เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:23:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Colt Goldcup NM.&Trophy  (อ่าน 3840 ครั้ง)
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 12:51:11 PM »

ระหว่างColt Goldcup NM. กับ Trophy เพื่อนๆเลือกตัวไหนครับ   และTanfoglio combat standard เหล็กล้วน(11มม.) มีข้อเสียไหมครับ ความทนทานจะเหมือน
ขนาด9มม.ไหม เพราะดูขนาดเฟรมเท่ากัน ต้องรับกระสุนขนาดใหญ่กว่า(11มม.) recoil มากกว่า ขอบคุณครับ
anuwat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:35:32 PM »

ผมเลือก NM. ผมว่างานประณีตกว่า GOLD CUP ครับ รายละเอียดอย่างอื่นแตกต่างกันนิดหน่อย ส่วนเรื่องความทนทานนั้นผมว่า อย่าง colt & tanfoglio ชื่อชั้นประกันคุณภาพ ผมว่าใช้ยิงและดูแลรักษาอย่างถูกวิธีกระเป๋าตังพังก่อนปืนแน่ครับ Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:39:02 PM »

บังเอิญมีทั้งสองรุ่น   เนชั่นแนลแม็ท เรียบร้อยกว่า โทรฟี่เยอะครับ   

....ตามล่า...อีตอแหล
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:40:51 PM »

ถ้าให้เลือกผมเอา โทรฟี่ ครับ เพราะเล่น NM มาหลายกระบอกแล้ว  สุดท้ายก็ขายไปทุกที โดยส่วนตัวผมชอบในความเป็นโคลท์ โกลด์คัพ โทรฟี่ ครับ ....หายากกว่า NM  Wink

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 06:42:12 PM »

บังเอิญมีทั้งสองรุ่น   เนชั่นแนลแม็ท เรียบร้อยกว่า โทรฟี่เยอะครับ   
ตอบสั้น ๆ  แค่เนี๊ย......อธิบายหน่อยสิครับลูกพี่.......จบห้วน ๆ ง่าย ๆ แบบนี้ผมจะเอาไปโม้ต่อได้ไงอะ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2006, 07:40:14 PM »

ตอบสั้น ๆ แค่เนี๊ย......อธิบายหน่อยสิครับลูกพี่.......จบห้วน ๆ ง่าย ๆ แบบนี้ผมจะเอาไปโม้ต่อได้ไงอะ Smiley

บอกตรงๆยุคนี้ ถ้าเลือก ตระกูล "โกลด์คัพ"   ส่วนใหญ่มักมีไว้เก็บ ยิงเล่นนิดๆหน่อยๆ มากกว่าจะไปงานจริง ทั้งภาคสนาม และสนามยิงเป้าด้วย

เนชั่นแนลแม็ท  จะมีความประณีตในการเก็บรอยจากงานกลึงกัดเซาะโลหะได้ดีกว่า  (ถ้าเจอรุ่นเก่ากว่านั้นยิ่งประณีตมากกว่า)  โครงปืน กะสไลด์ มีความฟิตแน่นพอสมควร แต่ คงไปเทียบกะมาตรฐานปืนสมัยใหม่ แบบ "คิมเบอร์" คงไม่ไหว

แต่การ ล็อกอัพ ของลำกล้องกะสไลด์ เนชั่นแนลแม็ท ยังทำไม่ได้ดีนัก แน่นก็จริง แต่มีรอยครูดที่โคนลำกล้องยาวและกว้างพอสมควร ทั้งๆที่เป็นปืนใหม่ยิงมาไม่มากนัก
ในจุดนี้ "โทรฟี่" ทำได้ดีกว่า แน่นพอดี ไม่มีรอยครูดที่โคนลำกล้องแม้จะยิงมาพันกว่านัด แต่ ฟิตติ่งระหว่าง สไลด์ กะโครงปืน กลับค่อนข้างหลวม จับโยกดีๆ เป็นร่องมองทะลุไปอีกฟากได้  Grin ส่วนบุชจับปลายลำกล้องค่อนข้างฟิตดีมาก และตัวบุชยังจับฟิตกะสไลด์อีกด้วย  ของผม เป็น โทรฟี่ รุ่นแรกๆ  โรงงานใส่บุช ของ "คิงส์" มาให้เลย

รอยกัดกลึงใน "โทรฟี่" ทิ้งตำหนิไว้เยอะมาก  ร่องอุโมงค์ ที่ ดิสคอนเน็กเตอร์ผ่าน  เจาะมา คว้าก   ท้ายร่อง เบ้ พอไปสะกิดเบาๆ หัก  Tongue  แต่ปืนก็ยังทำงานได้ดีอยู่ ไปหาช่างให้เชื่อมพอก ช่างบอกทำไม่ไหว รูเล็กไป แหย่เครื่องมือไปไม่ได้  งานนี้ "อีพ็อกซี่"  ครับ จบ  Cheesy

