เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 04:57:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระบอกไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 2130 ครั้ง)
sutud
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:38:12 PM »

ถ้าเพื่อนสมาชิกจะซื้อปืนขนาด 9 มม. ระหว่าง CZ 75 P-01 COMPACT และ CZ 75 P-01 TACTICAL  โดยไม่คำนึงราคาปืน  (มีไว้เพื่อติดบ้านและรถ เป็นหลัก  แต่ถ้าวันไหนว่างก็จะไปฝึกมือที่สนาม..)  กระบอกไหนจะดีกว่ากัน  หลงรัก  คำแนะนำของท่านจะเป็นประโยชน์กับผม และ เพื่อนอีกคนที่กำลังจะตัดสินใจ ครับ  Shocked
                                                                ขอบคุณทุกท่าน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2006, 11:16:24 AM โดย กล้วยไข่ » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 01:35:20 PM »

ถ้าต้องการพกซ่อนก็ P-01 ถ้ายิงเป้าเป็นหลักและติดรถยนต์ก็ได้ทั้ง P-01 และ SP - 01 ครับ ลแต่การใช้งานดีหรือไม่ดีคงต้องให้ นายใหม่ มาตอบครับ

ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 02:08:20 PM »

..................มันตอบยากขอรับ ดีทั้งคู่ ลองจับถือเอาที่เราถนัดที่สุด ที่ผ่านมามีคนถามเยอะ ผมก็เป็นคนหนึ่ง และผมก็เลือก SP-01 ขอรับ เพราะจับแล้วถนัดมือดี แล้วปืนที่มีอยู่ก็ไม่ได้พกติดตัว เวลาพาไปก็ใส่ซองไป แต่ถ้าท่านจะพกติดตัวก็ต้องเลือกตัวเล็กขอรับ...................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
monic
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 02:18:38 PM »

ผมชอบ sp-01 ครับ...สวยจับใจ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 02:19:51 PM »

ลองจับดูแล้วยังครับ สำหรับผม ชอบแทคติคอลมากกว่าคอมแพค เล็กน้อย

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:14:41 PM »

ผมชอบ sp-01 ครับ...สวยจับใจ
ขอลอกครับ Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:20:35 PM »

สวยทั้งคู่...แจ่มทั้งคู่....ถ้าใช้งานก็ต้องนึกถึงการนำพาง่ายสะดวก  ป้องกันตัวได้ดี...(แต่ซีแซดไว้ใจได้อยู่แล้ว) ถ้าไม่เอาไว้ยิงแข่ง....ก็เลือกตัวเล็กกว่า พีศูนย์หนึ่งครับ...(แต่ตัวเล็กนี้ไปแข่งก็โอเคครับ)   .เพราะเอสพีศูนย์หนึ่ง ยาวกว่านิดหนึ่ง...อาจพกไม่ค่อยสะดวก  ...ถ้าให้ผมเลือก ในฐานะที่มีปืนโครงโพลิเมอร์ไว้พกและใช้งานขนาดคอมแพคแล้ว  ผมเลือกต่อไปคือ เอสพีศูนย์หนึ่งครับ.... Grin
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:23:31 PM »

ผมเลือก คอมแพ็ค ครับ ถ้าตัวใหญ่ ๆ อยากได้พวก สิบเอ็ดมากกว่าครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:38:35 PM »

ดีทั้งคู่..ส่วนตัวชอบ P-01

DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 07:01:54 PM »

จับดีทั้งคู่แต่ขึ้นลำเจ็บมือพอกัน ขอไม่แสดงความคิดเห็นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 10:30:50 AM »

ผมไม่เอาทั้งสองตัวละครับ   ชอบ 75 B ธรรมดามากกว่าหนะ  Smiley
P01   ไม่ชอบทรงคางป้อมๆครับ
SP01  เหวตที่รางกันฝุ่นเพิ่ม นน. ปืนมากขึ้น  เหลียมมุมไม่ค่อยสวย พกซ่อนคงลำบาก เหมาะซองพกนอกเพียงอย่างเดียว  รุ่นหลังๆติดศูนย์ ดูเกะกะพิกล

และเรื่องไฟฉาย คงไม่ได้ติดแน่ๆ ใช้มืออีกข้างจับแทนมากกว่า 

ส่วนตัวแล้ว ปืนทีโครงเป็นเหล็กแท้ นับวันยิ่งหายากนะครับ  มี CZ นี้แหละยังทำออกมาและในราคาที่ไม่แพงเกินไปพอเอื้อมได้  ทำให้ผมตัด P 01  ออกไปก่อน (โครงอลูมิเนียม) ส่วน SP 01 ปืนดีครับ แต่ผมไม่ชอบรูปทรงมัน

