เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:38:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำแนะนำเรื่องการใช้ชีวิตในอเมริกาหน่อยครับผม  (อ่าน 2104 ครั้ง)
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 09:23:42 PM »

คือเพื่อนสนิทผม เพิ่งเดินทางไปเรียนต่อที่อเมริกาน่ะครับผม ไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมา โดยจุดหมายปลายทางอยู่ที่ซานฟรานซิสโก แคลิฟอร์เนียครับ
เนื่องจากเพื่อนผมเพิ่งเคยเดินทางไปอเมริกาเป็นครั้งแรกในชีวิต ก็เลยเป็นห่วง (ไปประมาณ1-2ปี) เลยเอาเป็นว่าถ้าพี่ๆท่านไหนอยู่ที่อเมริกา หรือว่าเคยอยู่ที่อเมริกามาก่อน(โดยเฉพาะทางฝั่งตะวันตก) ถ้ามีคำแนะนำดีๆเรื่องการใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ คำแนะนำ ข้อควรระวังเรื่องความปลอดภัยในชีวิต ร่างกาย ทรัพย์สินก็มาแสดงความเห็นกันได้นะครับผม หรือถ้ามีลิงค์กระทู้เก่าที่คุยกันเรื่องชีวิตในอเมริกา ก็แนะนำผมหน่อยนะครับ จะได้เอาไว้บอกกล่าวเพื่อนผมเวลาเจอกันหรือคุยกันผ่านเน็ต
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 10:48:31 PM โดย Jakkathorn » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 01:43:25 PM »

ป่านนี้คงอยู่สบายไปแล้ว ชีวิตมันไม่ลำบากขนาดนั้นหรอก เข้าเมืองตาหลิ่วก็หลิ่วตาตาม ถ้าไปทำงานตามปกติค่าครองชีพกับรายได้มันพอดีกันนะ จะบอกว่าดีกว่าบ้านเรา
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:08:38 PM »

San Fran,San Diego เมืองพวกนี้น่าอยู่ ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ แต่คนละเรื่องกับ LA สิ้นเชิง
ตอนปี 09 เคยไปเป็น intern Engineer ที่ San Diego  4 เดือน เดินเล่นตอนเช้าๆ คนแปลกหน้าก็ยิ้ม ทักทายกัน รอรถเมล์ อยู่ป้าย คนก็มาชวนคุยเรื่องหนังสือ นั่งรถเมล์พี่มืดก็มาคุยเรื่องบาส คนเป็นมิตรดีครับ ค่าครองชีพสำหรับผม ถือว่าไม่แพง คือ แพงกว่ากรุงเทพนิดหน่อย แต่คุณภาพชีวิตดีกว่าเยอะ ผมได้ช.ม.ละ 25 USD แต่ไม่เหลือกลับสักบาท แถมรูดบัตรอีกกระจาย แต่รุ่นพี่ เป็นเด็กทุน ทำ Ph.D ได้ประมาณเดือนละ 1500 USD  ก็อยู่ได้สบายๆ แบบไม่ต้องทำงานพิเศษเลย เหลือเก็บอีกต่างหาก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:10:55 PM »

พวกชอบกินแกงน้ำพริกปลาร้าแบบผม ไปอยู่คงลำบาก ขนาดไป ยุโรป แค่อาทิตย์เดียวก็จะชักตายอยู่แล้ว ถ้าจะแนะนำก็เรืองอาหารนี่แหละ ก่อนไปต้องหัดกินพิชซ่า,แฮมฯสะก่อน

ยิ้มีเลศนัย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:33:32 PM »

พวกชอบกินแกงน้ำพริกปลาร้าแบบผม ไปอยู่คงลำบาก ขนาดไป ยุโรป แค่อาทิตย์เดียวก็จะชักตายอยู่แล้ว ถ้าจะแนะนำก็เรืองอาหารนี่แหละ ก่อนไปต้องหัดกินพิชซ่า,แฮมฯสะก่อน

ยิ้มีเลศนัย

มันมักมีร้านอาหารคนเอเชียอยู่ทุกเมืองครับ หากไกลหน่อยก็ขับรถสักไม่เกินชั่วโมง... พวกคนเอเชียมักมีร้านขายอาหารแบบนี้แหละครับ บางแห่งก็คนไทยบ้าง คนลาวบ้าง คนเวียตนามบ้าง, แล้วก็มักรวมกลุ่มกันมีสังคมกลุ่มเล็กอยู่ บางคนอยู่ที่นั่นมานานแต่พูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ก็มีครับ...

ร้านอาหารที่ว่านี่มักมีของทุกอย่างที่เราอยากกินอยากได้มาขาย... พวกข้าวสาร กระปิ น้ำปลา ปลาร้า หมูยอ ไข่เค็ม ฯลฯ นี่เบสิกเลยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:42:06 PM »

สมัยนายสมชายไปเรียนหนังสือเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วนี่ต้องอาศัยกลุ่มคนไทยที่โน่นเรื่องข้อมูลข่าวสารว่าที่ไหนมีอะไรถูก มีอะไรขาย มีอะไรแจก ฯลฯ... แต่สมัยนี้สบายมากครับ ไปเปิดหาในกูเกิ้ลได้ทุกอย่าง แล้วไปไหนต่อไหนก็ง่ายมาก แค่ไปซื้อ GPS หนึ่งตัว แล้วอยากไปไหนก็กดเอาหาเอา(ที่จริงที่เมืองไทยก็ทำแบบนี้ได้)...

