เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:00:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางใต้ใช้ปืนอะไรดี  (อ่าน 8701 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 10:27:29 AM »

สถานการณ์เช่นนี้ การระวังตัวสำคัญที่สุดครับ เจอเหตุการณ์เข้าก็ตั้งสติให้ดีอาวุธปืนที่จะใช้ป้องกันตัวเองนั้นก็ใช้อันที่มีอยู่แล้วนั่นแหละ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:08:11 PM »

......ของผมเหมือนเดิมครับ   คือใช้ปืนที่ตนมีให้คล่อง...คล่องจนไม่อยากเปลี่ยนและอยากขายต่อเลยอ่ะครับผม......แต่ถ้าจะซื้อใหม่แนะนำให้ใช้ปืนออโตเมติกที่มีท้องเก็บกระสุนในตัวเองได้คราละมาก ๆ น่าจะดีครับผม  ไม่ว่าท่านจะเป็นเจ้าหน้าที่ปราบปรามหรือประชาชนที่ต้องระมัดระวังตัวเองก็ดีครับผม.......เรื่องอำนาจการหยุดยั้งนั้น.....แค่...9 ม.ม. ถ้าเอาไม่อยู่ก็......ให้มันรู้ไป....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:10:54 PM »

.....อีกนิดดดด....ปืนขนาดใหญ่จะใส่ลูกได้น้อย  และส่วนตัวแล้วคิดว่าราคากระสุนจะมีผลต่อการยิงเพื่อให้เกิดความเคยชินกับปืน....อ่ะครับ.........สุดท้ายแล้ว   ปืนอะไรก็ได้ที่เรามีใช้...มีพก...ครับผม......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:16:04 PM »

.....อีกนิดดด.....ที่ว่าปืนอะไรก็ได้ที่เรามีนะครับ.......เพราะว่าผมได้รู้จักกับ อส. ท่านหนึ่งเป็นคนขับรถให้กับนายอำเภอ (ขอไม่บอกอำเภอ...นะครับ) แกพก .357 แม็กนั่ม ติดเอวตลอดเวลา  แต่เชื่อหรือไม่ว่า   ทุกครั้งที่เจอกันไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง  ปืนแกไม่เคยมีกระสุนในโม่เลย  ไม่ใช่ว่าถอดแยกเก็บนะครับ  แกบอกตามตรงเลยว่าไม่มีเงินซื้อกระสุน......กรณีเช่นนี้แล้วแกจะมีความชำนาญหรือชินกับปืนของตัวเองหรือ..............เมื่อในเวลาที่จำเป็นต้องใช้ปืนขึ้นมาจริง ๆ .............

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:17:36 PM »

คงเอาไว้เขวี้ยงใส่หัวคนร้ายตอนเกิดเหตุมั้ง....คิดได้ไง ค่ากระสุนถูกกว่าค่าเหล้าอีก

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 12:40:36 PM »

......ยืนยันว่าเรื่องจริงครับผม  ท่าน PU 45.........ผมเองยังขำไม่ออกเลย......แถมขับรถนายอีกต่างหาก......

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 01:24:26 PM »

โอ้......อย่างนี้ก็แย่นะครับ น่าเห็นใจ ไม่มีกระสุนก็คงได้แค่ชักออกมาขู่แล้วตบกันในวงเหล้า...(เผลอๆโดนเพื่อนแทงสวนด้วยช้อนซ่อม) อย่างที่คุณ PU 45 นะครับค่ากระสุนปืนถูกกว่าค่าเหล้าเยอะ ลองงดกินรีเจนซี่ ซักขวด ก็ซื้อได้หลายนัดแล้ว
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 01:32:56 PM »

เอาที่มีกระสุนไปได้เยอะๆครับ
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 02:40:56 PM »

Grin..ผมเห็นใจพี่น้องทางภาคใต้จริงๆครับ..ไม่รู้เมื่อไรจะสงบซะที..ต้องอยู่อย่างหวาดกลัว..เท่าที่อ่านมาเพื่อนสมชิกหลายท่านได้ตอบไปแล้วแต่ความเห็นของผมคิดว่าควรใช้ปืนลูกดกไว้ก่อนครับเป็นปืนพกติดตัวครับ..ส่วนอยู่บ้านเฝ้าเรือนก็ลูกซองห้านัด หรือแปดนัดได้ยิ่งดีครับ..ขอให้ปลอดภัยนะครับ
not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 02:41:46 PM »

