เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 12:27:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความแรงของกระสุน.38สเปกับ9มม.ครับ  (อ่าน 15981 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:15:44 PM »

ขอบพระคุณทุกๆๆท่านนะครับที่กรุณามาตอบให้ผม    โดยเฉพาะพี่51     ที่อุส่าหลังขดหลังแข็งพิมให้ผมครับ                 

เรื่องมันเกิดขึ้นจากคุณ TONYMANละครับ  พี่ท่านเอา ปืนขนาด.38SPกับ 9มม. มาให้ชม(ซึ่งจริงๆๆแล้วต้องยกให้เป็นคุณงามความดีของคุณTONYMAN)   พอดีผมก็มาฉุกคิดขึ้นว่าเอ๋.บ้านเราเนี้ยนะกระสุนเนี้ยปกติก็หายากแสนจะยากยิ่งหัวกระสุนดีๆๆเลยเนี้ย     ยิ่งแทบจะเอาขึ้นหิ้งไว้บูชาเพราะหายากและถึงหาได้คนโดนกระสุนเหล่านั้นแทบจะภาคถูมิใจได้เลยเพราะตายของแพง  (บางนัดราคาเฉียดๆๆ300บาท)   
 กระสุน.45ผมคิดว่ามันเทอะทะเกินไปในมุมมองส่วนตัวของผม+ทั้งยังจุได้น้อย   ตัวเลือกที่น่าสนใจคือ 9มม.แต่ก็นะครับ  ด้วยความที่เป็นคนคิดอะไรเรื่อยเปื่อยก็มามองต่อ      กระสุน.38เนี้ยดีสำหรับการเลือกใช้หัวขนาดต่างๆๆเพราะไม่ต้องกลัวแจมกลัวด้าน  จึงเป็นจุดให้มานั่งคิดเออ......แล้วอย่างนี้กระสุนแบบไหนมันน่าใช้กว่ากันละระหว่าง9มม. กับ  .38   ขอบพระคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบครับ

ถามว่าทำไมมานั่งคิดอะไรมากมายตอบตามตรงครับด้วยข้อกฎหมายในการยิงต่อสู้ป้องกันตัวเป็นตัวแปรที่สำคัญในการคิดครั้งนี้ครับ   เพราะถ้าเหตุการ์ณมิได้รุนแรงมากมายนักผมคิดว่าการยิงยิ่งน้อยนัดก็ยิ่งคุยง่ายใช้ชั้นศาลครับ(ถ้าเป็นไปได้ขอนัดเดียวจบก็จะสบายใจกว่าครับ(อย่างน้อยๆๆกระสุนดีๆๆก็ทำให้มั่นใจขึ้นในระดับนึง) เพราะไม่ได้มีเงินมากมายที่ขึ้นศาลและการขึ้นศาลบ่อยๆๆคงไม่ใช่เรื่องสนุกนัก) 

และกระสุนที่เป็นตัวเลือกในบ้านเรานั้นเป็นตัวแปรสำคัญมากๆๆเพราะหากระสุนดีๆๆยากแสนยาก  ตอนนี้ผมเข้าใจว่าแค่หัวรูก็หายากมากแล้วนะครับ  ไฮดร้าหรือเกรเซอร์เนี้ยแทบลืมไปได้เลย                     

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 06:22:59 PM »

ที่.38ความเร็วช้ากว่า เพราะใช้ในปืนลูกโม่ ที่เสียแรงดันในรังเพลิงไปบางส่วนด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราสามารถเอาลูก.38ยิงในปืนออโต้ได้ คราวนี้ความเร็วจะเทียบเท่า9มม.ได้หรือยัง Huh  ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆและผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ

ถามแปลกๆหน่อยอย่าว่ากันนะครับ ผมคิดไปเรื่อยเปื่อย Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 09:25:48 PM »

ที่.38ความเร็วช้ากว่า เพราะใช้ในปืนลูกโม่ ที่เสียแรงดันในรังเพลิงไปบางส่วนด้วยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราสามารถเอาลูก.38ยิงในปืนออโต้ได้ คราวนี้ความเร็วจะเทียบเท่า9มม.ได้หรือยัง Huh ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆและผู้รู้ทุกท่านหน่อยครับ

ถามแปลกๆหน่อยอย่าว่ากันนะครับ ผมคิดไปเรื่อยเปื่อย Grin

ต่อให้เอา 9 ม.ม. ไปยิงในลูกโม่ ก็ยังแรงกว่า 38spl ยิงในปืนออโต เยอะ

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 11:53:27 PM »

คุณพี่51ตอบได้ยอดเยี่ยมมากๆครับขอนับถือๆ

นักะติ๊ Club
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:25:41 AM »

.............................ตาสว่างแล้วขอรับ.......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:45:22 AM »

ท่าน 51 ตอบได้ดีมากคับ...

