เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:37:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว เริ่มแล้ว นโยบายริบปืนจากประชาชน  (อ่าน 31031 ครั้ง)
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:36:18 PM »

นักการเมืองส่วนมากปัญญาอ่อนครับ  ทำอะไรมันไม่เคยคิดถึงประโยชน์ของประชาชนหรอกครับ  มีแต่เรื่องของตัวเองทั้งนั้น   ที่ผมงงที่สุดก็ไอ้นโยบายรถคันแรกนี่แหละครับ ไม่รู้มันใช้หัวแม่ตีนข้างไหนคิด ทั่วโลกเขามีแต่ให้ลดการใช้รถยนต์ส่วนตัวลงอีบ้านี่ทำให้เพิ่ม แรกๆก็ดูเหมือนกระตุ้นได้ดีหรอกครับ แต่พอผ่านไปเดือนๆนึง ต้องอดข้าวอดน้ำ เอาเงินมาเติมน้ำมัน เอามาผ่อน คนรวยที่เป็นเจ้าของไฟแน๊นซ์ เจ้าของปั๊มยิ่งรวยขึ้นๆๆๆ  พ่อค้าแม่ค้าที่ทั้งต้องผ่อนเองกับลูกค้าที่ต้องผ่อนด้วย สุดท้ายจะเหลือรอดกันสักเท่าไหร่มันเคยคิดกันบ้างไม๊  ไหว้

แต่ผมมองว่า  นโยบาย มันก็คือ นโยบาย 
               มันผิดที่ คนไปซื้อรถเอง ทำไมถึงไม่ไตร่ตรอง
              ไม่ ศึกษาข้อมูลให้ดี  ให้รอบคอบเสียก่อน

มันก็ไม่ได้มาบังคับ เอาปืนจ่อหัวเราให้ไปซื้อรถ
               มันอยู่ที่คนๆนั้น ไม่ประมาณรายรับ รายจ่ายของตัวเอง
               พอไปไม่รอด   ก็จะโทษใครละ ครับ ......... เศร้า     ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:31:26 PM »

นักการเมืองส่วนมากปัญญาอ่อนครับ  ทำอะไรมันไม่เคยคิดถึงประโยชน์ของประชาชนหรอกครับ  มีแต่เรื่องของตัวเองทั้งนั้น   ที่ผมงงที่สุดก็ไอ้นโยบายรถคันแรกนี่แหละครับ ไม่รู้มันใช้หัวแม่ตีนข้างไหนคิด ทั่วโลกเขามีแต่ให้ลดการใช้รถยนต์ส่วนตัวลงอีบ้านี่ทำให้เพิ่ม แรกๆก็ดูเหมือนกระตุ้นได้ดีหรอกครับ แต่พอผ่านไปเดือนๆนึง ต้องอดข้าวอดน้ำ เอาเงินมาเติมน้ำมัน เอามาผ่อน คนรวยที่เป็นเจ้าของไฟแน๊นซ์ เจ้าของปั๊มยิ่งรวยขึ้นๆๆๆ  พ่อค้าแม่ค้าที่ทั้งต้องผ่อนเองกับลูกค้าที่ต้องผ่อนด้วย สุดท้ายจะเหลือรอดกันสักเท่าไหร่มันเคยคิดกันบ้างไม๊  ไหว้

แต่ผมมองว่า  นโยบาย มันก็คือ นโยบาย 
               มันผิดที่ คนไปซื้อรถเอง ทำไมถึงไม่ไตร่ตรอง
              ไม่ ศึกษาข้อมูลให้ดี  ให้รอบคอบเสียก่อน

มันก็ไม่ได้มาบังคับ เอาปืนจ่อหัวเราให้ไปซื้อรถ
               มันอยู่ที่คนๆนั้น ไม่ประมาณรายรับ รายจ่ายของตัวเอง
               พอไปไม่รอด   ก็จะโทษใครละ ครับ ......... เศร้า     ไหว้

ท่านทั้งหลายเข้าใจหรือยังครับ ว่าเพราะอะไร
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 03:55:05 PM »

อย่าไปเลือกเพื่อไทย โดยเฉพาะที่มียิ่งมีเฉลิม... ไหว้

คน"ส่วนใหญ่"เขาไม่คิดแบบนี้ซิครับ... เขาคิดกันว่ายึดปืนก็ไม่เป็นไร จะทำเศรษฐกิจล่มก็ไม่เป็นไร เพราะยึดปืนไปแล้วก็ครั้งหน้าอย่าเลือกกลับเข้ามาอีก หรือเศรษฐกิจล่มเพราะโดนโกงโดนคอรัปชั่น หรือเพราะนโยบายประชานิยมฯ ก็ไม่เป็นไร, ครั้งหน้าก็อย่าเลือกเข้ามาอีกก็ได้ครับ มันสมเหตุสมผลกันแล้ว(เหตุผลของพวกเขา)...

