เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:30:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคนไหนมีความรู้เรื่องกางเกงยีนส์ลีวายบ้างครับ  (อ่าน 31449 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:18:31 PM »

...นายรอบรู้จริงๆ ครับ  Wink Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:24:01 PM »

แบบนี้ครับ... Capital E

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:28:26 PM »

...นายรอบรู้จริงๆ ครับ Wink Grin

ขอบพระคุณคร้าบบบ... พี่ Coda ณ ซึมเศร้าฯ
คริ คริ  จำ ๆ เค้าเล่า ๆ กันมาอ่ะครับ พี่แก้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2006, 08:32:24 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:37:08 PM »

ผ้าของ Capital E ถ้าเป็นแบบยังไม่ได้ซัก  หากซื้อมาแล้ว...
นำมาแช่น้ำอุ่น...ต้องมานั่งลุ้นครับ...ว่า หดไปเป็นนิ้ว 2-3 นิ้ว คริ คริ

เวลาซื้อต้องซื้อเผื่อครับ....

ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:46:04 PM »

ถ้าผมอยากได้ ลีวายส์ คงต้องรบกวน พี่โอม แล้ว
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:47:39 PM »

...ใส่กางเกงแพงๆ ระวังโดนจี้นะครับ เคยมีคนโดนมาแล้ว :Smiley Wink
อย่าลืมเอาหนังสือพิมพ์ติดมือไปด้วยครับ อิอิ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:57:25 PM »

ปัจจุบัน...Capital E ปลอม ๆ หรือ ของลิขสิทธิ์ ทำได้เหมือนมากครับ...
ไม่ว่า...จะเป็น tab เป็น sticker และอีกหลาย ๆ อย่าง
ท่านต้องจำเนื้อผ้าอย่างเดียวเท่านั้น ครับ...
ผมไม่แนะนำ...เลย ครับ สำหรับมือใหม่ Capital E เพราะดูยากมาก...

วิธีที่ผมใช้ก็คือ ผมจะไปตามร้านที่กล่าวมาแล้ว...และขอดู ขอคำแนะนำ...
จำเนื้อผ้าเอาไว้ ครับ...
แต่ผมเองไม่เคยซื้อยีนส์ในเมืองไทยเลย...
เพราะขี้เกียจไปนั่งดู...นั่งส่อง อีกประการ...ผมใส่ size เอว 36 นิ้ว ยาว 32 นิ้ว

ไม่ลอง ๆ หายีนส์ที่ไม่ค่อยปลอมใส่รึครับ...
อาทิ Wrangler Lee Carhartt หรือ Polo

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:59:42 PM »

ถ้าผมอยากได้ ลีวายส์ คงต้องรบกวน พี่โอม แล้ว

อาจารย์ผมในเรื่องยีนส์...ก็คือ พี่งูเอสซาพี ฉี่ฉุน อ่ะครับ
ท่าน Gold Cup คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:05:21 PM »

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:08:34 PM »

เรียนถามคุณ 51 ครับ ไม่ทราบว่า บิ๊กผ้าใหม่ที่คุณ 51 ลงในรูปนั้นหาซื้อได้ใน กทม มั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากจะได้มาใส่ซักตัว  Wink สมัยก่อนตอนใส่ลีวาย เคยเห็นแต่ บิ๊กผ้าเก่าที่พ่อค้า เหมามาเป็นกระสอบๆ แล้วมาคัดขายบางกระสอบ มีบิ๊กติดมาหลายตัวทีเดียว  คืออยากจะรู้ว่าใหม่กับผ้าเก่า ...เนื้อผ้าฟอกจากนอกจะเหมือนกับที่มีคนเคยบอกผมรึป่าวอ่ะครับ ขอบคุณครับ Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:16:56 PM »

ผ้าไม่ซัก... เท่าที่เห็น ๆ มีวางขายอยู่ที่ชั้นหนึ่ง มาบุญครอง ครับ
ราคาไม่กล้าถามอ่ะครับ...คริ คริ

โอรสเยาวราช-รักในหลวง
ใครจะใหญ่เกินกรรม
Full Member

คะแนน 11

ผยองในความเป็นไทย

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:35:10 PM »

เรียนถามคุณ 51 ครับ ไม่ทราบว่า บิ๊กผ้าใหม่ที่คุณ 51 ลงในรูปนั้นหาซื้อได้ใน กทม มั๊ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากจะได้มาใส่ซักตัว Wink สมัยก่อนตอนใส่ลีวาย เคยเห็นแต่ บิ๊กผ้าเก่าที่พ่อค้า เหมามาเป็นกระสอบๆ แล้วมาคัดขายบางกระสอบ มีบิ๊กติดมาหลายตัวทีเดียว คืออยากจะรู้ว่าใหม่กับผ้าเก่า ...เนื้อผ้าฟอกจากนอกจะเหมือนกับที่มีคนเคยบอกผมรึป่าวอ่ะครับ ขอบคุณครับ Grin

