เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:18:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการท่องป่าครับ  (อ่าน 9669 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:17:49 PM »

เอาแบบเตรียมกระสุนไปเอง หรือ ให้เตรียมกระสุนให้ก็ได้นะ ต้องการพรานนำทางหรือเปล่าก็ได้

เรื่องของเรื่องมันเล่าในที่นี้ไม่ได้นิสิ .... 61_73

คือรหัสอะไรหรือครับ สงสัย  Cheesy
ผมเองก็ชอบครับการไปเที่ยวแบบที่ท่านว่าและก็ไปอยู่บ่อยๆ ส่วนการนำปืนกับกระสุนเข้าไปด้วยนั้นผิดระเบียบของอุทยานของประเทศไทยครับ แต่ผมก็นำปืนพกติดไปเสมอในกรณีที่ไปพักผ่อนที่หน่วยอุทยานซึ่รู้จักกับเจ้าหน้าที่ทั้งที่รู้ว่าผิดและปืนกับกระสุนที่นำไปก็เอาให้เจ้าหน้าที่ซ้อมมือแลกเปลี่ยนความรู้ร่วมกับเราแบบมีเดิมพันเป็นน้ำสีอำพันประกอบการสนทนาบางครั้งได้ช่วยซ่อมบำรุงอาวุธและแนะนำเจ้าหน้าที่ด้วยเท่าที่ความรู้แค่หางกบจะมีอยู่บางเรื่องก็เอามาขยายในนี้ไม่ได้เช่นกันครับ  และบางครั้งผมเข้าป่านอกประเทศพร้อมอาวุธเต็มอัตราและมีคนท้องถิ่นนำทางด้วยตื่นเต้นและได้บรรยากาศดีทีเดียวครับ
ว.61 QRU73 ขอคุณและสวัสดีครับ

ออ รหัสเล่นวิทยุ  ไหว้

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:48:47 PM »

ป่าซับลังกา ลพบุรี
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:51:25 PM »

ซับลังกาอีกรูป
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:54:06 PM »

ป่าซัพลังกานี่ถ่ายตอนกลางคืนใช่เปล่าครับ_เห็นมืดๆ

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:56:20 PM »

แก่งกระจาน ต้องกินข้าวในลำไม้ไผ่ และต้องหนีทากลงไปกินในน้ำ ฝูงทากรอดูดเลือดสลอนอยู่ริมน้ำตก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:59:17 PM »

ป่าซัพลังกานี่ถ่ายตอนกลางคืนใช่เปล่าครับ_เห็นมืดๆ

ตอนกลางวันครับ แต่เป็นบริเวณป่าดิบ แสงน้อย และตอนนั้นใช้กล้องฟิล์มแบบแมนนวล แต่ตอนโพสต์ผมใช้กล้องดิจิตอลถ่ายจากภาพในอัลบั้ม สภาพแสงเลยไม่ 100% ครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:04:57 PM »

ปืนสั้นที่เหมาะแก่การท่องป่า ควรเป็นปืนสั้นลักษณะใดและกระสุนขนาดใดถึงดีที่สุดครับ
ลูกซองเดี่ยวครับ

ถ้าไม่ใช่ลูกซอง ท่าน soveat  คิดว่าควรเป็นปืนอะไรครับ .๔๔ .๔๕ .๔๐ .๓๘super ๙ มม.  หรือลูกกรด .๒๒ พกสั้น
ส่วนปืนยาว ท่านสุพินท์บอกแล้วว่าหมดสิทธิ์

สำหรับผม ป้องกันสัตว์เข้าจู่โจม  .357 หรือ .44 ครับ  ต่ำกว่านั้นแค่ยิงเรียกเพื่อนครับ  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:06:35 PM »

ตอนกลางวันครับ แต่เป็นบริเวณป่าดิบ แสงน้อย และตอนนั้นใช้กล้องฟิล์มแบบแมนนวล แต่ตอนโพสต์ผมใช้กล้องดิจิตอลถ่ายจากภาพในอัลบั้ม สภาพแสงเลยไม่ 100% ครับ

ออครับ_ต้องถือเป็นผู้เคยมีประสบการณ์เข้าท่องป่ามาโดยตรงเลยครับ
มีภาพมีเรื่องเล่าอื่นใด_นำมาถ่ายทอด_จะรอชมและรอฟังนะครับ.  ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:07:25 PM »

