เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:21:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว เริ่มแล้ว นโยบายริบปืนจากประชาชน  (อ่าน 31093 ครั้ง)
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:41:22 PM »

Sti ผมชดเชยมาล้านก็พอ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:00:41 PM »

ผมขอสาปแช่งให้ไอ้เป็ดเหลิมมันตายด้วยปืนที่มันคิดจะรับนั่นแหละ   Angry
งั้นรีบมาริบของผมไปเป็นกระบอกแรกเลย เผื่อคำสาปแช่งจะเกิดแม่น
โดนขึ้นมาล่ะก็ถือว่ากระบอกของผมได้รับเกียรตินี้มากเลย เยี่ยม คิก คิก

ปล.อย่าคิดมากนะว่าผมจะทำอะไรเอง ผมหมายถึงริบของผมไปแล้วๆ ไปเกิดเองทีหลังนู่นนน ได้เก็บเข้าพิพิธภัณฑ์กันเลยล่ะ ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:35:40 PM »

ปืนก็อยู่ของมันเฉยๆจะเดินไปฆ่าคนได้หรือ...มีด ไม้  เหล็ก ฯลฯ ก็ใช้ฆ่าคนได้เหมือนกัน ไหว้ คิดได้แค่ี้เองหรือ
ถ้าซื้อคืนจะจ่ายตามราคาที่ซื้อมาหรือเปล่า น่าจะเอาเงินส่วนนี้ไปพัฒนาประเทศด้านอื่นดีกว่าดีกว่ามาทำอะไรไร้สาระ
......มายืดผมบอกหาย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 03:39:15 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:36:19 PM »

ประเทศไทยจะเป็นยิ่งกว่าติมอร์ เมื่อรัฐจะมาเอาปืนคืนแล้วไปให้อีกฝ่าย
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:49:02 PM »

น่าจะเอาเงินไปพัฒนาด้านการศึกษาของเด็กไทยให้ได้เรียนภาษาอังกฤษทุกคน จะได้ก้าวสู่อาเซียนอย่างเต็มภาคภูมิ
ดีกว่าเอาเงินมาเรื่องไร้สาระ ...เหลิมเอ๋ย แบร่

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 04:03:11 PM »

เอาสมองส่วนไหนมาคิด คนมีปืนถูกต้องเค้าเอาไว้ป้องกันตัว ส่วนพวกโจรมันใช้ปืนเถื่อน เอาเวลาไปจับปืนเถื่อนดีกว่าไหม    ไอ้............
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 04:04:10 PM »

บอกหาย ทำไม

ไม่หาย  

เพียงแต่

ยังหา ไม่เจอ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 04:56:23 PM »

บอกหาย ทำไม

ไม่หาย 

เพียงแต่

ยังหา ไม่เจอ....

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 05:04:36 PM »

โปรดสังเกต..คนที่เมื่ออ้าปากพูดแล้วไม่เห็นฟัน..เห็นแต่รูปากดำ ๆ ..เป็นคนอุบาทว์มาก ๆ
overdose
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:12:21 PM »

โอ้วววว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:42:34 PM »

ให้สัมภาษณ์ออกมาในลักษณะโยนก้อนหินถามทาง เพื่อดูท่าที่ของประชาชน ผมขอแสดงความเห็น ไม่ได้จะโต้แย้งกับความเห็นพี่สมชายนะครับ ผมว่าเราคือประชาชนพลเมืองดีที่รักปืน แม้ว่าจะดูน้อย แต่เราต้องแสดงท่าทีที่ไม่ยอมรับ โบราณว่า อย่าดูหมิ่นกองไฟเล็ก ๆ ว่าจะทำให้เกิดไฟไหม้ใหญ่ไม่ได้ พวกเราแม้จะน้อยถ้ารวมตัวและแสดงเหตุผลให้ประชาชนส่วนใหญ่เข้าใจได้ว่า การยึดปืนจากพวกเราไม่ได้ก่อให้เกิดผลดีกับประเทศชาติ แต่จะเกิดผลดีกับกลุ่มคนเลวที่บริหารบ้านเมือง และจะมีผลเสียหายกับบ้านเมืองในอนาคต เราอาจจะได้พลังจากประชาชนมาช่วยรักษาสิทธิในการป้องกันตนเอง ครอบครัว และบ้านเมืองได้ และถ้าเราทำสำเร็จ มันก็จะทำไม่สำเร็จ ผมสอนลูกเสมอว่า อย่าเริ่มด้วยความคิดว่าจะทำอะไรไม่สำเร็จ ต้องทำให้เต็มที่และให้ดีที่สุด ส่วนจะสำเร็จหรือไม่ ค่อยว่ากันทีหลัง
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:56:42 PM »

อยากรู้จังว่า ถ้าพร้อมใจกันหาไม่เจอทั้งประเทศ

ไอ้ห่าลากนั่นจะทำหน้ายังไง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:25:14 PM »

