เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:30:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางใต้ใช้ปืนอะไรดี  (อ่าน 8662 ครั้ง)
yaris
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 05:22:13 AM »

Smiley ถ้าเป็นผมคงเลือกM686plusหรือM620 และหาสปีดโหลดไปซัก2อันติดตัว ไม่อิงหลักการใดๆ เหตุผลง่ายๆจุ7นัดน่าจะพอยิงเพื่อป้องกันเพื่อรอด และอีกอย่างผมถนัดยิงลูกโม่ดับเบิ้ลมากกว่าแบบอื่นๆ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 08:54:43 AM »

ปืนแบบนี้สิครับ  ดูจะเหมาะสมกับสถาณการณ์มากที่สุด

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 09:55:50 AM »

ส่วนผมอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชาย อยู่ที่จังหวัดปัตตานีแต่ก็เดินทางไปจังหวัดยะลาบ่อย ขับมอเตอร์ไซครับ เป็นลูกจ้างของมหาวัทยาลัยสงขลานครินท์วิทยาเขตปัตตานีครับ ซื้อปืนจากโครงการจัดหาอาวุธปืนของกรมการปกครองโครงการที่ 2  อาวุธปืนที่เลือกใช้คือ   CZ 75 คอมแพ็ด 9 มม.ราคาตามโครงการ 38,500 ราคานี้ทุกท่านคิดว่าไงครับ (ได้รับปืนมาเดือนกว่าแล้่วครับ แต่ยังไม่ได้ซ้อมยิงเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ) เหตุที่เลือก 9มม. เนื่องจากผมคิดว่า  ถ้ามีเหตุการเกิดขึ้นกับผม ปืนผมควรมีกระสุนให้พอกะการเอาตัวรอดได้ครับ ทุก ๆ  คิดว่าเช่นไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 10:01:12 AM »

มีปืนแต่ไม่สร้างความคุ้นเคย ถึงเวลาจะขลุกขลักนะครับ หมั่นฝีกฝนไว้ดีกว่า

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 11:23:10 AM »

ส่วนผมอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชาย อยู่ที่จังหวัดปัตตานีแต่ก็เดินทางไปจังหวัดยะลาบ่อย ขับมอเตอร์ไซครับ เป็นลูกจ้างของมหาวัทยาลัยสงขลานครินท์วิทยาเขตปัตตานีครับ ซื้อปืนจากโครงการจัดหาอาวุธปืนของกรมการปกครองโครงการที่ 2 อาวุธปืนที่เลือกใช้คือ CZ 75 คอมแพ็ด 9 มม.ราคาตามโครงการ 38,500 ราคานี้ทุกท่านคิดว่าไงครับ (ได้รับปืนมาเดือนกว่าแล้่วครับ แต่ยังไม่ได้ซ้อมยิงเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ) เหตุที่เลือก 9มม. เนื่องจากผมคิดว่า ถ้ามีเหตุการเกิดขึ้นกับผม ปืนผมควรมีกระสุนให้พอกะการเอาตัวรอดได้ครับ ทุก ๆ คิดว่าเช่นไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

........โอ้ววววว.......อันตรายที่สุดเลยครับท่าน   ท่านมีปืนแล้วท่านไม่สร้างความคุ้นเคยกับมันได้อย่างไรครับผม   ท่านบอกว่าได้รับปืนมาตั้งเดือนกว่าแล้ว   ถ้าท่านยังยิงไม่ถึง 3 กล่องนี่ถือว่าท่านยังไม่รู้จักปืนท่านเลยนะครับ  แล้วที่ท่านพกพาไปทุกวันโดยเฉพาะขับรถจักรยานยนต์  และอยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้ด้วยแล้ว   ผมถือว่าราคาปืนที่ท่านซื้อนั้นจะแพงก็ตอนนี้ละครับ ตอนที่ท่านไม่ทำความรู้จักคุ้นเคยกับมันนี่ละครับผม   ถ้าสถานการณ์คับขันเกิดขึ้นจริงมันจะต้องบวกความตกใจ ความกลัว ความ ฯ แล้วปืนในตอนนั้นก็อาจจะเป็นของแถมก็ได้นะครับ........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 11:25:27 AM »

