เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:25:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจวิทยุสื่อสารครับ (ย่านความถี่สำหรับประชาชน)  (อ่าน 120471 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1035 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:03:53 PM »

ไหว้

น้าพงษ์ครับ

ตั้งแต่อบรม สอบได้ใบประกาศแต่ยังไม่เคยไปขอคอลไซน์ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1036 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:10:44 PM »

น้าพงษ์ครับ

ตั้งแต่อบรม สอบได้ใบประกาศแต่ยังไม่เคยไปขอคอลไซน์ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ข้อ ๑๔ พนักงานวิทยุสมัครเล่นต้องมีสถานะเป็นสมาชิกขององค์กรวิทยุสมัครเล่นที่จดทะเบียน
นิติบุคคลเป็นสมาคมที่คณะกรรมการรับรอง

ทั้งนี้ องค์กรวิทยุสมัครเล่นตามความในวรรคแรกต้องจัดทําหนังสือรับรองสถานภาพการเป็นสมาชิก
โดยมีรูปแบบตามที่สํานักงานกําหนด หรือบัตรประจําตัวสมาชิก เพื่อใช้เป็นเอกสารประกอบการยื่นคําขอรับ
ใบอนุญาตพนักงานวิทยุสมัครเล่น

สมัครสมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นควบคุมข่ายประจำจังหวัดที่ท่านอยู่  แล้วให้สมาคมฯ ออกหนังสือรับรองให้

นำใบรับรองไปขอ คอลไซน์ กับสำนักงาน กสทช.แต่ละเขตครับ   Grin

ในกรณีที่ไม่ว่าง ก็ให้สมัครสมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นควบคุมข่ายประจำจังหวัดก่อน พอได้หนังสือรับรองมาแล้ว

ก็มอบอำนาจให้ร้านที่ขายวิทยุสื่อสารไปดำเนินการให้  ค่าใช้จ่ายไม่กี่บาท ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1037 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:22:27 PM »

หนังสือฉบับล่าสุด ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1038 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:27:32 AM »

ตีความได้ว่าอย่างไรครับผม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1039 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 07:48:49 PM »

ตีความได้ว่าอย่างไรครับผม

เมื่อประกาศ กสทช. เรื่อง หลักเกณฑ์การอนุญาตและกํากับดูแลกิจการวิทยุสมัครเล่น  ครบ ๑๘๐ วัน

อยู่ในอำนาจของ กสทช. จะยกเลิกสัญญาณเรียกขานเมื่อไหร่ก็ได้  แต่เมื่อ กสทช. ยังมิได้ยกเลิก

ก็ให้พนักงานวิทยุสมัครเล่นยังคงสถานะพนักงานวิทยุสมัครเล่นไปพลางก่อน  จนกว่า กสทช.

จะมีมติให้ยกเลิก

ใครจะขอต่ออนุญาตก็น่าจะขอได้ครับ  เพราะ กสทช. ยังไม่มีมติให้ยกเลิก.....  ไหว้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1040 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:43:50 PM »

ครับผม
กว่าจะสอบได้  จะยกเลิกเมื่อไหร่ก็ได้อีก
บางคนบางกลุ่ม ก็ไปเล่นไลน์ เล่น face กัน
หันไปเล่นเครื่องแดงเครื่องดำ กันก็มาก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1041 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 11:16:49 AM »

อ่านตั้งนานผมว่าน้าพงษ์เข้าใจคำถามผิดแล้วหละ ตาจง ถามว่า "หลังจากสอบได้แล้วไม่ไปขอนามเรียกขาน มีหมดระยะเวลามั้ยครับ" Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1042 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 11:42:26 AM »

อ่านตั้งนานผมว่าน้าพงษ์เข้าใจคำถามผิดแล้วหละ ตาจง ถามว่า "หลังจากสอบได้แล้วไม่ไปขอนามเรียกขาน มีหมดระยะเวลามั้ยครับ" Grin

ชัดเจน สมแล้วที่เป็นหัวหน้าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1043 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:04:23 PM »

ชัดเจน สมแล้วที่เป็นหัวหน้าครับ
โทรตามท่าน ผอ.ramon ดีกว่า Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1044 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:19:44 PM »