ปืนสั้นที่เหมาะแก่การท่องป่า ควรเป็นปืนสั้นลักษณะใดและกระสุนขนาดใดถึงดีที่สุดครับ
Mark 2     5นิ้ว ซักอันก็เข้าท่านะครับ Grin

มีเข้าป่าไม่อด  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:15:51 PM »

อุทยานแห่งชาติไทรทอง และ เขาอ่างฤาไน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 11:20:25 PM »

นี่ก็แก่งกระจาน
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:30:22 PM »

กระทู้น่าสนใจครับ  ขอแอบอ่านเป็นความรู้ประดับตัว

ไหว้  รอฟังประสบการณ์จากพี่มากกว่าครับ  Grin

หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:42:37 PM »

Mark 2     5นิ้ว ซักอันก็เข้าท่านะครับ Grin

มีเข้าป่าไม่อด  Grin

ต้องลองแบบหิวๆสั่นๆน่ะครับน้ากวาง Grin Grin Grin
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:00:44 AM »

การเข้าป่า เริ่มจาก หาพรรคพวกคอเดียวกันที่จะร่วมทางไปด้วยกัน ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีคำว่ามากเกินไป ช่วงที่เข้าบ่อย ๆ แต่ละครั้ง เคยถึงกว่า 20 คน ทั้งผู้หญิงผู้ชาย สนุกสนานเฮฮาดีเมื่อได้กลุ่มแล้วก็หาเป้าหมาย เดี๋ยวนี้ การหาข้อมูลจากเน็ตง่ายมากและได้รายละเอียดที่ครบถ้วนถูกต้อง ได้ทั้งข้อมูลของสถานที่และการติดต่อ เมื่อได้ข้อมูลก็ปรึกษากันที่จะเลือกสถานที่ที่เป็นเป้าหมาย เมื่อได้เป้าหมายก็กำหนดวันเวลาเดินทาง เมื่อได้วันเวลาแล้วก็เป็นการติดต่อขออนุญาตจากหน่วยงานที่รับผิดชอบ เมื่อติดต่อประสานงานกับเจ้าหน้าที่และนัดหมายเป็นที่เรียบร้อย ก็เริ่มวางแผนการเดินทาง การเตรียมตัว เตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้ คือ เครื่องแต่งกายเครื่องใช้ส่วนตัว เสื้อผ้า สบู่ แชมพู ยาสีฟัน ผงซักฟอก ถังน้ำ ขันน้ำ เครื่องกิน คือ ข้าวสาร อาหารสด อาหารแห้ง ขนมปัง ชา กาแฟ ไมโล โอวัลติน ขนม ของหวาน ที่ขาดไม่ได้คือเครื่องดื่มที่จะช่วยให้ครื้นเครงสุขสำราญ และเครื่องครัว หม้อ กระทะ ถ้วยชามจานช้อน อุปกรณ์ทำกับข้าวมีด เขียง อุปกรณ์ล้างจาน เครื่องนอน คือ เต็นท์ เปลสนาม ถุงนอน และอุปกรณ์ยังชีพ ได้แก่ มีดสำหรับตัดฟันต้นไม้ และสิ่งกีดขวาง ไฟฉาย ไฟแช็ก เชือก(เชือกมีประโยชน์มากในการผูกมัดต่าง ๆรวมถึงทำราวตากผ้า และความรู้จากการเป็นลูกเสือในเรื่องเงื่อนเชือกแบบต่างๆจะต้องนำมาใช้อย่างมากเพราะจะช่วยในการผูกมัดให้มีประสิทธิภาพคือผูกได้อย่างรวดเร็ว มั่นคงแข็งแรงแต่แก้ง่ายในเวลาเลิกใช้) ที่สำคัญอีกอย่างคือเครื่องยา และชุดปฐมพยาบาล ซึ่งการเตรียมตัวควรจัดทำรายการสิ่งของที่ต้องเตรียมไว้ แล้วเตรียมของให้ครบตามรายการ จะช่วยให้ไม่ขาดตกบกพร่อง ถ้าเป็นการเข้าป่าครั้งแรก การเตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้อาจจะขลุกขลักและบกพร่องไปบ้าง แต่จะรู้ว่าขาดอะไรก็ตอนอยู่ในป่าแล้ว ซึ่งจะเป็นการเรียนรู้ด้วยตัวเองว่าต้องใช้อะไรบ้าง ในครั้งต่อ ๆไปก็จะดีขึ้นเอง นี่แค่เริ่ม ๆการเตรียมตัวก็ยืดยาวแล้ว ยังไม่ได้ไปถึงไหนเลย ถ้าจะเริ่มเข้าป่าครั้งแรก ลองพิจารณาเรื่องการเตรียมตัวก่อนนะครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:56:59 AM »

