เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:33:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 72
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจวิทยุสื่อสารครับ (ย่านความถี่สำหรับประชาชน)  (อ่าน 120694 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:51:19 PM »

สายอากาศซีโหลด ติดบนหลังคาครับ ยามปกติขับในเมืองลอดใต้ตึก เข้าห้างจะพับไว้ครับ ยามออกข้างนอกจะขยับตั้งขึ้นครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:34:08 PM »

ถามพี่่ๆสมาชิก ร้านติดเสาโมบายร้านไหนบริการและคุณภาพดีบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
อยู่เขตใหนครับ

ศรีนครินทร์ถึงซีคอนครับพี่... ไหว้ ไหว้ ไหว้
เท่าที่รู้ว่าติดตั้งดี จำชื่อร้านไม่ได้ อยู่ถนนสวนสยาม ถามวินมอเติอร์ไซค์รู้จักครับ ร้านจะอยู่ไปทางรามอินทรา Grin
ผลงานที่ติด เคยเช็ค ว.16 นครสวรรค์ - สิงห์บุรี ชัดแจ๋ว

ไหนว่าสอบไม่ผ่านแล้วใช้แบบไหนที่ไม่ต้องมีใบอนุญาตครับพี่จอย
เครื่องแดงครับ จง ตอนนี้กรุงเทพเขากำลังฮิต แรงรับส่งไม่แพ้เครื่องดำ Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:39:41 PM »

ถามพี่่ๆสมาชิก ร้านติดเสาโมบายร้านไหนบริการและคุณภาพดีบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
อยู่เขตใหนครับ

ศรีนครินทร์ถึงซีคอนครับพี่... ไหว้ ไหว้ ไหว้
เท่าที่รู้ว่าติดตั้งดี จำชื่อร้านไม่ได้ อยู่ถนนสวนสยาม ถามวินมอเติอร์ไซค์รู้จักครับ ร้านจะอยู่ไปทางรามอินทรา Grin
ผลงานที่ติด เคยเช็ค ว.16 นครสวรรค์ - สิงห์บุรี ชัดแจ๋ว

ไหนว่าสอบไม่ผ่านแล้วใช้แบบไหนที่ไม่ต้องมีใบอนุญาตครับพี่จอย
เครื่องแดงครับ จง ตอนนี้กรุงเทพเขากำลังฮิต แรงรับส่งไม่แพ้เครื่องดำ Grin

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับพี่ เพือนผมมันเถียงผมครับว่าไม่ต้องไปสอบหรอกเครื่องดำเพื่อนเขาติดกันในรถเยอะแยะครับ  แล้วยังถามผมว่าแล้วพี่ไปสอบทำไม ผมอธิบายไม่ถูกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:02:42 PM »

น้ากระจงครับ เครื่องแดง กับเครื่องดำ ต่างกันนิดเดียวครับ

เครื่องแดงทะลุทะลวงดีกว่า บ้านผมเชียงใหม่ ใช้สายอากาศไดโพล 4 สแตก สูง 12 เมตร เครื่อง Motorola Comander 245  ขนาด 5 W คุยกับสถานีลำปางสบายครับ   เครื่องแดงไม่ต้องสอบ จดทะเบียนเครื่องอย่างเดียว ใครใช้ก็ได้ มี 80 ช่องย่อย สามารถใส่โทน เพื่อปิดหูตัวเองไม่ฟังเสียงคนนอกกลุ่มได้  บางเครื่องสามารถเข้ารหัสป้องกันคนอื่นฟังได้   ทีผมใช้เครื่องแดงเพราะ เวลาออกทริปกับเพื่อน ๆ ใช้งานง่าย เพื่อนในกลุ่มไม่ต้องสอบขอใบอนุญาต 

เครื่องดำ ต้องสอบขอใบอนุญาต ต้องต่อใบอนุญาต เวลาคุยกับเพื่อนสมาชิกในกลุ่มดูเป็นทางการ  รู้ว่าใครเป็นใคร เพราะสามารถสืบค้นได้ว่า นามเรียกขานที่กำลังคุยอยู่ตัวจริงคือใคร    ผมพบข้อดีของเครื่องดำอย่างหนึ่งคือมีสถานีทวนสันญาน รีพีทเตอร์ วันหนึ่งผมเดินทางไป อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ เพื่อนใช้เครื่องแฮนดี้ คุยกับแฟนที่อ.เมืองเชียงใหม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ห่างกันกว่า 100 กม. และใช้เครื่องแฮนดี้เหมือนกัน  เป็นเครื่องแดงหมดสิทธิ์เพราะกฏหมายห้ามตั้งสถานีทวนสัญญานครับ แต่วันก่อนผมอยู่เชียงใหม่ เคยคุยกับกรุงเทพได้ ตอนนี้เขาใช้ระบบ เอ๊คโคล์ลิ้งค์ในระบบอินเตอร์เน็ทแล้วครับ พัฒนาไปเยอะมากครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:41:24 AM »