สมัยโน้นนายสมชายขับรถเที่ยวแบบข้ามทวีป เลาะขอบทวีปด้านล่างจาก Oklahoma ลงใต้ไป Texas แล้วเลาะด้านล่างไปฟลอริด้า วกขึ้นเหนือไป Mary Land นี่เที่ยวที่ 1, แล้วเที่ยวที่ 2 วิ่งตัด Root 66 จาก OKC ไปจนชนชายทะเลแคลิฟอเนีย... ทั้ง 2 ทริปนี่เจอครบถ้วนตั้งแต่ทะเลทราย ภูเขา หิมะหนา หมอกหนา ฯลฯ, สนุกมากครับ...

นายสมชายยังจำได้เลยว่าวันก่อนที่ขับรถเที่ยวที่ 2 ยังเจอคุณ 686(คุณเจน - สมช. เว็บนี้แหละ/ไปทำ ป.โท ที่เดียวกับนายสมชาย) ก่อนออกเดินทางไม่เกิน 1 ชั่วโมงเสียด้วย... แล้วนั่นคือครั้งสุดท้ายที่เจอคุณ 686 แล้วจากนั้นก็มาเจอกันใหม่ในเว็บนี้แหละครับ อีก 20 กว่าปีให้หลัง... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 03:10:55 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:45:07 PM »

ดังนั้นคำแนะนำสำหรับ จขกท. ที่จะบอกเพื่อนก็คือ ไปซื้อ I-Pad หนึ่งอันสำหรับค้นกูเกิ้ลได้ทุกที่แม้แต่ออกนอกอาคาร, กับไปซื้อ GPS หนึ่งอันเอาไว้ค้นหาเส้นทางจะได้ไม่หลงทางเวลาใช้ชีวิตอยู่ที่โน่น...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:46:01 PM »

ต้องบอก อายุ เพศ มาด้วย เรียนตรี โท ?? Grin Grin Grin  ไม่งั้นตอบยาก

แต่รู้ๆคือเวลาคนแก่ล้มที่นั่นต้องดู ถ้าเข้าไปช่วยทันทีอาจโดนฟ้องว่าทำเขาล้มระวัง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:06:26 PM »

ต้องบอก อายุ เพศ มาด้วย เรียนตรี โท ?? Grin Grin Grin  ไม่งั้นตอบยาก

แต่รู้ๆคือเวลาคนแก่ล้มที่นั่นต้องดู ถ้าเข้าไปช่วยทันทีอาจโดนฟ้องว่าทำเขาล้มระวัง
แก่สารพัดพิษแบบนี้ปล่อยให้ล้มนอนจมขี้จมเยี่ยวอยู่นั้นแหละครับ
หรือไม่ก็ให้ไปอยู่บ้านพักคนชราเสียเลย
หัวหมอมากนัก คิก คิก ขำก๊าก Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:17:21 PM »

ยิ้มีเลศนัย

มันมักมีร้านอาหารคนเอเชียอยู่ทุกเมืองครับ หากไกลหน่อยก็ขับรถสักไม่เกินชั่วโมง... พวกคนเอเชียมักมีร้านขายอาหารแบบนี้แหละครับ บางแห่งก็คนไทยบ้าง คนลาวบ้าง คนเวียตนามบ้าง, แล้วก็มักรวมกลุ่มกันมีสังคมกลุ่มเล็กอยู่ บางคนอยู่ที่นั่นมานานแต่พูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ก็มีครับ...

ร้านอาหารที่ว่านี่มักมีของทุกอย่างที่เราอยากกินอยากได้มาขาย... พวกข้าวสาร กระปิ น้ำปลา ปลาร้า หมูยอ ไข่เค็ม ฯลฯ นี่เบสิกเลยครับ...
แฟรงเฟิตส์ ใข่ไก่ 28 บาท มะเขือเปาะลูก 50 บาท(ยูโร 49 บ.) แกงหม้อนึง 3,XXX บ. ไปกินข้าวนอกบ้าน ข้าวผัด จาน 600 บ. ขำก๊าก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:30:15 PM »