การเข้าป่า เริ่มจาก หาพรรคพวกคอเดียวกันที่จะร่วมทางไปด้วยกัน ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีคำว่ามากเกินไป ช่วงที่เข้าบ่อย ๆ แต่ละครั้ง เคยถึงกว่า 20 คน ทั้งผู้หญิงผู้ชาย สนุกสนานเฮฮาดีเมื่อได้กลุ่มแล้วก็หาเป้าหมาย เดี๋ยวนี้ การหาข้อมูลจากเน็ตง่ายมากและได้รายละเอียดที่ครบถ้วนถูกต้อง ได้ทั้งข้อมูลของสถานที่และการติดต่อ เมื่อได้ข้อมูลก็ปรึกษากันที่จะเลือกสถานที่ที่เป็นเป้าหมาย เมื่อได้เป้าหมายก็กำหนดวันเวลาเดินทาง เมื่อได้วันเวลาแล้วก็เป็นการติดต่อขออนุญาตจากหน่วยงานที่รับผิดชอบ เมื่อติดต่อประสานงานกับเจ้าหน้าที่และนัดหมายเป็นที่เรียบร้อย ก็เริ่มวางแผนการเดินทาง การเตรียมตัว เตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้ คือ เครื่องแต่งกายเครื่องใช้ส่วนตัว เสื้อผ้า สบู่ แชมพู ยาสีฟัน ผงซักฟอก ถังน้ำ ขันน้ำ เครื่องกิน คือ ข้าวสาร อาหารสด อาหารแห้ง ขนมปัง ชา กาแฟ ไมโล โอวัลติน ขนม ของหวาน ที่ขาดไม่ได้คือเครื่องดื่มที่จะช่วยให้ครื้นเครงสุขสำราญ และเครื่องครัว หม้อ กระทะ ถ้วยชามจานช้อน อุปกรณ์ทำกับข้าวมีด เขียง อุปกรณ์ล้างจาน เครื่องนอน คือ เต็นท์ เปลสนาม ถุงนอน และอุปกรณ์ยังชีพ ได้แก่ มีดสำหรับตัดฟันต้นไม้ และสิ่งกีดขวาง ไฟฉาย ไฟแช็ก เชือก(เชือกมีประโยชน์มากในการผูกมัดต่าง ๆรวมถึงทำราวตากผ้า และความรู้จากการเป็นลูกเสือในเรื่องเงื่อนเชือกแบบต่างๆจะต้องนำมาใช้อย่างมากเพราะจะช่วยในการผูกมัดให้มีประสิทธิภาพคือผูกได้อย่างรวดเร็ว มั่นคงแข็งแรงแต่แก้ง่ายในเวลาเลิกใช้) ที่สำคัญอีกอย่างคือเครื่องยา และชุดปฐมพยาบาล ซึ่งการเตรียมตัวควรจัดทำรายการสิ่งของที่ต้องเตรียมไว้ แล้วเตรียมของให้ครบตามรายการ จะช่วยให้ไม่ขาดตกบกพร่อง ถ้าเป็นการเข้าป่าครั้งแรก การเตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้อาจจะขลุกขลักและบกพร่องไปบ้าง แต่จะรู้ว่าขาดอะไรก็ตอนอยู่ในป่าแล้ว ซึ่งจะเป็นการเรียนรู้ด้วยตัวเองว่าต้องใช้อะไรบ้าง ในครั้งต่อ ๆไปก็จะดีขึ้นเอง นี่แค่เริ่ม ๆการเตรียมตัวก็ยืดยาวแล้ว ยังไม่ได้ไปถึงไหนเลย ถ้าจะเริ่มเข้าป่าครั้งแรก ลองพิจารณาเรื่องการเตรียมตัวก่อนนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะและข้อมูลส่วนนี้+1ให้.   ไหว้

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์