เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:21:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 72
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝากเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจวิทยุสื่อสารครับ (ย่านความถี่สำหรับประชาชน)  (อ่าน 120339 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:05:43 AM »

Smiley เอามาฝากเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจวิทยุสื่อสารครับ

เครื่องวิทยุสื่อสารย่านความถี่สำหรับประชาชน (Cttizen Band) CB 245 MHz (วอแดง)
          เครื่องวิทยุสื่อสารสะดวกใช้ ใช้งานก็ง่าย ใช้ได้อย่างเสรี ไม่ต้องสอบ ไม่มี AIR TIME ไม่ต้องเช่า ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายรายเดือน (กรณีที่ซื้อ) สามารถทำใบอนุญาติ มี/ใช้ พกพา ออกโดยกรมไปรษณีย์โทรเลขได้อย่างถูกกฎหมาย โดยเสียค่าใช้จ่ายเพียง 500 บาทต่อเครื่อง (ตอลดชีพ) มีประสิทธิภาพในการติดต่อสื่อสารกันได้กว้างไกลชัดเจนระยะทางตั้งแต่ 0.5-100 กว่ากิโลเมตร ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกำลังส่ง & ชนิดและ ความสูงของเสาอากาศ เช่น เครื่องมีกำลังส่ง 0.5 วัตต์ ติดต่อได้ระยะ 1-2 กิโลเมตร , มีกำลังส่ง 5 วัตต์ติดต่อได้ระยะ 2-5 กิโลเมตร (เทียบจากการติดต่อกันได้ด้วยเสาอากาศยางระหว่างรุ่นเดียวกันในพื้นที่โล่ง) หากต่อกับเสาอากาศประจำที่ภายนอกอาคารจะสามารถติดต่อได้ไกลขึ้นโดยหากใช้เครื่องประจำที่กำลังส่งสูงเป็นตัวขับจะสามารถติดต่อสถานีที่ต่างจังหวัดไกลได้อย่างชัดเจนแหมาะกับงานทุกประเภทที่ต้องการการติดต่อสื่อสารประสานงานเพื่อความฉับไว คล่องตัว ไม่ต้องคอยตามหา เช่น โรงงาน, โรงแรม, รีสอร์ท, ร้านอาหาร, งานขนส่ง, อาคารสูง, ห้างสรรพสินค้า, งานก่อสร้าง, งานรักษาความปลอดภัย, การจัดงานการแสดง, ถ่ายภาพยนตร์, สนามกอล์ฟ, คาราวานท่องเที่ยวเป็นหมู่คณะ ฯลฯ

MOTORORA รุ่น COMMANDER 245 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศสหรัฐอเมริกา
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, L=1, E=0.5 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   เครื่อง สูง 11.5 ซม. กว้าง 5.6 ซม. หนา 3.5-3.8 ซม. น้ำหนักรวม 350 กรัม
จำนวนโทน   ช่องย่อย 129 โทน
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ A
ข้อดี   ทนทาน, มาตรฐานดี รับประกัน 2 ปี
ข้อเสีย   ปรับเปลี่ยนช่องโทนไม่จะดวก, ลูกเล่นไม่มาก
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   1,800 บาท/ก้อน ขนาด 1,200 mAH

ICOM รุ่น IC-3FGX (80 ช่อง) มาตรฐาน   ประเทศญี่ปุ่น
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, L=1 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 13.2 ซม. กว้าง 5.4 ซม. หนา 3.5 ซม. น้ำหนักรวม 370 กรัม
จำนวนโทน   ช่องย่อย 9 ช่องจาก 129 โทน
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ C
ข้อดี   ใช้งานง่าย, ล็อกช่องใช้งานเฉพาะได้โดยคอมพิวเตอร์
ข้อเสีย   ปรับเปลี่ยนช่องโทนไม่จะดวกเพียง 9 โทนที่โปรแกรม
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด์, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   สำรอง 700 บาท/ก้อน ขนาด 1,050 mAH

