เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:20:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว เริ่มแล้ว นโยบายริบปืนจากประชาชน  (อ่าน 31081 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 05:44:24 PM »

ทนาย อัยการ ศาล นักการเมือง ก็มีปืนเหมือนกันนะครับ
ไม่น่าจะยอมให้ริบปืนตัวเอง

คนกลุ่มนี้เป็นเจ้าหน้าที่รัฐครับ  สามารถออกกฎหมายยกเว้นได้  เพื่อไม่ให้คนของรัฐออกมาต่อต้าน

ซึั่งคนของรัฐกลุ่มนี้มีกำลัง  มีความรู้  มีความสามารถเพียงพอที่จะทำการยับยั้งแนวคิดริบปืนจากประชาชน

ได้ดีกว่าประชาชนธรรมดา ๆ แต่ประชาชนธรรมดาไม่อยู่ในข้อยกเว้นนี้   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 06:07:09 PM »

เสียงของประชาชนย่อมมีน้ำหนักที่ผู้บริหารบ้านเมืองต้องฟัง คนดีที่มีปืนนับล้านคน เสียงต้องดังแน่ครับถ้าเรารวมตัวจริงๆ ขอให้รวมกันจริงเถอะ เราต้องยับยั้งไอ้ความคิดโง่ ๆ เลว ๆได้แน่นอน เมื่อรวมกันได้ ไม่ใช่ได้แต่พลัง แต่ได้สมองด้วย ระดมสมอง ช่วยกันคิด หาแนวทางการต่อสู้ที่ถูกต้อง ทางออกย่อมมีสำหรับเรา ตอนนี้ ต้องคอยช่วยกันจับตาดูว่ามันจะมีท่าทีอย่างไร ที่สำคัญคือเราต้องเคลื่อนไหวให้ทันเหตุการณ์ ไม่เร็วและไม่ช้าเกินไป อาจใกล้จะถึงเวลาที่เราต้องรวมพลังกันสู้แล้วครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 07:00:08 PM »

ถ้ามีวาระซ่อนเร้น เป้าหมายที่ปิดบัง..ไม่ฟังหรอกครับ เสียงประชาชน
ข้อมูลการก่ออาชญกรรมที่คนร้ายส่วนมากใช้ปืนเถื่อน ไม่ใช่ไม่มี ไม่ใช่ว่าโง่ ไม่รู้
อ้างเพื่อลดอาชญกรรมนั้น เป็นแค่ข้ออ้างเท่านั้น

เป้าหมายถ้าเป็นแบบที่นายสมชายว่าคือปลดปืนประชาชนนั้น ทำเพื่อป้องกันไม่ให้ประชาชนจับปืนสู้กับอำนาจรัฐ
ส่วนทำไม อะไร ที่ทำให้คนสัูกับรัฐ....ลองเดว ลองวิเคราะห์กันดูสิครับ.

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:09:24 PM »

คิดเล่น ๆ หากคนมีปืนทั้งประเทศลงขันยิงปากไอ้ตัวคิดริบปืนจะมีคนเข้าร่วมมากมั้ยนะ   Grin

...ผมสมทบแสนครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 08:24:51 PM »

ฟังไว้ แล้วติดตามข่าวเป็นระยะก็พอครับ
เชื่อกันจริงๆ เหรอครับว่าทำได้ง่ายๆ
ประเด็นแรก ไปดูเรื่องสิทธิในทรัพย์สินตามรัฐธรรมนูญกันก่อน
แม้จะเปิดช่องทาง แต่ไม่ได้ทำได้ง่ายๆ ครับ
ประเด็นต่อมา กฎหมายระดับพระราชบัญญัติที่มีผลกระทบกับสิทธิไม่ได้ทำเสร็จในวันสองวัน เดือนสองเดือนนะครับ
กระบวนการร่างกฎหมายมีขั้นตอน มีรายละเอียดที่เราไม่ทราบกันอีกเยอะ ไม่ใช่เขียนประกาศกระทรวงมหาดไทยฯ
คอยดูไปก่อน เค้าโยนหินถามทางให้เต้น ก็อย่าไปเต้นตามครับ

