เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:25:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว เริ่มแล้ว นโยบายริบปืนจากประชาชน  (อ่าน 30954 ครั้ง)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #135 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:34:33 AM »

ต้องอยู่บำรุงครับถึงจะมีปืนและพกพาได้แถมฆ่าคนไม่ผิดด้วย  Grin
narin.audio
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #136 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:36:22 AM »

ผมพึ่งนึกได้ เริ่มจะอินกะเขาแล้วครับ แม้เพียงแต่อยากได้ปืนแต่ยังไม่มีเงินซื้อก็ตาม
การใช้ปืนก่ออาชญากรรมนั้น มันปลายเหตุ ต้องกลับไปดูที่ต้นเหตุ อย่างปีที่แล้วผมเป็นกรรมการตรวจรับโกดัง ผู้รับเหมางาน เหมาต่อกันเป็นช่วงๆ กินหัวคิวกันไปแล้ว เหลือรายที่ทำงานรายสุดท้าย ก็ระดับลูกกะจ๊อก
งานไม่แล้วเสร็จ ผมไม่ขยายเวลาให้ ก็ปรับกันไป แต่ในสัญญาต้องจ่ายให้กรรมการผู้คุมงานคิดเป็นรายวัน รวมแล้วสามหมื่นกว่าบาท ผมต่อรองให้จ่ายกันหมื่นบาท พวกหายจ้อย ป่านนี้ไม่รู้เอาไปจ่ายให้กรรมการผู้คุมงานแล้วหรือยัง
มันถึงเป็นเหตุให้เกิดเรื่องบานปลาย
คุมตรงนี้ได้ไหม ถามตรงๆ
กลับมาแบ๊คทูสคูลกันดีไหม เน้นเรื่อง ขยัน ประหยัด ซื้อสัตย์ อดทน ความมีน้ำใจ มารยาทในสังคม
และไม่โกง....ข้อนี้แม้แต่คนออกกฎก็สอบตกกันเป็นแถบ
narin.audio
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #137 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:40:17 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศนั้งฟังสัมภาสสด อชิรวิทย์ สุพรรณเภสัช อดีต รอง.ผบ.ตร. ทางช่อง 5 เรื่องจับบ่อนการพนัน...จากที่ฟังแกอยากให้เปิดบ่อนเสรีถูกกฎหมาย ในหัวผมตอนนั้นมันแว๊ปขึ้นมาตอนที่ไอ้เหลี่ยมมันเตรียมยึดปืนครั้งแรกขึ้นมาทันที...คือเรื่องมันมีอยู่ว่าตอนนั้นมันก็เตรียมจะแก้ไขกฎหมายให้เปิดบ่อนเสรีได้โดยจ้างนักวิชาการจากมาเก๊ามาศึกษาลักษณะของประเทศไทย...สุดท้ายผลสรุปที่นักวิชาการจากมาเก๊าสรุปออกมาว่า "เมืองไทยไม่สามารถเปิดบ่อนได้ เพราะมีผู้มีอิทธิพลอยู่เยอะ หากผู้มีอิทธิพล ลูก-หลาน หรือญาติคนเหล่านี้ไปเล่นแล้วเสีย ทางบ่อนไม่สามรถไปติดตามเงินได้ เพราะผู้มีอิทธิพล หรือประชาชนทั้วไปมีปืนจึงเป็นปัญหาของบ่อน"
ชักเข้าเค้าแล้วครับ
แต่...ผมว่า..ถ้าเปิดบ่อนถูกกฎหมาย ก็ฟ้องร้องทางศาลซิครับ เหตุผลดูแปลกๆ  เสียแล้วไม่จ่าย มันก็โกงกันนี่ครับ
อีกอย่างที่ผมเห็นภาพถ่ายจากในบ่อนก็คือ เค้าไม่เล่นเงินสด ต้องเอาเงินแลกอะไรซักอย่าง แผ่นกลมๆ แล้วเอาแผ่นนี้ไปแทงพนันในบ่อน เงินก็ได้มาแล้วนี่ครับ แทงหมดก็หมดตูด
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #138 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:43:23 AM »

ถึงตอนนี้ จะเรียกว่ารัฐบาลเป็น รัฐตำรวจได้รึยัง ครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #139 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:16:16 AM »

