เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:11:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอประชาสัมพันธ์หลักสูตรลูกซองทำนองรบ ที่ศรภ.ครับ  (อ่าน 17300 ครั้ง)
babe
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 10:51:21 PM »

ไปด้วยครับพี่โอ :Smiley
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 10:56:02 PM »

แล้วเรื่องเวลาล่ะครับ....พี่อ๋อง Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 08:24:13 AM »

ครูฝึกเขาจะมีตารางเวลาอยู่ครับ
คือเรายิงได้เวลาเท่าไหร่  เทียบชั้น (๑๐๐%, ชั้น ๑, ฯลฯ)จากตาราง
ตารางนี้ก็แบ่งไว้เป็นประเภทออโต กับปั๊ม
ตอนผมเรียน  ผมรู้สึกว่าออโตทำ ๑๐๐% ง่ายกว่าปั๊ม
ส่วนเพื่อนผมที่ได้ ๑๐๐% ปั๊ม ก็บอกว่าปั๊มง่ายกว่า..... Grin

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 03:45:20 PM »

ขอดึงกระทู้ขึ้นมาอีกทีเพื่อแจ้งข่าวว่าทางชมรมกีฬายิงปืน ศรภ.จะเปิดหลักสูตรลูกซองทำนองรบรุ่นที่9 แน่นอน ในวันเสาร์ที่7ส.ค.47 ปฐมนิเทศ 14.00 น.ที่สนามเป้าพลิก ตรงข้ามห้องพักครูฝึก เสร็จแล้วเริ่มเรียนเลย สมาชิกที่สนใจยังสมัครได้ถึงวันที่ 7 ส.ค. ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 08:00:49 PM »

ไม่ทราบว่าบรรยากาศการเรียนเป็นอย่างไรบ้างครับ พี่ aot ?

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2004, 08:26:26 PM »

น่าสนใจมากครับ Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:39:17 PM »

ทราบมาว่าพี่ aot กำลังจะจบหลักสูตรลูกซองวันอาทิตย์นี้แล้วใช่ไหมครับ ?  สอบให้เต็มที่เลยนะครับ

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 10:50:47 PM »

