เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:25:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถบังคับน้ำมันครับ  (อ่าน 4629 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:05:07 PM »

พอดีลูกชายคนโตอายุ 13 ปิดเทอม และดันทำคะแนนมาดีจนมันบอกว่าอยากเล่นรถบังคับแรงๆ(ทางเรียบ) ก็เลยตั้งงบประมาณไว้ให้ 18,000 โทรไปถามมาบางร้านก็แนะนำญี่ปุ่น บางร้านก็แนะนำอเมริกา บางร้านก็บอกว่าอย่าเล่น KYOSHO  ไม่ทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำได้บ้างครับ ร้านในละแวก สามสิบ กม. จากสนามบินสุวรรณภูมิครับ ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:20:21 PM »

เคยเล่นรถไฟฟ้ามาแล้วยังครับ น่าจะเริ่มต้นจากรถไฟฟ้าก่อน Grin

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:23:53 PM »

เคยเล่นรถไฟฟ้ามาแล้วยังครับ น่าจะเริ่มต้นจากรถไฟฟ้าก่อน Grin

รถ เรือ เครื่องบิน เฮลิคอร์ปเตอร์ เรือดำน้ำ(ไฟฟ้า) ฟุตบอล ปิงปอง สแต็ก ว่ายน้ำ กีต้าร์ ภาษาจีน ฯลฯ มันเล่นเงินผมไปบานแล้วครับ ทีปืนกับกอล์ฟอยากให้เล่นแทบตาย หาว่าเสียงดังบ้างแดดร้อนบ้างไม่ยอมจับยอมเล่น สรุปคือยังหาตัวเองไม่เจอสักที  ช่วงนี้มันเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อระหว่างเด็กกับวัยรุ่นครับ ผมอยากให้มันติดอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เหม็นกับเกมส์ ก็เลยต้องยอมลงทุนตามใจเขาครับ  ไหว้
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:45:23 AM »

รถ เรือ เครื่องบิน เฮลิคอร์ปเตอร์ เรือดำน้ำ(ไฟฟ้า) ฟุตบอล ปิงปอง สแต็ก ว่ายน้ำ กีต้าร์ ภาษาจีน ฯลฯ มันเล่นเงินผมไปบานแล้วครับ ทีปืนกับกอล์ฟอยากให้เล่นแทบตาย หาว่าเสียงดังบ้างแดดร้อนบ้างไม่ยอมจับยอมเล่น สรุปคือยังหาตัวเองไม่เจอสักที  ช่วงนี้มันเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อระหว่างเด็กกับวัยรุ่นครับ ผมอยากให้มันติดอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เหม็นกับเกมส์ ก็เลยต้องยอมลงทุนตามใจเขาครับ  ไหว้
ผมไม่มีความรู้ตามที่ถาม แต่เห็นว่า จขกท.คิดถูกครับ สนับสนุนให้เล่นเครื่องเล่นเดีกว่าปล่อยให้ติดเกมส์ ติดเพื่อน มันจะพาไปติดอย่างอื่นๆตามมา   เครื่องเล่นพวกนี้เป็นบ่อเกิดของวิศวกรมามากต่อมากแล้วครับ  เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:42:28 AM »

ใช่รถที่ใช้แอลกอฮอล์ เป็นเชื้อเพลิง หรือเปล่าครับ Grin
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:45:39 AM »