Smiley Smiley Smiley

รัฐธรรมนูญ กฎหมายสูงสุดของประเทศ เขายังจะแก้ให้ได้ภายในไม่กี่เดือนเลยครับ รับหลักการวาระ 1 วาระ 2 - วาระ 3 พิจารณารวดเดียว นับประสาอะไรกับการออกกฎหมายระดับพระราชบัญญัติสักฉบับ สมมุตินะครับ "ร่างพระราชบัญญัติควบคุมอาวุธปืน พ.ศ. ................" โดยเขียนเลยว่ายกเลิกพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน พ.ศ. 2490 และในบทเฉพาะกาล หรืออาจมีบางมาตราเขียนว่ากฎหมายนี้ไม่ใช้บังคับกับอาวุธปืนในส่วนของทหาร ตร. หรือข้าราชการผู้มีหน้าที่ปราบปราม หรือผู้ที่รมว.มหาดไทย เห็นสมควร แค่นี้ก็เกมส์แล้ว
   การที่จะอ้างว่ากฎหมายขัดรัฐธรรมนูญ ต้องส่งศาลรัฐธรรมนูญ ตีความ แต่ๆๆๆๆๆๆ รัฐธรรมนูญเขาห้ามประชาชนยื่นต่อศาลโดยตรง ต้องยื่นผ่านช่องทางที่กำหนดเช่นผ่านผู้ตรวจการแผ่นดิน เป็นต้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:25:29 PM »

ฟังไว้ แล้วติดตามข่าวเป็นระยะก็พอครับ
เชื่อกันจริงๆ เหรอครับว่าทำได้ง่ายๆ
ประเด็นแรก ไปดูเรื่องสิทธิในทรัพย์สินตามรัฐธรรมนูญกันก่อน
แม้จะเปิดช่องทาง แต่ไม่ได้ทำได้ง่ายๆ ครับ
ประเด็นต่อมา กฎหมายระดับพระราชบัญญัติที่มีผลกระทบกับสิทธิไม่ได้ทำเสร็จในวันสองวัน เดือนสองเดือนนะครับ
กระบวนการร่างกฎหมายมีขั้นตอน มีรายละเอียดที่เราไม่ทราบกันอีกเยอะ ไม่ใช่เขียนประกาศกระทรวงมหาดไทยฯ
คอยดูไปก่อน เค้าโยนหินถามทางให้เต้น ก็อย่าไปเต้นตามครับ

มันก็เหมือนกับ พรบ. การพนันนั่นแหละครับ ใครๆก็บอกว่าเป็นไปไม่ได้ การร่าง พรบ. ต้องผ่านขั้นตอนอะไรแยะมาก... เผลอแผล็บเดียวช่วงน้ำท่วม ก็ยกร่างกฎหมายผ่านสภาวาระแรก แล้วก็ส่งให้พรรคพวกอาฮุยเองนั่นแหละแก้ไขรายละเอียดเรียงมาตรา แล้วจากนั้นก็มาถึงวันนี้ผ่านไปอีก 1 ปีกว่าๆ พรบ.การพนันที่ว่าก็จวนเข้าวาระ 2 แล้วครับ...

ปรากฎว่าประเทศไทยจะมีบ่อนเสรีแล้ว ขออนุญาต/จบเรื่องได้ที่โรงพักกระมังครับ... ใครว่า"เป็นไปไม่ได้/เป็นไปได้ยาก"...

ส่วนที่บอกว่าขัดรัฐธรรมนูญน่ะ... แก้ไขรัฐธรรมนูญแค่สองสามมาตรามันไม่ใช่เรื่องใหญ่ ที่จริงหากจะทำจริงๆ พวกมากในสภาก็สามารถแก้ครั้งละไม่กี่มาตรา แผล็บเดียวมันก็เหมือนแก้ไขทั้งฉบับนั่นแหละครับ ไม่ต้องทำประชาพิจารณ์เลยก็ยังไหว แต่ในที่สุดผลลัพธ์ก็เหมือนแก้ทั้งฉบับ...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:34:11 PM »

คิดตามที่พี่สมชายบอก พาลจะนอนไม่หลับเอาซีครับ ดูมันจะจริงอย่างที่พี่บอก มันจะทำอะไรก็ดูว่าเป็นไปได้หมด แต่เรื่องนี้ ผมว่าเราต้องพยายามไม่ให้มันทำสำเร็จครับ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:36:03 PM »