เพื่อนร่วมทีมภูมิใจ...

Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:50:26 AM »

Grin..ท่าน 51 ตอบได้เยี่ยมครับ.. หลงรัก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 07:33:01 AM »

ท่าน 51 ตอบได้ดีมากคับ...

เพื่อนร่วมทีมภูมิใจ...

ก็เก็บเกี่ยวประสบการณ์จากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในทีมงานฯ และในเว็บนี่แหละครับ ท่านรุตตี้....คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 09:26:55 AM »

ท่าน 51 ครับ มิเสียแรงที่ตามเชียร์ ความรู้แน่น และแม่นจริง ๆ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
posaidon
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 11:42:20 AM »

พี่ 51 ตอบได้สุดยอดมากครับ ถ้าผู้ที่ถามๆว่า .45 กับ 9 มม.อันไหนอำนาจหยุดยั้งมากกว่ากัน            เอ่อ..แต่ผมว่ามันไม่ตรงกับคำถามที่ว่า  '' ความแรงของกระสุน.38สเปกับ9มม.ครับ"เพราะจากคำถามผมว่าเขาน่าจะถามถึง ความแรงของกระสุนขนาด .38สเปเชียล กับ ขนาด 9มม.นี่ครับ แต่ที่พี่ตอบ ผมรู้สึกว่า ลูกกระสุนขนาด.38 จะไม่ได้มีการยกมาพูดถึงเลยแม้แต่จุดเดียว แต่สิ่งที่พี่พูดถึง มัน 11 มม.ล้วนๆเลยนี่ครับ แล้วถ้าเป็นยังงั้น ก็หนังคนละม้วนเลยครับ..เพราะ ขนาดหน้าตัด 11 มม.ที่มันใหญ่กว่า ขนาด 9มม. ถึง 2 มิล  จะเอาเรื่องอำนาจหยุดยั้งมาเปรียบกับ เจ้าขนาด .38 หรือ 9มม.ที่หน้าตัดใกล้เคียงกันไม่ได้ เพราะเขาถามถึง .38 กับ 9มม.    มันนอกเหนือคำถามไปไกลเลยล่ะครับ   ขอเสนอความคิดเห็นอ่ะครับ  อย่าโกรธกันล่ะ   ด้วยความเคารพอย่างสูง

" แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ศัตรูกล้ามาประจัญ จักอาจสู้ ริปูสลาย " รัชกาลที่ 6
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:06:47 PM »

พี่ 51 ตอบได้สุดยอดมากครับ ถ้าผู้ที่ถามๆว่า .45 กับ 9 มม.อันไหนอำนาจหยุดยั้งมากกว่ากัน เอ่อ..แต่ผมว่ามันไม่ตรงกับคำถามที่ว่า '' ความแรงของกระสุน.38สเปกับ9มม.ครับ"เพราะจากคำถามผมว่าเขาน่าจะถามถึง ความแรงของกระสุนขนาด .38สเปเชียล กับ ขนาด 9มม.นี่ครับ แต่ที่พี่ตอบ ผมรู้สึกว่า ลูกกระสุนขนาด.38 จะไม่ได้มีการยกมาพูดถึงเลยแม้แต่จุดเดียว แต่สิ่งที่พี่พูดถึง มัน 11 มม.ล้วนๆเลยนี่ครับ แล้วถ้าเป็นยังงั้น ก็หนังคนละม้วนเลยครับ..เพราะ ขนาดหน้าตัด 11 มม.ที่มันใหญ่กว่า ขนาด 9มม. ถึง 2 มิล จะเอาเรื่องอำนาจหยุดยั้งมาเปรียบกับ เจ้าขนาด .38 หรือ 9มม.ที่หน้าตัดใกล้เคียงกันไม่ได้ เพราะเขาถามถึง .38 กับ 9มม. มันนอกเหนือคำถามไปไกลเลยล่ะครับ ขอเสนอความคิดเห็นอ่ะครับ อย่าโกรธกันล่ะ ด้วยความเคารพอย่างสูง

นายสมชายว่าคุณ 51 ตอบในประเด็นนะ... ต้องลองกลับไปอ่านใหม่ครับ...