-หลักสูตรลูกซองทำนองรบ(Combat Shotgun Shooting Course)ที่ศรภ.นี่เรียน5เสาร์5อาทิตย์ ช่วง14-17น. ใช้ปืนลูกซองปั๊ม หรือกึ่งออโต้ก็ได้ ขนาด12เกจ จำนวนกระสุนตามหลักสูตร 160 นัดจะใช้ลูกปรายเช่นBB ,เบอร์2 หรือลูก 00Buck/SGหรืออื่นๆก็ได้---แบ่งการยิงเป็นสองภาคหรือสองสนาม สนามแรกเป็นการยิงระบบต่อสู้ หรือยิงเร็ว(Speed)ในระยะใกล้(Close Quarter Combat:CQB)ใช้เป้าเหล็กPopper 4ตัว เป้าจานวงกลม1ตัวเป็นStop Plateตั้งอยู่ตรงกลาง  เป้าอยู่ห่างจากผู้ยิง15 เมตรและห่างกันตัวละ1.5เมตร เริ่มยิงจากการบรรจุกระสุน5นัด(ในหลอด4 รังเพลิง1)ตั้งท่ายิงแบบวีฟเว่อร์ วางพานท้ายบนโต๊ะ เมื่อได้ยินเสียงโปรไทมเม่อร์ ก็ยิงตัวไหนก่อนก็ได้ แต่ต้องยิงStop plateเป็นตัวสุดท้ายเพื่อหยุดเวลา  เกณฑ์ผ่านการทดสอบสำหรับลูกซองออโต้คือต้องใช้เวลาไม่เกิน7.0วินาที และถ้าจะได้คุณวุฒิ100%สำหรับออโต้ต้องยิงต่ำกว่า 2.50 วิ ส่วนถ้าใครใช้ปืนแบบปั๊มเกณฑ์ผ่านการทดสอบสนามต่อสู้นี้คือไม่เกิน 8.20 วิ และถ้าจะได้100%สำหรับปั๊มต้องยิงต่ำกว่า 3.71 วิ
-เนื่องจากหลักสูตรลูกซองทำนองรบรุ่นที่ 9 นี่มีคนเรียน10คน ถือว่าน้อย เลยเรียนกันได้เร็วและเต็มที่ ยิงกันได้หนำใจใครอยากยิงกี่ชุด ก็ไปซื้อกระสุนมายิงให้หายอยาก วันแรกๆก็ไหล่เขียว ระบมกันทั้งนั้น แต่อาทิตย์ต่อมารู้หลักแล้วไม่มีใครบ่นเรื่องปืนถีบแล้ว ยิง50นัดติดๆกันก็ยังเฉยๆ อาทิตย์แรกอีกเช่นกันที่ทุกคนรู้สัจธรรมว่าลูกซองไม่ใช่ปืนที่ยิงง่าย ๆใครที่เคยดูถูกว่าปืนลูกซองยิงยังไงก็ถูกนั้น ไม่จริงถ้าไม่ฝึกหรือไม่เรียนรู้มาให้ถูกต้อง บางคนเป้าห่างแค่15เมตร(ทาสีเป้ามาใหม่ๆ)ใช้ลูก00Buck 9นัดยิงยังไม่ถูกสักเม็ดเลย บางคนครูฝึกต้องดันหลังไว้ให้เพราะถือปืนไม่ถูกต้อง ยืนไม่ดี ยิงแล้วปืนถึบเซถอยหลังมาก็มี บางรุ่นพานท้ายปืนตบแก้มจนเขียว ตบปากจนห้อเลือดก็มี ยิงขุดดินก็เยอะ(เทคนิคการยิงปืนลูกซอง ว่างๆต้องขอให้ อ.Pexมาแนะนำให้ )
-สนามที่หนึ่งตอนนี้ทะยอยสอบกันไปเกือบหมดแล้วในสนามนี้  ซึ่งมีคนใช้ออโต้ เบเนลลี่ M 1 หนึ่งคน นอกนั้นใช้ลูกซองปั๊ม ก็มีREM870 3 กระบอก(Express Magnum2, Wing Master1ยาว20 นึ้ว ,Winchester1300 Defender18นึ้ว  ,Win 1200 ยาว30นึ้วอายุ30ปีแก่กว่านักเรียนบางคนอีก, ลูกซองSteven ปั๊ม 30นึ้วติดโช้คปรับPoly Chokeเสียด้วย ตอนนี้ที่ได้100%สนามนี้มี2คน คือผม(ใช้REM870กับลูกBBของBullet Master)กับคุณTaboo(ใช้Win 1300 ตอนเรียน แต่ตอนสอบใช้870)เป็นสมาชิกWEBนี้เหมือนกันและเป็นประธานลูกซองรุ่น9ด้วย ก็ลูกศิษย์ อ.PEX ทั้งสองคนล่ะครับ ผมเองได้ อ.PEX กรุณาช่วยสอนเบสิคการยิงเร็วให้มาก่อน เลยยิงได้ไม่ยากนัก
-ส่วนสนามสองเป็นสนามระบบทำนองรบครับ มีเป้าPopper 4ตัว Stop Plate 1ตัว  Popper2ตัวแรกตั้งระยะใกล้กับจุดเริ่มยิงห่าง15เมตร ในแนวซ้าย ขวา ,2ตัวต่อไประยะปานกลาง และStop Plateอยู่ห่างจากจุดเริ่มต้นที่สุด  การยิงเริ่มจากบรรจุ 5นัด เข้าเซฟไว้วางปืนบนโต๊ะ พอได้ยินสัญญาณBEEPจากโปร ไทม์เม่อร์ให้หยิบปืน ปลดเซฟ วิ่งไปยิง2ตัวแรกด้วยท่าคุกเข่าสูง วิ่งไปยิง2ตัวต่อไปด้วยท่ายืนยืงและวิ่งไปยิงStop Plateตัวสุดท้ายด้วยท่าฮิประดับสะโพกเป็นการหยุดเวลา
-สนามที่สองนี้ยิงทดสอบกันไปแล้ว 9คนจาก10คน ได้100%ทั้ง9คนครับ คาดว่าสนามนี้ในวันพรุ่งนี้ 28 ส.ค. คนที่ยังขาดสอบอีก1คนจะมาสอบได้ครบและน่าจะได้100% ครบทุกคนในสนามนี้  ลืมบอกไปว่าเกณฑ์สอบผ่านของคนที่ใช้ปืนออโต้สนามนี้คือต้องใช้เวลาไม่เกิน 25.00วิ และจะได้คะแนน100%ต้องไม่เกิน12.50 วิ  ส่วนปืนปั๊มสนามนี้เกณฑ์ผ่านนี้คือต้องใช้เวลาไม่เกิน 26.0วิ และจะได้100%ต้องไม่เกิน13.50 วิ คนที่ใช้ออโต้ก็ว่าออโต้ยิงได้100%ง่าย ใครใช้ปั๊มก็ว่ายิงง่ายกว่า 
-สรุปว่าตอนนี้มีผมกับคุณTaboo ที่สอบเสร็จไปเรียบร้อยแล้ว ได้100%แล้ว2คน(ขอบคุณคุณอ๋องที่เป็นกำลังใจครับ) ส่วนท่านอื่นๆถ้าต้องการได้100%ก็ต้องมาเก็บสกอร์สนามต่อสู้ สนามหนึ่ง ในเสาร์-อาทิตย์สุดท้ายนี้ให้ได้ ผมกับประธานรุ่นก็คงอยู่ช่วยเหลือเพื่อนๆกันต่อไปครับ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 07:55:56 AM »