......แถมอีกนิดดด......ท่านมีเงินซื้อปืนและได้ปืนมาแล้ว   ลงทุนอีกนิดเดียว   หากระสุนสัก 3 กล่อง มาทำความรู้จักกับมันซะ  และท่านจะทราบว่าปืนของท่านนั้น  ราคาทู๊กถูก   ถูกเพราะเราใช้มันคุ้มค่าในเวลาที่เราจะใช้...............ไงครับผม..............ด้วยความเคารพ........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 01:22:44 PM »

Smiley..พวกก่อความไม่สงบใน ๓ จังหวัดภาคใต้ อย่าเข้าใจว่า้เป็นอย่างโจร ๕๐๐
     ที่ประทุษร้ายหวังทรัพย์..
     หรือพวกค้ายาเสพติด.. พวกนี้อาชญากรรมนี้
     มันเป็นเรื่องบางคนในฝ่ายรัฐ ป้อนข่าวบิดเบือน..

อยากจะบอกให้ตรงกับความจริงว่า.. พวกนี้ มีอุดมการณ์ ..ต้องประเมินให้สูงกว่าโจร. มากนัก..
      มันมายิง โดย มันได้ประเมินเหยื่อไว้แล้ว รอแต่เวลาที่เหมาะสมเท่านั้น ที่จะระเบิดกระัสุน..
      สร้างควาบาดเจ็บ ล้มตายให้กับ เหยื่อ และเก็บอาวุธปืน ของเหยื่อ..

เป็นกลุ่มคนที่ถืออาวุธปืนที่ผ่านการฝึกฝน. เพื่อฆ่า เป็นกลุ่มคนที่มีการจัดตั้งทางความคิด
      มีคุณภาพเหนือกว่าโจรปล้นฆ่า  พวกโจร ๕๐๐   มากมายนัก มีแผนการณ์ และ ทำงานเป็นทีม

อย่าไปประมาทพวกเขา ว่าคิดยิง ๒-๓ นัด ๑ - ๒ ชุด แล้วจะหนี ..

เมื่อต้องยิงกันแล้ว ถ้ามันประเมินว่า มันเหนือกว่า..
      มันจะเกาะติดกับท่าน จนกว่าสถานการณ์จะเปลี่ยนชัดเจน ..ไม่หนีอย่างที่ควรเข้าใจ..

เรื่องที่ควรต้องคิดกันบ้าง.  เราเป็นฝ่ายที่ต้องถูกกระทำ 
      และไม่อาจประเมินสถานกาณ์ เพื่อให้รู้เขา ในแต่ละเหตุการณ์..
      แต่ควรต้องรู้เรา รู้ในขีดความสามารถของตัวเราเอง.. เตรียมตัวเราเองให้พร้อม 

อาวุธปืน ควรเลือกให้ดี ให้เหนือกว่า ทั้งจำนวน และกระสุน.
      ปืนสั้นถ้าเลือกได้ ที่เป็นปืนหลัก 
      ชี้ให้เลยว่า ถ้า auto ลูกดก ยิ่งดี..
      อย่าเลือกเพียงเพราะคิดเอาเอง 
      และจงเชื่อเถอะ หน่วยปฎิบัติการพิเศษทางการสังหาร ทั่วโลก..
      เขารับรอง สั้น ออโตเมติก ลูกดกให้แล้ว .. ครับ .  Smiley

YL 67
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 02:28:18 PM »

ขอบคุณคำแนะของพี่ๆ ครับ แล้วจะกลับไปลองดูซัก 2-3 กล่อง และจะมั่นซ้อมการใช้ปืนให้ได้ผลและปลอดภัยครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 02:32:52 PM »

ผมว่า

ติดบ้าน ใช้ลูกซอง แบบไหนก็ได้แล้วแต่กำลังทรัพย์ แต่ให้บรรจุกระสุนมากๆ

ติดตัว ใช้ 9 มม. ลูกดกครับ ขึ้นลำไว้ก่อนเลย

ที่สำคัญฝึกให้คล่องทั้ง 2 กระบอก และมีปืนสำรองด้วยยิ่งดี เผื่อมียิงแล้วปืนถูกนำไปตรวจสอบ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 03:12:14 PM »

