เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:27:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองอ่านดูครับ......เผื่อบางคนจะลืมไป  (อ่าน 5159 ครั้ง)
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 07:50:07 AM »

....................เวลามันสำคัญมากขนาดนั้นเลยหรือ?...................................
........................................................... .................................................

ชายหนุ่มเลิกงานแล้วกลับเข้าบ้านด้วยความอ่อนหล้า
และพบว่าลูกชายวัย 5 ขวบรอคุณพ่ออยู่ที่หน้าประตู

ลูก . "พ่อครับ, พ่อผมมีคำถามถามพ่อข้อนึง"
พ่อ . "ว่ามาสิลูก,อะไรเหรอ"

ลูก . "พ่อทำงานได้เงินชั่วโมงละเท่าไหร่"
พ่อ . "ไม่ใช่โกงการอะไรของลูกนี่, ทำไมถามอย่างนี้ล่ะ" พ่อตอบด้วยความโมโห

ลูก . "ผมอยากรู้จริง ๆ โปรดบอกผมเถอะ พ่อทำงานได้เงินชั่วโมงละเท่าไหร่"
ลูกพูดร้องขอ

พ่อ . "ถ้าจำเป็นจะต้องรู้ละก็ พ่อได้ชั่วโมงละ 20 เหรียญ"
ลูก . "โอ.."ลูกอุทาน แล้วคอตก พูดกับพ่ออีกครั้ง "พ่อครับผมอยากขอยืมเงิน 10 เหรียญ"

พ่อกล่าวด้วยอารมณ์ "นี่เป็นเหตุผลที่แกถามเพื่อจะขอเงินแล้วไปซื้อของเล่นโง่ ๆ หรืออะไรที่ไม่เข้าท่าหรอกเหรอ

รีบขึ้นไปนอนเลยนะ แล้วลองคิดดูว่าแกน่ะเห็นแก่ตัวมาก ชั้นทำงานหนักหลาย ๆ ชั่วโมงทุกวันและไม่มีเวลาสำหรับ

เรื่องเด็กๆ ไร้สาระอย่างนี้หรอก"

เด็กน้อยเงียบลง เดินไปที่ห้องแล้วปิดประตู

ชายหนุ่มนั่งลงและยังโกรธอยู่กับคำถามของลูกชาย
เค้ากล้าที่จะถามคำถามนั้นเพื่อจะขอเงินได้อย่างไร
หลังจากนั้นเกือบชั่วโมงอารมณ์ชายหนุ่มก็เริ่มสงบลง
และเริ่มคิดถึงสิ่งที่ทำลงไปกับลูกชายตัวน้อย

บางทีเขาอาจจำเป็นต้องใช้เงิน 10 เหรียญนั้นจริง ๆ และลูกก็ไม่ได้ขอเงินเขาบ่อยนัก

ชายหนุ่มจึงเดินขึ้นไปบนห้องแล้วเปิดประตู

พ่อ . "หลับหรือยังลูก"
ลูก . "ยังครับ"

พ่อ. "พ่อมาคิดดู เมื่อกี้พ่ออาจทำรุนแรงกับลูกเกินไป" ,

"นานแล้วนะที่พ่อไม่ได้คลุกคลีกับลูก , เอ้า นี่เงิน 10 เหรียญที่ลูกขอ"

เด็กน้อยลุกขึ้นนั่ง "ขอบคุณครับพ่อ"

ว่าแล้วก็ล้วงลงไปใต้หมอนหยิบเงินเศษสตางค์ที่เก็บมาเป็นเวลานาน...จากการอดค่าขนม......จำนวนหนึ่งออกมา แล้วนับช้า ๆ

ชายหนุ่มเห็นดังนั้นก็โกรธขึ้นอีกครั้ง . "ก็มีเงินแล้วนี่ แล้วมาขออีกทำไม"

ลูก . "เพราะผมมีไม่พอครับ แต่ตอนนี้ผมมีครบแล้ว"พร้อมกับเอามือน้อยๆกำเหรียญแล้วค่อยๆยื่นมือออกไป...เอาไปใส่มือพ่อ......