ไปว่าเขาโง่ก็ไม่ได้หรอกครับ เพราะเขาก็มีเหตุผลในแบบของเขา, ใครไปบอกว่าพวกเขาโง่เขาไม่ชอบหรอกครับ เพราะเหมือนไปดูถูกความคิดพวกเขา... พวกเขามักจะบอกว่า ใครๆเขาก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้น ไม่เชื่อก็ไปถามใครๆดูก็ได้ ส่วนใหญ่คิดแบบนี้ทั้งนั้นแหละ...

สรุปแล้วก็คือ กติกามันเป็นแบบนี้ครับ, หากจะโดนยึดปืนก็คงต้องยอม... Post นี้นายสมชายไม่ได้ประชดครับ, กติกามันเป็นอย่างนี้จริง พวกเราคือเสียงส่วนน้อยครับ...

เพราะประเทศไทยมีประชาธิปไตยไม่เต็มใบกระมังครับ ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 04:30:24 PM »

อย่าไปเลือกเพื่อไทย โดยเฉพาะที่มียิ่งมีเฉลิม... ไหว้

คน"ส่วนใหญ่"เขาไม่คิดแบบนี้ซิครับ... เขาคิดกันว่ายึดปืนก็ไม่เป็นไร จะทำเศรษฐกิจล่มก็ไม่เป็นไร เพราะยึดปืนไปแล้วก็ครั้งหน้าอย่าเลือกกลับเข้ามาอีก หรือเศรษฐกิจล่มเพราะโดนโกงโดนคอรัปชั่น หรือเพราะนโยบายประชานิยมฯ ก็ไม่เป็นไร, ครั้งหน้าก็อย่าเลือกเข้ามาอีกก็ได้ครับ มันสมเหตุสมผลกันแล้ว(เหตุผลของพวกเขา)...

ไปว่าเขาโง่ก็ไม่ได้หรอกครับ เพราะเขาก็มีเหตุผลในแบบของเขา, ใครไปบอกว่าพวกเขาโง่เขาไม่ชอบหรอกครับ เพราะเหมือนไปดูถูกความคิดพวกเขา... พวกเขามักจะบอกว่า ใครๆเขาก็คิดแบบนี้กันทั้งนั้น ไม่เชื่อก็ไปถามใครๆดูก็ได้ ส่วนใหญ่คิดแบบนี้ทั้งนั้นแหละ...

สรุปแล้วก็คือ กติกามันเป็นแบบนี้ครับ, หากจะโดนยึดปืนก็คงต้องยอม... Post นี้นายสมชายไม่ได้ประชดครับ, กติกามันเป็นอย่างนี้จริง พวกเราคือเสียงส่วนน้อยครับ...

เห้นด้วยครับ เสียงส่วนใหญ่ของคนในประเทศ คือแรงงานชั้นผู้ใช้แรงงาน ชาวไร่ ชาวนา ผู้คนที่หาเช้ากินค่ำ (ซึ่งไม่มีปัญญาซื้อปืนมาใช้กันหรอกครับ) คนนิยมปืนคือเสียงส่วนน้อย (น้อยมากจริงๆ)
JUMONG
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:32:24 PM »

เห่อๆอยากเลือกมันมาเองผมละเกลียดจริงๆรัฐบาลทักษิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 09:29:33 PM »

ท่านทั้งหลายเข้าใจหรือยังครับ ว่าเพราะอะไร

เข้าใจแล้วครับ ไม่มีใครไปบังคับ อยากเลือกทางเดินชีวิตเองก็ต้องรับผิดชอบเอง... นโยบายเป็นแบบนี้ก็เกิดจากคนส่วนใหญ่เลือกตัวแทนไปพิจารณาแล้ว เห็นว่าดีแล้วก็ออกนโยบายมา, บ่อนการพนันก็เช่นกัน ใครอยากเล่นก็เลือกเล่นเองไม่มีใครไปจ่อหัว เล่นแล้วเสียก็รับผิดชอบเองครับ เห็นว่าดีแล้วก็ออกกฎหมายมา...