รัฐธรรมนูญ กฎหมายสูงสุดของประเทศ เขายังจะแก้ให้ได้ภายในไม่กี่เดือนเลยครับ รับหลักการวาระ 1 วาระ 2 - วาระ 3 พิจารณารวดเดียว นับประสาอะไรกับการออกกฎหมายระดับพระราชบัญญัติสักฉบับ สมมุตินะครับ "ร่างพระราชบัญญัติควบคุมอาวุธปืน พ.ศ. ................" โดยเขียนเลยว่ายกเลิกพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน พ.ศ. 2490 และในบทเฉพาะกาล หรืออาจมีบางมาตราเขียนว่ากฎหมายนี้ไม่ใช้บังคับกับอาวุธปืนในส่วนของทหาร ตร. หรือข้าราชการผู้มีหน้าที่ปราบปราม หรือผู้ที่รมว.มหาดไทย เห็นสมควร แค่นี้ก็เกมส์แล้ว
   การที่จะอ้างว่ากฎหมายขัดรัฐธรรมนูญ ต้องส่งศาลรัฐธรรมนูญ ตีความ แต่ๆๆๆๆๆๆ รัฐธรรมนูญเขาห้ามประชาชนยื่นต่อศาลโดยตรง ต้องยื่นผ่านช่องทางที่กำหนดเช่นผ่านผู้ตรวจการแผ่นดิน เป็นต้น

การแก้รัฐธรรมนูญที่กล่าวถึง เป็นไปตามหลักเกณฑ์ของการปรับปรุงแก้ไขรัฐธรรมนูญ ส่วนหลักการ ขั้นตอน ถูกต้องหรือไม่ เป็นอำนาจวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ
ซึ่งตอนนี้ ก็เป็นไปตามกระบวนการแล้ว ศาลรัฐธรรมนูญจะเป็นผู้วินิจฉัย
 Grin Grin Grin
กลับมากรณีการปรับปรุงแก้ไข พรบ อาวุธปืนฯ ซึ่งผมมิได้บอกว่าเห็นด้วยกับการแก้ไข
แต่กระบวนการแก้ไขกฎหมายระดับพระราชบัญญัตินั้น ไม่ง่ายครับ
มีกระบวนการและขั้นตอนชัดเจน ซึ่งการรับฟังความคิดเห็นของผู้มีส่วนได้เสียเป็นขั้นตอนหนึ่งที่สำคัญของการเสนอกฎหมาย
ถ้ามีจริง ยังไงเราก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นในขั้นตอนนั้นได้ ไม่ใช่อุบอิบเสนอครับ
ตอนนี้เค้าโยนหินถามทาง ให้เราตื่นข่าว ก็ไม่อยากให้เต้นตาม
ไว้เร้ามีร่าง พรบ อาวุธปืนฯ ฉบับที่ พ.ศ. .... จริงค่อยมาว่ากันก็ไม่สาย
ตราบใดที่ตอนนี้เราๆ ท่านๆ ยื่นขอ ป. 3 ตามขั้นตอน แล้วเค้ายังอนุมัติ แสดงว่าสถานการณ์ยังปกติครับ
 Grin Grin Grin

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:36:47 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นประชาชนไทยคนนึงที่สามารถมีอาวุธปืนได้ถูกต้องตามกฎหมาย หรือถ้าจัดผมเป็นบุคคลที่มีอาวุธปืน 1 คนในล้านคน ผมจะมีทางออกอะไรได้บ้างมั้ยครับ

ไม่ใช่ให้นักการเมืองหรือผู้มีอำนาจจะออกกฎหมายอะไรที่ผมเองก้อไม่ค่อยจะเข้าใจนัก แล้วจะมาขอคืนปืนของผมได้บ้างครับ อยากได้ทางออกครับไม่ใช่ทางตัน

ตอนนี้ไม่ค่อยจะอยากรับรู้พระราชบัญญัติอะไรนะครับ เพราะที่พี่ๆบอกมาคือการจะเอาปืนไปจากเราครับ ไม่ไหวครับ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:40:24 PM »

ไอ้ตอนซื้อ มันปล่อยให้เราซื้อ แล้วมันจะยึดทีหลัง นี่ซีครับ แสบบบ
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:45:13 PM »

