เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:33:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำแนะนำเรื่องการใช้ชีวิตในอเมริกาหน่อยครับผม  (อ่าน 2102 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 04:00:26 PM »

ฟังลุงๆคุยกันอยากไปเที่ยวจัง แต่เงินไม่พอวีซ่าไม่ผ่าน  เศร้า

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 04:57:32 PM »

พวกชอบกินแกงน้ำพริกปลาร้าแบบผม ไปอยู่คงลำบาก ขนาดไป ยุโรป แค่อาทิตย์เดียวก็จะชักตายอยู่แล้ว ถ้าจะแนะนำก็เรืองอาหารนี่แหละ ก่อนไปต้องหัดกินพิชซ่า,แฮมฯสะก่อน

ยิ้มีเลศนัย
        อย่างอื่นละพี่
พอไหวไหม ครับ หุ หุ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:23:23 PM »

ฟังลุงๆคุยกันอยากไปเที่ยวจัง แต่เงินไม่พอวีซ่าไม่ผ่าน  เศร้า

น้าปู อยากกินอาหาร กรีซ ผม บลอนส์ 55555
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 06:02:49 PM »

CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:32:40 PM »

ขออนุญาตแชร์เนื่องจากผมเคยเป็นนักเรียนทุนไปอยู่นั่น 2 รอบ รอบแรกไปเรียนโท 2 ปี (1997-1999)
และรอบสอง ไปเรียนเอก+ทำวิจัย 5 ปี (2005-2010)  แต่ผมอยู่โซน EST ทั้งสองครั้ง   Cheesy

สำหรับผม คิดว่าการใช้ชีวิตโดยรวมๆ สะดวกสบายกว่าอยู่เมืองไทยเยอะ จะขลุกขลักบ้างก็ช่วงเดือนแรกๆ
ที่ไปอยู่ เพราะยังต้องปรับตัวและยังไม่ค่อยรู้แหล่งอะไรต่างๆ  แต่หลังจากนั้นมันจะโอเคเอง ยิ่งถ้าไปอยู่
แถวเมืองที่มีคนไทยอยู่พอสมควร เรื่องอาหารไทยไม่อดอยากแน่นอน (แต่ก็อาจแพงหน่อย) เวลาไปกิน
แสดงตัวว่าเป็นคนไทย บอกให้เขาปรุงแบบไทยๆ + ความอยาก บางทีมันอร่อยกว่าที่มีในเมืองไทยเยอะ
ผมกับเพื่อนเคยแวะกินผัดไทย ที่ร้านเล็กๆ ในซานฟราน แล้วก็พูดเหมือนกันว่าอร่อยกว่าที่มีในเมืองไทย
แบบไม่น่าเชื่อ ร้านแถวอพาร์ตเมนท์ผมในบอสตันก็เหมือนกัน  เมนูแปลกๆ ที่นึกไม่ถึงว่าจะมีในต่างแดน
ก็สามารถทำได้มากมาย และอร่อยไม่แพ้ในเมืองไทยด้วย   Cool

ในด้านการใช้ชีวิต ที่นั่นสาธารณูปโภคทุกอย่างดีหมด แต่ก็ต้องพึ่งพาหรืออยู่กับเทคโนโลยีมากพอสมควร
ตอนผมไปอยู่รอบสอง ก็รู้สึกถึงความแตกต่างจากรอบแรก เช่น ทำธุรกรรมอะไรๆ ก็ผ่านระบบออนไลน์เป็นหลัก
หรือการซื้อของใช้ต่างๆ ก็มักซื้อผ่านเน็ต เพราะถูกกว่าและสะดวก อย่างพวกอุปกรณ์ปืนที่ผมแอบหิ้วกลับมา
ก็สั่งซื้อทางเน็ตทั้งนั้น   ยิ้มีเลศนัย

ส่วนเรื่องความปลอดภัยในชีวิต ร่างกาย ทรัพย์สิน ผมไม่รู้สึกว่าเป็นปัญหา เมืองไทยน่ากลัวกว่าซะอีก  แบร่

สรุปว่า ถ้าไปอยู่แบบไม่ต้องกระเสือกกระสน หรือต้องเรียนไปทำงานไป ผมว่าอยู่ที่นั่นสุขสบายกว่าที่คิด
มันอาจเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดของชีวิตเลยล่ะครับ.. ตอนผมเรียนจบก็ตื่นเต้นดีใจได้เปลี่ยนคำนำหน้าชื่อ
แต่พอยิ่งใกล้วันเดินทางกลับ ยอมรับว่ายิ่งหดหู่ อาลัยอาวรณ์ไม่อยากกลับ..  แต่ตอนนี้ถ้าให้กลับไปอยู่อีก
ก็เฉยๆ แล้วครับ ยังไงซะเมืองไทยก็บ้านเรา อยู่นี่กับครอบครัว ทำงานใช้ทุนหลวงต่อไป...   ไหว้

CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:52:26 PM »

^
^
ลืมบอกว่าความเห็นผมข้างบนนี้เป็นกรณีสำหรับคนในชนชั้นกลางทั่วไปนะครับ ถ้าเป็นประเภทคุณหนู
แล้วต้องไปอยู่คนเดียว ก็คงมีปัญหาไม่มากก็น้อย...

