เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:33:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณผองพัฒ  (อ่าน 3882 ครั้ง)
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2006, 06:22:37 PM »

Grinผมอยากจะสร้างเวปไซต์ครับ  ต้องทำยังงัยติดต่อที่ไหนบ้างครับ   คือว่าผมได้รับงานชิ้นหนึง จากนาย  ว่าให้ทำเวปไซต์ขึ้นมา ให้มีเวปบอร์ด ไว้สนทนา  และกระดานซื้อขาย  ผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง   อยากได้ขนาดเท่ากับของ อวป. ค่าเช่าโฮส แพงมั้ยครับ  เค้าคิดอัตตรายังงัย  วิธีจดทะเบียน ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง   เวลาไปติดต่อจะได้ไม่เสียรู้   หัวเราะร่าน้ำตาริน  ขอบคุณครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2006, 09:44:30 PM »

ส่ง PM ถามหลังบ้านดีกว่าครับ...........เผื่อคุณปิ๊กแกไม่ทันเห็น
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:06:46 AM »

เวบ อวป.ปัจจุบันเช่าโฮสท์อยู่ประมาณปีละ 13,000บาท ค่า domain ต่างหากอีกประมาณพันกว่าบาท
พท.เก็บข้อมูล 1GB , bandwidth  unlimited ครับ ซึ่งถือว่าเป็นราคาที่ค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับพท.ประมาณ 1GB แต่เป็น Server ที่เชื่อถือได้พอสมควรทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความ stable และ security

โปรแกรมเวบบอร์ดที่ผมใช้ในปัจจุบันเป็น โปรแกรมประเภท opensource ที่สามารถ download มาใช้ได้ฟรีๆ เหมือนโปรแกรมประเภท linux ครับ ชื่อ Simplemachines version 1.0.7 สามารถ download ได้จาก www.simplemachines.org

การสร้างเวบบอร์ดแรกเริ่มเปิดตัวในความคิดของผม ไม่จำเป็นต้องใช้ space & bandwidth ขนาดนี้ การจ่ายเงินเขาจะคิดเหมาcontract รายปี หรือ ครึ่งปีเป็นอย่างน้อยซึ่งช่วงแรกเราใช้ พท.+bandwidth ไม่เต็มอยู่แล้วเป็นการเปลืองเงินโดยใช่เหตุ แรกเริ่มลองใช้ package ต่ำสุดของ hosting ที่เช่าดูก่อนก็ได้ครับ (หากเวบขยายตัวค่อยขอเพิ่ม package เป็นแบบที่สูงขึ้นได้ภายหลังครับ)
ผมแนะนำที่นี่ http://www.jaideehosting.com/ ครับราคาประมาณปีละพันกว่าบาท server ตั้งอยู่ในประเทศไทย technical support พอใช้ได้ไม่ดีไม่เลว

เอกสารแทบไม่ต้องใช้อะไรนอกจากสลิปการโอนเงินเข้าบัญชีครับ

เวบบอร์ด SMF (Simplemachines) มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ช่วงหลังๆเวบใหม่ๆที่เกิดขึ้นมามักจะใช้ระบบที่เรียกว่า CMS(Contect Management System) เช่นพวก phpBB,vbulletin,invisionboard ซึ่งมี features ทั้ง webboard และ หน้าแรกที่สามารถ update ได้ง่ายๆผ่าน web browser ในขณะที่ SMF เป็นเพียงเวบบอร์ดไม่มีหน้าหลัก การใช้งา่นระยะยาวหากจะทำแบบศูนย์ข้อมูลต้องนำมาใช้ควบคู่กับ CMS จำพวก Mambo,Joomla ซึ่งเวบ manager.co.th ก็ใช้ mambo ในการบริหารข้อมูลครับ (ตอนนี้เวบอวป.กำลัีงทดลองระบบ Joomla อยู่พอดี) นี่เป็นอีกสาเหตุทีเวบอวป.หน้าหลักไม่อัพเดทเลย Grin ผมติดตั้ง Joomla เสร็จเมื่อไร หน้าหลักน่าจะมีประโยชน์มากกว่าตอนนี้มากครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 04:20:22 AM »

เพิ่งจะรู้ครับว่าเวปที่เล่นๆกันอยู่เสียค่าเช่าปีละหมื่นกว่า ....ผมเล่นมาก็นานแล้วได้ประโยขน์ไปก็เยอะมีความคิดอยากจะตอบแทนเวป อวป จังเลยครับ  หลงรัก จะตอบแทนในรูปแบบไหนได้ทั้งนั้นครับ..ขอให้อยู่ในบ้านหลังนี้ครับ;D Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 09:50:40 AM »

Grin Grin Grinขอบคุณครับ  ไม่ใช่เล่นๆเหมือนกันนะเนี่ย Grin Grin Grin

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:16:12 PM »

เพิ่งจะรู้ครับว่าเวปที่เล่นๆกันอยู่เสียค่าเช่าปีละหมื่นกว่า ....ผมเล่นมาก็นานแล้วได้ประโยขน์ไปก็เยอะมีความคิดอยากจะตอบแทนเวป อวป จังเลยครับ หลงรัก จะตอบแทนในรูปแบบไหนได้ทั้งนั้นครับ..ขอให้อยู่ในบ้านหลังนี้ครับ;D Grin Grin

พาคุณพี่ ปิ๊ก .....ไป........ อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 02:54:08 PM »

เพิ่งจะรู้ครับว่าเวปที่เล่นๆกันอยู่เสียค่าเช่าปีละหมื่นกว่า ....ผมเล่นมาก็นานแล้วได้ประโยขน์ไปก็เยอะมีความคิดอยากจะตอบแทนเวป อวป จังเลยครับ หลงรัก จะตอบแทนในรูปแบบไหนได้ทั้งนั้นครับ..ขอให้อยู่ในบ้านหลังนี้ครับ;D Grin Grin

พาคุณพี่ ปิ๊ก .....ไป........ อิอิอิ
เมาาาาาา... Grin Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:12:45 PM »

บีคอส 2 ทีละกัน Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
ผองพัฒ
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:18:25 PM »

อูยยยยยยส์  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 03:36:58 PM »

อูยยยยยยส์  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Grinเหล้า ยี่ห้อใหม่หรือครับ ขาวเอ๊ยแพงมากมั๊ยครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 04:03:51 PM »

Grinเหล้า ยี่ห้อใหม่หรือครับ ขาวเอ๊ยแพงมากมั๊ยครับ Grin
   คุยอะไรกันน่ะเดี๋ยวผมจะช่วยไปเป็นพยานว่าคุณวรกฤษ ..... เลี้ยงจริงหรือป่าว ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1]
  พิมพ์