เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มแทงชนวนติดนกสับ กับ เข็มแทงชนวนลอย แบบไหนดีกว่ากัน ครับ  (อ่าน 20948 ครั้ง)
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 11:47:44 AM »

สวัสดีครับ
เรียนสอบถามทุกท่านครับ
ว่า ในปืนรีวอลเวอร์ ผมเห็นมีการทำเข็มแทงชนวนเป็น 2 แบบ
คือ แบบแรก เป็นเข็มแทงชนวนอยู่ที่ตัวนกสับเลย เหนี่ยวไกปั๊บ นกสับง้าง เข็มแทงชนวนตีกระทบจานท้ายกระสุนโดยตรง

กับ อีกแบบ คือ ตัวนกสับ เป็นแบบไม่มีเข็มแทงชนวน หัวนกสับแบนเรียบ
แต่เข็มแทงชนวน ทำลอยไว้ในตัวโครงปืนอีกที
พอเหนี่ยวไก นกสับง้าง แล้วตีกระทบกับ เข็มแทงชนวนลอยอีกที
แล้วเข็มแทงชนวน ค่อยไปตีกระทบจานท้ายกระสุน

คือผมได้ซื้อปืนเก่ามา 1 กระบอก เป็นแบบ เข็มแทงชนวนลอย ฝังในโครงปืน
หัวเข็ม มันเริ่มทู่แล้ว และตอนเปิดโม่ออกมาดู  หัวเข็มไม่โผล่ออกมา แต่หัวเข็มหลบอยู่ในโครงปืน ผมเลยเกรงว่า เวลาเหนี่ยวไกยิง แล้ว เข็มแทงชนวนมันจะตีไม่ถึงจานท้ายกระสุน เพราะหัวเข็มมันทู่ ไม่แหลมเหมือนปืนใหม่ๆ  ( หรือว่า การที่หัวเข็มแทงชนวนลอย หลบอยูข้างใน เป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ )

แต่ว่า ลองยิงดู ก็สับลูกกระสุน โป้ง ๆๆๆ ทุกนัด จานท้ายกระสุน มีรอยบุ๋มลงไปนิดหน่อย

อยากทราบว่า เข็มแทงชนวนลอยเนี่ย ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ เอาไปให้ช่างทำขึ้นมาใหม่ได้ไหม
( เพราะอะไหล่คงหาไม่ได้แล้ว   ) และ การถอดเปลี่ยนเข็มแทงชนวนลอย ใครเคยทำบ้างครับ
ทำเองได้ไหม  หรือต้องให้ช่างปืนทำอย่างเดียวครับ

ปล. ปืนรีวอลเวอร์ ยี่ห้อ ASTRA  รุ่น CADIX  ขนาด .22 Magnum  โม่ 9 รู

ขอบคุณครับ

ถามอีกนิดครับ สำหรับท่านที่มีความรู้เรื่องปืนลูกโม่ ว่า...

เข็มแทงชนวนแบบไหนดีกว่ากัน ข้อดี ข้อด้อยต่างกันอย่างไครับ
ระหว่างเข็มติดที่ตัวนกสับ กับ เข็มแทงชนวนแบบลอย ฝังในโครงปืน

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2006, 11:55:11 AM โดย BANCHA34 » บันทึกการเข้า
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

" ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง "

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 12:27:18 PM »

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ปืนผมเป็นขนาด .22 Magnum เป็นกระสุนชนวนริม
ต้องใช้แรงกระแทก จากเข็มแทงชนวน แรงแค่ไหน กระสุนจึงจึงสับแตก
เปรียบเทียบกับ พวกกระสุน ชนวนกลาง
แบบไหน ต้องใช้แรงกระแทกมากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 12:47:46 PM »

ยังไม่มีท่านใดมาตอบ

งั้นถามเพิ่มอีกครับ ( เพิ่งนึกออก )

ว่า...

ถ้าเราอยากรู้ว่า ตอนเวลาเราเหนี่ยวไกยิง
เข็มแทงชนวน จะโผล่ออกมา เพื่อตีกระทบจานท้ายกระสุนมากแค่ไหน

เราจะมีวิธีเช็คดูอย่างไรได้บ้างครับ

( โม่ปิดอยู่ เหนี่ยวไก ก็มองไม่เห็น พอเปิดโม่ออก ระบบกลไก ก็ล็อกไม่ให้เหนี่ยวไกได้ )
รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 01:01:06 PM »

