เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:21:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการท่องป่าครับ  (อ่าน 9684 ครั้ง)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:15:32 PM »

หาเจ้าของกระทู้ชอบเดินป่าผมมีทริปสั้นๆง่ายๆเดินชิวๆใกล้กรุงเทพมาแนะนำครับ  Grin Grin Grin

ยอดเขาพะเนินทุ่ง อช.แก่งกระจาน.......พอถึง กม.30 ลงไปติดต่อเจ้าหน้าที่บอกว่าอยากเดินเล่นบนยอดพะเนินทุ่ง สัมผัสอากาศหนาวและชมทะเลหมอกภาคกลาง เจ้าของกระกระทู้ไม่ต้องทำอะไรแต่ทำใจให้พร้อมกับการเดินทางสองวันหนึ่งคืน...เตรียมอาหารให้พร้องสำหรับการหลงป่าอีก 7 วัน คุณจะได้สัมผัสชีวิติรุ่นๆของผู้ชายในทันที  Grin Grin Grin

ปล.ไปมาแล้ว พ่อแก้ว-แม่แก้วเอ้ยยยยยยย!!!   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:28:15 PM »

เยี่ยม
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:31:54 PM »

มาที่ผม  เดี๋ยวพาไปเดินป่าเล่นที่สุคิรินทร์  ข้ามเขาไป  2  ลูก  ก็เข้าเขตมาเลย์

มีคนนำทางพร้อม  พกแต่น้ำสีอำพันมาก็พอ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:33:04 PM »

ก่อนจะเข้าป่า ถามตัวเองให้แน่ก่อนครับว่าชอบป่า รักการเข้าป่าจริงหรือเปล่า ผมใช้คำว่า"เข้าป่า" ไม่ใช่"เที่ยวป่า" เพราะการ"เข้าป่า" เป็นการไปใช้ชีวิตในป่า เหนื่อย ยากลำบาก ไม่สะดวกสบาย อาจถึงทรมานสังขาร แต่ในความยากลำบากจะมีความสุขที่หาจากที่ไหนไม่ได้ปนอยู่ด้วย มีคนอยู่พวกหนึ่งที่ชอบเข้าป่า ส่วนการ"เที่ยวป่า" เป็นการเข้าไป"เที่ยว" อาจจะนั่งรถเข้าไปจนถึงที่พักที่เป็นบ้านพักสะดวกสบาย อาหารการกินอุดมสมบูรณ์ แล้วขับรถเที่ยวดูโน่นดูนี่ หรืออาจจะนั่งรถไปส่องสัตว์ตอนกลางคืนอย่างที่เขาใหญ่จัดไว้ต้อนรับนักท่องเที่ยว ต่างจากการเข้าไปใช้ชีวิตในป่า คนที่ชอบเข้าป่า เมื่อได้เข้าไปแล้ว จะชอบป่า รักป่า มากยิ่งขึ้น อยากจะรักษาป่าให้ยังคงอยู่เป็นป่าตลอดไป แต่คนไม่ชอบเข้า เมื่อได้เข้าป่า จะ"เข็ด" ครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:56:14 PM »

ก่อนจะเข้าป่า ถามตัวเองให้แน่ก่อนครับว่าชอบป่า รักการเข้าป่าจริงหรือเปล่า ผมใช้คำว่า"เข้าป่า" ไม่ใช่"เที่ยวป่า" เพราะการ"เข้าป่า" เป็นการไปใช้ชีวิตในป่า เหนื่อย ยากลำบาก ไม่สะดวกสบาย อาจถึงทรมานสังขาร แต่ในความยากลำบากจะมีความสุขที่หาจากที่ไหนไม่ได้ปนอยู่ด้วย มีคนอยู่พวกหนึ่งที่ชอบเข้าป่า ส่วนการ"เที่ยวป่า" เป็นการเข้าไป"เที่ยว" อาจจะนั่งรถเข้าไปจนถึงที่พักที่เป็นบ้านพักสะดวกสบาย อาหารการกินอุดมสมบูรณ์ แล้วขับรถเที่ยวดูโน่นดูนี่ หรืออาจจะนั่งรถไปส่องสัตว์ตอนกลางคืนอย่างที่เขาใหญ่จัดไว้ต้อนรับนักท่องเที่ยว ต่างจากการเข้าไปใช้ชีวิตในป่า คนที่ชอบเข้าป่า เมื่อได้เข้าไปแล้ว จะชอบป่า รักป่า มากยิ่งขึ้น อยากจะรักษาป่าให้ยังคงอยู่เป็นป่าตลอดไป แต่คนไม่ชอบเข้า เมื่อได้เข้าป่า จะ"เข็ด" ครับ