คือกระสุนสองขนาดนี่เป็นปัญหาแต่ในหนังสือเท่านั้นครับ... ถ้าเราไปยืนในสนามจะทราบทันทีว่ามันแรงกว่ากันคนละเรื่องเลย...

เอาง่ายๆ ยืนหันหลังให้ช่องยิง... ฟังเสียงคนอื่นยิงกระสุนมาตรฐานขนาดละนัด ครบสองโป้ง ขนาดละโป้ง... เราทราบทันทีว่าโป้งไหนขนาดอะไรครับ...

9 พาราฯ ลูกมาตรฐานนี่พื้นซีเม็นต์หลังแนวยิงสะเทือนครับ... ขนาด .38 ต้องบวกพีถึงทำได้...

แต่ถ้าเป็น .357 หรือ .38 Super นี่... แอบๆ ยิงช่องห่างๆแค่โป้งเดียว เจ้าหน้าที่สนามอยู่คนละมุมสนามยังรู้ อาจเดินมาเตือนด้วย ว่าห้ามนำลูกภายนอกเข้ามายิงน่ะ... ไม่ฮาครับ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:19:00 PM »

ระหว่างกระสุน .38 Spl และกระสุน 9 Luger
ท่านชลธิตได้ post ไว้อย่างละเอียดแล้วครับ...ในช่วงแรก....

ไม่ว่าจะเป็นความเร็วของหัวกระสุน ณ ปากลำกล้อง
แรงดันในรังเพลิง...รวมไปถึงการบรรจุดินขับถึงในระดับ +P+ หรือระยะเวลาการเผาไหม้ของดินขับ....
9 มม. พาราฯ ได้เปรียบหมดครับ
เว้นแต่ น้ำหนักหัวกระสุนเท่านั้นเอง...ส่วนหน้าตัดหัวกระสุนนั้น ใกล้เคียงกัน ครับ
แต่ขนาด 9 มม. พาราฯ เองก็มี Subsonic หนัก 147 เกรน เช่นกัน

อยากสอบถามพี่ ๆ ครับว่า ถ้ากระสุนทั้ง 2 ขนาดยิงจากลำกล้องยาวเท่ากัน
หัวกระสุนชนิดเดียวกัน ( หัวรู/FMJ/หัว ฯลฯ ) น้ำหนักของหัวกระสุนเท่า ๆ กัน
แบบไหนมีความแรงหรืออำนาจหยุดยั้งมากกว่ากันครับ
อ้อ...ยิงโดนจุดเดียวกันด้วยนะครับ

ถ้าตอบตามคำถามแป๊ะ ๆ ก็คือ
ยิงโดนเป้าหมายเหมือนกัน...ก็เจ็บหรือมีอานุภาพได้พอ ๆ กัน ครับ
ขึ้นอยู่กับความอึดของเป้าหมาย...
9 มม. พาราฯ ลูกดก อาจได้เปรียบกว่า
กรณีที่เป้าหมายอึดกว่า เพราะซ้ำได้มากกว่า .38 Spl ซึ่งมีเพียง 6 นัด เท่านั้น

ซึ่งหากเป็นแบบนี้...ผู้สอบถามจะไม่เข้าใจเลยว่า...
จะตัดสินใจอย่างไร  ในการเลือกกระสุน หรือความชัดเจนสำหรับ caliber ที่สอบถามมา...
เพราะ...นึกภาพไม่ออก ครับ
ผมเพียงแต่อุปมา อุปไมย...เปรียบเทียบให้เกิดทางเลือกเท่านั้นเองครับ

แต่การเปรียบเทียบ...ผมไม่สามารถที่จะยกตัวอย่าง
สำหรับขนาดหน้าตัดของกระสุน .38 Spl กว้าง 0.358 นิ้ว
และกระสุน 9 มม. พาราฯ ซึ่งมีหน้าตัดกระสุนกว้าง 0.355 นิ้ว ได้ครับ
เพราะมีความแตกต่างกันแค่ 0.003 นิ้ว เท่านั้น ครับ

