เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:14:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงผู้ที่ใช้ glock19  (อ่าน 2785 ครั้ง)
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:20:57 AM »

ผมมือใหม่ที่อยากจะมีglock19ไว้ใช้แต่ยังไม่เข้าใจถึงระบบความปลอดภัยจึงขอให้ผู้ที่ใช้อยู่อธิบายให้ทราบหน่อยครับและเวลาที่ท่านพกพากันท่านขึ้นลำกันไว้หรือเปล่าและโอกาสที่จะลั่นโดยไม่ตั้งใจจะเกิดขึ้นได้มากน้อยอย่างไร ขอคุณครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:40:26 AM »

Smiley ไม่ขึ้นลำเลื่อนเวลาพกพาครับ เพราะกล๊อกบริหารลำเลื่อนได้ง่ายมาก จริงๆแล้วถ้าขึ้นลำไว้ถ้าไม่เหนี่ยวโดนไกก็ไม่ลั่น แต่ยึดหลักปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:46:58 AM »

Grin ถ้าเอาปลอดภัยสุด ๆ ก็ไม่ต้องขึ้นลำ แต่ถ้าไม่ประมาท สามารถครองปืนได้อย่างปลอดภัยในภาวะเตรียมพร้อมที่สุดได้ ขึ้นลำไว้ก็ปลอดภัยเหมือนกันครับ ไม่ยิงไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไก Grin

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:51:52 AM »

ผมมือใหม่ที่อยากจะมีglock19ไว้ใช้แต่ยังไม่เข้าใจถึงระบบความปลอดภัยจึงขอให้ผู้ที่ใช้อยู่อธิบายให้ทราบหน่อยครับและเวลาที่ท่านพกพากันท่านขึ้นลำกันไว้หรือเปล่าและโอกาสที่จะลั่นโดยไม่ตั้งใจจะเกิดขึ้นได้มากน้อยอย่างไร ขอคุณครับ
ยินดีที่เจอคนมือใหม่...คิดจะใช้ กล็อค
ปืนออโต ทุกชนิด ที่มีการขึ้นลำไว้แล้ว โดยมีเข็มแทงชนวน จ่อตูดอยู่ ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตามแต่ ถือว่าปืนกระบอกนั้น อยู่ในความเสี่ยงที่จะลั่น ทั้งสิ้นแหละครับ
ดังนั้น ปืนกล็อค ถ้าคุณลองไปเหนี่ยวไกดู ไกเดิมๆ ของเขา แข็งพอสมควรครับไม่ลั่นง่ายๆ หรอกครับ .....จะขอตอบตามถามแล้วกัน
.....เวลาพกทั่วไป ไม่มีสถานการณ์เสี่ยงอันตรายอะไร เราจะไปขึ้นลำให้มันเกิดความเสี่ยงกับตัวเราเองทำไมละครับ วางเอาไว้ก็เสี่ยงพวกมือบอนมาหยิบไปเล่น ลูกที่บ้าน เพื่อนมาเยี่ยมเกิดมาเจอหยิบไปเล่น ถ้าไม่ขึ้นลำไว้ อย่างน้อยก็มีระยะ มีเวลาให้เราระวังตัวได้ ถ้าผู้หยิบไม่ทะลึ่งไปขึ้นลำเอง แค่เหนี่ยวเล่น มันก็ไม่ลั่น จริงไหมครับ ...แต่สมมุติ เกิดเหตุปัจจุบันทันด่วนขึ้นมา ปืนกล็อคสามารถฝึกขึ้นลำให้รวดเร็วปานสายฟ้าแลบได้โดยไม่มีอะไรมาบาดมือครับ......ฝึกได้ครับไม่ยาก
......แต่เวลาจำเป็นต้องเข้าสถานที่อันตราย เราก็ขึ้นลำไว้ก่อนซิครับ......หยิบปุ๊บจะได้เหนี่ยวได้เลย.............แต่พอพ้นที่อันตราย กลับถึงบ้าน ก็เอาแม็กกาซีนออก สไลด์ลูกออก ก็สิ้นเรื่องแล้วครับ
.....โอกาสที่จะลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ นั้นกล็อค ผลิตเมื่อปี 1980 โดยประมาณ ในช่วงนั้น ได้มีการกล่าวถึงระบบปืนตกไม่ลั่นกันหลายยี่ห้อ กล็อคก็ทำระบบ ปืนตกไม่ลั่นไว้ให้แล้ว คือล็อคเข็มแทงชนวน  เอาเป็นว่าขึ้นลำแล้วขว้าง ปืนก็ไม่ลั่น ก็ถือว่าโอเคแล้ว ถ้าคุณไม่เอาอะไรเข้าไปดันไกปืนให้ถอยหลัง มันก็ไม่มีทางลั่นอย่างเด็ดขาด
....เคยมีตำรวจทำปืนกล็อคลั่นเหมือนกันครับ คือ ขึ้นลำแล้ว ยัดปืนด้วยความรวดเร็วเข้าไปที่หน้าท้องหลังเข็มขัด ไม่รู้อะไรไปเกี่ยวไกปืน มันก็ลั่นได้ อันนี้ เป็นความประมาทของผู้ใช้เองครับ ..ครับ โอกาสลั่นก็เกิดขึ้นมากน้อย ตามที่ยกตัวอย่างนี่แหละครับ
สรุปคือ อยู่ที่ความระมัดระวังของผู้ใช้เป็นหลักครับ.....มีสติในการใช้ปืนนั่นแหละครับ
กล็อคออกแบบมาเพื่อตัดปัญหาความยุ่งยากในการฝึก ตัดความยุ่งยากในการเกิดปัญหาในการยิงนัดแรก เพื่อให้ผู้ยิง ไม่ต้องพะวงกับระบบใดๆ ให้ปวดหัว ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะเป็นอย่างไร ความจริงแล้วก็ไม่แตกต่างจากลูกโม่เลยครับ หยิบขึ้นมาเหนี่ยวปุ๊บ ก็ลั่นปั๊บ เหมือนกัน แต่เห็นเขาว่า ปลอดภัยกันจังเลย ที่เด็กแอบหยิบปืนพ่อมาเล่นกันแล้วตายบ่อยๆ ก็ลูกโม่นั่นแหละครับ
................ลองอ่านเล่นๆ ดู วิชาการไม่ค่อยมี มีแต่เรื่องเล่าให้ฟังแบบนี้แหละครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 01:37:21 AM »

