เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางใต้ใช้ปืนอะไรดี  (อ่าน 8627 ครั้ง)
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 06:19:46 PM »

ขอปรึกษาทุกท่านหน่อยครับผม
น้องๆที่อยู่ 3 จังหวัดถามมาเพียบว่าใช้ปืนอะไรป้องกันตัวดี
เดิมผมตอบกว้างๆว่า ให้ใช้ 11 มม. เพราะหยุดยั้งดีเวลาโดนเข้าชาร์จ
ตัวผมเวลาไปใต้ใช้ออโตซิงเกิ้ล .45 อยู่ 2 กระบอกสลับกัน 
คือ 1991 ( 7นัด)  กับสตาร์พีดี ( 6 นัด) เก่าแล้ว
ตอนหลังมาคิดได้ว่าคนที่ใช้ปืนออโตซิงเกิ้ลเชิงป้องกันไม่ค่อยมีใครค็อคแอนด์ล็อคหรอก
ผมเองก็ไม่ได้ขึ้นลำไว้  เพราะคิดว่าขึ้นลำเร็วน่าจะคล่องกว่าง้างนกในยามฉุกเฉิน
แต่ก็เสียวอยู่ว่าจะไม่ทันกินพวกมันเหมือนกัน   แก่แล้วครับ
ตอนหลังจึงแนะน้องๆไปว่าให้เลือกออโตดับเบิ้ลขึ้นลำลดนกหรือไม่ก็ลูกโม่ไปเลย 
เพราะใช้งานป้องกันตัวฉุกเฉินน่าจะเวิร์คกว่า
เอะอะก็ยังเหนี่ยวสาดไปก่อนได้เลย   พวกเราช่วยออกความเห็นหน่อยคร้าบท่าน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 06:48:04 PM »

Smiley..  สถานการณ์ที่เสี่ยงภัย ไม่อาจกำหนดเวลา..
       อีกฝ่าย มีอาวุธปืน .. และหมายเอาชีวิต

จึงควรที่จะเตรียมพร้อมไว้เสมอ.. ควรยิงหวังผลให้ได้ในทุกนัด
       จำนวนกระสุนที่อยู่ในตัวปืน มีความสำคัญเป็นอันดับแรก แรก..
       และการโหลดกระสุน ที่เร็วและมาก
       ถ้าเลือกได้ จงเลือกใช้ ออโตเมติก ..

ออโตเมติก จึงเหมาะสมที่สุด ที่จะเป็นปืนหลัก
       ไม่ว่า ท่านจะเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายปราบปราม  หรือประชาชน ทั่วไปครับ..

ฝ่ายปฎิบัติการพิเศษทา่งการทหาร ทั่วโลก อาวุธปืน สั้น เลือกใช้ แต่ ออโตเมติก ..
       จึงน่าจะเป็นการรับรองให้ได้อย่างดีแล้ว.ครับ

ออโตเมติก นัดแรก Single จึงน่าแน่นอน และแม่นยำ ไม่น้อยกว่า 
       Double Action ทั้งจาก ลูกโม่ และ ออโตเมติก..

ถึงเป็น Auto Double Action ถ้ามีโอกาสเลือก ต้องการชัวร์ ก็ควรยิงนัดแรก
       จาก Single Action .. ครับ..  Smiley

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 07:16:10 PM »

Smiley.. สถานการณ์ที่เสี่ยงภัย ไม่อาจกำหนดเวลา..
 อีกฝ่าย มีอาวุธปืน .. และหมายเอาชีวิต

จึงควรที่จะเตรียมพร้อมไว้เสมอ.. ควรยิงหวังผลให้ได้ในทุกนัด
 จำนวนกระสุนที่อยู่ในตัวปืน มีความสำคัญเป็นอันดับแรก แรก..
 และการโหลดกระสุน ที่เร็วและมาก
 ถ้าเลือกได้ จงเลือกใช้ ออโตเมติก ..

ออโตเมติก จึงเหมาะสมที่สุด ที่จะเป็นปืนหลัก
 ไม่ว่า ท่านจะเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายปราบปราม หรือประชาชน ทั่วไปครับ..

ฝ่ายปฎิบัติการพิเศษทา่งการทหาร ทั่วโลก อาวุธปืน สั้น เลือกใช้ แต่ ออโตเมติก ..
 จึงน่าจะเป็นการรับรองให้ได้อย่างดีแล้ว.ครับ

ออโตเมติก นัดแรก Single จึงน่าแน่นอน และแม่นยำ ไม่น้อยกว่า
 Double Action ทั้งจาก ลูกโม่ และ ออโตเมติก..