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับพี่ เพือนผมมันเถียงผมครับว่าไม่ต้องไปสอบหรอกเครื่องดำเพื่อนเขาติดกันในรถเยอะแยะครับ  แล้วยังถามผมว่าแล้วพี่ไปสอบทำไม ผมอธิบายไม่ถูกครับ

สอบไว้ไม่เสียหายหรอกครับ  มีใบอนุญาตครบไปไหนมาไหนไม่ต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ

โทษทางกฎหมาย  ว.ดำ  ปรับเป็นแสนแถมติดคุกอีก ๖ เดือน นะครับ 

ตั้งสถานีในรถก็ต้องขออนุญาตให้ถูกต้องตามกฎหมายด้วย   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:53:35 AM »

น้ากระจงครับ เครื่องแดง กับเครื่องดำ ต่างกันนิดเดียวครับ

เครื่องแดงทะลุทะลวงดีกว่า บ้านผมเชียงใหม่ ใช้สายอากาศไดโพล 4 สแตก สูง 12 เมตร เครื่อง Motorola Comander 245  ขนาด 5 W คุยกับสถานีลำปางสบายครับ   เครื่องแดงไม่ต้องสอบ จดทะเบียนเครื่องอย่างเดียว ใครใช้ก็ได้ มี 80 ช่องย่อย สามารถใส่โทน เพื่อปิดหูตัวเองไม่ฟังเสียงคนนอกกลุ่มได้  บางเครื่องสามารถเข้ารหัสป้องกันคนอื่นฟังได้   ทีผมใช้เครื่องแดงเพราะ เวลาออกทริปกับเพื่อน ๆ ใช้งานง่าย เพื่อนในกลุ่มไม่ต้องสอบขอใบอนุญาต  

เครื่องดำ ต้องสอบขอใบอนุญาต ต้องต่อใบอนุญาต เวลาคุยกับเพื่อนสมาชิกในกลุ่มดูเป็นทางการ  รู้ว่าใครเป็นใคร เพราะสามารถสืบค้นได้ว่า นามเรียกขานที่กำลังคุยอยู่ตัวจริงคือใคร    ผมพบข้อดีของเครื่องดำอย่างหนึ่งคือมีสถานีทวนสันญาน รีพีทเตอร์ วันหนึ่งผมเดินทางไป อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ เพื่อนใช้เครื่องแฮนดี้ คุยกับแฟนที่อ.เมืองเชียงใหม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ห่างกันกว่า 100 กม. และใช้เครื่องแฮนดี้เหมือนกัน  เป็นเครื่องแดงหมดสิทธิ์เพราะกฏหมายห้ามตั้งสถานีทวนสัญญานครับ แต่วันก่อนผมอยู่เชียงใหม่ เคยคุยกับกรุงเทพได้ ตอนนี้เขาใช้ระบบ เอ๊คโคล์ลิ้งค์ในระบบอินเตอร์เน็ทแล้วครับ พัฒนาไปเยอะมากครับ

เครื่องแดงไว้สำหรับประชาชนทั่วไป  ไม่เป็นทางการ  คุยอะไรก็ได้  จะขายของ  จะด่าแม่กันก็ได้
ใช้กำลังส่งของเครื่องและสายอากาศในการส่งเป็นหลัก

เครื่องดำไว้สำหรับประชาชนเหมือนกันแต่จัดว่าสูงมาหน่อยหนึ่ง  มีกฎระเบียบเพิ่มเติมขึ้นมา
เวลาใช้ต้องสุภาพ  ทำตามกฎระเบียบ  เครื่องดำมีรีพีทเตอร์ให้ใช้  ไม่ต้องใช้กำลังส่งสูง ๆ
ก็ไปได้ไกล  อยู่บ้านผมใช้เครื่องแฮนดี้ปรับกำลังส่งแค่ ๑ วัตต์  ไม่เปลืองแบตเตอร์รี่ครับ   Grin

เดี๋ยวนี้สะดวกสบายมีเครื่อง ๒ ความถี่ให้ใช้ได้ทั้ง ว.ดำ  ว.แดง  

ภาพจากคุณHS0EVY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:57:11 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:02:49 AM »