ส่วนผมอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชาย อยู่ที่จังหวัดปัตตานีแต่ก็เดินทางไปจังหวัดยะลาบ่อย ขับมอเตอร์ไซครับ เป็นลูกจ้างของมหาวัทยาลัยสงขลานครินท์วิทยาเขตปัตตานีครับ ซื้อปืนจากโครงการจัดหาอาวุธปืนของกรมการปกครองโครงการที่ 2 อาวุธปืนที่เลือกใช้คือ CZ 75 คอมแพ็ด 9 มม.ราคาตามโครงการ 38,500 ราคานี้ทุกท่านคิดว่าไงครับ (ได้รับปืนมาเดือนกว่าแล้่วครับ แต่ยังไม่ได้ซ้อมยิงเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ) เหตุที่เลือก 9มม. เนื่องจากผมคิดว่า ถ้ามีเหตุการเกิดขึ้นกับผม ปืนผมควรมีกระสุนให้พอกะการเอาตัวรอดได้ครับ ทุก ๆ คิดว่าเช่นไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ซ้อมครับ ซ้อมให้มากมาก ยิงให้คุ้นเคย กับการทำงานของปืน ไม่ทราบว่าปืนเป็น CZ 75 Compact ที่มีคันลดนกใช่หรือไม่ครับ การพกในสถานการแบบนี้ควรพกแบบขึ้นลำแล้วลดนกครับ และต้องฝึกยิงแบบดับเบิลในนัดแรกด้วยครับ เวลาพกใช้รถจักรยายนต์ควรพกแบบไขว้ คือ ถนัดขวาให้พกซ้าย โดยด้ามปืนชี้ไปข้างหน้า แต่ที่สำคัญต้องหูไวตาไว้ครับมองดูรถหลังตลอด หากมีใครตามมาหรือชักปืนออกมาให้เห็นก็หาทางตอบโต้ครับ ให้คิดแผนป้องกันและตอบโต้ด้วยครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 03:18:41 PM »

ปืนแบบนี้สิครับ ดูจะเหมาะสมกับสถาณการณ์มากที่สุด

เข้าท่าครับแล้วนายทะเบียนจะว่าไงครับเนี่ย  นิดนึงมีขายที่ไหนครับ Grin

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 03:32:47 PM »

น่าจะเป็นออโต้ลูกดกไว้ก่อนละครับ   ป้องกันไว้ก่อน

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 04:43:06 PM »

กล็อกครับ เบาลูกดกดี ผมคิดถึงนน.ที่ต้องพาเขาไปตลอดเวลาครับ เคยใช้ลูกโม่แล้วไม่รอดครับ ปวดเอวไปหลายวัน

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 09:42:01 PM »

PM มาหาผมซิครับ ผมอยู่ สพท.ปน.1 Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 11:06:53 AM »

โดยส่วนตัวผมมอง G17นะครับ เบาและลูกดก แม็คนึงได้17นัดใส่+2อีกก็19นัด+ในรังเพลิงอีก1 ก็20นัดในแม็คแรก    แม็คสำรอง2อัน  19+19 รวมทั้งในปืนก็58นัดทั้งหมด  คิดว่ายิงถ่วงเวลานานได้หลายนาทีนะครับในกรณีที่โดนรุม และพกG26สำรองอีกซักกระบอก  เหตุผลที่มอง G26เพราะใช้กระสุน+แม็คกับG17ได้ร่วมกัน  ในกรณีที่เสียปืนหลักไป   G26ใส่+1ในลำกล้อง+2ต่อสันแม็คก็รวมๆๆ13นัด   พกกระสุนที71นัดคิดว่าเกินพอนะครับในกรณีที่ไม่ได้ไปรบกะใครเค้า  (และนั่งเทียนมองสภาพและอ่านแต่ข่าวอย่างผม)  ถ้าแค่เอาไว้ป้องกันตัว  อืมแนะนำนิดนึงว่าควรหัดฝึกยิงให้ถนัดทั้ง2มือครับ  อย่างน้อยๆๆถ้ามือที่เราถนัดบาดเจ็บก็จะได้ยิงต่อสู้ต่อไปได้เพราะบาดเจ็บดีกว่าตายนะครับและฝึกยิงหลังที่กำบังไว้ก็จะดีครับ  ผมมองว่าการฝึกซ้อมบ่อยๆๆให้ชินกับปืนนะครับจะเพิ่มโอกาศรอดให้กับเรา

ส่วนเรื่องที่มันตามไล่ยิงหรือการป้องกันตัวจากการโดนลอบยิงผมว่าป้องกันค่อนข้างยากครับ ระหว่างคนจ้องกับคนระวัง  อันนี้ผมว่าแนวคิด+ประสบการ์ณของพี่ๆๆน่าจะดีกว่าผมครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์