พอดี ผมซื้อ โคลท์ ช่วง ปี 99 ซื่ง ช่วงนั้นโรงงานกะลังมีปัญหา  จากประสบการณ์ ขอเที่ยบกะเพื่อน โคลท์ ของสมาชิกท่านอื่นในสนาม  ซึ่งเป็นรุ่นเก่ากว่า พบว่า ชิ้นงานของเก่าประณีตเรียบร้อยกว่าเยอะครับ  แต่ความแม่นยำ รุ่นหลังๆกลับค่อนข้างแม่นกว่า 

อีกอย่าง ผมได้เลือด จากขอบเหล็กคมๆ ของ "โทรฟี่" ไว้เยอะพอสมควร

ส่วน "โทรฟี่" รุ่นหลังๆ ที่ สันสไลด์ มน ติดศูนย์ โบมาร์  ค่อนข้างจะผลิตได้เรียบร้อยกว่า "โทรฟี่"รุ่นแรก เยอะพอสมควร   แต่ไม่เคยถอดมาเทียบจังๆ กะ "เนชั่นแนลแม็ท"
จุดที่ติหนิ ในสายตาผม ก็คือ  ศูนย์หลัง ประกอบมา เยื้องมาทางท้ายมากไปหน่อย เลยดูเกะกะ และไม่สวย เพราะโคลท์ต้องการ หลับสมอล็อกเข็มแทงชนวน (อันที่จริงสามารถปล่อยให้เป็นรูทะลุไปเลยก็ได้ หรือจะออกแบบศูนย์ให้ใหม่ก็ได้) กรณีนี้ จะพบว่า พาราออแน็ท รุ่นศูนย์ปรับได้ก็จะมีลักษณะคล้ายกัน  ต่างจากปืน ที่เราเอามาให้ช่างใส่ ศูนย์เอง เพราะจะเรียบและสวยกว่า ช่างมักจะแนะนำให้ถอดสมอล็อกเข็มฯออก หรือปล่อยให้รู สมอเล็กเข็ม ทะลุไปเลย ให้ฐานศูนย์เป็นตัวคุมแทน เห็นปลายสปริงเล็กๆ ไม่น่าเกลียดอะไร ฉีดน้ำมันทำความสะอาดได้ง่ายดีอีก

ข้อตำหนิ อันใหญ่หลวงของ "โทรฟี่" ในสายตาแฟน โคลท์ คือ ทั่วทั้งตัวปืนยกเว้นส้นแม็กฯ  .....  ไม่มีม้า.....ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน 

ส่วนเสียตระกลู "โกลด์คัพ" รุ่นอื่นๆ คือศูนย์หลัง เล็งยากชะมัด และไม่แข็งแรง เคยพบสลักคุมศูนย์ กระเด็นหักคาสนามหลายราย ถ้าเจอ "แอ็คโคร่" จะละเอียดกว่า "เอลิสัน"  แต่ภาพรวมๆ เมื่อเที่ยบกะศูนย์  "มิลเล็ต, STI , โบม่าร์..."
จับภาพยากกว่า  เพราะออกแบบให้ยิง NRA มือเดียวมากกว่า  พอมาจับปั้นสองมือ จะจับภาพได้หยาบกว่า ดูเอียงๆชอบกล  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2006, 12:28:29 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:24:37 AM »

ละเอียดดีจัง  ขอบคุณครับ
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:54:07 AM »

Grinเอาไปโม้ต่อได้แล้วผม....ขอบคุณครับพี่ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:09:12 PM »

Grinเอาไปโม้ต่อได้แล้วผม....ขอบคุณครับพี่ Grin

ท่านโทน...อ่ะ
บรรณารักษ์ของเรา ซึมเศร้าฯ ทีม
saab
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 06:34:37 PM »

ข้อตำหนิ อันใหญ่หลวงของ "โทรฟี่" ในสายตาแฟน โคลท์ คือ ทั่วทั้งตัวปืนยกเว้นส้นแม็กฯ  ..ไม่มีม้า.... Image Hosted by ImageShack.us

Trophy  ผม เจออีกตัวหนึ่งครับ   Grin
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 10:36:54 AM »

อุ้ย ...ของผม โทรฟี่รุ่นแรก  ไม่มีสักตัวเลยครับ 

M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:58:08 AM »

ผมชอบ NM อย่างเดียวครับ . . . แต่ถ้าเก็บตังได้ครบก็จะหา Trophy มาคู่กัน ครับ

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:45:21 AM »

มารับความรู้เต็มๆอีกแล้วอิๆๆๆๆๆๆๆ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:47:37 AM »

.......................มีเรื่องให้ไปโม้สมใจ ฮิ ฮิ..........................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 12:27:57 PM »

Grinมีม้า หรือไม่มีม้า ก็ยังดีครับ  ยังดีกว่าเจอม้าคู่เกรด A Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์