เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:20:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว เริ่มแล้ว นโยบายริบปืนจากประชาชน  (อ่าน 31082 ครั้ง)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 05:14:15 PM »

คงเป็นนโยบาย เตรียมพร้อมต่อจาก เรื่องนิรโทษกรรมจบ

คนอยู่ไกลจะได้กลับมาได้ โดยไม่มีใครแอบมองหัวผ่านกล้องเล็ง

เพราะตอนนี้ถึงนิรโทษกรรมจะจบ ผมกว่าคนอยู่ไกลก็ยังไม่กล้ากลับบ้าน ถ้ายังกวาดบ้านไม่เรียบร้อย

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 06:08:45 PM »

คงเป็นนโยบาย เตรียมพร้อมต่อจาก เรื่องนิรโทษกรรมจบ

คนอยู่ไกลจะได้กลับมาได้ โดยไม่มีใครแอบมองหัวผ่านกล้องเล็ง

เพราะตอนนี้ถึงนิรโทษกรรมจะจบ ผมกว่าคนอยู่ไกลก็ยังไม่กล้ากลับบ้าน ถ้ายังกวาดบ้านไม่เรียบร้อย
นี่คนเพียงคนเดียวมันอยากกลับบ้าน ทำเอาคนมีปืนเป็นล้านปวดกะบาลได้ขนาดนี้เชียวหรือครับ  Huh

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 06:15:24 PM »

ผมมีโครงการจะซื้อเพิ่มอีกสักกระบอกในปีนี้ จะเอาดีมั้ยครับแบบนี้ ชักเริ่มเซ็งๆ แล้วครับ  เศร้า

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 06:30:09 PM »

ไหว้
ผมมีโครงการจะซื้อเพิ่มอีกสักกระบอกในปีนี้ จะเอาดีมั้ยครับแบบนี้ ชักเริ่มเซ็งๆ แล้วครับ  เศร้า
เช่นกันครับ ผมก็กำลังดูๆ 10/22 อยู่แต่ตอนนี้เรื่องยึดปืนชักจะเริ่มมีกระแสขึ้นมา ก็กลัวว่าจะมีปัญหาไม่รู้ถึงตอนนั้นจะต้องลำบากกันแค่ไหน
รัฐบาลคิดว่าปืนหลายล้านกระบอกที่อยู่ในปืนประชาชนคืออะไรหรือครับ ถึงได้คิดจะยึดคืน ถ้ามันเป็นต้นเหตุของอาชญกรรมจริงๆ ป่านนี้
คนไทยไม่ยิงกันตายวันล่ะหลายร้อยศพหรือครับ เซ็งกับแนวคิดของคนที่สวมสูทในสภา..
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:19:15 PM »

ซื้อครับ ผมเพิ่งไปรับป.๓ ขนาด ๙ มม. มาวันนี้ วันไหนว่างจะไปเดินซื้อ ไม่กลัวมัน

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:25:05 PM »

ไอ้คนคิดที่ยังยึดปืนเนี่ย มันเคยโดนไฟช็อตเกือบตายมาครั้งนึงแล้ว(ในสมัยหนึ่ง)..ในเสี้ยวของชีวิตที่เหลืออยู่..ผมจะคอยดูว่ามันจะตายยังไง เขาให้ลงไปช่วยดับไฟใต้มันก็ไม่ยอมไป..(ขี้ขึ้นสมองแล้วมั้ง)..เลยมาหาเรื่องเล่นยึดปืนจากชาวบ้าน..ไอ้....
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 08:55:20 PM »

ที่น่าห่วงคือพวกนักวิชาการที่เกลียดปืนและคอยให้ความเห็นว่าประชาชนไม่ควรมีปืน จะทำให้พวกเราลำบากขึ้นอีก
juicymanz
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 08:58:37 PM »

ขอให้ผ่านพันไปด้วยดีครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:22:36 PM »

ผมเพิ่งส่งป.3ลงไปกทม.2ใบเมื่อเช้า  ยังลังเลใจว่าจะเอาอะไรดี  แต่ผมไม่เชื่อว่าจะยึดหรือซื้อคืนได้  ไม่เชื่อจริงๆเพราะแรงต่อต้านย่อมมีมาก  แจ้งหายซะจะเป็นไร

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:39:25 PM »