ถึงเป็น Auto Double Action ถ้ามีโอกาสเลือก ต้องการชัวร์ ก็ควรยิงนัดแรก
 จาก Single Action .. ครับ.. Smiley

เห็นด้วยครับ แต่ขอขยายเพิ่มอีกนิด ว่าหากอยากได้แบบ DA/SA ขนาด .45 ก็น่าจะเป็น HK USP 45 Compact นะครับ หรือถ้าหากต้องการนำ้หนักไกเท่ากันทุกนัดก็ Glock 21 ครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:00:56 PM »

............GLOCK น่าใช้ครับ  จะเลือกขนาด9 ลูกดก หรือหนักขึ้นหน่อยGlock 30 ก็น่าใช้ทั้งนั้น

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:03:49 PM »

นายสมชายก็เหมือนเดิมแหละครับ...

ถ้าคนที่ไม่คิดจะ"เล่น"1911 ให้เอาออโต้ดับเบิ้ล 9 พารา ลูกดก...

แต่ถ้าคน"เล่น"1911 แล้วเรื่องยิงนัดแรกช้า นี่ไม่ใช่ประเด็นเลยครับ... มีวิธีตั้งแยะ บางท่านถนัดตะปบลำเลื่อน ตัวนายสมชายเองถนัดเอาลูกเข้ารังเพลิงแล้วง้างนกยิงด้วยนิ้วหัวแม่โป้งข้างที่ถือปืนมากกว่า... มันแล้วแต่ว่าคนใช้งานซ้อมมายังไงครับ...

หากไม่ค่อยได้ซ้อม จึงลังเลว่าจะใช้แบบไหนดี... แนะนำว่าซ้อมเล่นทั้งวันแค่วันเดียวก็รู้เรื่อง พอสันมือพอง หรือหัวแม่โป้งพอง... จะเริ่มรู้ว่าตัวเองถนัดอย่างไรครับ... นี่ไม่นับเรื่องกล้ามเนื้อล้า ใหม่ๆเนี่ย ง้างนกจนนิ้วหัวแม่โป้งเริ่มล้าจับแก้วน้ำยกดื่มยังแก้วสั่นๆ...

นายสมชายว่าคนที่หัดเอานิ้วหัวแม่โป้งง้างนกนี้คงเป็นส่วนน้อย เพราะแฟชั่น 1911 นิยมหลังอ่อนหางยาว... ซึ่งเป็นข้อห้ามอย่างแรงของพวกนิ้วโป้งง้างนก... ปืนที่ออกแบบสำหรับกลุ่มนิ้วโป้งง้างนกนี่เห็นชัดเจนที่ Browning P-35 โครงปืนบริเวณเดียวกับหลังอ่อน... กุดเลยครับ แถมยังเซฟเข้ายากปลดยากอีกต่างหาก...

แต่พอหัดคล่องๆ แล้วจะเห็นว่าเรื่องเตรียมยิงไม่ใช่เรื่องใหญ่ ปล่อยมือจากพวงมาลัยตะปบลำเลื่อนเสียเวลาแค่นิดเดียว... พอๆกับเราขับรถแล้วหยิบแว่นตากันแดดมาสวมแหละครับ...

เรื่องใหญ่ของ 1911 คือทรงด้ามดีมาก... ดีพอๆ กับปืนลูกโม่ซิงเกิ้ลฯ คือกำด้ามให้คงที่ฝึกซ้ำๆ เวลารีบๆ ยิงฉุกละหุกโดนเป้าง่ายกว่าครับ... แค่ระยะใกล้ๆ เป้าก็เคลื่อนที่ ตัวเราก็เคลื่อนที่ยิงยากมาก... ถ้าทรงด้ามไม่ช่วยนี่ยิงไม่มีทางถูกยกเว้นลูกซอง...

ลองเล่นง่ายๆ ยืนข้างถนนสองเลนธรรมดาๆ แล้วแกล้งวาดมือเปล่าไม่มีปืนใส่คนขับรถผ่านไปมา... แล้วพยายามทำปากยิงโป้งเบาๆ เมื่อวาดนิ้วโดนคนขับ และลั่นไกได้ให้จังหวะพอดีหัวหรือไหล่(โผล่ออกมานิดเดียวเอง)... จังหวะยิงแค่นิดเดียว เกือบทั้งหมดลั่นไกปากเปล่าไม่ได้ในคันแรก(ถ้าไม่โกหกตัวเอง)ต้องมีหลายๆ คันให้จับจังหวะ... ของอย่างนี้นายสมชายท้าให้ลองเล่นครับ... ไม่มีใครเดือนร้อน...

