เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 08:23:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่เราซื้อมาจากร้าน ต้องเสีย Vat 7% ไหมครับ  (อ่าน 3708 ครั้ง)
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:12:03 PM »

คือว่าได้ไปซื้อปืนยาว CZ .22  มาจากร้านปืนแห่งหนึ่ง แล้วพอจะขอให้เขาออกใบเสร้๗รับเงินให้ ทางร้านแจ้งว่าต้องเสีย Vat อีก 7 % เลยสงสัยว่าถ้าหากต้องเสีย Vat จริงๆ นี่ก็หมายความว่าทางร้าน ขายปืนให้คนอื่นๆที่ไม่ต้องการใบเสร็จ เป็นการขายปืนแบบหนีภาษี หรือเปล่าครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:16:54 PM »

อันนี้ไม่รู้แหะ รอคำตอบเพื่อประดับความรู้  แต่ผมไปซื้อ และเพื่อนๆไปซื้อ ไม่มีบิลสักกะใบ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:20:38 PM »

ไม่เคยขอใบเสร็จซักที..ถ้าเสียเพิ่มอีก 7% ใครก็ไม่อยากได้ใบเสร็จ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:21:38 PM »

ที่พบมาราคาที่ตกลงกันไว้รวมภาษีมูลค่าเพิ่มเรียบร้อยแล้วนี่ครับ.....ว่าแต่ร้านอะไรเหรอ

watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:26:07 PM »

คือว่าสงสัยนะครับ ว่าการนำเข้าปืนมาในประเทศไทย น่าจะต้องเสียภาษี อากร และ Vat อีก 7 % ด้วย   แต่หากร้านเขาขายที่หากคนไม่ร้องขอใบเสร็จ ก็ไม่คิด Vat  นี่จะเป็นการหลีกเลี่ยง Vat หรือไม่ครับ  หรือว่าราคาที่ขายนี้เขารวม Vat ไว้แล้ว (เพราะมันหนีไม่ได้ )แต่ไม่ออกใบเสร็จที่มี Vat ให้

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 05:37:50 PM »

ปกติร้านปืนเขารวมไว้แล้วครับ   แต่รู้สึกว่า vat อวป. หักเป็นค่าใช้จ่ายไม่ได้ใช่ไหมครับ  อวป. ซื้อในนามนิติบุคคลได้หรือครับ....เลยถามท่านผู้รู้ด้วยครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 06:22:28 PM »

ปกติร้านปืนเขารวมไว้แล้วครับ แต่รู้สึกว่า vat อวป. หักเป็นค่าใช้จ่ายไม่ได้ใช่ไหมครับ อวป. ซื้อในนามนิติบุคคลได้หรือครับ....เลยถามท่านผู้รู้ด้วยครับ

ปืน ซื้อในนามนิติบุคคลได้ครับ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 07:25:21 PM »

จำได้ว่าเรื่องนี้เคยตอบไปแล้วหลายครั้ง
เป็นลูกเล่นของร้านปืนครับ...ปรกติร้านจะต้องเขียนใบกำกับภาษีให้ท่านทุกกระบอกอยู่แล้วโดยต้องออกตามป.3ที่ถือมา เพียงแต่ว่าออกให้จำนวนไม่ตรงตามมูลค่าที่ซื้อจริง..เช่นซื้อปืนราคา 65000 บาท ออกใบกำกับฯให้25000 บาทและใบกำกับภาษีที่ออก ก็ไม่ให้ลูกค้า ฉีกทิ้ง ...และถ้ามีลูกค้าต้องการให้ออกใบกำกับฯให้ ก็จะได้รับคำตอบแบบที่คุณเจอก็คือพี่ต้องเสียVat อีก 7 % จากยอด 65000บาทก็คือต้องเสียเพิ่มคือ 4550 บาท ซึ่งก็คือทุกคนไม่ยอมจ่ายแน่ๆก็เลยเข้าล๊อคร้านค้า..และยังถูกสำทับเพิ่มอีกว่าถึงเอาไปพี่ก็หักภาษีไม่ได้....เสร็จโก๋...ที่ร้านต้องออกใบกำกับฯต่ำกว่าจริงเพราะตอนนำเข้ามาก็แจ้งราคาสินค้าต่ำกว่าจริงมากๆ   หากออกใบกำกับฯในจำนวนที่ขายจริงก็ต้องเสียภาษีมาก(เพราะมีผลกำไรสูง)....ตอบให้แล้วหวังว่าคงไม่มีใครถามอีกนะว่ารู้ได้ยังไง :Smiley :Smiley :Smiley
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 07:47:41 PM »

