เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:16:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความแรงของกระสุน.38สเปกับ9มม.ครับ  (อ่าน 15970 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 01:35:33 PM »

อยากสอบถามพี่ๆๆครับว่า  ถ้ากระสุนทั้ง2ขนาดยิงจากลำกล้องยาวเท่ากัน หัวกระสุนชนิดเดียวกัน(หัวรู/FMJ/หัว9ล9)  น้ำหนักของหัวกระสุนเท่าๆๆกัน  แบบไหนมีความแรงหรืออำนาจหยุดยั้งมากกว่ากันครับ  อ้อยิงโดนจุดเดียวกันด้วยนะครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 01:39:53 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น 9 mmนะครับเพรามีแรงดันในแรงเพลิงสูงก่วา.38 พอสมก่วา(คาดว่าอย่างนั้น) Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 02:08:51 PM »

ไม่แน่ใจรอผู้รุ้มาตอบดีกว่าครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 02:42:45 PM »

น่าจะเป็น 9 มม นะครับ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 02:55:04 PM »

เข้าเวป www.winchester.com หาข้อมูลมาให้ดูครับ โดยดูเฉพาะลูก Silvertip HP ขนาด .38sp+P, .38sp, 9mmx19

พบว่าตัวเลขความเร็ว พลังงาน ของ 9 มม. มากกว่า .38 ครับ .... น้ำหนักหัวกระสุนไม่เท่ากัน แต่ผมว่าก็ใกล้เคียงมากแล้วครับ Grin

เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:06:33 PM »

9 mm แรงกว่าแน่นอนครับ    แต่ก็แรงพอที่จะทำให้เสียชีวิตได้ทั้งคู่แหละ   ตายกับตายมากกว่าเท่านั้นเอง  ไม่ต้องคิดมากครับ  Grin
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:10:31 PM »

9 มม. ครับ

korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:16:47 PM »

9 มม ครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:18:56 PM »

ด้วยความเคารพครับท่าน  เรียงตามความแรงจากน้อยไปมากได้ดังนี้คือ .38 Spl / .38 Spl +P / 9 mm. และ 9 mm. +P ครับ แต่อำนาจหยุดยั้งจริง ๆ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ความแรงเพียงอย่างเดียว ปัจจัยมีหลายส่วนครับ ทั้ง น้ำหนักหัวกระสุน รูปแบบหัวกระสุน ความเร็วหัวกระสุน กระสุน .38 Spl ที่ออกแบบหัวกระสุนดี ๆ ก็อาจมีอำนาจหยุดยั้งดีกว่ากระสุน 9 มม. บางแบบหัวกระสุนได้ อำนาจหยุดยั้งก็คือการทำอย่างไรให้พลังงานของหัวกระสุนถ่ายทอดไปยังเป้าหมายได้ดีกว่ากัน เราจึงเห็นหัวกระสุนรูปแบบต่าง ๆ มากมาย ซึ่งล้วนแต่ออกแบบมาเพื่อเพิ่มอำนาจหยุดยั้งทั้งสิ้นครับ Grin Grin Grin
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 03:38:41 PM »

ด้วยความเคารพครับท่าน  เรียงตามความแรงจากน้อยไปมากได้ดังนี้คือ .38 Spl / .38 Spl +P / 9 mm. และ 9 mm. +P ครับ แต่อำนาจหยุดยั้งจริง ๆ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ความแรงเพียงอย่างเดียว ปัจจัยมีหลายส่วนครับ ทั้ง น้ำหนักหัวกระสุน รูปแบบหัวกระสุน ความเร็วหัวกระสุน กระสุน .38 Spl ที่ออกแบบหัวกระสุนดี ๆ ก็อาจมีอำนาจหยุดยั้งดีกว่ากระสุน 9 มม. บางแบบหัวกระสุนได้ อำนาจหยุดยั้งก็คือการทำอย่างไรให้พลังงานของหัวกระสุนถ่ายทอดไปยังเป้าหมายได้ดีกว่ากัน เราจึงเห็นหัวกระสุนรูปแบบต่าง ๆ มากมาย ซึ่งล้วนแต่ออกแบบมาเพื่อเพิ่มอำนาจหยุดยั้งทั้งสิ้นครับ Grin Grin Grin

ถูกต้องครับ .. ความแรง + ความเร็ว ไม่มีมิใช่โจทย์ของอำนาจหยุดยั้งเพียงประเด็นเดียวครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 04:07:27 PM »

9mm เฉลี่ยแล้วแรงกว่า 38spl มากครับ
ส่วนของคุณ nuy_rc สลับกันเล็กน้อย น่าจะเป็น 38spl < 9mm < 38spl+P < 9mm+P