อย่างนี้ซิครับ ขายปืนไปซื้อเหล้า  (คิดเล่นๆนะครับ)
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 04:06:44 PM »

ท่าน  choltit  พอจะแนะนำตัวไหนให้ได้บ้างครับ
เซมิ-ออโตที่ว่านี่   ถ้าบอกว่า  เบเนลี่  ราคามันสูงไปสำหรับชาวบ้าน
ปรึกษาในกรณียิงจากในรถด้วย
พอดีมีเพื่อนที่ยะลา   โทรมาขอความเห็น
ผมถามท่าน  choltit  และเพื่อนสมาชิกในบอร์ดต่อก็แล้วกัน
( เฉพาะกรณีปืนลูกชอง )

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 04:31:36 PM »

.......ถ้ายิงจากในรถด้วยแล้ว   ผมแนะนำให้ใช้รีวอลเวอร์ครับผม  เพราะปลอกกระสุนจะยังคงอยู่ในรังเพลิง  ไม่กระเด็นออกมาเหมือนกับเซมิออโตครับ   เวลาใช้งานจริงและในสถานการณ์ที่คับขันการใช้งานคงจะไม่ราบรื่นนักถ้าต้องมีปลอกกระเด็นออกมาในรถซึ่งไม่กว้างนัก (แต่ก็จะมีเหตุผลอื่น ๆ อยู่ดี)..............

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 07:47:39 PM »

อยู่ทางใต้  ไม่ชำนาญการใช้อาวุธแต่หวังผลในการยิง

ตามความคิดเห็น (ส่วนตัว) ควรเป็นขนาด .38 ครับ และเป็นไปได้ขนาดสัก 2 นิ้ว ก็แม่นเพียงพอแล้วครับ แถมยิงนิ่มมืออีกด้วย
ผมว่าหากเรา (มีโอกาส) ยิงโต้ตอบ  มันคงไม่อยู่ตอบโต้เราหรอกครับ  มันก็กลัวตายถึงได้ลอบยิงคนไงล่ะครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 09:06:02 PM »

ท่าน choltit พอจะแนะนำตัวไหนให้ได้บ้างครับ
เซมิ-ออโตที่ว่านี่ ถ้าบอกว่า เบเนลี่ ราคามันสูงไปสำหรับชาวบ้าน
ปรึกษาในกรณียิงจากในรถด้วย
พอดีมีเพื่อนที่ยะลา โทรมาขอความเห็น
ผมถามท่าน choltit และเพื่อนสมาชิกในบอร์ดต่อก็แล้วกัน
( เฉพาะกรณีปืนลูกชอง )

ปืนลูกซองเป็นปืนที่คาดหวังอำนาจการหยุดยั้งคู่ต่อสู้ได้ดีที่สุดในสถานะการณ์ที่หลากหลาย 
โดยเฉพาะเวลากลางคืน   ไม่ค่อยเห็นเป้า  และไม่ทราบว่ามีจำนวนเท่าใด
ลูกซองเซมิออโตเป็นปืนป้องกันชีวิตที่เหมาะสำหรับพลเรือนที่สุด 
มีหลายระดับราคาตั้งแต่สี่หมื่นขึ้นไป  เช่น ของตุรกี , สเปน 
ผมชอบอเมริกาที่ไม่แพงเช่น มอสเบิร์ก หรือพันธ์ผสมเยอรมันอย่างฟาบอาร์ม
ถ้าสู้ราคามือหนึ่งไม่ไหว  ก็หามือสองสิครับ 

แต่ข้อจำกัดของลูกซอง (และปืนยาวอื่น) คือการใช้ในสภาพที่แคบ  เช่น ในตู้เสื้อผ้า หรือจากรถยนต์
ถ้าหากผมเป็นคนขับรถ  ผมเลือกหนีสุดชีวิต  หรือไม่ก็ขับชนใส่เข้าไปเลยจะเร็วกว่าคว้าปืนครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณแจ็คและคุณ nick ว่าปืนติดรถ  ปืนลูกโม่เหมาะสมกว่า

october109
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 10:41:01 PM »

จากที่ติดตามข่าวส่วนมากเป็นแบบลอบกัดหรือเล่นข้างหลังแทบทั้งนั้น แบบนี้
ระวังยากครับ ผมว่าเรามีปืนแล้วคงต้องปรับรูปแบบไม่ให้ตกเป็นเป้านิ่งด้วยครับ
แต่ในความคิดผมว่าถ้าเราซ้อมให้มีความชำนาญมากๆแล้ว ลูกโม่ .38 น่าจะดีครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์