เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:26:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงผู้ที่ใช้ glock19  (อ่าน 2814 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:55:08 AM »

อ้าว Huh ผมกะว่าเขียนให้อ่านแล้วติดตะหลก ไหง๋กลายเป็นอย่างนี้ไปได้ ถ้าเขียนผิดที่ผิดเวลาต้องขออภัยด้วย ในเว็ปเหมือนพี่น้องกันทั้งนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน ขออนุญาติลบกระทู้ก็แล้วกันจะได้สบายใจ (จากใจจริง)

หลงรัก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2006, 10:55:40 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:19:52 AM »

APC นี่รถสายพานหุ้มเกราะลำเลียงพลแม่นบ่

เป็นเช่นนั้นตามที่เข้าใจครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:29:33 AM »

Smiley.. ชอบที่ คุณ tao bangkhaen .. ให้ความเห็น จังครับ.. Cheesy
 ออก วิชาการ แบบ ลูกทุ่ง .. ลูกทุ่ง ..ดีครับ Grin

ขอบพระคุณครับพี่ท่าน ...กระผมก็ลูกทุ่ง ๆ แบบนี้แหละครับ.....เป็นกันเองกับพี่ๆ ทุกๆคน เพราะเข้ามาในเวปนี้ มีแต่เพื่อนที่มีอุดมการณ์เดียวกัน การพูดคุยกัน เป็นการพูดคุยกันแบบเพือนหวังดีต่อเพื่อนทุกคำพูดครับ.....มีความสุขที่ได้เข้ามาในเวปนี้ครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:31:43 AM »

นอกนั้นเป็นไปตามที่คุณเต๋ากล่าว..................ยกเว้นรุ่นนี้สักรุ่นเถอะ Grin

ทราบรับปฏิบัติครับ............อิ ...อิ.......
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 10:13:49 AM »

ผมมือใหม่ที่อยากจะมีglock19ไว้ใช้แต่ยังไม่เข้าใจถึงระบบความปลอดภัยจึงขอให้ผู้ที่ใช้อยู่อธิบายให้ทราบหน่อยครับและเวลาที่ท่านพกพากันท่านขึ้นลำกันไว้หรือเปล่าและโอกาสที่จะลั่นโดยไม่ตั้งใจจะเกิดขึ้นได้มากน้อยอย่างไร ขอคุณครับ
ระบบความปลอดภัยของกล็อค อยู่ที่สมอล็อคเข็มแทงชนวน และลิ้นชิ้นเล็กๆที่ไกปืน  ในกรณีที่มีการขึ้นลำปืน เซียร์จะพาเข็มถอยหลังไปเล็กน้อย  แต่สมอก็ยังล็อคเข็มอยู่

ตราบใดที่ไม่เหนี่ยวไก หรือไม่เผลอเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกแล้วเหนี่ยว  ปืนไม่ลั่นแน่นอน

ดังนั้น กล็อคจึงเป็นปืนที่มีความปลอดภัย ตราบที่ผู้ถือปืนไม่เหนี่ยวไกปืนครับ (ไม่ว่าจะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม)

ส่วนตัวแล้วผมไม่เคยพกปืน  ถ้าต้องพกก็พกแบบไม่ขึ้นลำ  เพราะยังไม่เห็นความจำเป็นสูงสุดถึงขั้นนั้นครับ  เมือขึ้นลำปืนไว้แล้ว เราต้องรับผิดชอบกับผลที่จะตามมา ไม่ว่าปืนนั้นจะอยู่กับตัวหรือไม่ก็ตาม  โดยเฉพาะเมื่อวางไว้แล้วมีคนอื่นหยิบไปดู  โดยเฉพาะ (อีกที  Grin ) ในบ้านเราเองครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 10:21:01 AM »