เมื่อวานได้มีโอกาศนั้งฟังสัมภาสสด อชิรวิทย์ สุพรรณเภสัช อดีต รอง.ผบ.ตร. ทางช่อง 5 เรื่องจับบ่อนการพนัน...จากที่ฟังแกอยากให้เปิดบ่อนเสรีถูกกฎหมาย ในหัวผมตอนนั้นมันแว๊ปขึ้นมาตอนที่ไอ้เหลี่ยมมันเตรียมยึดปืนครั้งแรกขึ้นมาทันที...คือเรื่องมันมีอยู่ว่าตอนนั้นมันก็เตรียมจะแก้ไขกฎหมายให้เปิดบ่อนเสรีได้โดยจ้างนักวิชาการจากมาเก๊ามาศึกษาลักษณะของประเทศไทย...สุดท้ายผลสรุปที่นักวิชาการจากมาเก๊าสรุปออกมาว่า "เมืองไทยไม่สามารถเปิดบ่อนได้ เพราะมีผู้มีอิทธิพลอยู่เยอะ หากผู้มีอิทธิพล ลูก-หลาน หรือญาติคนเหล่านี้ไปเล่นแล้วเสีย ทางบ่อนไม่สามรถไปติดตามเงินได้ เพราะผู้มีอิทธิพล หรือประชาชนทั้วไปมีปืนจึงเป็นปัญหาของบ่อน"
ชักเข้าเค้าแล้วครับ
แต่...ผมว่า..ถ้าเปิดบ่อนถูกกฎหมาย ก็ฟ้องร้องทางศาลซิครับ เหตุผลดูแปลกๆ  เสียแล้วไม่จ่าย มันก็โกงกันนี่ครับ
อีกอย่างที่ผมเห็นภาพถ่ายจากในบ่อนก็คือ เค้าไม่เล่นเงินสด ต้องเอาเงินแลกอะไรซักอย่าง แผ่นกลมๆ แล้วเอาแผ่นนี้ไปแทงพนันในบ่อน เงินก็ได้มาแล้วนี่ครับ แทงหมดก็หมดตูด

"ส่วนกลุ่มกระเป๋าหนักคือขาใหญ่และขาประจำ กลุ่มนี้ไม่จำเป็นต้องพกเงินสดมาเล่น แต่จะคุยเพื่อขอเครดิตโดยตรงกับเฮีย ก เช่นถ้าขาใหญ่มีเครดิต 10 ล้านบาท ก็สามารถเข้ามาขอชิพเล่นได้เลย หากเสียขาใหญ่ก็จะโอนเงินผ่านบัญชีมาให้ แต่ถ้าได้ทางบ่อนจะเป็นฝ่ายโอนเงินไป

“การจะให้เครดิตใครต้องเป็นเรื่องของเจ้านาย ผมไม่รู้ แต่อย่างหนึ่งคือ เรื่องความไว้เนื้อเชื่อใจ หนี้สูญก็เยอะแยะ อย่าลืมว่ามันเป็นเรื่องของเงินลอย ๆ อย่างเดียว มาถึงบอกว่า 10 ล้าน เบิกชิพเสร็จ เสียหรือได้ ในนี้บางคนอาจจะไม่ได้จับเงินสดเลย จับแต่ชิพ ฉะนั้น เงินหมุนเวียนธนาคาร คุณรู้มั้ยธนาคารพาณิชย์แห่งหนึ่งในแม่สายมีเงินหมุนเวียนเป็นหมื่นล้านบาท”

ยังมีกลุ่มลูกค้าที่ได้เครดิตผ่าน ‘จังเก็ต’ ลักษณะคล้ายนายหน้าหาลูกค้าให้กับทางบ่อน สมมติว่า นาย ก เป็นจังเก็ตสามารถหาลูกค้าได้ 10 คน ก็จะติดต่อมาที่เจ้าของบ่อนขอเครดิต 10 ล้านบาท สำหรับลูกค้า 10 คน คนละ 1 ล้านบาท ถ้าเล่นได้ก็ได้ไป แต่ถ้าเล่นเสีย จังเก็ตจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ

“ในมาเก๊าที่เกิดการอุ้มเพราะเสียแล้วไม่จ่าย เพราะจังเก็ตต้องรับผิดชอบ ถ้าจังเก็ตดีก็ดีไป ถ้าไม่ดีก็อุ้มลูกค้าตัวเองไปรีด เพื่อเอาเงินมาคืนบ่อนให้ได้ จังเก็ตก็ไม่ใช่นักเลง แต่เป็นคนที่เราไว้เนื้อเชื่อใจ เหมือนเป็นคนทำบัญชีให้เรา ที่นี่ก็มี บ่อนใหญ่ต้องมีจังเก็ต ต้องมีเป็นมือเป็นเท้าให้ ไม่อย่างนั้นเจ้าของบ่อนที่มีชื่อเสียงก็จะรับแต่ขาจร เพราะขาประจำมาจากจังเก็ต บ่อนเถื่อน บ่อนวิ่งในกรุงเทพฯ ก็มีจังเก็ตของตัวเอง คนที่จะเป็นจังเก็ตต้องได้รับความไว้เนื้อเชื่อใจจากเจ้าของบ่อน คุ้นเคยกันมา ไม่ใช่จู่ๆ จะเป็นได้”

