เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:35:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 72
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจวิทยุสื่อสารครับ (ย่านความถี่สำหรับประชาชน)  (อ่าน 121140 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #420 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 09:35:16 AM »

๕๕๕

หัวเขี่ยทน

หนัก ใช้ทุบหัวได้

กำลังไฟดี เพราะแพ๊คยาว

แต่ เจอ ๒ S  แพ็คยาวร่วมฟุต

เพราะเอารังถ่าน ยาว มาต่อรวมกัน

FT ดี จอสวย และ มี DTMF

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #421 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 09:46:10 AM »

Ft-411 มันก็ไม่เล็ก
แต่พอเทียบกับ Ic-2n
ก็อย่างที่เห็น ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #422 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 09:49:16 AM »

สเน่ห์เขาอยู่ตรงที
ผู้ใช้  จะ"คันหัว"อยู่ตลอดต้องคอย"เกาหัว"5555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #423 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:03:17 AM »

ลองนั่งนับดูเคยซื้อ FT-415 (โอนให้เพื่อน) TM-241 (พัง) TH-28 (โอนให้สาวเชียงราย HS5xxx) ตอนนี้ที่เหลือ FT-2200 FT-411 เมื่อวานเพิ่งเอา F-23 ลงจากหลังคาปลายท่อนบนหัก (ฟ้าไม่ผ่านะไม่เคยสาบาน) ว่างๆจะซ่อมโดยเอาคันเบ็ดจีนมาสวม
หมดไปหลาย หมื่นเหมือนกันนะ ถ้ารวมสายอากาศต่างๆที่หักบ้างโดนโขมยบ้าง ผมแฟนพันธ์แท้ Diamond บางต้นซื้อญี่ปุ่นเส้นละสองพันกว่าก็มี รวมแล้วเกือบสิบตอนนี้ที่รถติดของวัดมะกอก 1/2 ธรรมดาไม่มีใครเอา  อ๋อย
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #424 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:05:06 AM »

เทียบกับ Icom-2G

k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #425 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 05:04:37 PM »

คุณกมล ถ่ายสำเนา ใบประกาศนียบัตร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน พร้อมรูปถ่าย

นำเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่ จนท.เขาจะดำเนินการออกใบอนุญาต(บัตรประจำตัวพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นให้)

จ่ายเงิน 214.-บาท ท่านจะได้บัตรพร้อมกับสัญญาณเรียกขาน(call sign) ครับ

หลังจากนั้น ก็ซื้อเครื่อง แล้วไปขอใบอนุญาตใช้เครื่องครับ

หรือจะซื้อแล้วไปดำเนินการในคราวเดียวกันก็ได้ครับ

ไหว้ขอช่วยแนะนำเครื่องให้ด้วยครับ.....

...สำหรับผมมือใหม่......ไม่เคยใช้มาก่อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน
    ...ใช้ไม่บ่อย...(ช่วงทีได้กลับมาพักที่ไทยเท่านั้นครับ)
    ...ไม่เน้นจะเป็นเครื่องใหม่-เก่าก็ได้ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #426 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:56:06 PM »

ลองนั่งนับดูเคยซื้อ FT-415 (โอนให้เพื่อน) TM-241 (พัง) TH-28 (โอนให้สาวเชียงราย HS5xxx) ตอนนี้ที่เหลือ FT-2200 FT-411 เมื่อวานเพิ่งเอา F-23 ลงจากหลังคาปลายท่อนบนหัก (ฟ้าไม่ผ่านะไม่เคยสาบาน) ว่างๆจะซ่อมโดยเอาคันเบ็ดจีนมาสวม
หมดไปหลาย หมื่นเหมือนกันนะ ถ้ารวมสายอากาศต่างๆที่หักบ้างโดนโขมยบ้าง ผมแฟนพันธ์แท้ Diamond บางต้นซื้อญี่ปุ่นเส้นละสองพันกว่าก็มี รวมแล้วเกือบสิบตอนนี้ที่รถติดของวัดมะกอก 1/2 ธรรมดาไม่มีใครเอา  อ๋อย
        เคยใช้
2G/2Gxat/th28
ic2000(ของหลวง)ครับ
th28 ไฮเทคมากสมัยนั้น
ภาครับไวดี ตั้งไว้ด้วยกัน
ตัวอื่นรับสัญญาณอ่อน ๆ ไม่ติด
ตัวนี้ติด  ตั้งสเควลซ์ไว้เท่า ๆ กัน
อ้อ ดักฟังโทรศัพท์มือถือสมัยนั้นได้ด้วย5555

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #427 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 09:19:25 AM »

เห็นเขาใช้ ว.รุ่นใหม่ ตัวเล็กๆ ไม่ทราบ รับ-ส่ง ใกล้เคียง ตัวเต็มไซส์ใหมครับ Grin ไหว้
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #428 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 09:22:34 AM »

วัตต์เท่ากัน ก็ร้อนไวกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #429 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 09:40:27 AM »

วัตต์เท่ากัน ก็ร้อนไวกว่า

ขอบคุณครับ น้ายอด Grin ไหว้
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #430 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:28:09 AM »

สนใจ
เล็ก ๆ เหรอครับ
ปกติเห็นชอบใหญ่ ๆ นี่ คิก คิก คิก คิก

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #431 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:34:23 AM »

สนใจ
ปกติเห็นชอบใหญ่ ๆ นี่ คิก คิก คิก คิก

เล็กๆเหมาะสำหรับพกพา.......ใหญ่ๆจับเต็มไม้เต็มมือดี    คิก คิก คิก คิก

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #432 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:59:22 AM »

สนใจ
ครูหมูนี้เล่นไม่เข้าเรื่องรู้มัย อาตี๋ แกอายุเท่าไหร่แล้ว ผมไม่อยากจะพูดว่าแกแก่แล้ว กลัวแกเสียใจ ยิ้มีเลศนัย

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #433 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:46:22 PM »

๕๕๕
เอางั้น หรือครับ น้า จอย

ใช่ย่อย.....

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #434 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 03:24:31 PM »

สนใจ
ครูหมูนี้เล่นไม่เข้าเรื่องรู้มัย อาตี๋ แกอายุเท่าไหร่แล้ว ผมไม่อยากจะพูดว่าแกแก่แล้ว กลัวแกเสียใจ ยิ้มีเลศนัย
ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
        อ้าวโทษที ครับ
ผมไม่ทราบจริง ๆ  นึกว่าแกทำไฮไล์สีผมเทรนใหม่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 72
  พิมพ์