อ้าว Huh ผมกะว่าเขียนให้อ่านแล้วติดตะหลก ไหง๋กลายเป็นอย่างนี้ไปได้ ถ้าเขียนผิดที่ผิดเวลาต้องขออภัยด้วย ในเว็ปเหมือนพี่น้องกันทั้งนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน ขออนุญาติลบกระทู้ก็แล้วกันจะได้สบายใจ (จากใจจริง)
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:13:06 AM »

ปืนทุกชนิดถ้าไม่เหนี่ยวไกก็ไม่ลั่นครับ  แต่ระยะการลากไก  น้ำหนักไก ระบบเซพ ที่ต่างกัน  ส่วนใหญ่เวลาพกหรือชักออกจากซองนิ้วอาจเผลอไปโดนไกโดยไม่ตั้งใจ

แน่นอนว่าความปลอดภัยจากการใช้อยู่ที่เจ้าของปืน   แต่คงจะดีไม่น้อยถ้าระบบกลไกของปืนนั้นๆช่วยป้องกันความเผลอเลอของผู้ใช้ได้   ปืนออโตระบบดับเบิ้ลระยะไกยาวและหนัก ความปลอดภัยพอๆกับลูกโม่  ถึงแม้จะเผลอไปโดนไกถ้าไม่หนักจริงก็ไม่ลั่น  หรือที่มีเซพก็ช่วยได้เหมือนกัน

สำหรับ G19 ซึ่งระยะลากไกสั้นและไม่หนักมาก พกขึ้นลำ  ถ้าเผลอไปโดนไกหรือมีอะไรไปกดไกก็อาจจะลั่นได้ง่ายๆ  ต้องใช้ซองพิเศษชนิดปิดโก่งไกพอดี  แต่ตอนชักออกมาก็ต้องระวังอยู่ดี  สำหรับปืนกล็อกคงต้องเน้นความปลอดภัยจากผู้ใช้มากๆเพราะไม่มีกลไกอื่นป้องกัน ระบบเซพแอ็คชั่นถ้าอะไรมากดไกมันก็ไปกดลิ้นที่หน้าไกด้วยเพราะว่าอยู่ในตำแหน่งเดียวกัน  สำหรับผมเห็นว่ามันแทบจะไม่ได้ช่วยเซพอะไร 

ดีที่สุดคือพกแบบไม่ขึ้นลำแล้วฝึกขึ้นลำเร็วอย่างที่หลายท่านแนะนำแหละครับ   แต่ถ้าไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่อย่าพกไปเลยครับ   ใส่ไว้ท้ายรถแยกแม็กกับลูกเวลาจะไปสนาม  อย่างนี้ยังพอคุยกับเจ้าหน้าที่ได้นะครับ  Grin
สารภี
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:27:41 AM »

คิดเล่นๆแบบคนวิตกจริต........ Tongue

ปืนนกนอกอาจป้อนกระสุนแล้วลดนก
บางปืนอาจเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลได้เลย บางปืนอาจขึ้นนกด้วยนิ้วโป้งของมือข้างที่ถือปืน

แต่กล็อกเป็นปืนนกใน โดยทั่วไปการขึ้นลำ หรือทำให้พร้อมใช้งานต้องใช้สองมือ....
ถ้าด้วยเหตุใดก็แล้วแต่ เช่นขับรถ..หรืออุ้มลูกจูงเมียอยู่...ใช้มือได้ข้างเดียว...ทำไงดี

ท่านใดมีเทคนิคขึ้นลำกล็อกด้วยมือข้างเดียว...ช่วยแนะนำด้วยครับ :Smiley

ตัวเดิมๆของ Glock แทบไม่มีที่เกี่ยว ใช้หน้าสไลด์ ก็ไม่ได้เพราะโดนลบมุมออก
ศูนย์ก็สั้นติด โครงปืน

ผมใช้วิธีเปลี่ยนศูนย์ครับ
เอาที่เป็น โลหะ และมี Night sight
เวลาขึ้นลำ ใช้เกี่ยวกับขอบกางเกง หรือขอบโต๊ะ หรืออื่นๆ ที่พอจะยึดได้
สมมติเผื่อในกรณีฉุกเฉิน เช่นมือซ้ายอาจใช้การไม่ได้ etc เท่านั้นครับ

sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:43:55 AM »