75 B ฟูลไซด์ ไม่ได้ใหญ่โตเกินไปนัก  สมรรถนะเหนือกว่า รุ่นคอมแพ็คเล็กน้อย แต่ด้วยทรงโบราณเพรียวบาง พออาศัยพกพาได้บ้าง

....ตามล่า...อีตอแหล
sutud
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 10:43:46 AM »

ขอบคุณท่านโทน 73  ที่บอกรายละเอียด... ผมก็ดูรูปอยุ่เหมือนกัน
T-Rex
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:40:12 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับผม Smiley
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:00:30 AM »

ผมไม่เอาทั้งสองตัวละครับ ชอบ 75 B ธรรมดามากกว่าหนะ Smiley
P01 ไม่ชอบทรงคางป้อมๆครับ
SP01 เหวตที่รางกันฝุ่นเพิ่ม นน. ปืนมากขึ้น เหลียมมุมไม่ค่อยสวย พกซ่อนคงลำบาก เหมาะซองพกนอกเพียงอย่างเดียว รุ่นหลังๆติดศูนย์ ดูเกะกะพิกล

และเรื่องไฟฉาย คงไม่ได้ติดแน่ๆ ใช้มืออีกข้างจับแทนมากกว่า

ส่วนตัวแล้ว ปืนทีโครงเป็นเหล็กแท้ นับวันยิ่งหายากนะครับ มี CZ นี้แหละยังทำออกมาและในราคาที่ไม่แพงเกินไปพอเอื้อมได้ ทำให้ผมตัด P 01 ออกไปก่อน (โครงอลูมิเนียม) ส่วน SP 01 ปืนดีครับ แต่ผมไม่ชอบรูปทรงมัน

75 B ฟูลไซด์ ไม่ได้ใหญ่โตเกินไปนัก สมรรถนะเหนือกว่า รุ่นคอมแพ็คเล็กน้อย แต่ด้วยทรงโบราณเพรียวบาง พออาศัยพกพาได้บ้าง

ว่าตามครับ... นายสมชายชอบปืนบางๆ...

จะว่าไปแล้วอยากยุให้เอา CZ 75 Compact ไปเลย... คือนายสมชายว่ากระบอกสั้นมันก็ยังแม่นเกินพอครับ...

ล่าสุดเอาของน้องชายพาดยิงเทียบกับม้าห้านิ้วของนายสมชาย มือนายสมชายยิงกลุ่มไม่ค่อยแตกต่างครับ...

ทั้งๆที่ม้านายสมชายเปลี่ยนบูชวิลสันแน่นปึ้กต้องใช้ประแจถอด แต่งขาลำกล้องให้ลงล็อกกรึ้บแบบเสียงปิดสไลด์เหมือนเสียงถ่านไฟฉายก้อนใหญ่กระทบกันในมือ และเปลี่ยนโตงเตงยาวมาแล้วด้วย...

มีข้อเสียเฉพาะมือนายสมชายคือไกดับเบิ้ลเหนี่ยวสุดนิ้วไปหน่อย... แต่คิดเสียว่าคือ"เครื่องมือขึ้นลำ" ก็ไหวครับ...
sutud
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:03:36 AM »

ขอบคุณนายสมชาย Shocked   ผมตั้งหัวข้อ...เพื่อขอคำแนะนำจากผู้ที่มีความรู้เรื่องปืนช่วยแชความคิดเห็น :-*   เพราะต้องการซื้อปืนขนาด 9 มม. ไว้ติดบ้านและรถเป็นหลัก...บางวันว่าง ๆก็ไปฝึกยิงที่สนามแต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็จะพกพา..ตำรวจนั้นก็กลัวเพราะเป็นหน้าที่ของท่านเราอย่าไปว่าเขา...แต่เพื่อตนเองและครอบครัวก็ต้องทำ(แล้วแต่ดวงครับ)

Wink  ที่คุณสมชายให้ข้อมูลผมชอบมาก และเคยได้คุยกับนักยิงปืนท่านนึง..บอกว่า P-01  กลุ่มกระสุนดีและขนาดเล็กกว่าปืนรีวอลเวอร์ สมิธฯ .38 ที่ผมใช้อยู่....(เสียดายวันนั้นมีเวลาน้อย)
          :-* สมาชิกฯ จะแนะนำรุ่นอื่น/ยี่ห้ออื่น  ยินดีรับฝังครับ....... Smiley   ผมจะซื้อใหม่สิ้นเดือน กย. ตอนนี้ต้องหาข้อมูลจากเพื่อนสมาชิก (คงเป็นกระบอกสุดท้าย..แก่เลี่ยว)                                                           ขอบคุณทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2006, 01:18:31 PM โดย กล้วยไข่ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์