เครื่องแดงทะลุทะลวงดีกว่า บ้านผมเชียงใหม่ ใช้สายอากาศไดโพล 4 สแตก สูง 12 เมตร เครื่อง Motorola Comander 245  ขนาด 5 W คุยกับสถานีลำปางสบายครับ   เครื่องแดงไม่ต้องสอบ จดทะเบียนเครื่องอย่างเดียว ใครใช้ก็ได้ มี 80 ช่องย่อย สามารถใส่โทน เพื่อปิดหูตัวเองไม่ฟังเสียงคนนอกกลุ่มได้  บางเครื่องสามารถเข้ารหัสป้องกันคนอื่นฟังได้   ทีผมใช้เครื่องแดงเพราะ เวลาออกทริปกับเพื่อน ๆ ใช้งานง่าย เพื่อนในกลุ่มไม่ต้องสอบขอใบอนุญาต 

เครื่องดำ ต้องสอบขอใบอนุญาต ต้องต่อใบอนุญาต เวลาคุยกับเพื่อนสมาชิกในกลุ่มดูเป็นทางการ  รู้ว่าใครเป็นใคร เพราะสามารถสืบค้นได้ว่า นามเรียกขานที่กำลังคุยอยู่ตัวจริงคือใคร    ผมพบข้อดีของเครื่องดำอย่างหนึ่งคือมีสถานีทวนสันญาน รีพีทเตอร์ วันหนึ่งผมเดินทางไป อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ เพื่อนใช้เครื่องแฮนดี้ คุยกับแฟนที่อ.เมืองเชียงใหม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ห่างกันกว่า 100 กม. และใช้เครื่องแฮนดี้เหมือนกัน  เป็นเครื่องแดงหมดสิทธิ์เพราะกฏหมายห้ามตั้งสถานีทวนสัญญานครับ แต่วันก่อนผมอยู่เชียงใหม่ เคยคุยกับกรุงเทพได้ ตอนนี้เขาใช้ระบบ เอ๊คโคล์ลิ้งค์ในระบบอินเตอร์เน็ทแล้วครับ พัฒนาไปเยอะมากครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:06:08 AM »

สอบไว้ไม่เสียหายหรอกครับ  มีใบอนุญาตครบไปไหนมาไหนไม่ต้องหลบ ๆ ซ่อน ๆ

โทษทางกฎหมาย  ว.ดำ  ปรับเป็นแสนแถมติดคุกอีก ๖ เดือน นะครับ 

ตั้งสถานีในรถก็ต้องขออนุญาตให้ถูกต้องตามกฎหมายด้วย   Grin

ครับ อยากได้มานานแล้วครับใบอนุญาตนี้นะครับ พี่พงษ์ครับ แล้วอบรมกับสอบตามสถานที่นั้นเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าจะแจ้งให้ทราบภายหลังอีกครั้งครับ

อยากตั้งสถานีที่บ้าน  ไว้พกพาเล็กๆสักเครื่อง แล้วก็ติดตั้งในรถด้วย  แต่กรณีติดตั้งในรถนี้ใช้ได้เฉพาะคันหรือเปล่าครับ หรือว่าเปลี่ยนจากคันหนึ่งไปอีกคันหนึ่งได้ครับ

ขอบคุณครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:08:18 AM »

เครื่องแดงไว้สำหรับประชาชนทั่วไป  ไม่เป็นทางการ  คุยอะไรก็ได้  จะขายของ  จะด่าแม่กันก็ได้
ใช้กำลังส่งของเครื่องและสายอากาศในการส่งเป็นหลัก

เครื่องดำไว้สำหรับประชาชนเหมือนกันแต่จัดว่าสูงมาหน่อยหนึ่ง  มีกฎระเบียบเพิ่มเติมขึ้นมา
เวลาใช้ต้องสุภาพ  ทำตามกฎระเบียบ  เครื่องดำมีรีพีทเตอร์ให้ใช้  ไม่ต้องใช้กำลังส่งสูง ๆ
ก็ไปได้ไกล  อยู่บ้านผมใช้เครื่องแฮนดี้ปรับกำลังส่งแค่ ๑ วัตต์  ไม่เปลืองแบตเตอร์รี่ครับ   Grin

เดี๋ยวนี้สะดวกสบายมีเครื่อง ๒ ความถี่ให้ใช้ได้ทั้ง ว.ดำ  ว.แดง 

ภาพจากคุณHS0EVY

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ

folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:10:05 AM »

เครื่องสองความถี่ผมใช้ของ Himax อยู่ ผมว่ามันไม่เวิร์คเท่าไหร่ เปิดความถี่หนึ่งอีกความถี่มันคอยจะแทรกเข้ามา
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:13:53 AM »