คนที่"เล่น"1911 ได้ที่... สามารถเต้นฟุตเวิร์ค หมุนตัวยิง แว้งตัวยิงในระยะตะโกนด่าถึง(ไม่เกิน 15 หลา)ได้สบายๆครับ...

หากท่านใดอยากรู้ว่าตัวเองปล่อยนัดแรกเข้าเป้าได้ไวแค่ไหน พอแล้วหรือยัง... ลองจับเวลาตะโกนว่า"เฮ้ย"พร้อมกับยกปืนเข้าแนวเล็ง ก่อนสิ้นเสียงต้องปล่อยนัดแรกเข้าขวดครับ... ตรงไหนก็ได้รับรองว่า .45 ทำให้"เสียอาการ"ครับ... เอาคำพูดพี่ Ro@d มาใช้... เพราะชัดเจนดีเหลือเกินครับ... 

ทังหมดนี้นายสมชายให้ความสำคํญเรื่องจับถนัดมากกว่าจำนวนกระสุน... แล้วนายสมชายก็สงสัยว่า HK p.7 คงทำแบบ 1911 ได้ด้วยครับ... เพราะเห็นท่านฯ เอาติดตัวลงใต้ นั่งจับปืนวางไว้ระหว่างเข่าเวลารถวิ่ง กระสุนน้อยแค่ไม่กี่นัด แสดงว่ามีดีที่ทรงด้ามครับ...

สรุปว่าให้เลือก... 9 ลูกดกฯ ยกเว้น"เล่น"จนถนัดมือให้เอาปืนจับถนัด... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2006, 06:09:27 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:22:45 PM »

สุดยอดครับ เยี่ยมจริงๆท่านสมชาย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:24:43 PM »

ปืนผมไม่มีเซฟ ปกติ ก็ชอบตะปบลำเลื่อนเอาครับ....ฝึกบ่อย ๆ เช่นกันครับ... Grin
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:36:09 PM »

ผมเชียร์ กล๊อก ครับ Grin Grin

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:25:29 PM »

ผมเชียร์ กล๊อก ครับ Grin Grin
อิ อิ คุณวิธพกกล็อคไม่พกคิมเบอร์ คงนึกภาพช่วงที่ขี่มอเตอร์ไซค์ หรือขับรถยนต์มือถือพวงมาลัยอยู่มั้ง  Wink

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:29:48 PM »

กล็อกน่าใช้ครับ ลูกดก แม่นยํา คล่องตัว แต่หากความถนัด 1911 ก็เยี่ยมอยู่ครับ เพราะส่วนตัวถนัด1911 ยังไม่มีกล็อก  ครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:36:04 PM »

หลงรัก
ได้ยินหลายๆคนบอกว่า นัดแรกสำคัญครับ ตัวเองยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จังๆ เลยเชื่อๆไว้ก่อน
เอาแบบที่ตัวเองถนัดที่สุด ยิงนัดแรดให้เข้าเป้า นัดต่อไปถ้ามีโอกาส ค่อยว่ากัน
ผมใช้ .45 1991A1 หุๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:37:26 PM »

กล็อกทุกรุ่น ขึ้นลำไม่ต้องใช้ซองพก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:44:51 PM »

Smiley.. Glock ๑๙ ก็ดีครับ  เวลาขึ้นลำเตรียมพร้อมถ้าใช้ซองของ Glock จะปลอดภัยมาก
      ผมเคยเที่ยว กางเต้นท์ นอนป่าคนเดียว เปลี่ยน Glock ๑๙  มาใช้ ๑๙๑๑ a ๑
      ขึ้นลำเข้าเซฟไว้  ดูปลอดภัย และใช้สอยได้ทันใจครับ.. ส่วน Glock ๑๙  ซุกไว้..

มีอยู่ครั้ง ตะวันกำลังอ่อนแสง.  .. กำลังต้มน้ำชงกาแฟ.เพลิน. อยู่ อยู่
      ก็มีพวกหาของป่าโผล่มา ..  ไม่ให้้สุ่้มให้เสียง.. ผมก็วาด  ..
      ทาบที่หน้าอก .. สำทับ. ทักทายไว้ก่อน..  ค่อยคุยกัน..  Smiley

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:47:47 PM »

หลงรัก
ครับ
ใช้สิ่งที่มีอยู่ครับ
เรื่องกลัวไม่ทันเขา
คงต้องทำใจครับ
หมาป่ารอเหยื่อเสมอครับ
 หลงรัก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 09:56:13 PM »

ผมคิดไม่เหมือนคนอื่น  ผมเลือกลูกซองเซมิออโต จุแปดนัดขึ้นไป ลำกล้อง 18"-20"กระสุนบั๊ค

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์