ถ้าเข้าป่าจริงผมขอไปกับหมู่เพื่อนดีกว่าพาครอบครัวไปตกระกำลำบากครับ  เข้าไปแล้วไม่ค่อยจะเจอความสบายนัก  ออกแนวดิบๆลุยๆมากกว่า

ยิ่งเดี๋ยวนี้ลูกสาวติดไปไหนไปด้วย คงไม่ได้เข้าป่าอีกนานครับ  ยังดีที่ลูกสาวชอบกินปลาให้ผมเอาเรือออกไปตกปลาทะเลได้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:29:00 PM »

ถ้าเข้าป่าจริงผมขอไปกับหมู่เพื่อนดีกว่าพาครอบครัวไปตกระกำลำบากครับ  เข้าไปแล้วไม่ค่อยจะเจอความสบายนัก  ออกแนวดิบๆลุยๆมากกว่า

ยิ่งเดี๋ยวนี้ลูกสาวติดไปไหนไปด้วย คงไม่ได้เข้าป่าอีกนานครับ  ยังดีที่ลูกสาวชอบกินปลาให้ผมเอาเรือออกไปตกปลาทะเลได้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ใช่ครับ เข้าป่า เข้ากับเพื่อน เคยลองพาลูกชายเข้าไปเดินป่าแบบเบา ๆ เช้าไปเย็นกลับครั้งหนึ่ง อีกครั้งเข้าไปค้างคืนเดียว ลูกยังเข็ด ไม่ไปด้วยอีกเลย ส่วนแม่บ้าน ไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยเข้าไปด้วยเลยครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:27:42 PM »

ถามว่าชอบป่าชอบธรรมชาติ_ความสงบเงียบหรือไม่ต้องบอกว่าชอบครับ
ปัญหาเรื่องเวลา_โอกาส_คนข้างๆ_ครอบครัว นี่แหละอาจทำให้ฝันสลาย
เพราะคนรู้ใจต้องแนวๆเดียวกันด้วย_มันถึงจะเข้าทีครับผมว่าหนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 10:29:49 PM โดย goodtime. » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:44:50 PM »

หาเจ้าของกระทู้ชอบเดินป่าผมมีทริปสั้นๆง่ายๆเดินชิวๆใกล้กรุงเทพมาแนะนำครับ  Grin Grin Grin

ยอดเขาพะเนินทุ่ง อช.แก่งกระจาน.......พอถึง กม.30 ลงไปติดต่อเจ้าหน้าที่บอกว่าอยากเดินเล่นบนยอดพะเนินทุ่ง สัมผัสอากาศหนาวและชมทะเลหมอกภาคกลาง เจ้าของกระกระทู้ไม่ต้องทำอะไรแต่ทำใจให้พร้อมกับการเดินทางสองวันหนึ่งคืน...เตรียมอาหารให้พร้องสำหรับการหลงป่าอีก 7 วัน คุณจะได้สัมผัสชีวิติรุ่นๆของผู้ชายในทันที  Grin Grin Grin

ปล.ไปมาแล้ว พ่อแก้ว-แม่แก้วเอ้ยยยยยยย!!!   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชอบครับทริปนี้. แต่ประโยคสุดท้ายพอมองเห็นภาพเลยครับ  เยี่ยม Grin

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:44:50 PM »

ผมเคยเข้าป่า ออกจากป่ามาจะบ่นกันในหมู่ เพื่อน ๆ ว่าเหนื่อย ลำบาก ทรมาณ ไม่เอาอีกแล้ว แต่พอทิ้งไปซักอาทิตย์มาเจอกันใหม่ นัดกันจะเข้าป่าอีกแล้ว ไม่เข็ด จริง ๆ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:48:22 PM »