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #140 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:40:36 AM »

รบ.นี้คงทำสำเร็จถ้ารอดจากฟองสบู่แตกได้ก่อน  ยังไงเหรียญมี 2 ด้านเสมอ ถ้ามันเกิดขึ้นจริง  ในยุคแห่งการคอรัปชั่นและการแถ  หลายคนคงได้ของดีมาเก็บมากกว่าจะเสียมันไป  สังคมต่ำลงทุกวันปืนเป็นของจำเป็นมากกว่าซื้อมายิงเล่นแก้คันเหมือนสมัยก่อน  มีคนซื้อย่อมมีคนขาย   ผมเชื่อว่ากลิ่นดินปืนต้องอยู่กับเมืองไทยไปอีกนาน

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #141 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:49:02 AM »

ผมมีโครงการจะซื้อเพิ่มอีกสักกระบอกในปีนี้ จะเอาดีมั้ยครับแบบนี้ ชักเริ่มเซ็งๆ แล้วครับ  เศร้า
ซื้อครับ ผมเพิ่งไปรับป.๓ ขนาด ๙ มม. มาวันนี้ วันไหนว่างจะไปเดินซื้อ ไม่กลัวมัน

[/quote]เช่นกันครับผมก็กำลังรวมเอกสารเพื่อขอซื้อ ขนาด .40 อีกหนึ่งกระบอก  อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดละครับ....
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 11:50:08 AM »

รบ.นี้คงทำสำเร็จถ้ารอดจากฟองสบู่แตกได้ก่อน  ยังไงเหรียญมี 2 ด้านเสมอ ถ้ามันเกิดขึ้นจริง  ในยุคแห่งการคอรัปชั่นและการแถ  หลายคนคงได้ของดีมาเก็บมากกว่าจะเสียมันไป  สังคมต่ำลงทุกวันปืนเป็นของจำเป็นมากกว่าซื้อมายิงเล่นแก้คันเหมือนสมัยก่อน  มีคนซื้อย่อมมีคนขาย   ผมเชื่อว่ากลิ่นดินปืนต้องอยู่กับเมืองไทยไปอีกนาน

ก้อคงไม่มีใครอยากเสียของรักหรอกครับ ผมก้อไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร

แต่วันนี้ปืนเถื่อนในประเทศเราเยอะมากครับ แล้วไม่ได้ไปอยู่ในมือคนดีสักเท่าไหร่

ถ้ามีแกนนำในการประท้วงเรื่องยึดปืนเหมือนในอเมริกาผมขอร่วมด้วยคนครับ

คนบ้านป่าแบบผมถ้าไม่มีปืนไว้ป้องกันตัวป้องกันทรัพย์สิน จะอยู่ยากครับ แรงงานต่างด้าวก้อเยอะ  ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #143 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:03:42 PM »

ต่อจิ๊กซอว์ได้อีกแผ่นนึงแล้วครับ... แผ่นนี้เห็นภาพได้ดีที่สุด เพราะ พรบ. การพนันจ่อเข้าวาระ 2 แล้ว และผ่านแน่ๆเนื่องจากวาระ  ผ่านไปแล้ว แปลว่าสภาฯ รับหลักการไปแล้ว เหลือแต่รายละเอียดเท่านั้น ซึ่งอย่างมากที่สุดคือแปรญัตติกันไป แต่ในที่สุดก็จะผ่าน...

เรื่องหนี้สินเกิดจากบ่อนการพนันนี่ดูเผินๆเหมือนไม่มีอะไร เป็นเพราะเราไปนึกเอาจากภาพที่เราคุ้นกันอยู่ คือนักเลงบ่อนตามทวงหนี้ ซึ่งนั่นเกิดจากจุดเริ่มต้นคือหนี้ในบ่อนนั้นไม่มีกฎหมายรับรอง(เลยแจ้งความ/ฟ้องศาล ไม่ได้)... แต่ถ้าบ่อนการพนันรองรับโดยกฎหมายแล้ว หนี้สินต่างๆก็จะถูกต้องตามกฎหมายครับ, นั่นแปลว่าหากมีหลักฐานบันทึกเอาไว้(เช่นกล้อง CCTV ในบ่อน) ก็จะมีหลักฐานการเป็นหนี้สินฯ(ดิ้นไม่ออก)...

