เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:26:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำนักงานที่ดินจังหวัด ร้อยเอ็ด สาขา พนมไพร  (อ่าน 4037 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:55:36 AM »

หน่วยงานใหนชุ่ย ก็กระแซะสักหน่อย หน่อยงานใหนดีก็ต้องชมเชย วันนี้ไปสถานกงสุล ที่ถนนแจ้งวัฒนะ เพื่อต่อพลาสปอตร์ เตรียมเอกสารไปเพียบสำเนาบัตรประชาชน ทะเบียน

บ้าน พสาลปอร์ตเล่มเก่า ไปถึงก็เข้าแถวเพื่อรับบัตรคิว หลังจากที่ได้บัตรคิว(8.30น.) ลำดับที่ 99 ก็ไปวัดส่วนสูง พอวัดเสร็จเดินไปรอเรียก พอเข้าห้องโถงไปได้ เฮ้ยทำไมมัน

เงียบแบบนี้ แล้วไอ้ที่อยู่หน้าเรา 99 คนหายไปใหนหมด จึงดูบัตรที่เขาให้มา ออเขาให้ไปติดต่อช่อง 32 ไปถึงยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ๆ บอกขอบัตรประชาชนอย่างเดียว ข้อมูลมี

หมดแล้วให้มันได้แบบนี้สิ  เอ้าพี่นั่งตรงเอียงขวานิดเงยหน่อยแช๊ะ เซ็นนี้หน่อยครับ แก๊กกๆ เสร็จแล้วครับ วันอังคารมารับ เฮ้ยในใจเรานึกงง รวมแล้ว 15 นาทีเอง นี้ถ้าเป็นหน่วย

งานว่าจะไม่เอ่ยชื่อเดี๋ยวไม่ได้อารมฌ์ คิก คิก กรมที่ดิน  

เรา: เอ่อมาติดต่อถ่ายเอกสารครับ

เจ้่าหน้าที่ : สำเนาบัตรประชาชน,ทะเบียนบ้าน

เรา: เอ่อมีแต่สำเนาบัตรประขาชนอย่างเดียวครับ

เจ้่าหน้าที่ : ไม่ได้ ถ้าอย่างนั้นไปคัดเอาที่เขต

เรา: เอ่อข้อมูลในบัตรก็มีแล้ว เช็คในบัตรก็ได้

เจ้่าหน้าที่ : ไม่ต้องมาสอน

เรา: กรอกเอกสารตามช่อง ชื่อ...ที่อยู่...เชื้อชาติ...สัญชาติ.... เอ่อพี่บัตรนี้เป็นสมาร์ทการ์ด ผมเคยไปที่ดินเขตอื่น เขาแค่ให้เซ็นชื่อ

เจ้่าหน้าที่ : หรือคุณจะทำเรื่องเอง

เรา: ถ่ายโฉนดครับ

เจ้่าหน้าที่ : เอาไปทำอะไร

เรา: เอ่อจะซื้อครับ เลยมาเช็คก่อนว่าเป็นโฉนดจริงหรือปล่าว แล้วจะได้วางเงิน

เจ้่าหน้าที่ : เอาสัญญาซื้อ-ขาย มาดูก่อนไม่นั้นถ่ายไม่ได้

เรา: (นึกในใจถ้ากรูวางเงินก่อนแล้วเกิดเป็นโฉนดปลอมหละไอ้กล้วย) อ๋อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:21:28 AM โดย จอยฮันเตอร์ » บันทึกการเข้า

cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:01:38 AM »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley หัวเราะร่าน้ำตาริน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:05:22 AM »

กรมการกงสุลบูรณาการเร็วแบบนี้มานานแล้วครับพี่จอยผมไปมากี่ครั้งก็แป๊บเดียวเสร็จ น่าชื่นชมยินดีมาก