VERTEX STANDARD รุ่น VX-151 & YAESU รุ่น VX-152 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศญี่ปุ่น
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, M=1, L=0.1 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 10.85 ซม. กว้าง 5.8 ซม. หนา 2.65 ซม. น้ำหนักรวม 325 กรัม 
จำนวนโทน   ช่องย่อย 149 โทน 
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ B
ข้อดี   มีฟังก์ชั่นลูกเล่นมาก, ใช้งานง่าย, ล็อกช่องใช้งานเฉพาะได้
ข้อเสีย   ขั้วต่อเสาอากาศเป็นเกลียวเล็กไม่เหมาะที่ต่อเสาภายนอก
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   950 บาท/ก้อน ขนาด 1,100 mAH

BENISON รุ่น V – 5 (80 ช่อง) *รับประกัน 18 เดือน
มาตรฐาน   ประเทศจีน A
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, L=1 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 13.2 ซม. กว้าง 5.4 ซม. หนา 3.5 ซม. น้ำหนักรวม 370 กรัม 
จำนวนโทน   ช่องย่อย 50 โทน 
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ C
ข้อดี   ใช้งานง่าย, ตั้งโทนช่องย่อยสะดวก, เช็คระดับไฟแบตได้, มีระบบ VOX รับส่งอัตโนมัติ พูดโดยไม่ต้องกดปุ่ม
ข้อเสีย   ปรับเปลี่ยนโทนได้เพียง 50 โทน
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด์, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ซองหนัง) *พิเศษแถม ชุดไมค์ Small Talk*
ถ่านชาร์ทสำรอง   600 บาท/ก้อน ขนาด 1,300 mAH

ADI รุ่น COMMANDO 245 A (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศไต้หวัน
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, M=3, L=1 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 14.8 ซม. กว้าง 5.5 ซม. หนา 3.1 ซม. น้ำหนักรวม 300 กรัม(*ถ่านสั้น)
ข้อดี   ใช้งานง่าย, ตั้งโทนช่องย่อยสะดวก
ข้อเสีย   เปลี่ยนโทนได้เพียง 50 โทน
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด์, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   700 บาท/ก้อน ขนาด 1,100 mAH

MAXON รุ่น HERCULES 2039 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศเกาหลี
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 14.5 ซม. กว้าง 5.72 ซม. หนา 4.64 ซม. น้ำหนักรวม 594 กรัม 
จำนวนโทน   ช่องย่อย 149 โทน
ข้อดี   ใช้งานง่าย, ตั้งโทนช่องย่อยสะดวก, มาตรฐานเกรด B
ข้อเสีย   ขนาดใหญ่เมื่อเทียบกับรุ่นอื่น
ถ่านชาร์ทสำรอง   700 บาท/ก้อน ขนาด 1,200 mAH

FUJITEL รุ่น FB - 248 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศจีน B
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, L=1.5 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 11.6 ซม. กว้าง 5.5 ซม. หนา 3.7 ซม. น้ำหนักรวม 380 กรัม จำนวน
จำนวนโทน   ช่องย่อย 48 โทน 
ข้อดี   ใช้งานง่าย, มีระบบ VOX รับส่งอัตโนมัติ พูดโดยไม่ต้องกดปุ่ม
ข้อเสีย   มาตรฐานประเทศจีน B, แท่นชาร์ทช้าใช้เวลาชาร์ท 10-12 ชั่วโมง
ถ่านชาร์ทสำรอง   800 บาท/ก้อน ขนาด 1,300 mAH

FUJITEL รุ่น FB - 245 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศจีน C
กำลังส่ง   5 วัตต์ H=5, L=1.5 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 11.2 ซม. กว้าง 5.4 ซม. หนา 3.35 ซม. น้ำหนักรวม 300 กรัม 
จำนวนโทน   ช่องย่อย 48 โทน 
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ D
ข้อดี   ใช้งานง่าย, มีระบบ VOX รับส่งอัตโนมัติ พูดโดยไม่ต้องกดปุ่ม
ข้อเสีย   มาตรฐานประเทศจีน C, แท่นชาร์ทช้า, กินกระแสไฟขณะปิดเครื่อง
ถ่านชาร์ทสำรอง   550 บาท/ก้อน ขนาด 700 mAH