ใครไม่ชอบก็อย่าเลือกคนกลุ่มนี้เข้าสภามาซิครับ... แต่ถ้าคนส่วนใหญ่เลือกเข้ามาแล้ว ก็ต้องยอม เพราะเป็นกติกาครับ... เฮ้อ...
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:21:06 PM »

กระแสนี้มีมาตลอดนะครับ....แต่น่าติดตามตลอด..ก่อนปี 2500 อีกมัง  แต่คิดว่าคงไปเรื่อยๆ  อาจจะถึง เข้าถึงปี ไหนไหน

จนไปถึงช่วงยิงกันด้วย เลเซอร์ หรือเปล่า ไม่รู้ครับ ถึงตอนนั้นคงมีกระแสใหม่ให้ติดตาม........................................
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:34:02 PM »

กระแสนี้มีมาตลอดนะครับ....แต่น่าติดตามตลอด..ก่อนปี 2500 อีกมัง  แต่คิดว่าคงไปเรื่อยๆ  อาจจะถึง เข้าถึงปี ไหนไหน

จนไปถึงช่วงยิงกันด้วย เลเซอร์ หรือเปล่า ไม่รู้ครับ ถึงตอนนั้นคงมีกระแสใหม่ให้ติดตาม........................................

แต่ในช่วงก่อนหน้านั้นเขามีแต่ประกาศให้นำอาวุธปืนเถื่อนให้นำมาจดทะเบียนเป็นอาวุธปืนที่ถูกกฎหมายนะครับ แต่กระแสนี้คือยึดปืนออกจากมือประชาชนนะครับ
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:22:51 PM »

นอนดึกเหมือนกันนะครับ ................... ลองดูก่อนหน้านั้นสิครับ อาจจะมีอะไรมากกว่านี้ก้อได้........ 2500+/_

อาจจะสบายใจขึ้น......หากเป็นจริงได้ก้อดี...หากไม่เป็นจริงได้ก้อดี...หากรีบทำอะไรที่อยากทำได้ก้อดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 11:26:28 PM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
navy42
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:52:07 AM »

ขอพูดเเป็นกลางเลย ไม่ปักฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ฝ่ายไหนเข้ามาเป็นรัฐบาล ย่อมมีอีกฝ่ายไม่พอใจในการบริหาร (ไม่ใช่พรรคพวกกู) แต่บ้างนโบบายที่พวกไม่สนับสนุน คัดค้าน เช่นรถคันแรก ที่คิดว่าจะทำให้รถติด กลับเห็นรีบไปจองกันมากมาย  กลัวจะอดสิทธิ์ ไหงถึงเป็นแบบนั้นไปได้ สรุปว่า ไม่ชอบแต่ขอใช่สิทธิ์ด้วยว่างั้น  ง่ายๆๆจะให้ทุกนโยบายถูกใจเราทั้งหมดคงมิได้ ถ้ามีการยึดปืนจริงค่อยมาอีกที่ ว่าจะทำยังไงดีกว่าไหมครับ อย่าเพิ่งตีโพยตีพายไปเลยพี่น้อง.....เฮ้อ กรรม
น้ำเค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 05:32:12 PM »

มันเอาอีกแล้ว....
puttipongl
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 05:40:33 PM »

โครงการปืนกระบอกแรกน่าจะดี ชอบคิดแปลกๆอยู่แล้ว
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 07:43:28 PM »

ครั้งก่อนบีบ ธ.พาณิชย์ ให้กดดอกเบี้ยเงินฝากประจำต่ำ ๆ ไว้ เพื่อรัฐบาลจะได้เอาพันธบัตรช่วยชาติดอกเบี้ย 6 % มาให้ตายายแก่ ๆ ที่ดำรงชียอยู่ได้เพราะดอกเบี้ยเงินฝาก ต้องถอนเงินที่ฝากไว้ มาซื้อพันธบัตรจะได้มีดอกเบี้ยพอประทังชีวิตตอนแก่ แล้วก็เอาเงินที่กู้จากประชาชนด้วยวิธีออกพันธบัตรไปใช้หนี้ IMF +อุ้มกองทุนฟื้นฟู โดยอ้างเป็นผลงานความสามารถของรัฐบาลที่สามารถหาเงินมาใช้หนี้ IMF ได้ คนทั่วไปไม่รู้ก็ว่ารัฐบาลเก่ง หาเงินมาใช้หนี้ได้

ส่วนคนที่รู้ ก็มองว่าเป็นแค่การ Refinance จาก IMF มาเป็นหนี้ประชาชนภายในประเทศเท่านั้นเอง ไม่ได้เก่งกล้าสามารถ ทำให้ประเทศชาติส่งออกได้มาก ๆ จนมีกำไรมาใช้หนี้ซะหน่อย