พ่อครับ ตอนนี้ผมมีเงิน ครบ 20 เหรียญแล้ว ผมขอซื้อเวลาพ่อชั่วโมงนึง"

............พรุ่งนี้พ่อกลับบ้านเร็ว ๆ นะครับ ผมอยากกินข้าวเย็นกับพ่อ...........

More Care
Less Hate
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 08:04:34 AM »

โชคดีที่ไม่ได้เป็นพ่อเจ้าอารมณ์แบบนั้น....จงมีสติ+ขันติไว้ก่อน

คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 09:56:13 AM »

..... อ่านแล้วน้ำตาซึมครับ........
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 09:59:00 AM »

ของผมยังไม่มีใครมาขอยืมเงินเลยครับ Grin
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:14:29 AM »

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะตรงกับชีวิตสังคมในปัจจุบันนะครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:15:11 AM »

อ่านแล้ว......เฮ้อ   ความเป็นจริงนะนี่  สำหรับมนุษย์ทำงานส่วนมาก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:25:40 AM »

...ถูกต้องครับ...คนเราไม่ได้ต้องการอะไรมากขนาดนั้นครับ
ความสุขของมนุษย์....มุมๆหนึ่ง ห้องๆหนึ่ง ในบ้าน (ไม่จำเป็นต้อง บ้านหลังใหญ่โตมโหฬาร)
....เวลาๆหนึ่ง วันๆหนึ่ง(ที่จะอยู่กับคนที่เรารัก)

แค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ
www.jrmotor.com
สักวันหนึ่ง....เราต้องมี....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 6

www.jrmotor.com

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:39:24 AM »

สถาบันครอบครัวคือจุดเริ่มและก่อให้เกิดความสุขที่แท้จริงของทุกคนครับ Cheesy Cheesy

ฝึกฝน มุ่งมั่น สู่อนาคตที่ดี มีศรีในสังคม...07-2000010
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:50:43 AM »

ของผมยังไม่มีใครมาขอยืมเงินเลยครับ Grin

เดี๋ยวจัดให้ครับ.... Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:58:55 AM »

. Shocked....โอ.......ซึ้งมากครับ......เมื่อวานเป็นวันเกิดของลูกชาย...ปีนี้ครบ ๗ ขวบพอดี.....เลยพาไป..ในเมือง....ซื้อกล่องใส่ดินสอ..กระเป๋าใส่หนังสือใบใหม่.....เป็นลายอุลตร้าแมน.....ให้....และไม่ลืมที่จะไปหยิบแผ่นหนังการ์ตูน โดเรมอน...ภาคใหม่..ให้...เพราะจะซื้อของเล่นให้ก็ไม่เอา...เขาบอกเขาโตแล้ว...เบื่อแล้ว...อยากได้ของที่เกี่ยวกับการเรียนมากกว่า ผมก็ไม่ขัด...และพาไปซื้อเค้กและไปตัดเค้ก..ที่บ้านตายาย....ดูท่าทางเขามีความสุขมาก....เราก็พลอยมีความสุขไปด้วย....เดี๋ยวก็จะออกไปรับที่บ้านตายาย.....ป่านนี้คงรอผมจนเบื่อแล้วล่ะ... Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 11:59:04 AM »

Wink ขอบคุณครับพี่ 1911&FISHING

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:28:47 AM »

อ่านแล้ว....ซึมๆครับแต่เป็นจริงในบางครอบครัว หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:51:29 AM »

ขอบคุณครับเป็นสิ่งที่เตือนใจอย่างดี คงใช้ได้กับสถานการณ์ปัจจุบันที่ต่างคนต่างดิ้นรนทำงาน อาจจะไม่ค่อยมีเวลาให้ครอบครัว

korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:38:01 AM »

ชอบทำผมซึมอีกแล้ว โชคดที่ผมไม่ได้เกิดมาในครอบครัวแบบนั้น แต่ก็เห็นใจกับหลาย ๆ ครอบครัวครับ   

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:40:38 AM »

ลูกผมมีแต่ขอเงินจะไปซื้อขนมเลี้ยงเพื่อน  ซื้อเกมส์  รถของเล่น  เบเบลด  เครื่องบินจำลอง ฯลฯ ส่วนเวลาผมให้ลูกตลอดเวลา ยกเว้นตอนที่ไม่เจอกัน Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์