มาที่ผม  เดี๋ยวพาไปเดินป่าเล่นที่สุคิรินทร์  ข้ามเขาไป  2  ลูก  ก็เข้าเขตมาเลย์

มีคนนำทางพร้อม  พกแต่น้ำสีอำพันมาก็พอ

ระยะทางไกลมากครับพี่สหายอ๋อง_ขอเป็นใกล้ๆกทม. แล้วกันครับถ้ามีโอกาสอำนวย Cheesy ไหว้ Grin

Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:27:12 AM »

ปืนสั้นที่เหมาะแก่การท่องป่า ควรเป็นปืนสั้นลักษณะใดและกระสุนขนาดใดถึงดีที่สุดครับ
ลูกซองเดี่ยวครับ

ถ้าไม่ใช่ลูกซอง ท่าน soveat  คิดว่าควรเป็นปืนอะไรครับ .๔๔ .๔๕ .๔๐ .๓๘super ๙ มม.  หรือลูกกรด .๒๒ พกสั้น
ส่วนปืนยาว ท่านสุพินท์บอกแล้วว่าหมดสิทธิ์

สำหรับผม ป้องกันสัตว์เข้าจู่โจม  .357 หรือ .44 ครับ  ต่ำกว่านั้นแค่ยิงเรียกเพื่อนครับ  ไหว้ Cheesy

ถ้าเห่าตาลานคลานเข้ามา_เจอ357/.44 คงหัวขาด.  Grin น้ำลายหก

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:48:38 AM »

การเข้าป่า เริ่มจาก หาพรรคพวกคอเดียวกันที่จะร่วมทางไปด้วยกัน ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีคำว่ามากเกินไป ช่วงที่เข้าบ่อย ๆ แต่ละครั้ง เคยถึงกว่า 20 คน ทั้งผู้หญิงผู้ชาย สนุกสนานเฮฮาดีเมื่อได้กลุ่มแล้วก็หาเป้าหมาย เดี๋ยวนี้ การหาข้อมูลจากเน็ตง่ายมากและได้รายละเอียดที่ครบถ้วนถูกต้อง ได้ทั้งข้อมูลของสถานที่และการติดต่อ เมื่อได้ข้อมูลก็ปรึกษากันที่จะเลือกสถานที่ที่เป็นเป้าหมาย เมื่อได้เป้าหมายก็กำหนดวันเวลาเดินทาง เมื่อได้วันเวลาแล้วก็เป็นการติดต่อขออนุญาตจากหน่วยงานที่รับผิดชอบ เมื่อติดต่อประสานงานกับเจ้าหน้าที่และนัดหมายเป็นที่เรียบร้อย ก็เริ่มวางแผนการเดินทาง การเตรียมตัว เตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้ คือ เครื่องแต่งกายเครื่องใช้ส่วนตัว เสื้อผ้า สบู่ แชมพู ยาสีฟัน ผงซักฟอก ถังน้ำ ขันน้ำ เครื่องกิน คือ ข้าวสาร อาหารสด อาหารแห้ง ขนมปัง ชา กาแฟ ไมโล โอวัลติน ขนม ของหวาน ที่ขาดไม่ได้คือเครื่องดื่มที่จะช่วยให้ครื้นเครงสุขสำราญ และเครื่องครัว หม้อ กระทะ ถ้วยชามจานช้อน อุปกรณ์ทำกับข้าวมีด เขียง อุปกรณ์ล้างจาน เครื่องนอน คือ เต็นท์ เปลสนาม ถุงนอน และอุปกรณ์ยังชีพ ได้แก่ มีดสำหรับตัดฟันต้นไม้ และสิ่งกีดขวาง ไฟฉาย ไฟแช็ก เชือก(เชือกมีประโยชน์มากในการผูกมัดต่าง ๆรวมถึงทำราวตากผ้า และความรู้จากการเป็นลูกเสือในเรื่องเงื่อนเชือกแบบต่างๆจะต้องนำมาใช้อย่างมากเพราะจะช่วยในการผูกมัดให้มีประสิทธิภาพคือผูกได้อย่างรวดเร็ว มั่นคงแข็งแรงแต่แก้ง่ายในเวลาเลิกใช้) ที่สำคัญอีกอย่างคือเครื่องยา และชุดปฐมพยาบาล ซึ่งการเตรียมตัวควรจัดทำรายการสิ่งของที่ต้องเตรียมไว้ แล้วเตรียมของให้ครบตามรายการ จะช่วยให้ไม่ขาดตกบกพร่อง ถ้าเป็นการเข้าป่าครั้งแรก การเตรียมอุปกรณ์เครื่องใช้อาจจะขลุกขลักและบกพร่องไปบ้าง แต่จะรู้ว่าขาดอะไรก็ตอนอยู่ในป่าแล้ว ซึ่งจะเป็นการเรียนรู้ด้วยตัวเองว่าต้องใช้อะไรบ้าง ในครั้งต่อ ๆไปก็จะดีขึ้นเอง นี่แค่เริ่ม ๆการเตรียมตัวก็ยืดยาวแล้ว ยังไม่ได้ไปถึงไหนเลย ถ้าจะเริ่มเข้าป่าครั้งแรก ลองพิจารณาเรื่องการเตรียมตัวก่อนนะครับ