ผมอยากจะนิ่งเสียกับข่าวทำนองนี้ .....
เพราะเป็นแนวทางเป็นความพยายามที่ เผด็จการ ผู้ปกครองอาณานิคม ใช้ควบคุมคน ใช้ครองอำนาจ
เป็นปกติที่คนโง่ คนขลาด คนไม่มีอาวุธ  ...... ปกครองง่าย

หากฉลาดในการเลือกวิธีการต่อสู้ กล้าหาญ และไม่ทิ้งอาวุธ
ใช้ความสงบและจิตใจที่มั่นคงไม่หวั่นไหว ....  Cool 
ขอบคุณครับพี่ ... ก็พยายามใช้วิธีนี้อยู่ครับ แต่บ้างครั้งก็อดใจที่จะด่าจะแช่งไอ้พวกขี้ข้าไม่ได้สักที   ว่าแล้วพรุ่งนี้ก็ไปวางเงินมัดจำ จองปืนกระบอกต่อไปดีกว่า อิ อิ ...  น้ำลายหก น้ำลายหก
engagement_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:01:50 AM »

ข่าว3มิติเมื่อคืนครับ

http://www.watchlakorn.in/ข่าว3มิติวันที่24มีนาคม2556-video-29649

ดูแล้วทำให้นึกถึงขั้นตอนที่อาสมชายชี้แจงเลย (ขออนุญาตเรียกอานะครับ  ไหว้ )

ตอนนี้เริ่มใช้สื่อที่มีในมือประโคมข่าวแนวๆนี้ก่อน (ทำนองเดียวกับใส่ร้าย LPG)

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #131 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:51:40 AM »

http://www.watchlakorn.in/ข่าว3มิติวันที่24มีนาคม2556-video-29649

ดูแล้วทำให้นึกถึงขั้นตอนที่อาสมชายชี้แจงเลย (ขออนุญาตเรียกอานะครับ  ไหว้ )

ตอนนี้เริ่มใช้สื่อที่มีในมือประโคมข่าวแนวๆนี้ก่อน (ทำนองเดียวกับใส่ร้าย LPG)

ผมเคยสื่อให้เห็นเสมอครับว่าประชาชนส่วนใหญ่ระดับรากหญ้าจริงๆนะ ที่เป็นผู้เลือก สส.เข้ามาบริหารประเทศ มิได้เป็นผู้รักหรือนิยมปืนแต่อย่างใด กลุ่มคนผู้มีอันจะกินระดับชนชั้นปานกลาง หรือข้าราชการระดับพอกินขึ้นมาหน่อยถึงจะมีปัญญาจะซื้อปืนสวัสดิการได้ หรือยิ่งปืนหน้าร้านด้วยแล้ว ชาวบ้านจริงๆหมดสิทธิ์ ฉะนั้นกลุ่มคนที่คุยกันอยู่นี้คือกลุ่มคนเพียงกลุ่มเล็กๆในสังคมคน 60 ล้านคน แต่เป็นกลุ่มคนที่มีพลังสามามรถสร้างอำนาจต่อรองได้พอสมควรถ้ารวมตัวกัน และให้เหตุผลอย่างมีหลักการและพื้นฐานทางวิชาการอ้างอิงที่ถูกต้อง ก็เป็นอีกหนึ่งกลุ่มที่มีพลังได้พอสมควร
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #132 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:28:36 AM »

ดูแล้วทำให้นึกถึงขั้นตอนที่อาสมชายชี้แจงเลย (ขออนุญาตเรียกอานะครับ  ไหว้ )

ผมเคยสื่อให้เห็นเสมอครับว่าประชาชนส่วนใหญ่ระดับรากหญ้าจริงๆนะ ที่เป็นผู้เลือก สส.เข้ามาบริหารประเทศ มิได้เป็นผู้รักหรือนิยมปืนแต่อย่างใด กลุ่มคนผู้มีอันจะกินระดับชนชั้นปานกลาง หรือข้าราชการระดับพอกินขึ้นมาหน่อยถึงจะมีปัญญาจะซื้อปืนสวัสดิการได้ หรือยิ่งปืนหน้าร้านด้วยแล้ว ชาวบ้านจริงๆหมดสิทธิ์ ฉะนั้นกลุ่มคนที่คุยกันอยู่นี้คือกลุ่มคนเพียงกลุ่มเล็กๆในสังคมคน 60 ล้านคน แต่เป็นกลุ่มคนที่มีพลังสามามรถสร้างอำนาจต่อรองได้พอสมควรถ้ารวมตัวกัน และให้เหตุผลอย่างมีหลักการและพื้นฐานทางวิชาการอ้างอิงที่ถูกต้อง ก็เป็นอีกหนึ่งกลุ่มที่มีพลังได้พอสมควร