เรียงตามความแรงจากน้อยไปมากได้ดังนี้คือ .38 Spl / .38 Spl +P / 9 mm. และ 9 mm. +P ครับ

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 04:11:27 PM »

9mm เฉลี่ยแล้วแรงกว่า 38spl มากครับ
ส่วนของคุณ nuy_rc สลับกันเล็กน้อย น่าจะเป็น 38spl < 9mm < 38spl+P < 9mm+P

เรียงตามความแรงจากน้อยไปมากได้ดังนี้คือ .38 Spl / .38 Spl +P / 9 mm. และ 9 mm. +P ครับ

ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยแก้ให้ Grin Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 04:31:18 PM »

ตัวอย่างเช่น....
กระสุนขนาด .45ACP ของ Fiocchi  แบบ FMJ น้ำหนัก 230 เกรน
ณ ปากลำกล้องให้ความเร็วที่  875 ฟุต/วินาที   ให้พลังงานปากลำกล้องที่ 390 ฟุตปอนด์

ส่วนกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ ของ Fiocchi  แบบ FMJ Truncated น้ำหนัก 123 เกรน
ณ ปากลำกล้องให้ความเร็วที่  1,250  ฟุต/วินาที   ให้พลังงานปากลำกล้องที่ 425 ฟุตปอนด์

เมื่อคำนวณตามสูตร...ของ ท่านเป็กซ์....ขวัญใจ นศ. แล้ว....
ขนาด 9 มม. พาราฯ ย่อมให้พลังงานมากกว่าแน่ ๆ ครับ เพราะ ความเร็ว...ต่างกันตั้ง 375 ฟุต/วินาที
ถึงแม้ว่า...น้ำหนักหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ จะน้อยกว่าก็ตาม...ครับ

แต่ตัวเลข...ที่แตกต่างกันถึง 35 ฟุตปอนด์ (425-390) นั้น
คือ...หน่วยวัด พลังงานของหัวกระสุน ณ ปากลำกล้อง นะครับ...
มิได้หมายถึง...อำนาจการหยุดยั้ง...ครับ....

เห็นได้ว่า  “อำนาจการหยุดยั้ง”…นั้น…ซึ่งเป็นคนละความหมายกับ “พลังงาน ณ ปากลำกล้อง”
ตามความคิดของผม…ผมคิดว่า…
อำนาจการหยุดยั้ง…ของกระสุนที่มีผลต่อเป้าหมาย…
ต้องเกิดจาก…
การถ่ายเท…พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ที่มีอยู่ทั้งหมดของหัวกระสุน…ไปยังเป้าหมายในระยะเวลาอันสั้น ๆ ครับ

เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมาย ในทันที…
การถ่ายเทพลังงานฯ นี้…ไปยังเป้าหมาย..
ตามทฤษฎีจะก่อให้เกิด….โพรงอากาศชั่วคราว…ขึ้น  ต่ออวัยวะภายในของเป้าหมาย…ในช่วงเวลาสั้น ๆ
ซึ่งผมเชื่อว่า…โพรงอากาศชั่วคราวนี้…
น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เป้าหมายเกิดอาการช็อค (shock) ในทันทีที่ถูกกระสุน ครับ

ดังนั้น พลังงาน ณ ปากลำกล้อง ก็คือ ……….
พลังงานสะสม (อันได้มาจาก…การคำนวณด้วยความเร็วของหัวกระสุนและน้ำหนักของหัวกระสุน) ที่มีอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง ครับ

นั่นก็หมายความง่าย ๆ ว่า…การใช้กระสุนที่มีความเร็วสูง…
ก็จะทำให้หัวกระสุนมีพลังงานฯ สะสมไว้ในตัวของมันเองมากขึ้นเป็นเงาตามตัว…ครับ
ซึ่งตรงนี้เราเถียง…ทฤษฎี…ไม่ได้ครับ

ที่นี้…มาว่ากันที่หัวกระสุน…ความเร็วต่ำ ๆ จากที่ผมกล่าวไว้ในตอนต้น ๆ
ความเร็วต่ำ ๆ ของหัวกระสุนอาจส่งผลในเรื่องของการถ่ายเทพลังงานฯ ครับ
ผมคาดไว้ว่า…เมื่อหัวกระสุนกระทบต่อเป้าหมายแล้ว
ท่านลองนึกภาพดูนะครับ  ว่าระหว่างที่หัวกระสุนวิ่งผ่านอยู่ภายในเป้าหมาย
หากเราให้หัวกระสุน…มีการถ่ายเทพลังงานสะสมที่เหมาะสมในระดับหนึ่ง (ที่ประมาณไว้)
แต่…พลังงานสะสม (ที่มีอยู่ในหัวกระสุน) เหล่านั้น   
ไม่สามารถถ่ายเทออกมาได้ทั้งหมด (425 ฟุตปอนด์) ในขนาด 9 มม. พาราฯ
ซึ่งอาจถ่ายเทออกมาได้แค่ 60% หรือ 70% เท่านั้นในแบบ FMJ
เพราะความเร็วของหัวกระสุนยังไม่หมด…(หัวกระสุนยังไม่หยุดการเคลื่อนที่)
พลังงานก็ย่อมที่จะสะสมอยู่ในหัวกระสุนนั่นเอง  ถูกต้องม่ะครับ