Smiley.. ชอบที่ คุณ tao bangkhaen .. ให้ความเห็น จังครับ..  Cheesy
       ออก วิชาการ แบบ ลูกทุ่ง .. ลูกทุ่ง ..ดีครับ   Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 02:01:37 AM »

ถ้ารักจะพกปืน โดยเฉพาะ กล็อก  ควรพิจารณาซองปืนที่หุ้มโกร่งไกมิดชิด และแข็งแรงด้วย

....ตามล่า...อีตอแหล
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:35:45 AM »

Wink ของผม :Smiley สถานะการ :Smiley น่าจะเป็นตัวกำหนดครับ แต่ปรกติก็ไม่เคยขึ้นครับ Grin Grin กลัว ตกใจ

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 06:49:00 AM »

ปืนออโต ทุกชนิด ที่มีการขึ้นลำไว้แล้ว โดยมีเข็มแทงชนวน จ่อตูดอยู่ ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตามแต่ ถือว่าปืนกระบอกนั้น อยู่ในความเสี่ยงที่จะลั่น ทั้งสิ้นแหละครับ

ขออนุญาตเสริมนิดหนึ่ง.................ตามข้อความนี้

ยกเว้นปืนออโตที่มีระบบไก ซิงเกิลแบบต้องบีบกริ๊บขึ้นเข็มแทงชนวนของ HK P7M8...........

ที่ขึ้นลำนำกระสุนเข้ารังเพลิงแล้ว หากไม่บีบกริ๊บด้วยแรง 16 ปอนด์ เหนี่ยวไกเล่นยังไงก็ไม่มีทางลั่น

นอกนั้นเป็นไปตามที่คุณเต๋ากล่าว..................ยกเว้นรุ่นนี้สักรุ่นเถอะ Grin

ปล. แต่หากเป็นปืนที่มีคันเซฟนอก ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟไว้ เหนี่ยวไกเล่นก็ไม่ลั่นเหมือนกัน :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2006, 06:57:28 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:26:47 AM »

ผมก็ใช้ G26 ครับ แล้วแต่สถานการณ์ครับ แต่ส่วนมากเวลาพกไม่เคยขึ้นลำครับ แต่ถ้าถึงกับขึ้นลำ ก็ยิงเลยครับ ถ้าขึ้นลำแล้วไม่ยิง ก็เดินไปข้างๆรถ มองซ้าย มองขวา ถ้าไม่มีใครเห็นก็กระชากสไลค์ เอาลูกออกครับ Grin แต่งถึงยังไงผมก็ยังว่าใช้กล็อกปลอดภัยนะครับ ถ้าเราไม่เอานิ้วไปที่โกร่งไก.......ที่สำคัญ อย่าประมาทครับ ดีที่สุด..........ปืนลูกโม่ก็ยังไม่มีเซพเลยครับ........ด้วยความเคารพครับ Smiley
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:33:59 AM »

ถูกต้องครับ ปืนลูกโม่ก็ไม่มีเซฟเช่นกัน..........บรรจุกระสุนไว้เหนี่ยวไกเป็นลั่น

แต่ปืนลูกโม่เมื่อบรรจุกระสุนจะเห็นชัดเจนว่ามีกระสุนอยู่.............ไกลากยาวกว่าปืนออโต..........ในขณะลากไกดับเบิล จะเห็นอาการเคลื่อนไหวของนก ของลูกโม่..............

