ ครับ ไม่ใช่ป่าไม้
ปืนยาวห้ามเด็ดขาด ส่วนปืนสั้นให้อยู่ในดุลพินิจของ จนท.ป่าไม้ ไม่ว่าจะมี ป.12 หรือไม่ก็ตาม

คุยกับ จนท.ป่าไม้ดีๆปืนสั้นอาจอะลุ่มอะหล่วยกันได้ ก็ถือว่ามีช่องทางท่องป่าแบบพาปืนอยู่ครับ  ไหว้

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 07:42:33 PM »

ปืนสั้นที่เหมาะแก่การท่องป่า ควรเป็นปืนสั้นลักษณะใดและกระสุนขนาดใดถึงดีที่สุดครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:02:33 PM »

ปืนสั้นที่เหมาะแก่การท่องป่า ควรเป็นปืนสั้นลักษณะใดและกระสุนขนาดใดถึงดีที่สุดครับ
ลูกซองเดี่ยวครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:04:53 PM »

ถ้าไม่ใช่ลูกซอง ท่าน soveat  คิดว่าควรเป็นปืนอะไรครับ .๔๔ .๔๕ .๔๐ .๓๘super ๙ มม.  หรือลูกกรด .๒๒ พกสั้น
ส่วนปืนยาว ท่านสุพินท์บอกแล้วว่าหมดสิทธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 08:10:59 PM โดย goodtime. » บันทึกการเข้า

Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:07:11 PM »

Mark 2     5นิ้ว ซักอันก็เข้าท่านะครับ Grin

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:07:53 PM »

กระทู้น่าสนใจครับ  ขอแอบอ่านเป็นความรู้ประดับตัว

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์