เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางใต้ใช้ปืนอะไรดี  (อ่าน 8643 ครั้ง)
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 10:25:59 PM »

ให้ความเห็นเพิ่มเติมจากที่ได้ติดตามสถานการณ์มาครับ
ไอ้พวกนี้มันจะเล่นที่เผลอ ขับจักรยานยนต์ตามหลัง พอเห็นโอกาส
เหมาะ เปลี่ยว ๆ ไม่มีใครก็จ่อยิงจากข้างหลัง
หรือไม่ก็คนรู้จักที่สนับสนุนฝ่ายตรงข้ามทำทีเข้ามาคุยแล้วก็โป่ง
ไม่ว่าจะเลือกปืนอะไรตามที่เราถนัด ต้องซ้อมครับ
แล้วก็ไม่ประมาท หูไว ตาไว ขับรถมองกระจกหลังครับ
คงอีกนานกว่าจะสงบ ขอให้โชคดีครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:22:42 AM »

หลายท่านแนะนำกล็อกส่วนผม เชียร์ CZ ครับ อิอิ  ......
       จากมุมมองของผมเอง ผมว่าปืนที่จะใช้ในพื้นที่ที่เสี่ยงภัย ควรพร้อมใช้ตลอดเวลา ดังนั้น ปืนที่จะใช้จะต้อง พร้อมใช้งานคือ ขึ้นลำเตรียมพร้อมตลอด  .... อีกปัจจัย ผมเชื่อเรื่อง ลูกมากเหมาะกว่า ปืนที่ หมัดหนักครับ อย่างน้อยการต่อสู้ยืดเยื้อยังไงก้มีลูกมากกว่า พวกหมัดหนัก(ทั้งนี้ ทั้งนั้น อยู่ที่ประสบการณื การใช้ปืนของ แต่ล่ะท่าน )

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:46:17 AM »

Grin CZ 97 ก็น่าสนใจนะครับ Grin

tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 01:08:56 AM »

ตะปบ ลำเลื่อนเป็นไงอ่ะพี่

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 01:28:01 AM »

ตะปบ ลำเลื่อนเป็นไงอ่ะพี่

Grin ชักปืน มือข้างไม่ถนัดจับคร่อมลำเลื่อนด้านบนดึงลำเลื่อนมาด้านหลัง มือข้างถนัดจับด้ามดันปืนไปข้างหน้าพร้อมกัน เพื่อขึ้นลำ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 03:09:58 AM »

ขออนุญาตออกความเห็นครับ

ใช้ของที่มีอยู่นี่แหละ เหน็บไว้ในที่ๆถนัดและทำเป็นประจำ อย่าย้ายที่พกบ่อยๆเดี๋ยวลืม
จากนั้นก็ฝึกชักแล้วตะปบขึ้นลำยิงให้คุ้นเคย หรือ แบบอื่นๆ โดยฝึกแบบเดียวเท่านั้น
อย่าไปสนใจว่าต้องฝึกหลายๆแบบ ทำความเคยชินจนเป็นนิสัยและใช้กระบอกนั้นเป็นประจำด้วย
ฝึกสัญชาตญาณการสังเกตุและระแวงภัย ตื่นตัวทุกวินาที อย่าประมาทหรือเผลอเรอแม้เวลาทานข้าว เข้าห้องน้ำ

......ขอให้ปลอดภัยและแคล้วคลาดครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 03:23:07 AM »

เพิ่มเติมอีกหน่อย  ไม่ทราบว่าเป็นเจ้าหน้าที่ปฎิบัติการหรือพลเรือน

ถ้าเป็นพลเรือนพกปืนเพื่อป้องกันตัวนะครับ ในแถวนั้นส่วนใหญ่มีปืนหลัก 1 กระบอกพร้อมแม๊กสำรองอย่างน้อยอีก 2
แล้วมีตัวสำรองเป็น .38 สองนิ้วไว้อีกตัว จะเห็นว่าเดี๋ยวนี้สะพายกระเป๋าเฉียงไหล่กันเป็นจำนวนมาก

ปืนหลักต้องพกติดไว้กับตัวนะครับอย่าใส่กระเป๋า พกในส่วนที่เราถนัดที่สุดและต้องฝึกชักเป็นประจำ หาซองดีๆ
ไว้ใช้ ส่วนตัวรองจะใส่กระเป๋าอีกอันก็ไม่เป็นไร บางคนพกทีเดียว 3 กระบอก มีปืนหลัก สำรอง และพกซ่อน
แต่ดันเอาตัวหลักใส่กระเป๋าสะพาย ผมว่ามันไม่ทันนะเวลาฉุกละหุกเจ้ากระเป๋าที่ว่ามันเหวี่ยงไปมา กว่าจะเปิดกว่าจะชัก
ไม่น่าจะทัน  เอาเป็นว่าถ้ามีโอกาสได้จับปืนหลักแล้ว โอกาสจะใช้ตัวสำรองก็มีสูง แต่ถ้ายังไม่มีโอกาสใช้ตัวหลัก เรื่อง
อื่นๆก็ไม่ต้องคิดแล้ว .......... ฝึกครับฝึกๆๆๆๆๆๆๆๆ ให้คล่องที่สุด ฝึกทุกครั้งที่มีเวลา