หากเปรียบเทียบไปที่ ความเร็ว ขนาดหน้าตัด และน้ำหนักหัวกระสุน
โดยไม่มองไปที่ดินขับ...  จะเห็นภาพได้ชัดเจนกว่า ครับ

ซึ่งถ้าเปรียบเทียบไปที่ดินขับ...ระหว่าง .38 Spl และ 9 มม. พาราฯ
คงต้องว่ากันไปยาว...และเราเองแทบไม่มีโอกาส load เองเลยครับ...

ด้วยความขอบพระคุณครับ....ที่ได้รับเกียรติจากสมาชิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2006, 12:23:19 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:24:22 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ กระจ่างเสียทีเรา

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:37:32 PM »

กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ
แบบ FMJ หัวกระสุนหนัก 124 เกรน ของ winchester

ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 1,140 ฟุต/วินาที
และให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่ 358 ฟุต/ปอนด์

ส่วนกระสุนขนาด .38 Spl  แบบ FMJ
หัวกระสุนหนัก 130 เกรน ของ winchester เช่นกัน

ให้ความเร็ว ณ ปากลำกล้องที่ 800 ฟุต/วินาที
ให้พลังงาน ณ ปากลำกล้องที่ 185 ฟุต/ปอนด์ ครับ

9 มม. พาราฯ ให้ความเร็วสูงกว่า ให้พลังงานมากกว่า ตามทฤษฎี...
แต่ก็มีขนาดหน้าตัดและน้ำหนักหัวกระสุนใกล้เคียงกันกับ .38 Spl

...ขณะเดียวกัน .45ACP มีความเร็วต่ำกว่า
พลังงานต่ำกว่า แม้แต่แรงดันในรังเพลิงก็ต่ำกว่ากระสุน 9 มม. พาราฯ
มีเพียงน้ำหนักหัวกระสุนมากกว่า หน้าตัดกระสุนกว้างกว่า....เท่านั้นครับ

ทำไม... .45ACP ถึงให้อำนาจการหยุดยั้งมากกว่า 9 มม. พาราฯ ล่ะครับ

ทั้ง ๆ ที่ หัวกระสุนเป็นแบบ FMJ ทั้งหมด.....ทุก caliber

นั้นหมายถึงว่า...อำนาจการหยุดยั้งของกระสุน (หลังกระทบเป้าหมาย)
นอกจากขึ้นอยู่กับเป้าหมายและบริเวณกระสุนตกแล้ว
พลังงานสะสมในหัวกระสุนและความเร็วของกระสุน แรงดันในรังเพลิง
เป็นเพียงทฤษฎี  เพื่อคำนวณ...หาค่าเหมาะสมเท่านั้น ครับ

แบบของกระสุน การเลือกใช้กระสุน เป็นสิ่งสำคัญเช่นกัน
นอกเหนือไปจาก...ความแม่นยำต่อเป้าหมาย ครับ...

แต่ที่สำคัญที่สุดก็คือ จะยิงหรือไม่ เท่านั้นครับ

ส่วนจะหยุดหรือไม่หยุด เราหยุดหรือเขาหยุด....
เป็นเรื่อง...ที่ตามมาภายหลังแล้ว ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:45:44 PM »

สำหรับ...ถ้าสมาชิกคาดคะเนว่า...
หากยิงหนึ่งนัดแล้วเป้าหมายเสียชีวิต...
อาจแก้ต่างในคดีได้ดีกว่า ยิงหลายนัดแล้วเสียชีวิต...
กรณีที่เหตุเกิดภายในบ้านตนเอง...นั้น

ผมแนะนำลูกซอง 12 เกจ ครับ
ในความมืดแทบไม่ต้องเล็ง...โป้งเดียวเท่ากับได้ 9 มม. พาราฯ  ตั้ง 9 นัด ครับ คริ คริ

สำหรับการแก้ต่างในคดีนั้น...
ผมไม่ขอกล่าวถึงครับ...เพราะไม่มีความสามารถเพียงพอ...ครับ

ด้วยความขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์