เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 07:20:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเป็นพลาสติกครับ....?  (อ่าน 3424 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:44:56 PM »

เป็นความก้าวหน้าของเทคโนโลยีด้านวัสดุศาสตร์ครับ คงจะอธิบายยาก ให้ลองนึกและตอบคำถามผมก็แล้วกันครับ
สมัยก่อนเมื่อสัก 30 ปีที่แล้ว ชิ้นส่วนต่าง ๆ ของ รถจักรยาน รถมอเตอร์ไซด์ รถยนต์ เครื่องบิน เครื่องใช้ในบ้าน ฯลฯ ยังใช้โลหะเป็นชิ้นส่วนหลัก  แต่ปัจจุบันชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่ว่ามาจะถูกพัฒนามาใช้พลาสติกแทนมากขึ้นเรื่อย ๆ ท่านคิดว่าเป็นเพราะอะไร..?

Grin เดี๋ยวนี้ จะหารถเด็กเล่นสังกะสียังหาไม่ได้เลยครับ มีแต่รถทามิยาพลาสติกทั้งคัน

ผมสังเกตว่าปืนที่มีไกด์ร็อดเป็นพลาสติกก็จะมีสปริงรีคอยล์แบบแบนด้วยครับ ... ยกเว้น HK USP Compact เพราะปืนนี้ดันใช้โคนไกด์ร็อดเป็นที่ปลดล็อกลำกล้อง เลยต้องเป็นเหล็ก และใช้สปริงแบน  Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 02:23:00 PM »

ตอนเด็ก ๆ เคยเล่น ปืนที่ดึงคันรั้งถอยหลัง ตัวปืนเป็นสังกะสี...แล้วยิงด้วยกระสุนจุกยาง....ตอนนี้ ไม่ค่อยเห็นแล้ว...
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:06:01 PM »

อย่าว่ายังงั้นยังงี้เลยครับ
ฝาครอบวาวล์รถผมยังทำจากพลาสติกเลย
ขับมาตั้งนาน ไม่เห็นมันจะละลายเลยครับ Grin

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:22:06 PM »

ตอนเด็ก ๆ เคยเล่น ปืนที่ดึงคันรั้งถอยหลัง ตัวปืนเป็นสังกะสี...แล้วยิงด้วยกระสุนจุกยาง....ตอนนี้ ไม่ค่อยเห็นแล้ว...
ตามงานกาชาดงานวัดยังพอเห็นอยู่นะครับ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 09:36:49 PM »

พลาสติกครองโลก!!!!!

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:10:59 AM »

ลดต้นทุน
มันน้ำหนักเบาขึ้นด้วยรึเปล่าครับ Huh

พลาสติคเบากว่าเหล็กอยู่แล้ว....

ไม่น่าถาม Huh Huh Huh

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 12:18:26 AM »

Shocked Shocked Shocked  Grin  :Smiley :Smiley :Smiley
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์