ยินดีกับคุณ aot และคุณ TABOO ด้วยเจ้าค่ะ

คุณ TABOO...งานนี้เอาร้อยจนได้นะเจ้าค่ะ เห็นช่วงนี้หายไปจากบอร์ด ที่แท้ไปซุ่มซ้อมนี่เอง
Cheesy

I am dying... -*-

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 08:49:25 AM »

ยินดีด้วยครับ  ได้มาจนได้  Cheesy

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:27:01 PM »

แล้วเจ๊โอเรียนในรุ่นด้วยหรือเปล่าเจ้าค่ะ Huh

I am dying... -*-

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2004, 07:35:21 AM »

-ขอบคุณทุกท่านครับ
-คุณโอ ไม่ได้ลงเรียนรุ่นนี้ครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2004, 03:51:37 PM »

แหะๆต้องขออภัย ช่วงนี้ดันไม่ค่อยมีเวลาเลยอ่ะค่ะ แต่ใจจริงอยาก(เรียน)มากๆเลย Wink
สงสัยว่ารุ่นต่อไปกว่าจะเปิดเรียนคงอีกหลายเดือน Undecided Cry
ถ้าใครทราบรบกวนแจ้งข่าวให้ทราบด้วยนะคะ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2004, 09:42:45 AM »

แหะๆต้องขออภัย ช่วงนี้ดันไม่ค่อยมีเวลาเลยอ่ะค่ะ แต่ใจจริงอยาก(เรียน)มากๆเลย Wink
สงสัยว่ารุ่นต่อไปกว่าจะเปิดเรียนคงอีกหลายเดือน Undecided Cry
ถ้าใครทราบรบกวนแจ้งข่าวให้ทราบด้วยนะคะ Grin
ถ้าทราบข้อมูลรุ่นต่อไป จะแจ้งให้ทราบครับคุณโอ Cheesy
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2004, 11:08:07 AM »

Grin สงสัย หาตังค์ไปเรียนรุ่นน้องโอดีกว่า  อยากเรียนลูกซองจังเลยอยุ่มาตั้งนานยังไม่ได้เรียนเลย  อิจฉารุ่น 1 เน้อ..พี่อ๋องเน้อ  Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์