เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:24:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง, ทหารไทยในกองทัพเยอรมัน  (อ่าน 6306 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 01:35:27 PM »

เจอโดยบังเอิญจากเวป กองบิน 21 รบกวนถามผู้รู้ช่วยเล่าเพื่อความกระจ่างครับ

1.  Interesting picture of Thai Soldaten from the 29th Panzer Grenadier Division serving alongside with the 3rd Panzer  Grenadier Division.

This photo is courtesy of Paul Wolfe and Noah of the 3rd Panzer Grenadier Reenactment Gruppe

http://www.geocities.com/alvinlee_81/WarPics2.html

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 02:10:39 PM »

รู้สึกว่าทหารไทยคนในภาพนี้มีปัญหาชีวิตส่วนตัวยิงตัวตายในยุโรปครับ ไม่ได้กลับมาบ้านเกิด เป็นทหารไทยที่จังหวะผลักให้กลายไปเป็นนายทหารเยอรมันยุค WWII จริงๆ

เพื่อนนายทหารไทยร่วมรุ่นอีกคนเขียนหนังสือเรื่องหนึ่งชื่อ “คนไทยในกองทัพนาซี” เขาเป็นนายทหารไทยคนหนึ่งซึ่งอยู่ในกลุ่มนายทหารบกไทยหลายคนที่จบนายร้อยแล้วได้ทุนไปเรียนต่อในยุโรปช่วยก่อน WWII พอไปถึงนั่นก็เรียนเตรียมตัวต่างๆ ที่กัน ส่วนมากเข้าเรียนต่อในโรงเรียนเฉพาะด้านของนายทหารเยอรมันคือตอนไปเรียนก็เข้าไปแต่งตั้งติดยศเป็นทหารเยอรมันไปเลยเป็นกรณีพิเศษ แต่พิธีติดยศสาบานตัวว่าจะจงรักภักดีต่อเยอรมัน “ตราบเท่าที่สังกัดอยู่ในกองทัพเยอรมัน” ต่างกับทหารเยอรมันพันธุ์แท้ ผู้เขียนเรียนสาขาทหารสื่อสารที่เมืองฮันโนเวอร์ เขาเขียนเล่าประสบการณ์สนุกมากโดยเฉพาะเรื่องการฝึกสุดโหด ระเบียนวินัยของกองทัพเยอรมัน และเรื่องความเป็นอยู่ในช่วงสงคราม ตอนแรกจบแล้วจะโดนส่งไปรบแนวกับโซเวียตแนวตะวันออก แต่ ผบ. โรงเรียนเห็นใจว่าเป็นเอเชียกลัวหนาวตายเลยส่งไปประจำในฝรั่งเศสจนแพ้สงครามก็ขว้างปืนพกประจำตัวทิ้งทะเลสาบ ตั้งแถวยอมแพ้กับทหารเมกันทั้งเครื่องแบบ ไปอยู่ในค่ายเชลยตั้งนานกว่าจะหลุดกลับมาเมืองไทยได้ ระหว่างทางมีบุญได้เข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่รัชกาลที่ ๘ และรัชกาลที่ ๙ ที่ สวิสเซอร์แลนด์ด้วยครับ

ในหนังสือมีเพื่อนเขาคนนึงเป็นนายทหารราบรถถัง ตัวเล็กๆ มีปัญหาส่วนตัวแล้วยิงตัวตาย คงเป็นคนในภาพครับ

เกร็ดที่น่าสนใจคือ

1. กลับมาเมืองไทยมีคนถามว่าเป็นนายทหารในกองทัพเยอรมันเป็นยังไงบังคับบัญชาได้ดีหรือไม่เพราะเป็นยุนเผด็จการเหยียดผิว เขาบอกว่าเรื่องนี้ไม่เคยนึกถึงด้วยซ้ำ เพราะวินัยในกองทัพเยอรมันนั้นแข็งมาก แค่นายสิบพลทหารก็กลัวลานแล้ว เป็นนายทหารนี่พลทหาร และนายสิบยิ่งเรียบร้อย ดึงบุหรี่ออกมาตัวนึง ลูกน้องรอบตัวรีบควักไฟแชก ไม่ขีดยื่นให้ครึ่งโหล คราวนึงยื่นอยู่ข้างถนน ทหาร SS ยศต่ำกว่าเดินผ่านมาแล้วทำความเคารพเขาไม่เรียบร้อยตามแบบ คือยกมือตรงแบบนาซีแต่แขนไม่ตรงดี เขาก็เรียกมาด่า ให้เดินย้อนกลับไปแล้วเดินาทำความเคารพใหม่ต่อหน้าประชาชน ทหาร SS ก็ทำตามไม่ออกท่าขัดขืน