มีพลังแน่ครับ หากกติกาสามารถต่อรองได้... ทีนี้ประเด็นคือกติกาที่ใช้อยู่นี่เขานับรายหัวให้น้ำหนักเท่ากันนี่ซิครับ, นายสมชายถึงไม่ศรัทธาระบอบประชาธิปไตยแบบนับหัว แล้วให้น้ำหนักเท่ากัน โดยไม่สนใจเหตุผลเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 09:31:17 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:30:32 AM »

ไปตอบในกระทู้โน้น... เอามาแปะที่นี่ด้วยครับ...

รอให้ฝ่ายโน้นขยับก่อนให้เห็นรูปธรรมแล้วค่อยขยับมั่งก็ดีครับ เพราะมวยจังหวะสองจะได้เปรียบเนื่องจากฝ่ายที่ขยับก่อนไม่มีข้อมูล... ทำนองเดียวกับขึ้นศาลต้องล่อให้อีกฝ่ายฟ้องก่อนแบบหลงประเด็น เพราะใครโดนฟ้องจะเขียนคำแก้ฟ้องทีหลัง นำสืบพยานทีหลัง และข้อเท็จจริงของฝ่ายที่เอามาฟ้องยังสามารถเอามาเจาะไชเพื่อต่อสู้กลับโดยไม่ต้องพิสูจน์ในศาลด้วยครับ(เพราะฝ่ายโน้นยอมรับไปแล้วในคำฟ้อง)...

เรื่องนี้หากทางนายเป็ดจะเริ่มทำ จะต้องใช้กลไกมหาดไทยหรือตำรวจก่อนเลย วิธีการมาตรฐานก็ต้อง"สำรวจสำมโนประชากรปืน"ก่อนเลย เช่นทำไก๋เรียกปืนในท้องที่ตามทะเบียนบ้านให้ไปรายงาน+ตรวจสภาพ+ยิงเก็บตัวอย่างหัวฯ ตัวอย่างปลอกฯ+ถ่ายรูปเก็บตำหนิรูปพรรณว่าโดนดัดแปลงไปแค่ไหน เช่นตัดลำกล้อง เปลี่ยนชิ้นส่วน หรือชุบผิวรมดำใหม่ไปแล้วบ้างไหม ฯลฯ... ปืนบางกระบอกมีแต่ทะเบียน หรือปืนบางกระบอกมีปัญหา ก็จะได้แจ้งหาย ฯลฯ เป้นต้น...

เมื่อสำรวจสำมโนประชากรปืนเรียบร้อยแล้ว ก็จะเอามานั่งเปรียบเทียบกับข้อมูลในฐานข้อมูลปัจจุบัน แล้ววางแผนสำหรับดำเนินการขั้นต่อไป... ช่วงนั้นฝ่ายเราก็วางแผนมั่งก็ยังทันครับ... เย้...
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #134 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:30:20 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศนั้งฟังสัมภาสสด อชิรวิทย์ สุพรรณเภสัช อดีต รอง.ผบ.ตร. ทางช่อง 5 เรื่องจับบ่อนการพนัน...จากที่ฟังแกอยากให้เปิดบ่อนเสรีถูกกฎหมาย ในหัวผมตอนนั้นมันแว๊ปขึ้นมาตอนที่ไอ้เหลี่ยมมันเตรียมยึดปืนครั้งแรกขึ้นมาทันที...คือเรื่องมันมีอยู่ว่าตอนนั้นมันก็เตรียมจะแก้ไขกฎหมายให้เปิดบ่อนเสรีได้โดยจ้างนักวิชาการจากมาเก๊ามาศึกษาลักษณะของประเทศไทย...สุดท้ายผลสรุปที่นักวิชาการจากมาเก๊าสรุปออกมาว่า "เมืองไทยไม่สามารถเปิดบ่อนได้ เพราะมีผู้มีอิทธิพลอยู่เยอะ หากผู้มีอิทธิพล ลูก-หลาน หรือญาติคนเหล่านี้ไปเล่นแล้วเสีย ทางบ่อนไม่สามรถไปติดตามเงินได้ เพราะผู้มีอิทธิพล หรือประชาชนทั้วไปมีปืนจึงเป็นปัญหาของบ่อน"

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 17
  พิมพ์