FUJITEL รุ่น FB - 228 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศจีน C
กำลังส่ง   กำลังส่ง 3 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 13 ซม. กว้าง 5.5 ซม. หนา 3 ซม. น้ำหนักรวม 260 กรัม
จำนวนโทน   ช่องย่อย 38 โทน 
ข้อดี   ใช้งานง่าย, ราคาถูกใช้งานได้ในระยะไม่เกิน 1.5 กิโลเมตร
ข้อเสีย   มาตรฐานประเทศจีน C, แท่นชาร์ทช้า
ถ่านชาร์ทสำรอง   550 บาท/ก้อน ขนาด 600 mAH

MAXON รุ่น SHQ - 245 (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศเกาหลี
กำลังส่ง   2 วัตต์ H=2, L=0.5 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 10.5 ซม. กว้าง 5.5 ซม. หนา 3 ซม. น้ำหนักรวม 250 กรัม
ข้อดี   มีระบบ VOX รับส่งอัตโนมัติ พูดโดยไม่ต้องกดปุ่ม, ขนาดเล็ก มีชุดไมค์ Small Talk คล้องคอได้
ข้อเสีย   วางตั้งไม่ได้เนื่องจากฐานโค้งมน
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, เสาสไลด์, คลิป, แท่น-ถ่านชาร์ท, ชุดไมค์ Small Talk, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   250 บาท/3ก้อนAA ขนาด 1,200 mAH

SPENDER รุ่น PT – 245A (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศจีน B
กำลังส่ง   0.5 วัตต์ H=0.5, L=0.2 วัตต์
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 8.1 ซม. กว้าง 4.7 ซม. หนา 2.5 ซม. น้ำหนักรวม 150 กรัม
ข้อดี   ราคาถูก, ขนาดเล็กกระทัดรัด, มีชุดไมค์ Small Talk คล้องคอได้
ข้อเสีย   ใช้ได้ในระยะ 0.5-1 กิโลเมตร, แบตเตอรี่ใช้งานได้ 4-6 ชม.
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, เสายาง, คลิป, แท่น-ชุดถ่านชาร์ท, ชุดไมค์ Small Talk, ซองหนัง)
ถ่านชาร์ทสำรอง   200 บาท/3ก้อนAAA ขนาด 600 mAH

ICOM รุ่น IC-2100FX (80 ช่อง)
มาตรฐาน   ประเทศญี่ปุ่น
กำลังส่ง   กำลังส่ง 10 วัตต์ขึ้นไป
ขนาดตัวเครื่อง   สูง 4 ซม. กว้าง 14 ซม. หนายาว 18 ซม. น้ำหนักรวม 1,200 กรัม
จำนวนโทน   ช่องย่อย 562 โทน ปรับเปลี่ยนไฟหน้าจอได้
ความทน   ต่อการตกกระแทกและละอองน้ำ ระดับ B
ข้อดี   ใช้งานง่าย, กำลังส่งสูง, เหมาะติดประจำที่เสาสูงหรือในรถยนต์ 
ข้อเสีย   Memory ช่องใช้งานที่ใส่โทนแล้วได้ 9 ช่อง Memory, พกพาไม่ได้
ราคา ............... บาท   ครบชุด (ตัวเครื่อง, ชุดไมค์โครโฟน, ชุดสายไฟพร้อมฟิวส์, ขายึด, น็อต)
หม้อแปลงไฟ   13.8 V 20 A. ราคา 2,500 บาท

Wink ด้วยความขอบพระคุณครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:09:48 AM »

ขอบคุณครับ ............
มีคนมาชวนเล่นเหมือนกัน แต่ไม่เห็นว่าจำเป็นอะไรเลยเฉยๆ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:20:44 AM »

ระยะส่งเขาว่าวัตละกิโลเมตรจริงหรือเปล่าครับ อยากหามาใช้เหมือนกันครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:20:53 AM »