ผมเคยเห้นที่ กทม ครับ ตามศูษย์ ลีวาย ใหญ่ๆ ที่สยามน่าจะมี
แต่ไม่รุ้ว่าตอนนี้เค้ายังเอามาขายอยุ๋หรือเปล่า ส่วนราคา ก็เตรียมไปสัก 10 พัน ละครับ อิอิอิ
ลีวายผ้าใหม่ ผมแนะนำ เวลาซื้อมา ให้ซื้อใหญ่กว่าสัก 2-3 นิ้ว
แล้วใส่ตอนอาบน้ำ พออาบเสร็จแล้วเอามาตาก
กางเกงจะหดพอดีกะคนใส่

โพธิญาณ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:54:06 PM »

มีลีวายส์อยู่หลายตัวครับ ใส่มาตั้งแต่เรียนมหาลัย สะสมบ้าง ให้เพื่อนไปบ้าง
ลีวายส์ บิ๊ก อี หรือ แคปปิตอล อี เป็นสุดยอดที่คนชอบลีวายส์ถามถึง ถ้ายิ่งเป็น R ขายาวนะ ยิ่งเจ๋ง
ใส่กับรองเท้าคล๊ากส์ เข็มขัดจัสตินหรือโคโรนา แหม นึกถึง เจมส์ ดีน...

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:57:49 PM »

ครับ น้าสาวผมเคยซื้อจากเมกา มาฝากเมื่อ 13ปีที่แล้ว[กําลังคลั่ง] คาดว่า ..มีข้อแนะนํา ใส่แล้วลงแช่นํา แล้วปล่อยจนแห้ง ผ้าจะเข้ารูปทรงสวยงามมาก ...เวลาซักต้องแช่โค้ก โอ้ย หลายเรื่องจริงๆ แต่มันเท่ห์ครับเพราะแท้เป็นแน่... ปัจจุบันซื้อของห้างนี่แหละใส่ ไม่คิดมาก

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:20:31 PM »

เท่าที่ค้น ๆ มาได้เท่านี้เองอ่ะครับ

ผู้ผลิตกางเกงยีนส์รายแรกของโลกคือ ลีวาย สเตราส์ (Levi Strauss)
หรือที่เรารู้จักกันอยู่ในยี่ห้อลีวายส์นั่นเอง
เขาเป็นชาวเยอรมัน เกิดในแคว้นบาวาเรีย  และอพยพมาอยู่ที่ซานฟรานซิสโก อเมริกา ในยุคตื่นทอง
เริ่มนำผ้ายีนส์มาตัดกางเกงเมื่อ ราวปี ค.ศ.1850 หรือ พ.ศ.2393
โดยตั้งชื่อกางเกงยีนส์ตามชื่อผ้าฝ้าย

แต่ผ้ายีนส์นี้หาได้เกิดในอเมริกาไม่
หากแต่มีผู้ทำขึ้นมาในนครเจนัว (Genoa) เมืองท่าของประเทศอิตาลี กลางศตวรรษที่ 19
ซึ่งทางประเทศอังกฤษสั่งนำเข้าผ้าชนิดนี้ ด้วยความทึ่งในความทนทาน
และเรียกผ้านี้รวม ๆ ว่า Fustian ซึ่งแปลว่าผ้าสีเนื้อหยาบ

ต่อมาระหว่างที่เรือขนส่งสินค้าเดินทางจากอิตาลีมาอังกฤษ ต้องผ่านประเทศฝรั่งเศส
ซึ่งคนเมืองน้ำหอมเรียกเมืองเจนัวว่า แชน (Genes ภาษาฝรั่งเศสมีหมวกที่ e ตัวแรก)
และเรียกสินค้าจากเจนัวว่า ชีน (Jene) ซึ่งภายหลังเปลี่ยนมาเป็น ชอง (Jean)

พอมาถึงอังกฤษ คนผู้ดีจะอ่านคำว่า Jean ว่า จีน หรือยีน
เช่นเดียวกับคนอเมริกันที่พูดภาษาอังกฤษ
ซึ่งเมื่อคนนำผ้ายีนส์นี้ไปตัดกางเกง ก็ต้องเป็นคำที่เติม s จึงเรียกว่า Jeans ยีนส์นั่นเอง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์