ก็อยากกินอาหารไทยเองนิ๊  Grin Grin
อาหารเยอรมัน ดีๆ ไม่แพง ออกจะเยอะแยะ ขาหมูทอด เคบับ ประมาณ 3  ถึง 5 ยูโร บี๊ฟโรล และอีกสารพัด แฮมและขนมปังก้อน (บร๊อยเชิน)ในราคา เริ่มต้นตั้งแต่
สามยูโรขึ้นไป ถ้า ในร้านสิบห้ายูโรนี่อย่างหรูแล้วนะ เคบับสามยูโรนี่กินเข้าไปอิ่มไปอีกสองมื้อเลยนะ
   ร้านอาหารไทยในต่างแดนผมไม่อยากเข้าเลยครับ มันเป็นของแพงระดับขึ้นหิ้งของเมืองนอกเลยล่ะ
และผมก็เอ็นจอยอาหารพื้นเมืองตามร้านอาหารเยอรมันทั่วไปมากกว่า ผมคนหนึ่งล่ะไปเมืองนอกก็ปรับตัวกินอาหารเมืองนอก
ไม่มีเสียล่ะในกระเป๋าเดินทางที่จะหิ้วกะปิน้ำปลาน้ำพริกมาม่าหรือสารพัดอาหารไทยเอาไปทำไม กินมาชั่วชีวิตแล้ว
ลองของแปลกๆ อร่อยๆบ้าง

เพื่อนผมในทีมที่ไปโคโลญจน์กันเห็นร้านอาหารไทย แทบลงแดงอยากกินให้ได้ ประหนึ่งว่า ขาดอาหารไทยแล้วจะชักดิ้นชักงอตาย
สั่งเมนูจานเดียวมากินกัน
 ผมสั่งเนื้อผัดพริกกอ่อนราดข้าวจานหนึ่งเจอไปสิบห้ายูโร หายอยากไป คิก คิก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 03:36:13 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:37:46 PM »

อยากกินถูกๆ ดีๆ ที่ US. ให้ไปซื้ออาหารตามซุเปอร์มาร์เก็ตครับ... ตัวอย่างเช่นน่องไก่แพ็คแช่แข็ง นมแกลลอน ฯลฯ แล้วมาทำกินเอง, ช่วงแรกนายสมชายทำอะไรไม่เป็นก็เล่นเอาน่องไก่เฉือนๆ คลุกซอร์สมะเขือเทศ+เกลือป่น แล้วอบจนสุก เรียกว่าน่องไก่น้ำแดง... ฮา...

อยู่ไปก็เล่นสารพัดสูตรครับ ช่วงหลังลืมแทบอาหารไทยไปเลย... อาหารดิบที่ OKC ช่วงที่นายสมชายอยู่นั่นราคาถูกมากพอๆกับเมืองไทยครับ(1994), บางอย่างถูกกว่าเมืองไทย เช่นนมสดแกลลอน(3.78 ลิตร)ละ 25 บาท...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:39:41 PM »

ก็อยากกินอาหารไทยเองนิ๊  Grin Grin
อาหารเยอรมัน ดีๆ ไม่แพง ออกจะเยอะแยะ ขาหมูทอด เคบับ ประมาณ 3  ถึง 5 ยูโร บี๊ฟโรล และอีกสารพัด แฮมและขนมปังก้อน (บร๊อยเชิน)ในราคา เริ่มต้นตั้งแต่
สามยูโรขึ้นไป ถ้า ในร้านสิบห้ายูโรนี่อย่างหรูแล้วนะ เคบับสามยูโรนี่กินเข้าไปอิ่มไปอีกสองมื้อเลยนะ
   ร้านอาหารไทยในต่างแดนผมไม่อยากเข้าเลยครับ มันเป็นของแพงระดับขึ้นหิ้งของเมืองนอกเลยล่ะ
และผมก็เอ็นจอยอาหารพื้นเมืองตามร้านอาหารเยอรมันทั่วไปมากกว่า ผมคนหนึ่งล่ะไปเมืองนอกก็ปรับตัวกินอาหารเมืองนอก
ไม่มีเสียล่ะในกระเป๋าเดินทางที่จะหิ้วกะปิน้ำปลาน้ำพริกมาม่าหรือสารพัดอาหารไทยเอาไปทำไม กินมาชั่วชีวิตแล้ว
ลองของแปลกๆ อร่อยๆบ้าง

เพื่อนผมในทีมที่ไปโคโลญจน์กันเห็นร้านอาหารไทย แทบลงแดงอยากกินให้ได้ ประหนึ่งว่า ขาดอาหารไทยแล้วจะชักดิ้นชักงอตาย
สั่งเมนูจานเดียวมากินกัน
 ผมสั่งเนื้อผัดพริกกอ่อนราดข้าวจานหนึ่งเจอไปสิบห้ายูโร หายอยากไป คิก คิก ขำก๊าก
อาหารเยอรมันแพ๊งแพง เลยหันไปกินอาหารโปแลนด์ 100 ยูโร น้ำลายหก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:44:37 PM »

อาหารกรีกซ์ก็อร่อยนะพี่จอยไม่ลองดูมั่งล่ะ ห้าสิบ ยูโรเอง คิก คิก
ตอนนี้กรีกซ์เศรษฐกิจยับเยินผู้คนยากจน เหล่าอีหนูผมบลอนด์ทั้งหลายทะลักเข้ามาเยอรมันมากมาย
 ยิ้มีเลศนัย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 03:49:28 PM »

โหย... อย่างนี้เรียกว่า"เนื้อสด"แหล่วครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์