ขออภัยที่แตกประเด็นกระทู้ไป.................

กระทู้นี้คุยกันเรื่องการขึ้นลำปืนออโต

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไพรัช..
.....ครอบครัวมาก่อน ปืน..นิ้ดเดียวจ๊า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:39:36 AM »

...ปลอดภัยที่สุดก็ต้องไม่ขึ้นลำครับ....เพราะถ้ามีเหตุจำเป็นต้องใช้ปืนจริงๆหยิบปืนมาขึ้นลำไม่ถึง วิ...ครับ...สำคัญที่สุดคือหมั่นฝึกซ้อมใช้ปืนให้คล่องครับถึงเวลาต้องใช้ขึ้นมาจริงๆจะได้ไม่สบสน... Grin Grin

ลูกผู้ชายจะยิ่งใหญ่ไม่ได้ถ้าไม่รักลูกรักเมีย...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:54:55 AM »

Wink ปืนกล๊อกเวลาขึ้นลำเลื่อน สปริงเข็มแทงชนวนจะถูกขึ้นมาครึ่งนึง เวลาเหนี่ยวไกจะดึงเข็มให้สุด และหลุดปล่อยออกไปกระแทกท้ายกระสุน ผมว่าปืนกล๊อกถ้าขึ้นลำมีโอกาสลั่นมากกว่าปืนลูกโม่ครับ (ยกเว้นกรณีที่ปืนลูกโม่ขึ้นนกใว้)   

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:37:11 AM »

คิดเล่นๆแบบคนวิตกจริต........ Tongue

ปืนนกนอกอาจป้อนกระสุนแล้วลดนก
บางปืนอาจเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลได้เลย บางปืนอาจขึ้นนกด้วยนิ้วโป้งของมือข้างที่ถือปืน

แต่กล็อกเป็นปืนนกใน โดยทั่วไปการขึ้นลำ หรือทำให้พร้อมใช้งานต้องใช้สองมือ....
ถ้าด้วยเหตุใดก็แล้วแต่ เช่นขับรถ..หรืออุ้มลูกจูงเมียอยู่...ใช้มือได้ข้างเดียว...ทำไงดี

ท่านใดมีเทคนิคขึ้นลำกล็อกด้วยมือข้างเดียว...ช่วยแนะนำด้วยครับ   :Smiley
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:46:31 AM »

อ่านดูกระทู้นี้ ก็เหมือนคำถามทั่วๆไป
คำแนะนำของสมาชิกข้างบนหลายความเห็นล้วนมีเหตุผล เป็นจริง และถูกต้อง
ผู้ใช้อาวุธย่อมต้องศึกษาให้ถี่ถ้วน ทั้งนี้เพื่อประโยชน์และความปลอดภัย
คำแนะนำในมุมมองต่างๆที่เป็นเรื่องจริง ย่อมเป็นข้อมูลให้ผู้ใช้อาวุธพึงระมัดระวังเป็นพิเศษหรือเฉพาะแบบของปืนนั้นๆ

"หนังกระติ๊กซิครับ" รับรองไม่มีลั่นถ้าไม่ดึงหนังยาง
ปืนทุกชนิดทุกระบอกก่อนใช้ต้องเรียนรู้ระบบการทำงานและกฎความปลอดภัยให้ถี่ถ้วนถ้าขาดสองข้อนี้ไปก็เลิกเล่นปืนได้เลย ไปเล่นหนังยิงสะติ๊กแทน ปลอดภัยกว่าปืน

การกล่าวลักษณะนี้ อ่านดูก็รู้ว่าเป็นการว่าประชด แดกดัน
ซึ่งไม่ใช่วิสัยของการเผยแพร่ความรู้ ถึงแม้ว่าจะแทรกข้อตักเตือนก็ตาม
ถ้าเอาอารมณ์และความรู้สึกหลงใหลได้ปลื้มปืนรุ่นนั้นๆส่วนตัวมาจับ
ก็จะอารมณ์เสียทุกครั้งที่มีคนกล่าวถึงข้อด้อยของปืนที่ตัวเองใช้อยู่
โดยไม่สนใจเหตุผลและความเป็นจริง
น่าลำบากใจแทน หากมีความรู้สึกแบบนี้ เพราะสุขภาพจิตจะเสียทุกครั้งเมื่อมีการกล่าวความจริงทำนองนี้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:53:25 AM »

อ้างถึง
ถ้าเอาอารมณ์และความรู้สึกหลงใหลได้ปลื้มปืนรุ่นนั้นๆส่วนตัวมาจับ
ก็จะอารมณ์เสียทุกครั้งที่มีคนกล่าวถึงข้อด้อยของปืนที่ตัวเองใช้อยู่
ไม่ได้ราดน้ำมันใส่ไฟเด้อ แต่ตรงนี้โดนใจจริงๆ
APC นี่รถสายพานหุ้มเกราะลำเลียงพลแม่นบ่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์