เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:19:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ กล็อก19 / ซีแซด75ดี คอมแพ็ก  (อ่าน 9763 ครั้ง)
mataba
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 06:06:41 PM »

ผมใช้glock19ครับยิงมาแล้วประมาณ 1,000นัด เป็นลูกจริง10นัดที่เหลือลูกซ้อมล้วนๆไม่มีปัญหาเลยครับผ่านตลอดและเป็นปืนยิงง่าย ดูแลรักษาทำความสอาดง่ายครับเหมาะกับคนที่มือใหญ่นิดนึง ส่วน cz75d ก็เป็นปืนดีไม่แพ้กันครับ เคยลองยิงของเพื่อนประมาณ100นัด ก็ดีครับแทบไม่แตกต่าง แต่ถ้ามือเล็กจะจับถนัดกว่า glockครับ ซื้อตัวใหนก็ไม่ผิดหวังครับแล้วแต่ชอบ แต่เท่าที่สังเกตุปืนcz ไม่ค่อยชอบลูกซ้อมครับ หากยิงลูกซ้อมติดๆกัน 300-400นัดโดยไม่ทำความสอาดมีให้เห็นลูกติดลำกล้องเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นลูกจริงก็ผ่านตลอดครับ ผมขอให้ความเห็นแบบลูกทุ่งนะครับเพราะผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ในด้านวิชาการครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 06:31:11 PM »

แต่เท่าที่สังเกตุปืนcz ไม่ค่อยชอบลูกซ้อมครับ หากยิงลูกซ้อมติดๆกัน 300-400นัดโดยไม่ทำความสอาดมีให้เห็นลูกติดลำกล้องเหมือนกันครับ

........................................................... ................

อันนี้ขอแย้งหน่อยครับ..................ผมว่าไม่ใช่นะครับ เพราะผมก็เคยยิง CZ 75 compact มาหนักๆเหมือนกัน ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ยิงร่วมๆ500 นัด.................. ถ้าเป็น Glock ลำกล้อง อาจถึง Kaboom ก้ได้นะครับ Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 06:38:34 PM »

Grinลืมตอบกระทู้ครับ ถ้าเน้นพกเลือกกล็อก ถ้าเอาใว้ใช้งานทั่วๆไปพกไม่มากเอาซีแซดครับ Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 10:44:33 PM »

ผมกลัวว่าท่านแม้วทำสัมปทานเอง  คงมีสิทธิซื้อได้กระบอกเดียว  โอนได้เฉพาะมรดก  ถ้าไม่มีญาติก็ส่งให้หลวงนะซิครับ Cry
อ้างถึง

Grinผมมองกลับกันอ่ะครับ ถ้าท่านแม้วสัมปทานเองให้คุณโอ๊กขายก็ได้ ขอคนละสิบกระบอกง่ายๆแน่ๆ แถมอาจจะส่งถึงบ้านด้วยอ่ะ นักธุรกิจต้องการกำไรสูงสุดครับ Grin

.พร้อม Primotion...ซื้อครบ 3 กระบอก แถม ป.12 ฟรี 1 ปี...ซื้อครบ 6 กระบอก แถม ป.12 ฟรี 3 ปี...ซื้อครบ 10 กระบอก แถม ป.12 ฟรีตลอดชีพ..... น้ำลายหก  น้ำลายหก

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 10:58:05 PM »

ชอบทั้งคู่เลยครับ แต่เวลาซื้อจริงๆกลับไปเลือกซิกเฉยเลบ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 11:10:25 PM »

Cheesy เอาไป 2 กระบอกเลยครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 05:32:59 AM »

.พร้อม Primotion...ซื้อครบ 3 กระบอก แถม ป.12 ฟรี 1 ปี...ซื้อครบ 6 กระบอก แถม ป.12 ฟรี 3 ปี...ซื้อครบ 10 กระบอก แถม ป.12 ฟรีตลอดชีพ..... น้ำลายหก  น้ำลายหก
อ้างถึง

Grin Grin Grin
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 08:15:06 AM »

Grin Grin ;ดีทั้งคู่ครับ เถียงกันยังไม่เลิกจนถึงวันนี้ ข้อเสียมีอย่างเดียว คือตอนนี้แพงมากครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 09:55:01 AM »

แต่เท่าที่สังเกตุปืนcz ไม่ค่อยชอบลูกซ้อมครับ หากยิงลูกซ้อมติดๆกัน 300-400นัดโดยไม่ทำความสอาดมีให้เห็นลูกติดลำกล้องเหมือนกันครับ

........................................................... ................