ผมเข้ากันทีมหนึ่งมากสุดก็ 12 คนครับ มากกว่านี้เรื่องจะเยอะ เดินป่าแบบทุรกันดารผมชอบเสน่ห์ตรงที่เห็นสันดxนคนจริงๆครับ คู่รักกันจริงออกป่ามายิ่งรักกัน คู่รักผิวเผินออกมาเลิก  Grin

เดิน 30 นาทีแรกของทุกทริป ในใจจะคิด "อยู่บ้านดีๆไม่ชอบ"  Grin
ส่วนพะเนินทุ่งในอดีตเคยมีเหตุคนหลง สุดท้ายได้ ว.ช่วยชีวิตออกมาครับ 
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:21:05 PM »

ผมเริ่มเข้าป่าจริงจังเมื่อปี 2534 ที่เข้าทุกปี อย่างน้อยปีละครั้ง ติดต่อกันประมาณ 10 ปี แล้วมาทิ้งช่วงห่างหน่อยหลังจากปี 45-46 เพราะเพื่อนสนิทคนสำคัญของกลุ่มเราคนหนึ่งชิงหนีไปก่อนเพราะโรคหัวใจ ทำให้ความสนุกในการเข้าป่าของพวกเราหายไป และหลายคนสภาพร่างกายก็ถดถอยลง ทำให้ทิ้งช่วงไปนาน พักหลังมานี้เพิ่งเริ่มกลับมาเคาะสนิมกันใหม่ด้วยทริปเบา ๆ เมื่อต้นปีนี้ แต่ในการเข้าทุกครั้งเราปฏิบัติตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่นำทางอย่างเคร่งครัดยังไม่เคยหลงป่า มีเพียงบางครั้งที่บางคนเดินออกนอกเส้นทางไปบ้างแต่ไม่ไกลถึงกับหลงกันจริงๆ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:51:05 PM »

ผมเริ่มเข้าป่าจริงจังเมื่อปี 2534 ที่เข้าทุกปี อย่างน้อยปีละครั้ง ติดต่อกันประมาณ 10 ปี แล้วมาทิ้งช่วงห่างหน่อยหลังจากปี 45-46 เพราะเพื่อนสนิทคนสำคัญของกลุ่มเราคนหนึ่งชิงหนีไปก่อนเพราะโรคหัวใจ ทำให้ความสนุกในการเข้าป่าของพวกเราหายไป และหลายคนสภาพร่างกายก็ถดถอยลง ทำให้ทิ้งช่วงไปนาน พักหลังมานี้เพิ่งเริ่มกลับมาเคาะสนิมกันใหม่ด้วยทริปเบา ๆ เมื่อต้นปีนี้ แต่ในการเข้าทุกครั้งเราปฏิบัติตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่นำทางอย่างเคร่งครัดยังไม่เคยหลงป่า มีเพียงบางครั้งที่บางคนเดินออกนอกเส้นทางไปบ้างแต่ไม่ไกลถึงกับหลงกันจริงๆ

+๑ ครับ  เยี่ยม

kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 02:04:11 PM »

ช่วงนี้ ระวัง งู ลงกินน้ำห้วย โดยเฉพาะงูจงอาง อากาศร้อนๆ นี้มาเพียบ เคยเข้าป่าในแถบแม่ฮ่องสอนมันก็ยังสมบูรณ์ดี แต่ต้องระวัง พวกขนของเถื่อนข้ามเขา
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์