ผลต่อเนื่องก็คือ เจ้าหนี้จะสามารถเรียกให้ชำระหนี้สินได้ถูกต้อง แบบเดียวกับทำการค้าเป็นหนี้แล้วไม่จ่ายฯ แบบเดียวกับกู้เงินแล้วไม่จ่าย จากนั้นก็จะสามารถนำเรื่องขึ้นศาล ฟ้องให้ชำระหนี้สินได้ด้วย หากไม่ชำระหนี้ก็สามารถบังคับเอาจากทรัพย์ของลูกหนี้ แล้วหากศาลมีคำสั่งแต่ไม่ปฎิบัติตาม ก็สามารถเกิดอุบัติเหตุกลายเป็นคดีอาญาได้อีกด้วย(เช่นเรื่องละเมิดศาลฯ)... สรุปว่าเรื่องใหญ่กว่าที่คิดครับ(นายสมชายมองข้ามไป)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #144 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:10:47 PM »

มันจะทำให้เสร็จก่อนฟองสบู่แตกไงครับ... เพราะเมื่อฟองสบู่แตกแล้วจะไม่สามารถใช้สิทธิชุมนุมตามรัฐธรรมนูญ, ก็ชุมนุมเมื่อไหร่ก็เกิดม็อบชนม็อบ ชนกันทีไรก็มีอาวุธเข้าปะทะกัน แล้วก็วุ่นวายจนไม่มีใครกล้าชุมนุม...

หรือวุ่นวายมาก ก็จะมีแตงโมออกมา"ดำเนินการ", ซึ่งก็เข้าทางคนที่อยาก"ฉีกรัฐธรรมนูญ"อยู่แล้วนี่ครับ... ต้องไม่ลืมว่าครั้งก่อนหน้านี้ฝ่ายที่ชุมนุมเผาเมืองไม่มีอาวุธปืนในจำนวนที่พอเพียง เมื่อไม่มีอาวุธอะไรก็เลยเผายาง ทีนี้เผาไปเผามาชักสนุก+เพลิน เลยเผาห้างสรรพสินค้าไงครับ...
HS7NBO - รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #145 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:33:51 PM »

ปืนเถื่อนคงจะเต็มเมืองกันอีกครั้ง ไม่เชื่อรอดูครับ

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #146 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:46:41 PM »

ปืนเถื่อนคงจะเต็มเมืองกันอีกครั้ง ไม่เชื่อรอดูครับ
ทุกวันนี้มันก็มีมากมายอยู่แล้ว อาจจะมากกว่าปืนถูกกฎหมายเสียอีก

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
narin.audio
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #147 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:31:36 PM »

ตามที่คุณ NOOM 19 รักในหลวง ว่ามา ต้นเหตุก็ไม่ใช่ปืนอยู่ดีครับ
ก็ให้ปากเปล่ากันทีเป็น 10 ล้าน ไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน ก็รับผิดชอบกันไปครับ
ไปตามล่าล้างหนี้ ทวงหนี้ ก็ทำไม่ถูกตั้งแต่แรกแล้วครับ
ทำแบบนี้อย่าว่าแต่บ่อนเลยครับ ระบบสินเชื่อทั่วไปถ้าทำแบบนี้ก็มีโอกาศโดนเชิดสูงครับ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #148 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 02:15:32 PM »

ตามที่คุณ NOOM 19 รักในหลวง ว่ามา ต้นเหตุก็ไม่ใช่ปืนอยู่ดีครับ
ก็ให้ปากเปล่ากันทีเป็น 10 ล้าน ไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน ก็รับผิดชอบกันไปครับ
ไปตามล่าล้างหนี้ ทวงหนี้ ก็ทำไม่ถูกตั้งแต่แรกแล้วครับ
ทำแบบนี้อย่าว่าแต่บ่อนเลยครับ ระบบสินเชื่อทั่วไปถ้าทำแบบนี้ก็มีโอกาศโดนเชิดสูงครับ

ครับพี่..แต่เงินที่เสียจากสิ่งที่ไม่น่าเสีย พอมาคิดได้ตอนหลังนี้ไม่มีใครอยากจ่ายหลอกครับ ไปทวงกับลูกกับเมีย ใครเขาก็คงไม่อยากใช้แทนแถมไม่มีหลักทัพย์ใดๆไปค้ำประกันไว้ด้วย ที่สำคัญเข้าไปเล่นแล้วเสีย ตุกติก อาจมีการถล่มกันด้วยปืน...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทีมวิชาการที่จ้างมาจากมาเก๊าเขาแนะนำมาอย่างนั้น คนจ้างก็ต้องฟังเป็นธรรมดา

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #149 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 02:21:06 PM »

เมื่อก่อนนี้ไม่เคยกลัวเพราะรัฐบาลต้องใช้เงินมหาศาลมาซื้อปืนคืนจากประชาชน แต่ตอนนี้ชักกลัวแล้ว เมื่อได้ยินว่าเขาจะกู้เงิน 2 ล้านล้านบาท 
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 17
  พิมพ์