Grin เข็มลอยออกแบบมาเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดของเข็มแบบติดนกสับ โดยจะมีความคงทนกว่า เข็มเจาะชนวนได้เสมอกันทุกนัด Grin
 Grin ยิงออกทุกนัด แต่ปลอกกระสุนมีรอยเข็มน้อย อาจเป็นเพราะแรงดันในปลอกกระสุนดันรอยเข็มที่บุ๋มลงให้กลับมาได้ครับ Grin
 Grin ถ้ายิงออกทุกนัดก็แสดงว่าไม่มีปัญหาครับ อย่าเพิ่งไปกังวลใจ และเข็มก็ไม่ใช่แหลมเฟี้ยวครับ มันจะทู่หน่อย เพราะถ้าแหลมเกินไปมันจะไปเจาะชนวนรั่วได้ เข็มมีหน้าที่แค่กระแทกชนวนให้ยุบลงไปเท่านั้น ไม่ใช่เจาะชนวนครับ Grin
 Grin วิธีเชค ผมไม่แน่ใจว่าแอสตราจะเหมือนสมิทหรือไม่ แต่ลองทำดูครับน่าจะใช้ได้กับปืนลูกโม่เกือบทั้งหมด เอากระสุนออกให้หมด ปิดโม่แล้วเหนี่ยวไกโดยเมื่อนกสับแล้วอุบไกคาไว้ครับ มองลอดช่องว่างท้ายโม่จะเห็นเข็มโผล่ออกมาครับ หรือถ้าจะเปิดโม่ดู (สำหรับสมิท) เปิดโม่ แล้วดันปุ่มปลดโม่ถอยหลังค้างไว้ ก็สามารถเหนี่ยวไกได้ นกสับแล้วอุบไกคาเหมือนเดิม เข็มจะโผล่หน้ามู่ทู่ออกมาให้ชม Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 01:19:38 PM »

Grin เข็มลอยออกแบบมาเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดของเข็มแบบติดนกสับ โดยจะมีความคงทนกว่า เข็มเจาะชนวนได้เสมอกันทุกนัด Grin
 Grin ยิงออกทุกนัด แต่ปลอกกระสุนมีรอยเข็มน้อย อาจเป็นเพราะแรงดันในปลอกกระสุนดันรอยเข็มที่บุ๋มลงให้กลับมาได้ครับ Grin
 Grin ถ้ายิงออกทุกนัดก็แสดงว่าไม่มีปัญหาครับ อย่าเพิ่งไปกังวลใจ และเข็มก็ไม่ใช่แหลมเฟี้ยวครับ มันจะทู่หน่อย เพราะถ้าแหลมเกินไปมันจะไปเจาะชนวนรั่วได้ เข็มมีหน้าที่แค่กระแทกชนวนให้ยุบลงไปเท่านั้น ไม่ใช่เจาะชนวนครับ Grin
 Grin วิธีเชค ผมไม่แน่ใจว่าแอสตราจะเหมือนสมิทหรือไม่ แต่ลองทำดูครับน่าจะใช้ได้กับปืนลูกโม่เกือบทั้งหมด เอากระสุนออกให้หมด ปิดโม่แล้วเหนี่ยวไกโดยเมื่อนกสับแล้วอุบไกคาไว้ครับ มองลอดช่องว่างท้ายโม่จะเห็นเข็มโผล่ออกมาครับ หรือถ้าจะเปิดโม่ดู (สำหรับสมิท) เปิดโม่ แล้วดันปุ่มปลดโม่ถอยหลังค้างไว้ ก็สามารถเหนี่ยวไกได้ นกสับแล้วอุบไกคาเหมือนเดิม เข็มจะโผล่หน้ามู่ทู่ออกมาให้ชม Grin
  ใช่ครับเช็คได้ทั้งของสมิทแลของรูเกอร์ครับ    หัวเข็มมันจะทู่ๆๆ.... 
BANCHA34
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2006, 01:55:12 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบของคุณ NAIMAI  และคุณ NUTAPHOL

กระจ่างแล้วครับ
viviviviewvw
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 04:23:12 PM »

ผมได้ มรดก .22  cadix มา แล้วลองยิงมันสับแตกไม่หมดทุกนัดเกิดจากอะไรได้บ้าง ครับ
เข็มแทงชนวนที่โผล่ออกมาเวลาเปิดดม่ และสับไกค้างไว้ เป็นหัวเหลี่ยม ๆ ยาว ๆ ครับ
เราสามารถปรับ ตรงน็อต ใกล้ๆ เข็มได้หรือไม่ ต้องทำไงบางครับ  ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 09:22:54 AM »

ไปหารูปมา ผมว่ากลไกมันคล้าย ๆ ปืน S&W ครับ ไม่น่าจะมีน๊อตอะไรให้ปรับครับ

ดูรุปแล้วนึกถึงสกรูไซด์เพลท

อาการสับไม่แตกทุกนัด คงต้องรอผู้เชี่ยวชาญปืนลูกโม่ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2008, 09:24:44 AM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:44:22 AM »