แต่ไอ้หน่วยงานหลังที่พี่บอกจังหวัดผมก็มีปัญหาเจอมาแล้ว ตรงๆ เป้งๆ ไม่ใส่ร้าย

ผมซื้อบ้าน ตอนจะโอน พอ พนง.หน้าเคาน์เตอร์ทำเอกสารเสร็จ เหลือแค่ระดับหัวหน้าเซ็นอย่างเดียว
แมร่ง หน.(เป็นผู้หญิง)คนนั้นเรียกผมกะภรรยาไปนั่งเลย พูดมาแบบตรงๆ ไม่อายปากเลย
 น้อง น้องจะให้พี่เท่าไหร่ พี่ขอสามหมื่นนะ
ผมและภรรยาปรี๊ดแตกเลย มรึงเกี่ยวอะไรในการซื้อขายนี้วะ มีสิทธิอะไรมาเรียกร้องเงินตั้งมากมายขนาดนั้น
ภรรยาผมก็รับราชการเหมือนกันบอกก็แล้ว ไม่เกรงใจ ไม่แคร์ศักดิ์ศรี คนสีเดียวเดียวกันเลย ก็ตรูจะเอา
พูดยังไงก็ไม่ยอม ต่อรองลงมาเหลือสองหมื่นห้า แมร่ง ผมจำมาจนวันนี้ ข้าราชการแบบนี้ กรมนี้ ทุดดด.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 11:07:54 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:07:13 AM »

กรมการกงสุล บริการรวดเร็วครับ ขนาดวันหยุดยาวยังทำการออกพาสปอรต ให้กับนักโทษหนีคดีโดยที่เจ้าตัวไม่ได้มาติดต่อเองเลยด้วยครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:08:16 AM »

ขอชมด้วยคนค่ะ...พัฒนาดีขึ้นจนแตกต่างจากหน่วยงานราชการอื่นอย่างเห็นได้ชัด ๆ ๆ ๆ มากกกก... Grin

เอาระบบ paperless มาใช้อย่างได้ผลจริง ๆ ...สุดยอดค่ะ

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:11:39 AM »

หน่วยงานนี้ผิดจากเมื่ออยู่ กระทรวงการต่างประเทศ หน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:13:01 AM »

อีกหน่วยงานหนึ่งที่ต้องชมคือที่อำเภอ เรื่องการทำบัตรประชาชนรวดเร็วจริงๆ

อยากเห็นหน่วยงานเหล่านี้บูรณาการบ้างเช่น

กรมศุลกากร - การท่าเรือ - รถไฟ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:15:06 AM »

กรมการกงสุลบูรณาการเร็วแบบนี้มานานแล้วครับพี่จอยผมไปมากี่ครั้งก็แป๊บเดียวเสร็จ น่าชื่นชมยินดีมาก

แต่ไอ้หน่วยงานหลังที่พี่บอกจังหวัดผมก็มีปัญหาเจอมาแล้ว ตรงๆ เป้งๆ ไม่ใส่ร้าย

ผมซื้อบ้าน ตอนจะโอน พอ พนง.หน้าเคาน์เตอร์ทำเอกสารเสร็จ เหลือแค่ระดับหัวหน้าเซ็นอย่างเดียว
แมร่ง หน.(เป็นผู้หญิง)คนนั้นเรียกผมกะภรรยาไปนั่งเลย พูดมาแบบตรงๆ ไม่อายปากเลย
 น้อง น้องจะให้พี่เท่าไหร่ พี่ขอสามหมื่นนะ
ผมและภรรยาปรี๊ดแตกเลย มรึงเกี่ยวอะไรในการซื้อขายนี้วะ มีสิทธิอะไรมาเรียกร้องเงินตั้งมากมายขนาดนั้น
ภรรยาผมก็รับราชการเหมือนกันบอกก็แล้ว ไม่เกรงใจ ไม่แคร์ศักดิ์ศรี คนสีเดียวเดียวกันเลย ก็ตรูจะเอา
พูดยังไงก็ไม่ยอม ต่อรองลงมาเหลือสองหมื่นห้า แมร่ง ผมจำมาจนวันนี้ ข้าราชการแบบนี้ กรมนี้ ทุดดด.....
มีอยู่ครั้งหนึ่ง เป็นจังหวัดภาคเหนือตอนล่าง เจ้านายให้ไปทำธุระกรรมแทน โดนเซ็นหนังสือมอบอำนาจ เจ้าหน้าที่ไม่ยอม บอกว่า "ผู้มอบอำนาจต้องมาเซ็นต่อหน้า"  ขำก๊าก

ขำก๊าก ขำก๊าก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:22:09 AM »

เออ ให้ไปเซ็นต์ต่อหน้าแล้วจะมอบอำนาจกันทำเดือยอะไรอีก  แบร่

What man is a man , who does not make the world better?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:27:19 AM »