นี่แหละคืออีกเหตุผลที่ปืนแพงแสนแพง

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 08:26:10 PM »

จำได้ว่าเรื่องนี้เคยตอบไปแล้วหลายครั้ง
เป็นลูกเล่นของร้านปืนครับ...ปรกติร้านจะต้องเขียนใบกำกับภาษีให้ท่านทุกกระบอกอยู่แล้วโดยต้องออกตามป.3ที่ถือมา เพียงแต่ว่าออกให้จำนวนไม่ตรงตามมูลค่าที่ซื้อจริง..เช่นซื้อปืนราคา 65000 บาท ออกใบกำกับฯให้25000 บาทและใบกำกับภาษีที่ออก ก็ไม่ให้ลูกค้า ฉีกทิ้ง ...และถ้ามีลูกค้าต้องการให้ออกใบกำกับฯให้ ก็จะได้รับคำตอบแบบที่คุณเจอก็คือพี่ต้องเสียVat อีก 7 % จากยอด 65000บาทก็คือต้องเสียเพิ่มคือ 4550 บาท ซึ่งก็คือทุกคนไม่ยอมจ่ายแน่ๆก็เลยเข้าล๊อคร้านค้า..และยังถูกสำทับเพิ่มอีกว่าถึงเอาไปพี่ก็หักภาษีไม่ได้....เสร็จโก๋...ที่ร้านต้องออกใบกำกับฯต่ำกว่าจริงเพราะตอนนำเข้ามาก็แจ้งราคาสินค้าต่ำกว่าจริงมากๆ หากออกใบกำกับฯในจำนวนที่ขายจริงก็ต้องเสียภาษีมาก(เพราะมีผลกำไรสูง)....ตอบให้แล้วหวังว่าคงไม่มีใครถามอีกนะว่ารู้ได้ยังไง :Smiley :Smiley :Smiley

Smiley นี่แหละครับ เป็นช่องทางให้เจ้าหน้าที่รัฐกระทำการคอรัปชัน จริงๆปืนเช็คยอดง่ายกว่าสินค้าชนิดอื่นเสียด้วยซ้ำไป

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 08:31:13 PM »

ครับ..ร้านปืนยอมจ่ายใต้โต๊ะให้ทุกขั้นตอน...แต่เวลาที่จะต้องจ่ายให้หลวงกลับไม่อยากควัก...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 08:57:20 PM »

ครับ..ร้านปืนยอมจ่ายใต้โต๊ะให้ทุกขั้นตอน...แต่เวลาที่จะต้องจ่ายให้หลวงกลับไม่อยากควัก...
ถูกต้องแล้วครับ ค่าใช้จ่ายต่างๆ มากกว่าจ่ายให้หลวง แต่เพื่อความสดวก Grin

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 09:07:56 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ค่าใช้จ่ายต่างๆ มากกว่าจ่ายให้หลวง แต่เพื่อความสดวก Grin

ฟังแล้วเหมือนว่า..ระบบราชการทำกันให้มันยุ่งยากเข้าไว้จะได้เข้าทางเรียกเงินใต้โต๊ะ....เอ..เหมือนที่ไหนน้า..คุ้นๆนะ..ไปขอเองไม่ได้แต่ขอผ่านร้าน..อนุญาตเฉยเลย....5555
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2006, 11:59:37 PM »

คนดีมีปืนเอื่อมระอากับคำว่าใต้โต๊ะ..ซอง..จริงๆครับ

นักะติ๊ Club
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:11:24 AM »

...กินนอก...กินใน...จ่ายบนโต๊ะ...จ่ายใต้โต๊ะ...มีครบในวงการค้าปืน...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์