มันก็เหมือนกับ พรบ. การพนันนั่นแหละครับ ใครๆก็บอกว่าเป็นไปไม่ได้ การร่าง พรบ. ต้องผ่านขั้นตอนอะไรแยะมาก... เผลอแผล็บเดียวช่วงน้ำท่วม ก็ยกร่างกฎหมายผ่านสภาวาระแรก แล้วก็ส่งให้พรรคพวกอาฮุยเองนั่นแหละแก้ไขรายละเอียดเรียงมาตรา แล้วจากนั้นก็มาถึงวันนี้ผ่านไปอีก 1 ปีกว่าๆ พรบ.การพนันที่ว่าก็จวนเข้าวาระ 2 แล้วครับ...
 Cheesy
ปรากฎว่าประเทศไทยจะมีบ่อนเสรีแล้ว ขออนุญาต/จบเรื่องได้ที่โรงพักกระมังครับ... ใครว่า"เป็นไปไม่ได้/เป็นไปได้ยาก"...

ส่วนที่บอกว่าขัดรัฐธรรมนูญน่ะ... แก้ไขรัฐธรรมนูญแค่สองสามมาตรามันไม่ใช่เรื่องใหญ่ ที่จริงหากจะทำจริงๆ พวกมากในสภาก็สามารถแก้ครั้งละไม่กี่มาตรา แผล็บเดียวมันก็เหมือนแก้ไขทั้งฉบับนั่นแหละครับ ไม่ต้องทำประชาพิจารณ์เลยก็ยังไหว แต่ในที่สุดผลลัพธ์ก็เหมือนแก้ทั้งฉบับ...

เรื่อง พรบ การพนันฯ กระผมก็ไม่ได้เห็นด้วยในเนื้อหาสาระครับ
แต่ยอมรับว่าไม่รู้หลักการของร่างกฎหมายดังกล่าว ว่าเป็นยังไง
 Huh Huh Huh
ส่่วนพรรคพวกผมนี่ใครครับ???
 Grin
ถ้าพรรคพวกผมมีในสภารับรองว่าการยึดปืนไม่เกิดครับ
 Grin  Grin Grin

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:50:24 PM »

ถ้ามีวาระซ่อนเร้น เป้าหมายที่ปิดบัง..ไม่ฟังหรอกครับ เสียงประชาชน
ข้อมูลการก่ออาชญกรรมที่คนร้ายส่วนมากใช้ปืนเถื่อน ไม่ใช่ไม่มี ไม่ใช่ว่าโง่ ไม่รู้
อ้างเพื่อลดอาชญกรรมนั้น เป็นแค่ข้ออ้างเท่านั้น

เป้าหมายถ้าเป็นแบบที่นายสมชายว่าคือปลดปืนประชาชนนั้น ทำเพื่อป้องกันไม่ให้ประชาชนจับปืนสู้กับอำนาจรัฐ
ส่วนทำไม อะไร ที่ทำให้คนสัูกับรัฐ....ลองเดว ลองวิเคราะห์กันดูสิครับ.

เรื่องนี้น่าคิดกว่าการเก็บปืนไว้ยิงซอมบี้ซะอีก  ไหว้  ขำก๊าก ขำก๊าก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:02:18 PM »

Cheesy

เรื่อง พรบ การพนันฯ กระผมก็ไม่ได้เห็นด้วยในเนื้อหาสาระครับ
แต่ยอมรับว่าไม่รู้หลักการของร่างกฎหมายดังกล่าว ว่าเป็นยังไง
 Huh Huh Huh
 Grin
ถ้าพรรคพวกผมมีในสภารับรองว่าการยึดปืนไม่เกิดครับ
 Grin  Grin Grin

อาฮุยไม่ใช่คนในสภาหรอกครับ ในเว็บนี้ไม่มีใครรู้ตัวตนแน่นอนหรอกว่าใครเป็นใคร แต่อ่าน Post หลาย Post มันก็พอดูรู้ว่าใครมีอาชีพเกี่ยวข้องกับงานด้านไหน ใครเป็นข้าราชการ ใครเป็นเอกชน เพราะถ้อยคำภาษาที่ใช้มันมี ID กันอยู่ในวงการครับ และพื้นความรู้กับทัศนะคติที่มีต่อสิ่งแวดล้อมก็ระบุองค์กรที่ตนเองทำงานอยู่... ถึงระบุตัวตนระบุไม่ได้ แต่ก็พอรู้ว่าอาฮุยเป็นนักวิชาการทำงานเกี่ยวข้องกับองค์กรที่เกี่ยวข้องกับรายละเอียดการออก พรบ. ครับ(แต่ไม่ใช่ อ.ประจำในมหาลัย แถวนั้น และไม่ใช่คนในสภาฯ)...