ขึ้นลำได้ครับแต่เวลาพกในต้องใส่ซองพกและมีสติตลอดนะครับ เพราะทราบสาเหตุจากพี่ที่เค้าทำลั่นใส่ขามาเเล้วครับ สาเหตุหลักๆมาจากเมาครับ Undecided คือพก Glock19 แบบพกในข้างหน้าแล้วตอนชักปืนออกมา(นั่งกินกับพื้นแบบปูเสื่อน่ะ ประมาณว่านั่งกินนานๆแล้วอึดอัดพุง) พอดึงออกมานิดนึงหลุดมาแต่ปืนแล้วนิ้วก็เผลอเข้าโกร่งไกลั่นเปรี้ยงเลย ดีว่าไม่โดนส่วนสำคัญแต่ก็โดนกระดูกขาต้องรักษากันเป็นปีเลยครับ ทุกวันนี้พี่เค้ายังเดินขัดๆอยู่เลยครับ
         Glockเป็นปืนที่เข้ากับมือมาก เวลาจับแล้วระดับนิ้วเราจะเข้าโร่งไกเลยล่ะ ยังไงลองขึ้นลำเปล่าๆ ไม่ต้องใส่กระสุนนะครับแล้วเหน็บข้างหน้าแบบไม่ต้องใส่ซองพกตอนเราดึงออก(ถ้าไม่เกร็งนิ้ว)นิ้วจะไปสัมผัสที่หน้าไกพอดี  ตกใจ
        สรุปตามความคิดผมนะถ้าจะขึ้นลำก็ให้ระมัดระวังให้มากและให้ทำเฉพาะตอนจำเป็นจริงๆครับ อย่าทำจนเป็นนิสัยเพราะจะทำให้เราประมาท

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:01:43 PM »

เรื่องขึ้นลำหรือไม่ ......ปัญหาก็คือสตินี่แหละ ทุกท่านในเวปฯนี้ ผมเชื่อว่า ทุกท่านรู้ว่าใช้ปืนต้องมีสติไม่ประมาท  แต่ถามว่าจริง ๆแล้วน่ะทำกันได้หรือป่าว ถามตัวเองดูนิดนึง  ....... ถ้าใครบอกว่ามีสติตลอดไม่เคยประมาทเลย ผมขอนุญาตบอกว่าไม่เชื่อ .......นอกเหนือจากไม่ประมาทยังมีส่วนของสถานการณ์ที่ตื่นเต้นบางครั้งเราควบคุมตัวเองไม่ได้ เคยบ้างหรือเปล่าที่เวลา โกรธมาก ๆมือสั่น  ปากสั่น เวลากลัวมาก ๆตัวสั่นขาสั่น ก้าวขาไม่ออก  หรือตกใจมาก อะไรก็เบาไปหมด  ...... ต่าง ๆเหล่านี้ ผมว่าควรเอามาพิจารณาในการเลือกใช้ปืนให้เหมาะ กับตัวเอง   ผมยังคงมีความเชื่อว่า ปืนที่มีระบบเซฟนอกเพิ่มขึ้นมา ยังช่วยในการป้องกัน เรื่องอบัติเหตุปืนลั่นได้อีกชั้น นึง .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2006, 07:04:23 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:26:09 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่างๆได้ประโยชน์สำหรับผมและคนอื่นๆมากเลยครับ
tongta
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:16:02 PM »

คำแนะนำที่พี่ท่านทั้งหลายชี้แนะ ได้อ่านแล้วฉลาดขึ้นมากมาย...เข้ามาในเวปนี้ยังไม่ได้ 2 เดือน..
เหมือน 2 ปีเลย..ขอคารวะ....
robokop
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:57:08 PM »

สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ เมื่อตกอยู่ในสถานการณ์ที่กดดันสุดๆ ผมฟันธงว่า "ขึ้นลำไว้ดีที่สุด"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์