คือปี ม.2  นี่เขาว่าเป็นปีอันตรายครับ ดื้อและต้องการการยอมรับจากพวกเพื่อน ยังดีที่อยู่โรงเรียนชายล้วน โอกาสติดเหม็นก็น่าจะน้อยลงไป(ผมอยากเป็นปู่ตอนอายุสัก หกสิบ ไม่ใช่เป็นตอนสี่สิบกว่าๆครับ) ทุกวันนี้เผลอก็กดเกมส์ หรือไม่ก็เฟสบุ๊ค ไลน์เลย อะไรของเขาไปตามเรื่อง ช่วงเปิดเทอมผมจะไม่ให้เขาเล่นพวกนี้เลยครับ พอปิดเทอมไม่รู้จะห้ามยังไง ก็ใช้วิธีอ่านหนังสือเก็บเวลาเอา อ่านชั่วโมงนึง ได้เวลาออนไลน์ครึ่งชั่วโมง อ่านมั่งไม่อ่านมั่ง เดี๋ยวก็โกงเวลาบ้าง เล่นแล้วแถมบ้าง ก็ยังดีกว่าอีกหลายบ้านที่ เปิดมาทีไรออนไลน์อยู่ตลอดเวลาเลย  ปิดเทอมมานี้ก็พยายามพาไปเล่นกีฬา ว่ายน้ำ ตีเทนนิส ตีแบตฯ ก็ยังไม่เจอที่เขาจะติดได้เลย มาเปิดเจอพวกรถบังคับนี่(ผมเองก็อยากเองด้วย น้ำลายหก) ก็เลยของบ ผบ.ทบ. มาได้จำนวนหนึ่ง เลยเข้ามาขอความรู้จากพี่ๆในนี้แหละครับ
         เพราะเวลาเข้าไปอ่านในเวปของเขาโดยตรง ใครชอบอันไหนเขาก็เชียร์อันนั้น สำลักข้อมูลครับ ตอนนี้บีบวงแคบลงมาเหลือสองยี่ห้อแล้ว ต่อไปก็คงต้องมองหาร้านที่ไว้ใจได้ ไม่ใช่เปิดมาชั่วประเดี๋ยวประด๋าวแล้วก็เลิกไป อย่างนี้ซื้อมาถูกหน่อยแต่ปัญหาแถมมาเยอะแยะก็ไม่ไหวครับ บางคนที่ตอบหวังดีมากจนมารู้เอาทีหลังว่า จริงๆแล้วก็เป็นพ่อค้าหรือประธานชมรมพาน้องเสียตังค์ก็ถอยแทบไม่ทัน ไม่เหมือนเวปเราที่แต่ละท่านถ้าแนะนำมาส่วนมากข้อมูลเชื่อถือได้ดีมากกว่าที่ที่เราไม่คุ้นเคยครับ  ไหว้
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:46:50 AM »

ใช่รถที่ใช้แอลกอฮอล์ เป็นเชื้อเพลิง หรือเปล่าครับ Grin

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ เพราะผมดูแล้วเบนซินมันออกแนวโหดแถมเกินงบไปเยอะด้วยครับ  ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:04:06 AM »

คงต้องบานไปอีกหลายตังค์แหละครับ   อะไหล่  ของแต่ง ฯลฯ    Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:12:10 AM »

อยากเล่นของพวกนี้ ลองหาความรู้เรื่องเครื่องยนต์glow plugs engine ก่อนครับ ก่อนตัดสินใจ

อันนี้เป็นบทความเครื่องยนต์โกลว ปลั๊ก ใช้ทั้งในเครื่องบิน รถ บังคับวิทยุ

http://www.weekendhobby.com/rc/oil.asp

อาจช่วยในการตัดสินใจได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:25:32 AM »

อยากเล่นของพวกนี้ ลองหาความรู้เรื่องเครื่องยนต์glow plugs engine ก่อนครับ ก่อนตัดสินใจ

อันนี้เป็นบทความเครื่องยนต์โกลว ปลั๊ก ใช้ทั้งในเครื่องบิน รถ บังคับวิทยุ

http://www.weekendhobby.com/rc/oil.asp

อาจช่วยในการตัดสินใจได้

ขอบคุณครับ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:43:14 AM »

มีฝรั่งมาแนะนำเพียบเลย  ยี๊ 

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:51:53 AM »

ผมว่าลองเล่นพวกบลัสเลสก่อนดีกว่าไหมครับ
รถน้ำมันมันจุกจิกยุ่งยากไปหน่อย ที่ชัดๆคือเรื่องการจูนเครื่อง จูนเช้าเล่นเช้า จูนบ่ายเล่นบ่าย จูนเย็นเล่นเย็น
จูนเช้าเล่นเย็น รถวิ่งอาการผิดกันเลย อาจจะพาลทำให้เซ็งกันได้ง่ายๆ ยิ่งอายุแค่นี้ด้วย
(ต้องดูด้วยครับว่าเค้าเป็นคนที่มีความอดทน ตั้งใจขนาดไหน)
อีกทั้งราคาค่าน้ำมันกระป๋องนึงก็เอาเรื่องอยู่ เว้นเสียแต่ว่าซื้อมาผสมเล่นเอง

แต่ถ้าเค้าสนใจจะเล่นน้ำมันจริงๆ ก็น่าส่งเสริมครับเพราะช่วยฝึกทักษะเบื้องต้นในงานช่างยนต์และอิเล็กทรอนิกส์ได้ดีทีเดียว
 รถน้ำมันงบขนาดที่เจ้าของกระทู้ว่ามา เล่นพวกRTR ซื้อแบตมาใส่เติมน้ำมันแล้ววิ่งโล้ด หลักๆน่าจะเป็นยี่ห้อ Kyosho หรือ TRAXXAS ครับ