มีอยู่ครั้งหนึ่ง เป็นจังหวัดภาคเหนือตอนล่าง เจ้านายให้ไปทำธุระกรรมแทน โดนเซ็นหนังสือมอบอำนาจ เจ้าหน้าที่ไม่ยอม บอกว่า "ผู้มอบอำนาจต้องมาเซ็นต่อหน้า"  ขำก๊าก

ขำก๊าก ขำก๊าก
แล้วถ้าเกิดญาติเราตายเราไปขอใบมรณะบัตร
จนท.ต้องให้ผู้มรณะต้องมาเซ็นต่อหน้าไม๊

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:31:17 AM »

เออ ให้ไปเซ็นต์ต่อหน้าแล้วจะมอบอำนาจกันทำเดือยอะไรอีก  แบร่
ตอนนี้ตามสถานที่หน่วยงานราชการจะมี จนท. ที่เรียกว่า พนักงานราชการ มากกว่า ข้าราชการ ตัวจริงเสียอีก
และ พนักงานข้าราชการ แบบนี้บางทีก็ขาดความเข้าใจในระเบียบการต่างๆ บางทียึดถืออะไรที่เป็นตัวหนังสือมากเกินไป
ขาดวิจารณญาญ เถรตรง ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก ทำเรื่องยากให้เป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เสียเลย
ผลงานไอ้แม้วเขาล่ะครับ นโยบาย พนักงานราชการ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:34:10 AM »

กรมการกงสุลหากไปทำพาสปอร์ตเหมือนพี่จอยไม่ยุ่งยากมานานแล้วพี่ 3-4ปีได้แล้ว

แต่หากไปยื่นเรื่องอย่างอื่นที่ซับซ้อนขึ้น อย่างสมรสกับชาวต่างชาติ ฯลฯ
ยังซับซ้อนอยู่ เพราะเกี่ยวเนื่องกับนโยบายทางการฑูตและเงื่อนไขของแต่ละชาติ
ที่สำคัญครั้งล่าสุด ปีที่แล้ว จนท.ยังแยกไม่ออกระหว่าง ใบรับรองเงิน(Bank Garantee)
กับสเตทเม้นท์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:38:48 AM »

กรมการกงสุลหากไปทำพาสปอร์ตเหมือนพี่จอยไม่ยุ่งยากมานานแล้วพี่ 3-4ปีได้แล้ว

แต่หากไปยื่นเรื่องอย่างอื่นที่ซับซ้อนขึ้น อย่างสมรสกับชาวต่างชาติ ฯลฯ
ยังซับซ้อนอยู่ เพราะเกี่ยวเนื่องกับนโยบายทางการฑูตและเงื่อนไขของแต่ละชาติ
ที่สำคัญครั้งล่าสุด ปีที่แล้ว จนท.ยังแยกไม่ออกระหว่าง ใบรับรองเงิน(Bank Garantee)
กับสเตทเม้นท์
อ๋อ ถึงว่า มันยุ่งยากตรงนี้เอง น้าซับถึงยังเปิดตัว...ไม่ได้

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:40:08 AM »

อีกหน่วยงานหนึ่งที่ต้องชมคือที่อำเภอ เรื่องการทำบัตรประชาชนรวดเร็วจริงๆ
อยากเห็นหน่วยงานเหล่านี้บูรณาการบ้างเช่น

กรมศุลกากร - การท่าเรือ - รถไฟ
เรื่อง ป.๓ เร็วไหมครับ....... Cheesy    ไหว้ ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:47:20 AM »

เรื่อง ป.๓ เร็วไหมครับ....... Cheesy    ไหว้ ไหว้

ถ้าหมายถึงจังหวัดที่ผมอยู่ก็เร็วครับได้ภายใน ๗ วันครับ อันนี้ก็ต้องขอชมเชย
แต่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้ไปขอนานแล้ว ไม่ใช่อะไร ขอแล้วกลัวได้ พอได้แล้วมันต้องเสียทรัพย์ซื้อปืนอีกก้อนโต
ตอนนี้ไม่ค่อยมีอารมณ์อยากเสีย

ปล.พี่จอยตั้งกระทู้นี้ ผมมีเรื่องคุย มีความหลังเยอะจริงๆ ขอบคุณครับ เยี่ยม ไหว้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์