เข็มลอย เอาไปให้ช่างทำใหม่ได้ ครับ โดยช่าง กลึงให่ใหม่ไกล้เคียงกับของเดิม  ราคา พร้อมค่าแรง ประมาณ 1000 บาท  ใน กทม. ทำได้เกือบทุกร้าน / ร้านสุพล  ร้านยอด  ร้านสังเวียน  ฯ
  2. แบบใหนดีกว่ากัน ตอบยาก  แต่ปืนรุ่นใหม่ ๆ ที่ออกมาเป็นแบบเข็มลอย หมดแล้ว S&W  ประมาณตั้งแต่ขีด 6 ขึ้นไป (อันนี้ไม่แน่ใจ ลองตรวจสอบอีกครั้ง)
   3. ถ้าไม่มีปัญหาผมว่าไม่ควรเปลี่ยน
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:49:39 AM »

Smiley สับไม่แตก ไม่น่าเกี่ยวกับเข็มแทงชนวนน่าจะเป็นที่การแต่งไกให้เบาทำให้แรงนกสับลงมาไม่มากพอ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 07:53:37 AM »

เข็มลอยลดค่าใช้จ่ายในการผลิตลงไปครับ ... แต่ผมชอยชนิดเข็มติดกับนกมากกว่า ... เข็มลอยดูแล้วเหมือนขาดอะไรไป เหมือนลืมใส่เข็ม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 08:36:42 AM »

เอาเฉพาะปืนสมิธนะครับ...

คือปืนสมิธรุ่นหลัง สาเหตุจากมีการเพิ่มความหนาเนื้อเหล็กโครงปืนหลังรังเพลิงช่องบนสุด... หากปล่อยให้เข็มแทงชนวนยังติดอยู่ที่หน้านกสับ เวลาเข็มแกว่งเดินหน้าถอยหลังจะแกว่งขูดผนังอุโมงค์ด้านบนของโครงปืนครับ...

ดังนั้นเลยเอาเข็มฯ มาไว้ที่โครงปืนเสียเลย ทำให้วงแกว่งนกสับแคบลงเพราะรัศมีวงกลมสั้นลงครับ...
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 08:40:39 AM »

เข็มลอย เอาไปให้ช่างทำใหม่ได้ ครับ โดยช่าง กลึงให่ใหม่ไกล้เคียงกับของเดิม  ราคา พร้อมค่าแรง ประมาณ 1000 บาท  ใน กทม. ทำได้เกือบทุกร้าน / ร้านสุพล  ร้านยอด  ร้านสังเวียน  ฯ
  2. แบบใหนดีกว่ากัน ตอบยาก  แต่ปืนรุ่นใหม่ ๆ ที่ออกมาเป็นแบบเข็มลอย หมดแล้ว S&W  ประมาณตั้งแต่ขีด 6 ขึ้นไป (อันนี้ไม่แน่ใจ ลองตรวจสอบอีกครั้ง)
   3. ถ้าไม่มีปัญหาผมว่าไม่ควรเปลี่ยน

เคยซ่อมเองครับ  นำดอกสว่านมาตัดเอาเฉพาะส่วนหางที่เรียบ ๆ แล้วนำไปจับกับสว่านแท่น  จากนั้นใช้ตะไบแทนมีดกลึงกดลงในส่วนที่ต้องการ  พอได้เข็มแทงชนวนตามต้องการแล้วก็นำไปชุบแข็งอีกครั้งเพราะเนื้อเหล็กของดอกสว่านที่กัดเอาส่วนนอกออกแล้วเหล็กจะอ่อนกว่าผิวนอกอยู่  พอใช้ได้ครับลงทุนไม่ถึงร้อยแต่ก็ต้องใช้ทักษะงานช่างโลหะนิดหน่อย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 08:45:31 AM »

เข็มลอยลดค่าใช้จ่ายในการผลิตลงไปครับ ... แต่ผมชอยชนิดเข็มติดกับนกมากกว่า ... เข็มลอยดูแล้วเหมือนขาดอะไรไป เหมือนลืมใส่เข็ม

ผมก็ชอบเข็มลอยมากกว่าฝังเช่นกันครับ .......

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:06:57 AM »

เข็มลอยเสียแล้วราคาไม่แพง ทำเองได้(ร้านปืน) ส่วนเข็มติดนกนี่เปลี่ยนทั้งชิ้น
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนี่ครับ  สับแตกทุกนัด ดูรอยเข็มที่ท้ายปลอกหากปกติก็ OK
ส่วนที่ปลายเข็มไม่โผล่พ้นโครง  มันมีสปริงรั้งไว้ หากโผล่มากระทบท้ายลูกคิดดูว่าจะ
น่ากลัวไหมตอนตกพื้นหรืออะไรกระแทก  ที่สับไม่แตกส่วนใหญ่ก็ไปปรับสปริงไกให้เบา
หน้า: [1]
  พิมพ์