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 05:07:22 AM »

มีกระบอกไหนก็ใช้กระบอกนั้นแหละครับ 
การที่คนจ้องจะทำ ( The elements of surprise ) กะคนที่คอยระวังตัว   คนจ้องกระทำได้เปรียบทุกประการ  คนคอยระวังมีเผลอได้  คนจ้องจะกระทำ
สามารถ กำหนดได้ว่าจะให้เกิดขึ้นเมื่อใดและที่ไหน และ อย่างไร
คนที่คอยระวัง  ต้องไม่ประมาท  ต้องมีสติอยู่ตลอดเวลา  การด์ตกเมื่อไหร่โดนแน่  การฝึกฝนจะช่วยผ่อนเบาสถานการณ์เลวร้ายลงได้บ้าง  ปืนที่มีใช้อยู่ควรจะฝึกการใช้ให้คล่อง( การบรรจุกระสุน การบรรจุแม็กใหม่ )  ไปไหนมาไหนต้องช่างสังเกตุ  ในสมองต้องต้องคิดอยู่เสมอว่า ถ้าเกิดเหตุการขึ้นควรจะทำอย่างไร 
อาวุธที่เราจะใช้  จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อคนที่ใช้  ยังสามารถโต้ตอบศัตรูได้  ด้วยทั้งร่างกายและสติ
เอ...สงสัยผมจะนอกเรื่องซะแล้ว
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 07:39:48 AM »

ใช้ปืนที่มีอยู่อะไรก็ได้ครับฝึกใช้งานให้คร่อง Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 08:26:37 AM »

ผมก็คิดว่ากระบอกไหนก็ได้ครับที่เราคุ้นเคยที่ชักขึ้นมาเเล้วเหนี่ยวเข้าเป้าได้เเม่นยำ Shocked Shocked

[URL=h
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 08:29:46 AM »

เห็นด้วยกับสมาชิกทุกๆท่านครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมให้น้ำหนักไปที่การคอยระวังและสังเกตสิ่งต่างๆรอบตัว (ไม่เว้นแม้แต่ในบริเวณบ้านของตัวเอง) ไม่ใช่เป็นวิตกจริต แต่เป็นการให้ความใส่ใจกับสภาพการณ์รอบตัวของเราครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 08:49:20 AM »

เห็นด้วยกับสมาชิกทุกๆท่านครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมให้น้ำหนักไปที่การคอยระวังและสังเกตสิ่งต่างๆรอบตัว (ไม่เว้นแม้แต่ในบริเวณบ้านของตัวเอง) ไม่ใช่เป็นวิตกจริต แต่เป็นการให้ความใส่ใจกับสภาพการณ์รอบตัวของเราครับ
ทำถูกแล้วเฮียกล๊อก
Don't look like a victim  don't act like a victim  don't be a victim  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2006, 08:51:52 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
เสี่ยวหงส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 08:53:40 AM »

มีกระบอกไหนก็ใช้กระบอกนั้นแหละครับ
การที่คนจ้องจะทำ ( The elements of surprise ) กะคนที่คอยระวังตัว คนจ้องกระทำได้เปรียบทุกประการ คนคอยระวังมีเผลอได้ คนจ้องจะกระทำ
สามารถ กำหนดได้ว่าจะให้เกิดขึ้นเมื่อใดและที่ไหน และ อย่างไร
คนที่คอยระวัง ต้องไม่ประมาท ต้องมีสติอยู่ตลอดเวลา การด์ตกเมื่อไหร่โดนแน่ การฝึกฝนจะช่วยผ่อนเบาสถานการณ์เลวร้ายลงได้บ้าง ปืนที่มีใช้อยู่ควรจะฝึกการใช้ให้คล่อง( การบรรจุกระสุน การบรรจุแม็กใหม่ ) ไปไหนมาไหนต้องช่างสังเกตุ ในสมองต้องต้องคิดอยู่เสมอว่า ถ้าเกิดเหตุการขึ้นควรจะทำอย่างไร
อาวุธที่เราจะใช้ จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อคนที่ใช้ ยังสามารถโต้ตอบศัตรูได้ ด้วยทั้งร่างกายและสติ
เอ...สงสัยผมจะนอกเรื่องซะแล้ว

ยอดเยี่ยม

เล่งชี้จี้ทง
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 10:18:42 AM »

สติด้วยครับ  Wink
nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 10:25:56 AM »

คงต้องเป็นที่พกพาได้ง่ายและแนบเนียนชักปืนออกยิงได้เร็ว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์