หากใครอ่าน Post ของนายสมชายสักพักก็พอรู้พื้นความรู้ของนายสมชาย และของเมียนายสมชาย แล้วหากเป็นคนในวงการเดียวกันก็จะขีดวงได้อีกนั่นแหละว่าอยู่แถวๆนั้น แถวๆนี้ ถึงแม้ระบุตัวตนไม่ได้ชัดเจนครับ... สำหรับอาฮุยฯ ในกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับ อ.มหาลัยฯ(แนวร่วมสมศักดิ์ เจียมฯ) ที่โดนฝาแฝดชกหน้านั่นแหละ ใครอ่านก็พอรู้ว่าทำงานด้านไหนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 10:17:05 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:04:14 PM »

แล้วอาฮุยก็อยู่ฝ่ายผลักดันให้แก้ ม.112 เสียด้วยซิครับ... เพียงแต่กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับ ม.112 เลยไม่คุยถึงจะดีกว่า...
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 10:18:12 PM »

Cheesy

Huh Huh Huh
 Grin
 Grin  Grin Grin

อาฮุยไม่ใช่คนในสภาหรอกครับ ในเว็บนี้ไม่มีใครรู้ตัวตนแน่นอนหรอกว่าใครเป็นใคร แต่อ่าน Post หลาย Post มันก็พอดูรู้ว่าใครมีอาชีพเกี่ยวข้องกับงานด้านไหน ใครเป็นข้าราชการ ใครเป็นเอกชน เพราะถ้อยคำภาษาที่ใช้มันมี ID กันอยู่ในวงการครับ และพื้นความรู้กับทัศนะคติที่มีต่อสิ่งแวดล้อมก็ระบุองค์กรที่ตนเองทำงานอยู่... ถึงระบุตัวตนระบุไม่ได้ แต่ก็พอรู้ว่าอาฮุยเป็นนักวิชาการทำงานเกี่ยวข้องกับองค์กรที่เกี่ยวข้องกับรายละเอียดการออก พรบ. ครับ(แต่ไม่ใช่ อ.ประจำในมหาลัย แถวนั้น และไม่ใช่คนในสภาฯ)...

หากใครอ่าน Post ของนายสมชายสักพักก็พอรู้พื้นความรู้ของนายสมชาย และของเมียนายสมชาย แล้วหากเป็นคนในวงการเดียวกันก็จะขีดวงได้อีกนั่นแหละว่าอยู่แถวๆนั้น แถวๆนี้ ถึงแม้ระบุตัวตนไม่ได้ชัดเจนครับ... สำหรับอาฮุยฯ ในกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับ อ.มหาลัยฯ(สมศักดิ์ เจียมฯ) ที่โดนฝาแฝดชกหน้านั่นแหละ ใครอ่านก็พอรู้ว่าทำงานด้านไหนครับ...
ด้วยความเคารพครับ แทบไม่ผิดเลยครับ เว้นแต่เรื่องผมอยู่่ฝ่าย.. นั่นแหละครับ
ผมไม่เคยอยู่ฝ่ายไหนเลยจริงๆ ครับ เพียงแต่แสดงความคิดเห็นในประเด็นต่างๆ ซึ่งบางครั้งอาจสอดคล้องกับคนอื่นบ้าง แต่มิได้หมายความว่าจะหลับหูหลับตาฝักใฝ่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดครับ ยังเป็นคนที่แยกแยะเรื่องต่างๆ ได้ด้วยเหตุและผลครับท่านสมชายครับ
หากล่วงเกินกันไปด้วยเหตุด้วยผลกระผมก็ขออภัยด้วยครับ
  ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์