โทรเชิญท่านแล้วครับคาดว่าเดี๋ยวได้คำตอบ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1045 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:32:32 PM »

น้าพงษ์ครับ

ขอบคุณครับ

ก็น้าจงถามว่า ต้องทำอย่างไรบ้าง  ผมว่าผมตอบไม่ผิดนะ   Huh

ไม่มีระยะเวลาครับ  ไปขอเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ต้องสมัครเป็นสมาชิกของสมาคมฯ  ที่ทำหน้าที่ควบคุมข่ายประจำจังหวัดก่อนครับ   ไหว้

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1046 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:40:51 PM »

อบรม่านไปก็นาน
จวบจนป่านนี้ ผมยังไม่ได้ซื้อวิทยุฯ อ๋อย

ผมยังไม่ไปขอคอลไซน์เลยครับ นานไปต้องไปสอบใหม่อีกไหมครับ
สงสัยอ่านคนละหน้า ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1047 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 12:48:58 PM »

อบรม่านไปก็นาน
จวบจนป่านนี้ ผมยังไม่ได้ซื้อวิทยุฯ อ๋อย

ผมยังไม่ไปขอคอลไซน์เลยครับ นานไปต้องไปสอบใหม่อีกไหมครับ
สงสัยอ่านคนละหน้า ขำก๊าก

ไม่ต้องสอบใหม่ครับ  แต่ต้องสมัครเป็นสมาชิกของสมาคมฯ ควบคุยข่าย  ตามระเบียบใหม่ของ กสทช.

และต้องรักษาสภาพการเป็นสมาชิกของสมาคมฯ ไปตลอด  ไม่เช่นนั้น คอลไซน์/ใบอนุญาตตั้งสถานี

ของท่านจะขาดอายุ    ไหว้

หน้านั้น  ผมตอบไว้แล้วนะครับ  สงสัยน้าจง ไม่เห็น ครับ   Grin

ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #1048 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:16:50 PM »

มาตอบแล้วครับ  กรณีที่เป็น hot issue ณ ขณะนี้ สำหรับพนักงานวิทยุสมัครเล่น ที่ใบอนุญาต(บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น)ขาดอายุเกินกว่า 2 ปี แล้วยังไม่ดำเนินการ
ต่ออายุให้แล้วเสร็จหลังระเบียบดังกล่าวมีผลบังคับใช้ ภายใน 180 วัน / กรณีดังกล่าวไม่มีผลต่อผู้ที่ได้รับใบประกาศนียบัตรแต่ยังไม่ได้มาดำเนินการขอรับใบอนุญาต
(บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น) แต่อย่างใดครับ

หมายเหตุ : สองสามวันนี้ กำลังวุ่นวายกับการดำเนินการต่ออายุบัตรพนักงานฯให้กับเพื่อนสมาชิกนักวิทยุสมัครเล่นอย่างแรงครับ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1049 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 02:43:33 PM »

มาตอบแล้วครับ  กรณีที่เป็น hot issue ณ ขณะนี้ สำหรับพนักงานวิทยุสมัครเล่น ที่ใบอนุญาต(บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น)ขาดอายุเกินกว่า 2 ปี แล้วยังไม่ดำเนินการ
ต่ออายุให้แล้วเสร็จหลังระเบียบดังกล่าวมีผลบังคับใช้ ภายใน 180 วัน / กรณีดังกล่าวไม่มีผลต่อผู้ที่ได้รับใบประกาศนียบัตรแต่ยังไม่ได้มาดำเนินการขอรับใบอนุญาต
(บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น) แต่อย่างใดครับ

หมายเหตุ : สองสามวันนี้ กำลังวุ่นวายกับการดำเนินการต่ออายุบัตรพนักงานฯให้กับเพื่อนสมาชิกนักวิทยุสมัครเล่นอย่างแรงครับ
เป็นอันเข้าใจนะตาจง ส่วนข้อแรก ลุงปู กับ น้าเป้า รีบต่อด่วน คิก คิก ขอบพระคุณท่านผอ.ครับ ไหว้

หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72
  พิมพ์