ให้สัมภาษณ์ออกมาในลักษณะโยนก้อนหินถามทาง เพื่อดูท่าที่ของประชาชน ผมขอแสดงความเห็น ไม่ได้จะโต้แย้งกับความเห็นพี่สมชายนะครับ ผมว่าเราคือประชาชนพลเมืองดีที่รักปืน แม้ว่าจะดูน้อย แต่เราต้องแสดงท่าทีที่ไม่ยอมรับ โบราณว่า อย่าดูหมิ่นกองไฟเล็ก ๆ ว่าจะทำให้เกิดไฟไหม้ใหญ่ไม่ได้ พวกเราแม้จะน้อยถ้ารวมตัวและแสดงเหตุผลให้ประชาชนส่วนใหญ่เข้าใจได้ว่า การยึดปืนจากพวกเราไม่ได้ก่อให้เกิดผลดีกับประเทศชาติ แต่จะเกิดผลดีกับกลุ่มคนเลวที่บริหารบ้านเมือง และจะมีผลเสียหายกับบ้านเมืองในอนาคต เราอาจจะได้พลังจากประชาชนมาช่วยรักษาสิทธิในการป้องกันตนเอง ครอบครัว และบ้านเมืองได้ และถ้าเราทำสำเร็จ มันก็จะทำไม่สำเร็จ ผมสอนลูกเสมอว่า อย่าเริ่มด้วยความคิดว่าจะทำอะไรไม่สำเร็จ ต้องทำให้เต็มที่และให้ดีที่สุด ส่วนจะสำเร็จหรือไม่ ค่อยว่ากันทีหลัง

ไม่ได้โต้แย้งหรอกครับ... ที่คุณ yutthakarn พูดมาคือวิธีที่ถูกต้องครับ ต้องทำอย่างนั้นแหละถึงจะได้เรื่องได้ราวไงครับ, คราวที่แล้วก็เกิดเรื่องแบบนี้แหละเลยได้ สพป. คราวนี้เราไม่ได้เริ่มจากศูนย์หรอกครับ...

มีค่านิยมอย่างนึงที่คนไทยสู้ต่างชาติไม่ได้ครับ คือคนไทยชอบเชียร์กันว่าให้"สู้ตาย" มันก็เลยมีคำถามว่าทำไมต้องสู้ด้วยเมื่อรู้ว่าสู้แล้วจะตายแน่ๆ(มุดน้ำดำดินรอโอกาสสู้ดีกว่า)... แต่ถ้าตามตำรา(หลายวัฒนธรรมหลากเชื้อชาติ - ยกเว้นไทย)เขาจะบอกว่าเมื่อไหร่จะสู้ ต้องวางแผนก่อนครับ แล้วให้สู้เมื่อได้เปรียบ สู้แล้วต้องชนะ...

ลองนึกดูหนังผีไทยเทียบกับหนังผีฝรั่ง, หนังไทยวิ่งหนีผีกันตั้งแต่ต้นเรื่องจบจบ โดยระหว่างวิ่งหนีผีไปจะบังเอิญคิดโน่นออก คิดนี่ออก แก้ปัญหาเฉพาะหน้าจนสู้ผีชนะ แล้วก็บอกว่านี่แหละเป็นเพราะมีบุญ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เลยช่วย(เช่นบ้านผีปอบทั้ง 8 ตอน)... แต่หนังฝรั่งเมื่อเด็กฝรั่งโดนผีหลอก เด็กมันจะนั่งสุมหัวกันแล้วถามว่า"ใครมีแผนมั่ง?" จากนั้นก็จะดำเนินการตามแผน...

เรื่องนี้นายสมชายเชื่อว่าทาง สพป. คงเตรียมแผนเอาไว้แล้ว... ตอนนี้พวกเราก็คุยกันหาแนวร่วมเอาไว้ก่อนครับ, ออกชี้แจงให้เห็นว่ามันไม่ใช่แค่ยึดปืนแล้วจบเรื่อง แต่มันมีมากกว่านั้นคือ"สิทธิการครอบครองปืน" จะกลายเป็นเงื่อนไขแลกเปลี่ยนประโยชน์ให้คอรัปชั่น แล้วหากเรื่องดำเนินตามครรลองชั่วต่อไปอีก จะมีโอกาสเกิดสงครามกลางเมืองเหมือนติมอร์ เพราะกลุ่มคนมีปืนคือกลุ่มพรรคพวกของผู้ปกครองเท่านั้น "คนที่ไม่ใช่พวก"จะหมดสิทธิ์...

นอกจากนี้หากผู้ฟังสามารถรับตรรกะต่อได้ เรื่องนี้ยังสามารถลากโยงไปหาเรื่องการแบ่งสรรทรัพยากรของประเทศที่ยังเหลืออีกมากนอกจากน้ำมันดิบ ตัวอย่างเช่นสิทธิการบริหารหนี้ของลูกค่า ธกส. หากโดนแปรรูปเพราะขาดทุนจากรับจำนำข้าว(หลักทรัพย์ค้ำหนี้คือที่นาของชาวนาจำนวนมหาศาล) เป็นต้น... เรื่องแบบนี้ในที่สุดมันสามารถโยงเข้าหากันได้ เพราะอาวุธคืออำนาจ และอำนาจเอาไว้แย่งทรัพยากรครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 08:35:58 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:05:27 PM »

ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้สองวัน งานจะเข้าพวกเราอีกแล้วเหรอครับนี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ช่วงนี้ข่าวแบบนี้มาแบบต่อเนื่องจริงๆนะครับ   อ๋อย อ๋อย

ว่าแต่จะยึดปืนถูกกฏหมาย จัดการกับปืนเถื่อนให้หมดสักครึ่งก่อนดีกว่ามั้ง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:37:54 PM »

ผมขอเป็นแนวร่วมกับพี่สมชายด้วยครับ พี่ระดมพลเมื่อไหร่บอกครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์