อ้อ.. เรื่องการใช้ชีวิตในระบบออนไลน์ ซื้อของทางเน็ต ก็มีเรื่องเตือนไว้ครับ มันไม่ได้ปลอดภัยไร้ปัญหา
ต้องรอบคอบ เพราะผมเคยมีประสบการณ์เจอมาบ้าง เผอิญไม่รุนแรงแต่เสียเวลา   อ๋อย
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:15:56 PM »

อาหารกรีกซ์ก็อร่อยนะพี่จอยไม่ลองดูมั่งล่ะ ห้าสิบ ยูโรเอง คิก คิก
ตอนนี้กรีกซ์เศรษฐกิจยับเยินผู้คนยากจน เหล่าอีหนูผมบลอนด์ทั้งหลายทะลักเข้ามาเยอรมันมากมาย
 ยิ้มีเลศนัย
กับปิตัน ทำท่าหันหัวออกเล

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:04:55 PM »

อยู่เมืองไทยไม่คิดกิน Mc แต่อยู่แถวอเริกาเหนือ กินได้ทั้งกลางวันเย็นชุดเดียวอิ่มเนื้ออร่อย ที่สำคัญสามสี่เหรียญราคาเท่าเมืองไทย ทำงานครึ่งวันก็มีพอกินอิ่มแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 12:16:51 PM »

อยากกินถูกๆ ดีๆ ที่ US. ให้ไปซื้ออาหารตามซุเปอร์มาร์เก็ตครับ... ตัวอย่างเช่นน่องไก่แพ็คแช่แข็ง นมแกลลอน ฯลฯ แล้วมาทำกินเอง, ช่วงแรกนายสมชายทำอะไรไม่เป็นก็เล่นเอาน่องไก่เฉือนๆ คลุกซอร์สมะเขือเทศ+เกลือป่น แล้วอบจนสุก เรียกว่าน่องไก่น้ำแดง... ฮา...

อยู่ไปก็เล่นสารพัดสูตรครับ ช่วงหลังลืมแทบอาหารไทยไปเลย... อาหารดิบที่ OKC ช่วงที่นายสมชายอยู่นั่นราคาถูกมากพอๆกับเมืองไทยครับ(1994), บางอย่างถูกกว่าเมืองไทย เช่นนมสดแกลลอน(3.78 ลิตร)ละ 25 บาท...

เคยมีคนบอกว่า ที่โน่นไม่กินเครื่องใน (นึกไม่ออกว่าใคร  Huh )
เวลาอยากกิน ก็ไปซื้อตับบดกระป๋องที่เอาไว้เป็นอาหารหมา ขายในร้านเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง
ราคาก็ไม่แพง ซื้อจนคนขายถาม บ้านยูเลี้ยงหมาเยอะจัง ไม่ซื้อสายจูงบ้างเ้หรอ
(ที่โน่นเอาหมาออกนอกบ้านต้องใส่สายจูงตลอด)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 05:48:36 PM »

เคยมีคนบอกว่า ที่โน่นไม่กินเครื่องใน (นึกไม่ออกว่าใคร  Huh )

China Town  ครับ หาได้หมด ทั้งร้านไทย เวียดนามด้วย  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:43:15 PM »

อยากไปอเมริกา แต่บริษัทไม่เคยส่งไปเลย ให้ไปอบรมที่อังกฤษอย่างเดียว ยิ่งมาตอนนี้เปิดศูนย์อบรมที่ดูไบ คงหมดโอกาสที่จะไปเยือนแล้วละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:31:37 PM »

China Town  ครับ หาได้หมด ทั้งร้านไทย เวียดนามด้วย  Grin Grin Grin
นึกถึงตอนไป asian market เลยครับ แต่ก่อนคิดว่าคะนอร์เป็นของไทย ที่แท้ของฝรั่ง แต่เค้าออกเสียงกันว่า นอค์ร เป็นซองแบบบ้านเราไม่มีขาย เค้าซื้อกันทีละกระป๋องนมเด็ก
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:16:55 AM »

อยากไปลองเป็นประสบการณ์บ้างจัง

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:20:47 AM »

มาฟังเพลินเลย...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:14:38 AM »

มาฟังเพลินเลย...
คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์