และบังเอิญ…เป้าหมายในการใช้งานนั้น…ส่วนใหญ่จะมีความหนาไม่มาก…

ดังนั้น…จากสาเหตุในข้างต้น…ก็ย่อมแสดงว่า…
หัวกระสุนวิ่งทะลุเลยออกจากเป้าหมายไป…ถูกต้องม่ะครับ
พลังงานสะสมในหัวกระสุนก็ย่อมที่จะไม่ถูกถ่ายเทออกไปที่เป้าหมายจนหมด…
เพราะส่วนหนึ่งก็คือ การเคลื่อนที่ (ความเร็วสะสม) ของหัวกระสุน นั้นเองครับ
(….เป็นที่มาของคำว่า…”ความคมของหัวกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ ไงครับ)

ตรงนี้เองครับ….ที่กลายมาเป็นสูตร…ตามที่ผมเคยอ่านและวิเคราะห์มา…
และดูง่าย ๆ ก็จากความโด่งดัง..ในการหยุดทหารญี่ปุ่นที่วิ่งเข้าใส่ทหารอเมริกัน ตอนสงครามโลกครั้งที่ 2
ของอานุภาพกระสุนบันลือโลก….ขนาด .45ACP ครับ
กระสุนขนาด .45ACP แบบ FMJ 
มีความเร็วต้นที่ 875 ฟุตต่อวินาที ซึ่งนับได้ว่า “ต่ำกว่าความเร็วเสียง”
มีน้ำหนักของหัวกระสุนที่ 230 เกรน  เมื่อมีน้ำหนักมาก  ก็ย่อมทำให้หัวกระสุนมีความเร็วต่ำ ตามความเป็นจริง

ท่านลองวาดภาพตามน่ะครับ…..
เมื่อหัวกระสุนขนาด .45ACP กระทบต่อเป้าหมาย…และอยู่ในระหว่างการวิ่งผ่านภายในของเป้าหมาย
ซึ่ง…หัวกระสุนขนาด .45ACP  มีความเร็วต่ำ…(อย่างน้อย ๆ ก็ต่ำกว่าหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ ล่ะครับ)
ดังนั้น…การที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย….นั้น มีโอกาสได้น้อย…
(หากเทียบเคียงกับหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ แล้ว)
เมื่อหัวกระสุนกระทบเป้าหมายและหยุดการเคลื่อนที่ (ภายในเป้าหมาย)…ก่อนที่หัวกระสุนจะทะลุเป้าหมาย
ก็หมายความว่า หัวกระสุนได้ถ่ายเทพลังงานสะสมทั้งหมด (390 ฟุตปอนด์) ที่มีอยู่…ไปยังเป้าหมายแล้ว…

ดังนั้น…การเกิดโพรงอากาศชั่วคราวขึ้นภายในของเป้าหมาย…
ก็ย่อมที่จะมีขนาดใหญ่กว่ากระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ

แล้ว..เป้าหมาย…จะเหลืออะไรล่ะครับ….

ตรงนี้ไงครับ….
เป็นที่มาของสูตร…อำนาจการหยุดยั้ง…
1. ความเร็วของหัวกระสุนต่ำ
2. น้ำหนักของหัวกระสุนมาก

มาถึง…หน้าตัดกว้าง…หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนกันแล้วครับ
ถ้าเราเปรียบ…พลังงานสะสมในหัวกระสุน  เป็น…น้ำ
หน้าตัดของหัวกระสุน ก็เปรียบเสมือน…ท่อน้ำ…นั่นเองครับ
หากท่านใช้ท่อส่งน้ำ…ที่มีขนาดใหญ่…
การถ่ายเทน้ำออกจากที่กักเก็บ ก็ย่อมที่จะดีกว่า…มากกว่า…ใช้ท่อส่งน้ำขนาดเล็ก ในระยะเวลาเท่า ๆ กัน
ถูกต้องม่ะครับ…

ดังนั้น…ถ้าเป้าหมายมีลักษณะโครงสร้างเหมือนกัน…อาทิ ความหนา หรืออื่น ๆ
หัวกระสุน…ที่มีหน้าตัดกว้างกว่า…ก็ย่อมที่จะถ่ายเทพลังงานสะสมไปยังเป้าหมายได้ดีกว่า