ขอบคุณครับ ............
มีคนมาชวนเล่นเหมือนกัน แต่ไม่เห็นว่าจำเป็นอะไรเลยเฉยๆ

Smiley ย่านนี้ผมก็ไม่มีใช้เหมือนกันครับพี่ปู (มีแต่ย่านสมัครเล่น) ถ้าใครยังไม่มี มีไว้สักเครื่องก็ดีนะครับ บางครั้งประโยชน์ก็มีมากคุ้มค่า เมื่อถึงคราวจำเป็น อีกทั้งราคาเครื่องของย่านนี้ไม่แพงมากครับ 

ระยะส่งเขาว่าวัตละกิโลเมตรจริงหรือเปล่าครับ อยากหามาใช้เหมือนกันครับ

Smiley จริงครับ ทดสอบโดยใช้สายอากาศยางประจำเครื่อง ในที่โล่งเปิด (ถ้าที่อับ มีสิ่งกีดขวาง ความสามารถในการรับ-ส่ง จะด้อยลงไปครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2006, 08:26:23 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 09:38:07 AM »

แม่ข่ายผมศูนย์วิทยุพระรามเก้า บางครั้ง ว.6 กับศูนย์ต่างๆตามต่างจังหวัด เช่นศูนย์ดับไฟป่าอุทัยธานี ศูนย์ร่วมด้วยราชบุรี กู้ภัยศรีราชา บางครั้งลูกข่ายตั้งโมบายเคลื่อนที่จากเขาใหญ่ก็รับได้ครับ Grin

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 01:41:05 PM »

ขอบคุณครับ......... จะให้ดีรบกวนแนะนำเครื่องที่น่าใช้ในแต่ละระดับราคาให้สักสองสามเครื่องสิครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 01:54:04 PM »

ด้วยความเคารพครับ.......

แต่ก่อนผมใช้เครื่องแดงของ ICOM คนละเครื่องกับเมียไว้คุยติดต่อกันเพราะอยู่คนละร้าน..... Grin

หลังๆ มา โปรโมรชั่นมือถือมันแรง เลยเลิกใช้ครับมันขัดใจบางทีลืมชาร์ตเสียงก็เบา...เลยยกเครื่องให้น้องใช้ไปใช้เพราะระยะทางระหว่างสองเครื่องสั้นกว่า และแค่ใช้สั่งงานคนงานนิดๆหน่อยๆครับ..

ขอบคุณครับ..................

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 02:21:21 PM »

ขอบคุณครับ......... จะให้ดีรบกวนแนะนำเครื่องที่น่าใช้ในแต่ละระดับราคาให้สักสองสามเครื่องสิครับ

Smiley เรียนพี่เอ็ม
ระดับราคาของแต่ละเครื่องจะแบ่งตามเกรดของมาตรฐาน ถ้าพอจะมีงบก็เล่นเครื่องที่เป็นมาตรฐานญี่ปุ่น  พวกนี้ซื้อมือสองจะถูกกว่าเครื่องมือแรกค่อนข้างมาก ซึ่งจะต่างจากเครื่องย่านสมัครเล่น เช่น VERTEX STANDARD รุ่น VX-151 & YAESU รุ่น VX-152 หรือ ICOM รุ่น IC-3FGX สภาพ 90% ขึ้นมีอุปกรณ์ให้ครบ เครื่องมี ปท. ราคาอยู่ที่ 3 - 4 พันบาทเท่านั้น ครับ

- กลุ่ม A พวกนี้มาตรฐาน ญี่ปุ่น กับ อเมริกา ราคาจะค่อนข้างสูง ประสิทธิภาพและความคงทน ก็จะสูงตามไปด้วย ราคาจะเริ่มที่ 4 - 6 พันกว่า

- กลุ่ม B มาตรฐานเกาหลี ราคาปานกลาง คุณภาพก็ดีพอใช้ แต่ความคงทนจะด้อยกว่าพวกแรก ราคาจะอยู่ที่ 3 - 4 พันกว่า

- กลุ่ม C มาตรฐานจีน อันนี้จัดอยู่ในพวกราคาถูก คุณภาพจะด้อยที่สุดในกลุ่ม ราคาเริ่มที่ 2 - 3 พันกว่า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 02:28:07 PM »

ระยะทางใกล้ๆใช้เครื่องเล็กกำลังส่ง5วัตต์หากไกลก็ใช้โมบาย10วัตต์ไปเลยครับ Grin

เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 03:21:18 PM »