จนป่านนี้ยังต้องออกพันธบัตรใหม่มาชำระหนี้พันธบัตรเก่า หรือต่อตั๋วผ่อนแต่ดอกเบี้ย ส่งต้นเงินไม่ได้

คราวหนี้คงได้ปลดหนี้ที่พี่ตั้งแต่เป็นนายกสมัยแรกก่อไว้ด้วยเงินกู้ 2 ล้านล้านที่เพิ่งเข้าสภา(ตอนก่อหนี้คงไม่คิดว่าจะได้เป็นรัฐบาลสมัยที่ 2 กะปล่อยให้รัฐบาลต่อมาแก้ปัญหาเอาเอง แต่พอได้เป็นรัฐบาลต่อเนื่องสมัยที่ 2 หนี้ที่ก่อไว้เองเลยพันคอตัวเองมาจนทุกวันนี้)

ยังมองไม่เห็นอนาคตเศรษฐกิจของประเทศครับ

งบ 2 ล้าน ๆ หากควบคุมไม่ดี ทะยอยโอนย้ายเงินออกไปสัก 10 %  พอมีปัญหาก็หนีไปตั้งตัวเป็นประธานาธิบดีประเทศไหนก็ยังได้ ส่วนคนไทยที่เหลือก็ก้มหน้าก้มตาใช้หนี้ต่อไป หรือ ไม่ต้องหนีเพราะประชาชนไม่รู้จะเอาอะไรไปขับไล่รัฐบาล

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:08:13 PM »

ครั้งก่อนบีบ ธ.พาณิชย์ ให้กดดอกเบี้ยเงินฝากประจำต่ำ ๆ ไว้ เพื่อรัฐบาลจะได้เอาพันธบัตรช่วยชาติดอกเบี้ย 6 % มาให้ตายายแก่ ๆ ที่ดำรงชียอยู่ได้เพราะดอกเบี้ยเงินฝาก ต้องถอนเงินที่ฝากไว้ มาซื้อพันธบัตรจะได้มีดอกเบี้ยพอประทังชีวิตตอนแก่ แล้วก็เอาเงินที่กู้จากประชาชนด้วยวิธีออกพันธบัตรไปใช้หนี้ IMF +อุ้มกองทุนฟื้นฟู โดยอ้างเป็นผลงานความสามารถของรัฐบาลที่สามารถหาเงินมาใช้หนี้ IMF ได้ คนทั่วไปไม่รู้ก็ว่ารัฐบาลเก่ง หาเงินมาใช้หนี้ได้

ส่วนคนที่รู้ ก็มองว่าเป็นแค่การ Refinance จาก IMF มาเป็นหนี้ประชาชนภายในประเทศเท่านั้นเอง ไม่ได้เก่งกล้าสามารถ ทำให้ประเทศชาติส่งออกได้มาก ๆ จนมีกำไรมาใช้หนี้ซะหน่อย

จนป่านนี้ยังต้องออกพันธบัตรใหม่มาชำระหนี้พันธบัตรเก่า หรือต่อตั๋วผ่อนแต่ดอกเบี้ย ส่งต้นเงินไม่ได้

คราวหนี้คงได้ปลดหนี้ที่พี่ตั้งแต่เป็นนายกสมัยแรกก่อไว้ด้วยเงินกู้ 2 ล้านล้านที่เพิ่งเข้าสภา(ตอนก่อหนี้คงไม่คิดว่าจะได้เป็นรัฐบาลสมัยที่ 2 กะปล่อยให้รัฐบาลต่อมาแก้ปัญหาเอาเอง แต่พอได้เป็นรัฐบาลต่อเนื่องสมัยที่ 2 หนี้ที่ก่อไว้เองเลยพันคอตัวเองมาจนทุกวันนี้)

ยังมองไม่เห็นอนาคตเศรษฐกิจของประเทศครับ

งบ 2 ล้าน ๆ หากควบคุมไม่ดี ทะยอยโอนย้ายเงินออกไปสัก 10 %  พอมีปัญหาก็หนีไปตั้งตัวเป็นประธานาธิบดีประเทศไหนก็ยังได้ ส่วนคนไทยที่เหลือก็ก้มหน้าก้มตาใช้หนี้ต่อไป หรือ ไม่ต้องหนีเพราะประชาชนไม่รู้จะเอาอะไรไปขับไล่รัฐบาล

+10 ให้เลยครับ
sittipong_03
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:34:17 PM »

+10 ให้เลยครับ

กด Like 1000%
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์