2. ตอนอยู่ในค่ายเชลยศึก นายทหารเยอรมันบอกเขาว่า “บัดนี้ประเทศเยอรมันก็ประสบกับความหายนะจากสงครามแล้ว แต่ประเทศไทยยังมีโอกาสเจริญขึ้นต่อไปได้อีก”

ท่านที่สนใจ ลองไปเดินดูในร้านหนังสือที่หลังวังอาจน่าจะมีเหลือ พ่อผมมีเล่มนึงสภาพยุ่ยแล้ว เพราะสนุกดีผมชอบเอามาอ่านบ่อยๆคุณทัดฯ คงชอบ แล้วผมจะกอปปี้เอาไปฝากให้คุณทัดฯ ที่เคาเตอร์กระสุน บบท.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2005, 02:47:39 PM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 02:14:02 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน L/E
ว่างๆนัดพรรคพวกไปกินเบียร์กันดีกว่าท่าน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 02:36:19 PM »

เรื่องที่ว่านี้ผมพบเมื่อวานนี้เองที่ร้านหนังสือ B2S พิมพ์ใหม่แล้วครับหน้าปกสีฟ้าอาบมันราคา 290 บาทถ้าจำไม่ผิดน่าซื้อเก็บไว้อ่านเป็น Winkประวัติศาสตร์  ถ้าสนใจไปลองเดินหาได้ที่ร้าน  B2S  คิดว่าคงมีทุกสาขา Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 03:21:56 PM »

เรื่องคนไทยในกองทัพนาซี.............เคยลงในหนังสือ เสนาศึกษา ของโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า มา สองครั้งแล้วครับ

เป็นเรื่องของ ศิษย์เก่า รร.นายร้อย ถูกส่งไปเรียนต่อในเยอรมัน ช่วง WW ll พอดี.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2005, 04:04:40 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 03:30:09 PM »

เข้าใจว่ายังมีชีวิตอยู่  ตอนสงครามเลิกท่านกลับมารับราชการในกองทัพบกไทย จนเป็นพันเอก  มีผลงานเขียนหลายเรื่อง จำได้เล่มเดียวคือ การต่อสู้ยานเกราะ  เอาไว้เจอหนังสือแล้วจะเล่าให้ฟังต่อ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 04:32:09 PM »

เจอแล้วครับ เจอที่ www.chulabook.com ครับ

คนไทยในกองทัพนาซี
วิชา ฐิตวัฒน์ ....4/2547   
ราคาปก 290 บาท
ราคาพิเศษ 247.00 บาท

รวมค่าจัดส่ง 50 บาทแล้วก็ยังคุ้มกว่าขับรถไปซื้อเองแน่ๆครับ

ขอบคุณท่าน L/E อีกที ยังไงคงไม่ต้องรบกวนท่านแล้ว
ว่าแต่ท่านต๊อก พี่โหน่งว่างมะไหร่ ไปก่งก๊งดีกว่า นิ