รบกวนอีกที......... แล้วเครื่องเกรด A มือสองราคาจะตกอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ และหาซื้อได้ที่ไหน.......... ของมือสองต้องเช็คอะไรบ้างครับ......... คือ ถ้าใช้แล้วเวิร์ค ผมต้องหาประมาณ 4-5 เครื่องน่ะครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 03:48:46 PM »

รบกวนอีกที......... แล้วเครื่องเกรด A มือสองราคาจะตกอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ และหาซื้อได้ที่ไหน.......... ของมือสองต้องเช็คอะไรบ้างครับ......... คือ ถ้าใช้แล้วเวิร์ค ผมต้องหาประมาณ 4-5 เครื่องน่ะครับ

Grin ไม่ใช่เกรด A ครับ ทุกเครื่องเกรด A หมด เพียงแต่แบ่งกลุ่มตามราคา คุณภาพ งานที่ผลิต
- อย่างที่ยกตัวอย่างครับ ราคา อยู่ที่ สองพันกว่า - สามพันกลางๆ ลองดูตามเวปขายอุปกรณ์สื่อสารดูครับ เช่น ที่นี่ครับ   

http://mobile.thaisecondhand.com/main.php?catid=772

http://www.100watts.com/forum/forum_topics.asp?FID=6

- แต่ถ้าพี่ซื้อหลายเครื่อง แนะนำให้ซื้อของมือหนึ่งร้านดีกว่าครับ อาจจะขอต่อรองราคาได้ อีกอย่างไม่จำเป็นต้องซื้อครบชุด อาจจะซื้อเฉพาะตัวเครื่อง ส่วนแท่นชาร์ทอาจซื้อสักครึ่งนึงของเครื่องที่มี และถ้าซื้อให้ลูกน้องใช้ ไม่จำเป็นต้องลูกเล่นมาก เห็นที่นิยมๆกันราคาไม่แพงมาก เช่น MAXON รุ่น HERCULES 2039 แต่ถ้าใช้เองก็ VERTEX STANDARD รุ่น VX-151 & YAESU รุ่น VX-152 หรือ ICOM รุ่น IC-3FGX  ครับ

- การจะหาเครื่องรุ่นเดียวกัน หลายๆเครื่องไม่ใช่เรื่องง่าย (ใช้รุ่นเดียวกัน จะได้ใช้อุปกรณ์แทนกันได้ เช่น แบตเตอรี่ แท่นชาร์ท)

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:41:20 PM »

ยังท่อง ว. 2 ว. 8 ว. 4 ว. 00 ว.ฯลฯ  ไม่ถูก  ครั้นจะพูดสื่อสารแบบโทรศัพท์ก็ฟังดูไม่เท่  เลยไม่ซื้อใช้  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:05:13 PM »

ขอบคุณครับ ข้อมูล ดีๆทั้งนั้นเลยครับ

ผมตัดใจเอาตัวนี้แล้วครับ

SPENDER TC-245HA เคาะราคาแล้ว 3200 ครับ ซื้อ 2 ตัว เดี๋ยวจะเอามาให้ชมครับ Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 08:55:35 PM »

เรียนถามคุณWATT  ยี่ห้อALINCO  คุณภาพดีไหมครับ  ผมไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้เลย  ไม่รู้เรื่องระบบเลย  อย่างVHF/UHF กับ144/430MHz  นี้คืออะไร  คือมีตำรวจฝากซื้อมานะครับ  ผมก้งงๆ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 09:21:20 PM »

ขอบคุณครับ ข้อมูล ดีๆทั้งนั้นเลยครับ

ผมตัดใจเอาตัวนี้แล้วครับ

SPENDER TC-245HA เคาะราคาแล้ว 3200 ครับ ซื้อ 2 ตัว เดี๋ยวจะเอามาให้ชมครับ Grin Grin Grin Grin
   ซื้อแล้วเหรอครับ ร้านไหน เด๋วตามไปเอามาตัวดีกว่า ..... อิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1] 2 3 4 ... 72
  พิมพ์