และถ้าท่านลองวาดภาพ…ดู
หากหัวกระสุน…มีหน้าตัดกว้าง…
โอกาสที่จะ…ทะลุออกจากเป้าหมายก็ย่อมเกิดขึ้นได้ยากกว่า หัวกระสุนที่มีหน้าตัดแคบ..
คล้าย ๆ กับท่านลองใช้…ปลายเข็มเย็บผ้า…จิ้มเข้าไปในเนื้อผ้า
ก็ย่อมที่จะ…ทะลุเนื้อผ้า…เข้าไป  ได้ง่ายกว่า…ท่านใช้ปลายปากกา…ไงครับ
ในกรณีที่….ใช้แรง..เท่า ๆ กันนะครับ…อิ อิ

นี่แหละครับ เป็นที่มาของข้อสุดท้ายในสูตร…
คือ…หน้าตัด หรือเส้นผ่าศูนย์กลาง กว้าง….

เพียงแต่ก่อนที่จะใช้งาน…เรา (ผู้ใช้) มีโอกาสเลือก..ครับ
1. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีน้ำหนักมากไว้ก่อนเป็นประการแรก
2. เลือกที่จะใช้กระสุนที่มีความเร็วต่ำไว้ก่อนเป็นประการต่อไป
3. เลือกแบบของหัวกระสุนที่ถูกออกแบบมาให้เกิดการถ่ายเทพลังงานไปยังเป้าหมายได้ง่ายกว่า….

ส่วนหน้าตัด…ของหัวกระสุน…นั้น  เราเลือกไม่ได้ง่ะครับ…
เพราะเป็นเรื่องของ…คุณสมบัติและข้อกำหนดในตัวของอาวุธปืน…มากกว่าครับ
อีกทั้งท่านคงไม่สามารถนำกระสุนขนาด .45ACP ไปใส่ในปืนขนาด .22 ลองไรเฟิล ได้เป็นแน่…..อิ อิ

ส่วนที่เหลือจากนี้ต่อไป…ก็ไปว่าที่เทคนิคในการใช้งาน 
ความแม่นยำ….
และก็ความมีโชคของแต่ละท่านแล้วล่ะครับ…

ไหน ไหน เราก็ได้มีโอกาสเลือก…กระสุนแล้ว…….

จากบทความ…ที่ผมร่าย…มา ณ โอกาสนี้
ผมในฐานะผู้ post คงต้องเรียนให้ท่าน ๆ ทราบไว้ด้วยครับว่า…
ไม่อยากที่จะให้ท่านใด นำไปอ้างอิง…ตามหลักวิชาการเท่าไรครับ
เพราะ…ผม post จากความคิด..และความเข้าใจของผมเท่านั้น..
และก็ให้ความเห็นในลักษณะ ครูพักลักจำ รวมไปถึงการแลกเปลี่ยนนานาทัศนะจากท่าน ๆ ในเว็บฯ แหละครับ…

อาจมีท่านใดที่มีความเห็นต่างไปจากนี้…
ก็สามารถแสดงความเห็นได้น่ะครับ
เพื่อความหลากหลาย…นานา ในทัศนะต่าง ๆ
อย่างน้อย ๆ ก็อาจช่วยให้เรา ๆ ท่าน ๆ ได้เข้าใจ…
ถึงคำ ๆ ว่า….”อำนาจการหยุดยั้ง” ได้ดีมากขึ้นครับ…

หมายเหตุ….ผมเลี่ยงที่จะกล่าวถึงการระบุที่ชัดเจนในการคำนวณต่าง ๆ ในกรอบนี้
เพราะว่า…หากเมื่อมีการสอบถามเพิ่มเติม….
ผมเอง….อธิบายลำบากครับ…เพราะมิได้ศึกษาจริงจังเท่าไรนัก…ครับ

หากมีข้อผิดพลาดประการใด…ต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ความเห็น…หนึ่งในทีมงาน…ซึมเศร้า…เหงาเพราะ…ร๊ากกกกก…คร้าบ….

จากนิ้ว…ที่จิ้มแป้น…
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 04:36:53 PM »

ตอนกินกับข้าว ไม่เห็นขยันเหมือนตอนพิมพ์เลย  ดวดอย่างเดียว  Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 04:48:10 PM »

ตอนกินกับข้าว ไม่เห็นขยันเหมือนตอนพิมพ์เลย ดวดอย่างเดียว Grin

ต้องรีบกระดก ครับ ท่านอ๋อง...คริ คริ
เดี๋ยวน้องรูฯ แย่งหมด คริ คริ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์