เพ้อมาซะเยอะ ไม่ใช่เพราะเซียนนะครับ แต่เพราะเคยเล่นอยู่พักนึง ความรู้แค่หางอึ่งครับ เจ็บมาก็เยอะ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:11:00 PM »

ผมว่าลองเล่นพวกบลัสเลสก่อนดีกว่าไหมครับ
รถน้ำมันมันจุกจิกยุ่งยากไปหน่อย ที่ชัดๆคือเรื่องการจูนเครื่อง จูนเช้าเล่นเช้า จูนบ่ายเล่นบ่าย จูนเย็นเล่นเย็น
จูนเช้าเล่นเย็น รถวิ่งอาการผิดกันเลย อาจจะพาลทำให้เซ็งกันได้ง่ายๆ ยิ่งอายุแค่นี้ด้วย
(ต้องดูด้วยครับว่าเค้าเป็นคนที่มีความอดทน ตั้งใจขนาดไหน)
อีกทั้งราคาค่าน้ำมันกระป๋องนึงก็เอาเรื่องอยู่ เว้นเสียแต่ว่าซื้อมาผสมเล่นเอง

แต่ถ้าเค้าสนใจจะเล่นน้ำมันจริงๆ ก็น่าส่งเสริมครับเพราะช่วยฝึกทักษะเบื้องต้นในงานช่างยนต์และอิเล็กทรอนิกส์ได้ดีทีเดียว
 รถน้ำมันงบขนาดที่เจ้าของกระทู้ว่ามา เล่นพวกRTR ซื้อแบตมาใส่เติมน้ำมันแล้ววิ่งโล้ด หลักๆน่าจะเป็นยี่ห้อ Kyosho หรือ TRAXXAS ครับ

เพ้อมาซะเยอะ ไม่ใช่เพราะเซียนนะครับ แต่เพราะเคยเล่นอยู่พักนึง ความรู้แค่หางอึ่งครับ เจ็บมาก็เยอะ
ไหว้

ก็พยายามจะให้เขาสนใจจริงๆน่ะครับ วันนีโทรไปถามร้านมาแล้ว ร้านก็บอกว่าอายุน้อยไปนิด แต่ไม่เป็นไรครับ เหตุผลจริงๆแล้วที่ไม่อยากให้เล่นรถไฟฟ้า ก็เพราะอยากให้มันยุ่งยากนี่แหละครับ  เขาจะได้มีสมาธิกับมันหรืออยากจะเอาชนะบ้าง
  ผมก็คงต้องเป็นแบ๊คให้ด้วยละครับ ลำพังให้เล่นเองคงจะไม่รอด เป็นกิจกรรมร่วมกันระหว่างพ่อลูกครับ  ช่างยนต์ 100% อย่างผมจะมาเสียคนตอนแก่หรือเปล่า ก็งานนี้แหละ
           ถามเพิ่มอีกนิดครับ  traxxxas กับ hpi  นี่น่าเล่นตัวไหนมากกว่ากันครับ เพราะได้ยินเรื่อง kyosho มาหลายแหล่งแล้ว คงต้องมองข้ามไปนะครับ  เสาร์นีคงไปถอยให้แล้วครับ ไม่งั้นเดี่ยวเกิดแม่เปลี่ยนใจ จะอดทั้งพ่อทั้งลูก  พิกัดก็คงเป็นแถวๆ เสือใหญ่ไม่ก็ตะวันนาครับ  เกิดถ้าแม่เขาไม่ไปด้วย  ก็งบประมาณบานตะเกียงครับ  ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:29:55 PM »

ช่างยนต์ 100% อย่างผมจะมาเสียคนตอนแก่หรือเปล่า ก็งานนี้แหละ

ถ้าช่างยนต์ 100% คงสบายครับ  Grin Grin Grin แต่รถไฟฟ้าก็แรงมากนะครับเดี๋ยวนี้

กลัวจะเอาเวลามาทำรถมากกว่าเล่น

เปิดดู Speed Channel ช่อง True 72 จะมี review รถทุกอาทิตย์นะครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:30:38 PM »

น่าจะน้ำมันละหุ่งหรือในโตรนะครับ.....ผมเคยลองเล่นแต่ไม่รุ่งในเครื่องบินบังคับ คิก คิก

รักเธอ....ประเทศไทย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์