ข้อมูลเพิ่มเติมที่เซิร์ทได้ครับ  พ.อ.วิชา ฐิตวัฒน์

ความคิดเห็นที่ 7
หนังสือ "คนไทยในกองทัพนาซี" ได้ตีพิมพ์ครั้งแรกเมื่อ พ.ย.2491 โดยผู้เขียน(ยศในขณะนั้น) คือ ร.อ.วิชา ฐิตวัฒน์ ขายดีมากจนต้องตีพิมพ์ครั้งที่สองในปีต่อมาคือ พ.ศ.2492 จากนั้นก็ไม่มีตีพิมพ์อีกจนผู้เขียนวายชนม์เมื่อ พ.ศ.2520 ทายาทได้จัดพิมพ์เพื่อแจกเป็นอนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพและแพร่พิทยาได้ขอจัดพิมพ์จำหน่ายเผยแพร่อีกครั้งเป็นฉบับพิมพ์ครั้งที่ 3 ใน พ.ศ.2520 นี้ เนื้อหาในหนังสือเป็นการเล่าเรื่องราวตั้งแต่ท่านผู้เขียนเดินทางไปศึกษาวิชาทหารสื่อสารที่ประเทศเยอรมันเมื่อ พ.ศ.2482 จนท่านจบการศึกษาและได้รับการบรรจุเป็นนายทหารในกองทัพบกเยอรมัน มีเรื่องน่าสนใจเป็นอันมากเกี่ยวกับชีวิตความเป็นอยู่ในเยอรมันในระหว่างสงคราม ท่านผู้เขียนเองก็ถูกจับเป็นเชลยอยู่พักหนึ่งหลังสงคราม ท่านทำหน้าที่เป็นหัวหน้าสำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในเยอรมันระหว่างปี 2509-2516 เป็นหนังสือดีเล่มหนึ่งที่ควรมีไว้ครับ ผมโชคดีไปคว้ามาได้จากงานหนังสือแห่งชาติเมื่อสองปีที่แล้ว

ผมไม่ทราบเลยว่ามีการนำเอาหนังสือเล่มนี้มาลงตีพิมพ์เผยแพร่ใหม่อีกทางยุทธโกษ
โดยคุณ : แอ๊ด ปากเกร็ด - [ unknown , 5 ธ.ค. 2003 , 23:35:51 น.]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2005, 05:36:08 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 04:40:23 PM »

ท่าน L/E คงไม่อยากไปร่วมดื่มด้วยหรอก เจอข้าน้อยยังไม่มองเลยเจ้าคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

I am dying... -*-

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 04:44:59 PM »

ท่าน L/E คงไม่อยากไปร่วมดื่มด้วยหรอก เจอข้าน้อยยังไม่มองเลยเจ้าคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

งอนข้ามกระทู้เลยแฮะ  Wink
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 04:48:57 PM »

รู้สึกว่าท่าน L/E จะโพสกระทู้นั้นแล้วไม่เข้าไปอ่านอีก ก็เลยมาป่วนที่กระทู้นี้เจ้าคะ Grin

I am dying... -*-

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 05:03:57 PM »

Grin

ขอบคุณมากครับพี่ทัดมาลา ผมกำลังจะถามพอดีว่าหาซื้อที่ไหนได้ เข้าไปดูตั้งหลายเว็บ ไม่เจอเลย เดี๋ยวมีเวลาจะรีบไปซื้อมาอ่าน

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 05:47:45 PM »

แจ่มครับ  Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 06:39:58 PM »

Grin

ขอบคุณมากครับพี่ทัดมาลา ผมกำลังจะถามพอดีว่าหาซื้อที่ไหนได้ เข้าไปดูตั้งหลายเว็บ ไม่เจอเลย เดี๋ยวมีเวลาจะรีบไปซื้อมาอ่าน

Grin

รูปส่วนตัวของคุณ Calibre ถ่ายยามราตรีแถว 3 จังหวัดภาคใต้ใช่หรือเปล่าครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2005, 07:46:09 PM »

รู้สึกว่าท่าน L/E จะโพสกระทู้นั้นแล้วไม่เข้าไปอ่านอีก ก็เลยมาป่วนที่กระทู้นี้เจ้าคะ Grin

ดีครับดี ผมเอาใจช่วย.....
อยากไม่ทักไม่ทายดีนัก
(ที่กระทู้นู้น ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น Grin Grin)

เอ้า..ตาต๊อก คราวหลังมีตติ้งเจอกัน
อย่าลืม....ซื้อเบียร์ไฮเนเก้น มาง้อด้วย
(ครึ่งโหลเป็นอย่างต่ำ)
 Grin Grin)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2005, 01:38:03 AM »

Grin หนังสือคนไทยในกองทัพนาซี ผมพอดีมีคับ...

เพิ่งซื้องานสัปดาห์หนังสือที่ผ่านมา...

ของสำนักพิมพ์สารคดีคับ...

น่าอ่านมากคับ ผมอ่านรวดเดียวจบเลย...

แต่ที่ประทับใจมากคือความทุกข์ทรมาณของชาวบ้านในยามสงครามคับ... Grin
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์