ครับ อยากได้มานานแล้วครับใบอนุญาตนี้นะครับ พี่พงษ์ครับ แล้วอบรมกับสอบตามสถานที่นั้นเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าจะแจ้งให้ทราบภายหลังอีกครั้งครับ

อยากตั้งสถานีที่บ้าน  ไว้พกพาเล็กๆสักเครื่อง แล้วก็ติดตั้งในรถด้วย  แต่กรณีติดตั้งในรถนี้ใช้ได้เฉพาะคันหรือเปล่าครับ หรือว่าเปลี่ยนจากคันหนึ่งไปอีกคันหนึ่งได้ครับ

ขอบคุณครับ
ตั้งสถานีรถยนต์ใบอนุญาตเป็นเฉพาะคันครับ ระบุไว้เลยว่า รถยี่ห้ออะไร สี หมายเลขทะเบียน ค่าธรรมเนียม 1000 บาท
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:21:21 AM »

สายอากาศซีโหลด ติดบนหลังคาครับ ยามปกติขับในเมืองลอดใต้ตึก เข้าห้างจะพับไว้ครับ ยามออกข้างนอกจะขยับตั้งขึ้นครับ

แบบนี้เลย ผมเคยโดนตัดสาย ยกชุดที่ห้างมาบุญครองเลย 555
โชคดีหน่อยก็โดนถอดเส้า 555

อเสวนา จะ พาลานัง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:30:45 AM »

ขอบคุณครับ
ตั้งสถานีรถยนต์ใบอนุญาตเป็นเฉพาะคันครับ ระบุไว้เลยว่า รถยี่ห้ออะไร สี หมายเลขทะเบียน ค่าธรรมเนียม 1000 บาท

ขอบคุณมากครับ

ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:33:52 AM »

การติดตั้งในรถยนต์ สามารถยื่นขอได้สองกรณี คือ

1. ถ้าท่านใช้เครื่องรับส่งวิทยุ ชนิดมือถือ หรือ Handy สามารถ ยื่นขอ ตั้งสถานี 5 วัตต์ ค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 535.- บาท(รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

2. ถ้าท่านใช้เครื่องรับส่งวิทยุ ชนิดติดตั้งในรถยนต์ กำลังส่ง 10 วัตต์ ยื่นขอใบอนุญาต ตั้งสถานี 10 วัตต์ ค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 1070.- บาท(รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

ในกรณีที่ 1 ถ้าท่านซื้อเครื่อง 10 วัตต์มาใช้ จะต้องยื่นขอใบอนุญาตตั้งสถานี 10 วัตต์ อีกครั้งหนึ่ง เพราะฉนั้น ผู้ยื่นขอโดยทั่วไปจึงยื่นเรื่อง ขออนุญาตตั้งสถานี

10 วัตต์ เพียงครั้งเดียวให้ครอบคลุมถึงการใช้งานในอนาคต การยื่นขอใบอนุญาตตั้งสถานีทั้งสองกรณี หมายรวมถึงตั้งสถานีประจำที่(บ้าน)ด้วยครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:39:51 AM »

การติดตั้งในรถยนต์ สามารถยื่นขอได้สองกรณี คือ

1. ถ้าท่านใช้เครื่องรับส่งวิทยุ ชนิดมือถือ หรือ Handy สามารถ ยื่นขอ ตั้งสถานี 5 วัตต์ ค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 535.- บาท(รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

2. ถ้าท่านใช้เครื่องรับส่งวิทยุ ชนิดติดตั้งในรถยนต์ กำลังส่ง 10 วัตต์ ยื่นขอใบอนุญาต ตั้งสถานี 10 วัตต์ ค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 1070.- บาท(รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

ในกรณีที่ 1 ถ้าท่านซื้อเครื่อง 10 วัตต์มาใช้ จะต้องยื่นขอใบอนุญาตตั้งสถานี 10 วัตต์ อีกครั้งหนึ่ง เพราะฉนั้น ผู้ยื่นขอโดยทั่วไปจึงยื่นเรื่อง ขออนุญาตตั้งสถานี

10 วัตต์ เพียงครั้งเดียวให้ครอบคลุมถึงการใช้งานในอนาคต การยื่นขอใบอนุญาตตั้งสถานีทั้งสองกรณี หมายรวมถึงตั้งสถานีประจำที่(บ้าน)ด้วยครับ

ขอบคุณครับ   

ขออนุญาตสอบถามต่อนะครับ  แล้วราคาเครื่องแต่ละแบบสามารถศึกษาได้จากที่ไหนครับ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 72
  พิมพ์