อันนี้ขอแย้งหน่อยครับ..................ผมว่าไม่ใช่นะครับ เพราะผมก็เคยยิง CZ 75 compact มาหนักๆเหมือนกัน ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ยิงร่วมๆ500 นัด.................. ถ้าเป็น Glock ลำกล้อง อาจถึง Kaboom ก้ได้นะครับ Grin Grin Grin

แอ้ จริงรึครับพี่มะขิ่น ยังงั้นต้องขออนุเคราะห์กระสุน 9 มม. พารา ซ้อมหัวตะกั่วล้วนสัก 501 นัดแล้วครับ ผมจะลงทุนเอากล๊อก 19 ลองยิงเลยว่าคาบูมจริงรึเป่า? ตั้งแต่ยิงปืนมายังไม่เคยยิงปืนพกติดกัน 500 นัดเลยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 10:05:56 AM »

จริงหรอครับท่านIron ผมจะได้รีบๆสะสมให้ครบ แต่จะไปแลกโปรฯที่ไหนครับ ใครรู้ช่วยบอกที

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 02:09:20 PM »

Grinใครอยู่ข้างคนรักปืน ผมเลือกคนนั้นแหละครับ เพราะนึกๆดู คนขายปืนไม่ได้อยู่ข้างคนรักปืนครับ Grin

ถูกต้องคร้าบบบบบบ  Grin ในเมื่อหักหลังเราแล้ว เราจะเอาไว้ทำพันธุ์อีกทำไม ... ร้านปืนนะร้านปืน ทีใครทีมันเฟ้ย อิ อิ อิ  Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2005, 03:13:51 PM »

แอ้ จริงรึครับพี่มะขิ่น ยังงั้นต้องขออนุเคราะห์กระสุน 9 มม. พารา ซ้อมหัวตะกั่วล้วนสัก 501 นัดแล้วครับ ผมจะลงทุนเอากล๊อก 19 ลองยิงเลยว่าคาบูมจริงรึเป่า? ตั้งแต่ยิงปืนมายังไม่เคยยิงปืนพกติดกัน 500 นัดเลยครับ

Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เหน่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 09:45:55 AM »

เป็นปัญหาโลกแตกพอๆกับไก่และไข่ใครเกิดก่อน    ถามมานับครั้งไม่ถ้วน  แต่คนตอบก็ยังตอบอยู่นั่นแหละครับผมก็คนหนึ่งแหละ อิอิ  Tongue  ผมว่าแล้วแต่คนเลือกน่ะแหละครับ   ชอบพลาสติกก็กล็อก  ชอบโลหะ (อัลลอยด์หรือเหล็ก) ก็ CZ     แต่ต้นทุกการผลิต CZ แพงกว่า    ดังนั้นถ้าราคาซื้อเท่ากันผมเลือก CZ น่ะครับ CZ หลังจากประเทศเช็คเลิกเป็นสังคมนิยมแล้วเดี๋ยวนี้ปราณีตกว่าเมื่อกก่อนมาก   อีกทั้งยังไม่เคยได้ยินปัญหาเกี่ยวกับปืนยี่ห้อนี้   แมทซาทยู้บผู้ชำนาญด้านอาวุธปืนของอเมริกายกย่องให้เป็นปืน 9 mm ที่ดีที่สุด 
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 04:15:25 PM »

แหะๆ  :Smiley ว่าจะไม่ตอบแล้วอดใจไม่ได้ อยากจะเอาจุดนึงมาให้พิจารณากันก็คือ
-Glock มี Slide ที่ใหญ่และลายกันลื่นจับถนัด ทำให้สามารถขึ้นลำได้เร็ว คนที่ชำนาญแล้วสามารถพกแบบไม่ต้องขึ้นลำได้เลย เวลาจะใช้ก็ค่อยขึ้นลำ เพราะระบบปฎิบัติการใช้ง่าย ไม่มีสลัก คันบังคับ ที่ Slide ให้สับสน
-CZ ลำเลื่อนเล็ก ถ้าต้องขึ้นลำเร็วจะไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ มีสลักคันบังคับให้ต้องเสียเวลาคิดว่าปลดเซฟหรือยัง ขึ้นลำไว้แล้วหรือยัง เสียเวลาให้สมองทำงานคิดอีก

ในส่วนตัวเองก็ชอบ HK เหมือนกัน ชอบระบบปฎิบัติการมันที่พกลดนกได้สามารถยิง double ในนัดแรกได้เลย ถ้าสมมุติว่าเป็นเจ้าหน้าที่ ที่สามารถพกได้แบบไม่ผิดกฎหมาย ผมจะเอา HK ติดรถขึ้นลำลดนกไว้ ส่วน Glock ติดตัวตลอดพกแบบไม่ขึ้นลำ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2005, 04:17:42 PM โดย Kengkung » บันทึกการเข้า
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2005, 05:00:23 PM »

อันนี้ให้พี่ๆเอาไปคิดนะครับ ประสบการณ์ตรง คือเมื่อนปีใหม่ผมไปเที่ยวมาที่ดอยอินทนนท์มา ก่อนไปก็คิดว่าจะเอาอะไรไปดีระหว่าง G19 กับ S&W 4506 และในที่สุดก็เอา G19 ไปเพราะตอนนั้นมี Mag.สำรองอยู่2อัน 4506 ไม่มี .............พอไปถึงก็รู้ว่าคิดไม่ผิดครับ คือตอนกลางคืน 4-9 องศาครับ ไฟฉายนี้จับไม่ได้เลย รวมทั้งขวดน้ำ กุญแจรถ ประตูรถ ฯลฯ คือมันเย็นไปหมด ถุงมือก็ไม่ได้เ ไป ตอนเช้าขึ้นไปดูพระอาทิตย์ขึ้น เหน็บเอวไป บริเวณหัวซองพกในมันเป็นแบบเปิดจิ้มเนื้อแทบร้องจ๊าก แบบว่ามันเย็นนะครับ ดีนะที่ด้ามเป็นพลาสติกจึงไม่เย็น  นี้เป็นรายละเอียดเล็กๆน้อยๆนะครับ...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์